[Funland] Định Cư Xứ Người

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ ở đâu Can thế ? Nhìn giá bảo hiểm xe e đoán chắc Toronto hay Vancouver rồi.
Hị hị sao mà cụ tài thế, chắc là cụ cũng ở Canada à, rảnh thì khi nào có dịp giao lưu phát cụ nhở

ocean1

Xe tăng
T

Tùy nơi cụ ạ. Vancouver thời tiết và cuộc sống rất tuyệt vời đấy cụ.
Đúng là TP Vancouver tuyệt vời, nhưng mùa hè thôi cụ ơi . Mùa đông thì vừa mưa, vừa lạnh . Nói chung nhìn bản đồ Canada, từ tây sang đông, nằm cùng trên một độ vỉ tuyến , em thấy cái lạnh chắc là giống nhau.

st101814

Xe điện
Thế thì phúc lợi ở Canada tốt quá rồi . Thế mà em nghe nói bên Canada rất khó kiếm việc làm, có người nói, đi làm 6 tháng mùa hè, còn mùa đông thì không đi làm được, do quá lạnh. Giờ nghe cụ nói thế thì xin việc ở Canada cũng không khó tìm việc.
Canada rộng thứ nhì thế giới mà có 38 triệu dân cụ ạ. Hơn 90% dân số sống dọc đường biên giới dài 8400 km với Mỹ. Thiếu người nên Canada cho nhập cư thêm 1 triệu người nữa đấy ạ. Em thấy sắc dân nhập cư đủ loại, trong khu nhà em ở có nhập cư từ Ấn Độ, từ Mỹ la tinh. Ngoài ra thì cộng đồng châu Á rất đông Hàn Quốc.

st101814

Xe điện
Đúng là TP Vancouver tuyệt vời, nhưng mùa hè thôi cụ ơi . Mùa đông thì vừa mưa, vừa lạnh . Nói chung nhìn bản đồ Canada, từ tây sang đông, nằm cùng trên một độ vỉ tuyến , em thấy cái lạnh chắc là giống nhau.
Khác nhau đấy cụ ạ, chỗ nào gần biển thì ấm, càng đi sâu vào trong lục địa thì càng lạnh. Mùa đông có thể lên đến -40 độ C, với 6 tháng mùa đông môt năm. Ở đâu thì quen thế thôi, dân Ca họ cũng ko ngán mùa đông lắm, vẫn thích trượt tuyết và chơi các trò chơi thế thao mùa đông. Hockey - khúc côn cầu cực kỳ thịnh hành ở Canada. Mình là dân xứ nhiệt đới nên không quen lắm thôi, cũng giống như dân Ca mà đến Hà Nội vào đỉnh mùa hè nóng thì thôi rồi, mấy hôm mất nước có khi sốc ý chứ.

ocean1

Xe tăng
Canada rộng thứ nhì thế giới mà có 38 triệu dân cụ ạ. Hơn 90% dân số sống dọc đường biên giới dài 8400 km với Mỹ. Thiếu người nên Canada cho nhập cư thêm 1 triệu người nữa đấy ạ. Em thấy sắc dân nhập cư đủ loại, trong khu nhà em ở có nhập cư từ Ấn Độ, từ Mỹ la tinh. Ngoài ra thì cộng đồng châu Á rất đông Hàn Quốc.
Đất rộng như thế mà mật độ dân không đông thì đa số đất bên Canada bỏ hoang hay sao cụ .
Em nhớ có lần em đến Niagara Fall và chạy xe đến Niagara Fall on the lake. Bên nây bờ nhìn sang bên kia bờ, biên giới hai nước US- CAN cách nhau chỉ 1 dòng sông. Em có thể nhìn thấy người dân hai nước chạy ca nô, lượn qua, lượn lại trên con sông đó .

Còn lần khác , em bị cảnh sát ghi cái giấy phạt ở dowtown Vancouver, làm phải đi lên city Halls trình bày, để được miễn tiền phạt . Đi phà sang tận Victoria xem Butchart garden và tấm bảng zero mile.

Thichduthu1

Xe tải
Đất rộng như thế mà mật độ dân không đông thì đa số đất bên Canada bỏ hoang hay sao cụ .
Em nhớ có lần em đến Niagara Fall và chạy xe đến Niagara Fall on the lake. Bên nây bờ nhìn sang bên kia bờ, biên giới hai nước US- CAN cách nhau chỉ 1 dòng sông. Em có thể nhìn thấy người dân hai nước chạy ca nô, lượn qua, lượn lại trên con sông đó .

Còn lần khác , em bị cảnh sát ghi cái giấy phạt ở dowtown Vancouver, làm phải đi lên city Halls trình bày, để được miễn tiền phạt . Đi phà sang tận Victoria xem Butchart garden và tấm bảng zero mile.
Cụ đã đi vườn hoa ở Victoria? Vậy cụ xem avatar của e thấy có quen ko?

Thichduthu1

Xe tải

ocean1

Xe tăng
Th
t

Thì nó đấy . Nhưng e chỉ có ảnh chụp từng góc. Ko có toàn cảnh.
Em có vào Stanley Park, có chụp ảnh ở 1 cái cây thật to trong park. Em còn nhớ, cái cây đó bị bọng rỗng tại gốc thân cây đủ lớn để người có thể chui vào . Chẳng biết đến bây giờ, cái cây đó còn sống không cụ .

tqt77

Xe điện
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích

Em muốn hỏi các cụ các mợ , nếu như được chấp thuận sang đó định cư thì CCCM sẽ có những trông đợi gì ở đất nước mới. CCCM mợ chỉ đi sang đó định cư một thời gian thôi, rồi trở về VN sinh sống như củ , hay CCCM sẽ định cư lâu dài hoặc định cư ở đất nước mới vĩnh viễn.

CCCM có đo lường trước được cuộc sống mới sẽ thay đổi như thế nào không và có những sự chuẩn bị gì để đương đầu, nếu như mọi việc không xảy ra như mình dự tính ở đất nước mới nầy
F1 nhà em chỉ lấy thẻ xanh rồi về VN thôi

poiuy

Xe ba gác
Đi sang định cư là hy sinh đời bố củng cố đời con thôi. Biết chắc chắn là không sướng bàng ở VN với mức thu nhập 25-30 củ.

Thichduthu1

Xe tải
Em có vào Stanley Park, có chụp ảnh ở 1 cái cây thật to trong park. Em còn nhớ, cái cây đó bị bọng rỗng tại gốc thân cây đủ lớn để người có thể chui vào . Chẳng biết đến bây giờ, cái cây đó còn sống không cụ .
Cây đó thì e ko rõ. Lâu rồi e chưa tới Stanley Park cụ ạ. Hóa ra cụ cũng biết nhiều quá về Canada nhỉ.

ocean1

Xe tăng
Đi sang định cư là hy sinh đời bố củng cố đời con thôi. Biết chắc chắn là không sướng bàng ở VN với mức thu nhập 25-30 củ.
Nếu cụ thấy cuộc sống ở VN thoải mái, vui vẻ thì đi ra nước ngoài làm gì cụ ơi

wave-tau

Xe container
Nhiều cụ cứ bảo vn sướng hơn nếu có thu nhập như cụ nói.
Nhờ cụ liệt kê hộ sướng hơn là sướng ở cái gì ạ ? :D

ocean1

Xe tăng
Cây đó thì e ko rõ. Lâu rồi e chưa tới Stanley Park cụ ạ. Hóa ra cụ cũng biết nhiều quá về Canada nhỉ.
Không biết nhiều đâu cụ, nếu trong tương lai có dịp, em sẽ làm một chuyến xe lửa ,hành trình đi từ đông sang tây. Em nghe nói tuyến đường xe lửa, xem được phong cảnh đẹp lắm .

poiuy

Xe ba gác
Nhiều cụ cứ bảo vn sướng hơn nếu có thu nhập như cụ nói.
Nhờ cụ liệt kê hộ sướng hơn là sướng ở cái gì ạ ? :D
Em chỉ lấy thực tế thằng em cọc chèo tháng 7 này cả nhà sang Mỹ định cư (đáng lẽ sang tháng 5 này nhưng do Covid nên dời lại, mà chẳng biết có phải dời lần nữa hay không?). Hiện tại ở VN đang làm việc cho cơ quan Mỹ thu nhập 25-30 củ, phúc lợi tốt. Sang bên kia sẽ được bố trí việc làm tại nhà máy hoặc ra ngoài chạy Grab, con còn nhỏ nên vợ sẽ không được đi làm, thỉnh thoảng có thể làm thêm nail. Nó khẳng định chắc chắn sang bên sẽ vất vả hơn còn ở trong nước thì rất thoải mái nhưng sang là vì con sẽ có cơ hội tốt hơn.