[Funland] Định Cư Xứ Người

ocean1

Xe tăng
Em mà nói ở Mỹ sướng, các cụ sang đây đi thì lắm người nhảy vào xỉa xói ngay.
Thế nên em nói : làm nails , bưng phở khổ lắm. Đừng sang nữa.
Cụ cho em hỏi tí nhé, nếu như cụ không ngại. Cụ làm nghề cảnh sát hay sao mà có cây súng trong hình thế . Em biết ở Mỹ cho mua súng, nhưng thấy cụ đăng hình có cây súng làm em nghĩ tới ngành cảnh sát.

ocean1

Xe tăng
Tốt nhất ko nên đi . Ở Vn sướng hơn. Sang nc ngoài phải đi cày cuốc khổ lắm. Còn bị coi công dân hạng 3-4 gì đó. Khổ lắm.
Hoá ra có định hạng loại cho công dân à . Nghe cụ nói thì em mới biết.

hoviba

Xe container
Theo suy nghĩ của em thì nếu có điều kiện mọi người nên có thêm một quyển hộ chiếu của các nước phát triển sẽ tốt hơn. Em chỉ mong sau này về già được như Bố Mẹ em. Giờ cả hai cụ đều đã 72 tuổi, nhưng sức khoẻ vẫn tốt, tinh thần vẫn tinh thông. Tuy định cư ở nước ngoài nhưng em thấy Ông Bà vẫn rất vui vẻ và hưởng thụ.

Sáng ra Ông Bà đi dạo tập thể dục rồi về ăn sáng. Rảnh rỗi thì làm vườn, trồng rau, chăm hoa. Thích đi đâu thì lên kế hoạch rồi đi. Mùa đông lạnh quá thì về Việt Nam hay các nước nhiệt đới để tránh cái băng giá khắc nghiệt của bên này.

Bố em giờ vẫn minh mẫn chạy xe đưa vợ đi chơi khắp nơi. Bữa em khai trương tiệm, Ông đưa Bà lên thăm tụi em rồi tranh thủ đi thăm bạn bè ở gần chỗ em. Vì đang trong thời dịch bệnh nên Ông Bà về nhà luôn. Cả bữa đó Ông chạy xe hơn 700 km, tụi em cũng thấy hơi lo, nhưng Ông thì về tới nhà gọi điện báo an toàn và nói thấy vui vì vẫn thấy tinh thần rất thoải mái.

Từ đầu tuần, Ông Bà lại đi nghỉ an dưỡng 3 tuần ở suối nước nóng cách nhà hơn 200 km. Em và em trai em muốn đưa Ông Bà đi, nhưng Ông Bà nói tự đi được, hai người muốn vừa đi vừa ngắm cảnh thiên nhiên. Đang thời kỳ bệnh dịch, nhưng nhà nước vẫn khuyến khích người cao tuổi đi an dưỡng. Bố mẹ em được nhà nước hỗ trợ 75% kinh phí cho 3 tuần an dưỡng. Phía resort cũng cam kết sẽ đảm bảo an toàn về phòng chống dịch bệnh, để khách hàng có được những ngày nghỉ thoải mái.

Tối qua hai Ông Bà gọi facetime để chia sẻ niềm vui với các con, khiến tụi em cũng vui lây. Em chỉ mong sao sau này có thể được như Ông Bà, được sống và cảm nhận môi trường trong lành và bình yên thì ở đâu cũng được :)

Có tấm ảnh Bà chụp trên đường đi.

wave-tau

Xe container
Súng giả cụ ạ. Em còn cây khác nữa.
Quan trọng là có được bắn ko cụ ơi, chứ cầm đi rồi mở ra đóng lại mãi cũng nhàm. :))
Thà làm khẩu súng hơi ra trường bắn tập còn có ích hơn mấy ông này. :))

Rockport Avior

Xe tăng
Tuổi k còn trẻ thì k nên đi vì khí thích nghi, nếu còn trẻ và có trình độ thì nên đi. Nhà e con cháu định hướng cho đi hết, trc mắt xuất chuồng đc hai chú rồi.
Em giống cụ! Giờ hưu trí vẫn ở Vn, nhưng hai đứa nhà em chả đứa nào chịu về, một đứa đã có vợ bên đó, đưa hai vừa đi làm...

wave-tau

Xe container
Làm Nail thì có gì sai!??? Mà có phải ai cũng đi làm Nail đâu cụ!?
Cụ tham gia diễn đàn nên phân loại nick, ông kia cứ thấy thớt "có yếu tố nước ngoài" là bấm nút auto thoai, nay chắc có khách chạy graber từ sớm nên còm hơi vội đâm là hớ cmnr. :))

ocean1

Xe tăng
Theo suy nghĩ của em thì nếu có điều kiện mọi người nên có thêm một quyển hộ chiếu của các nước phát triển sẽ tốt hơn. Em chỉ mong sau này về già được như Bố Mẹ em. Giờ cả hai cụ đều đã 72 tuổi, nhưng sức khoẻ vẫn tốt, tinh thần vẫn tinh thông. Tuy định cư ở nước ngoài nhưng em thấy Ông Bà vẫn rất vui vẻ và hưởng thụ.

Sáng ra Ông Bà đi dạo tập thể dục rồi về ăn sáng. Rảnh rỗi thì làm vườn, trồng rau, chăm hoa. Thích đi đâu thì lên kế hoạch rồi đi. Mùa đông lạnh quá thì về Việt Nam hay các nước nhiệt đới để tránh cái băng giá khắc nghiệt của bên này.

Bố em giờ vẫn minh mẫn chạy xe đưa vợ đi chơi khắp nơi. Bữa em khai trương tiệm, Ông đưa Bà lên thăm tụi em rồi tranh thủ đi thăm bạn bè ở gần chỗ em. Vì đang trong thời dịch bệnh nên Ông Bà về nhà luôn. Cả bữa đó Ông chạy xe hơn 700 km, tụi em cũng thấy hơi lo, nhưng Ông thì về tới nhà gọi điện báo an toàn và nói thấy vui vì vẫn thấy tinh thần rất thoải mái.

Từ đầu tuần, Ông Bà lại đi nghỉ an dưỡng 3 tuần ở suối nước nóng cách nhà hơn 200 km. Em và em trai em muốn đưa Ông Bà đi, nhưng Ông Bà nói tự đi được, hai người muốn vừa đi vừa ngắm cảnh thiên nhiên. Đang thời kỳ bệnh dịch, nhưng nhà nước vẫn khuyến khích người cao tuổi đi an dưỡng. Bố mẹ em được nhà nước hỗ trợ 75% kinh phí cho 3 tuần an dưỡng. Phía resort cũng cam kết sẽ đảm bảo an toàn về phòng chống dịch bệnh, để khách hàng có được những ngày nghỉ thoải mái.

Tối qua hai Ông Bà gọi facetime để chia sẻ niềm vui với các con, khiến tụi em cũng vui lây. Em chỉ mong sao sau này có thể được như Ông Bà, được sống và cảm nhận môi trường trong lành và bình yên thì ở đâu cũng được :)

Có tấm ảnh Bà chụp trên đường đi.
Chúc mừng cụ nhé, Ông bà ở tuổi đấy mà vẫn còn khoẻ như thế kia thì tuyệt vời rồi . 1 gia đình có ông bà , cha mẹ , các con định cư nước ngoài thì rất hạnh phúc .

Bên nước cụ sinh sống có chính sách hổ trợ người già tốt thật . Em nghe nói, dân số nơi nào ít thì phcu1 lợi dành cho người dân tốt hơn là các nước có mật độ dân số đông đúc .

ocean1

Xe tăng
E thấy ở Vn hay nói vậy nên nói theo thôi. Chứ e ở Can cũng hơn 34 năm rồi. Đúng hôm nay 26 là kỉ niệm tròn 34 cụ ạ
34 năm thời gian định cư, thế thì gốc và rễ đều to lớn và rất chắn chắn rồi cụ nhỉ .

TungKK

Xe tải
Có tiền thì ở đâu cũng sướng, cụ nói chugn chung quá làm em khó hình dung.
Ngoài 30 sang nc khác định cư nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố: ngôn ngữ, con cái học hành, công ăn việc làm......
Nếu có nhiều tiền sang đó éo cần phải làm gì, ngồi ở nhà ôm vợ đến giờ đi đón con đi học về thì chắc chắn sướng hơn VN.
Có tiền ở VN vẫn sướng hơn

ocean1

Xe tăng
Ở trong nước còn chửa đủ quyền làm công dân hạng bét nữa ấy chứ!
Nó chỉ coi như bầy Cừu, bắt đi đúng lề, láo nháo nó cho trôi sông cả họ ý chớ!...
Các cụ bớt nóng đi nhé, em xin đấy . Để mọi người cùng nói chuyện vui vẻ, chia sẻ cái nhìn và quan điểm với nhau . Đi ra nước ngoài hay ở lại trong nước đều do mình lựa chọn thôi .

ocean1

Xe tăng
Có tiền thì ở đâu cũng sướng, cụ nói chugn chung quá làm em khó hình dung.
Ngoài 30 sang nc khác định cư nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố: ngôn ngữ, con cái học hành, công ăn việc làm......
Nếu có nhiều tiền sang đó éo cần phải làm gì, ngồi ở nhà ôm vợ đến giờ đi đón con đi học về thì chắc chắn sướng hơn VN.
Có tiền ở VN vẫn sướng hơn
không hẳn ở nhà là sướng đâu cụ . Em đang ở nhà đây , mà chẳng thấy sướng gì. Phải ra ngoài đi làm, giao thiệp, thì đầu óc mới không tù túng cụ a

Thichduthu1

Xe tải
Chào cụ, là người trong cuộc em chia sẻ với cụ vài điều, có thứ chỉ sang mới cảm nhận được thôi cụ, nên đánh già tùy tâm mọi người nhé

1. Em đang sống ở Canada, so với Việt Nam mình và nhiều nước khác em đã từng sống và đi làm ở đó thì dùng hai từ :Đáng sống. Lý do chính như sau:

- Phúc lợi xã hội cực tốt. Trẻ con nhà em nhà nước còn cho tiền gọi là tiền hỗ trợ trẻ em, cho đến tận năm 18 tuổi. Đi học ttrường công bên này không phải đóng tiền, vào đại học học phí chỉ bằng 20-30% so với sinh viên quốc tế. Trường công bên này về cơ sở vật chất không thua kém gì trường quốc tế ở Việt Nam. Lấy một ví dụ cụ thể thì cấp 1-12 học phí là 15500 CAD/năm đối với sinh viên quốc tế, nhà hai đứa con thì một năm tiết kiệm tiền học 31.000 CAD, tiền hỗ trợ trẻ em khoảng 10.000 CAD vậy là free 41.000 CAD tương đương khoảng 700 triệu/năm. Bảo hiểm y tế miễn phí.
- Điều kiện sống: Không khí cực kỳ trong lành, không gian rộng rãi, mùa hè thì đi thăm các công viên quốc gia, hồ nước lớn cảnh đẹp như ở thiên đường, mùa đông thì đi trượt tuyết. Nói chung phong cảnh hùng vĩ, đất nước bao la
- Con người: Thân thiện, có súng đạn nhưng không nhiều như ở Mỹ
- Việc làm: Canada đang thiếu nhân lực nên kiếm việc ở Canada không khó
- Thu nhập: Sống kiểu tiết kiệm thì thu nhập một gia đình khoảng 80.000 CAD /năm là thoải mái. Tiền thực phẩm không tốn hơn ở Việt Nam bao nhiêu nhưng toàn là thực phẩm cao cấp, sạch hơn ở Việt Nam. Những thứ tốn hàng tháng nhiều nhất là tiền trả góp (bên này cái gì cũng là mua trả góp từ nhà cho đến xe hơi), ai có tiền không phải trả góp thì tiết kiệm được khoảng 30.000 CAD năm. Ngoài tiền trả góp thì hàng tháng trả tiền điện nước khoảng 500 CAD, tiền dịch vụ nhà ở 250 CAD, tiền điện thoại 80 CAD, tiền Internet 70 CAD, tiền bảo hiểm xe ô tô hai cái 500 CAD.
- Nhà cửa: Nhà chung cư cũ giá khoảng 3,5 tỷ cho một căn hộ hai phòng ngủ diện tích cỡ 80-85m2. Nhà liền kề khoảng 8,5 tỷ, có hai tầng, 3 phòng ngủ, hai phòng tắm, hai chỗ để xe hơi, diện tích nhà khoảng 70-100m2 trên tổng diện tích khoảng 150-250 m2. Nhà biệt thự thì khoảng 20-25 tỷ, đẹp mê ly, diện tích khoảng nhà khoảng 300-500 m2, đất khoảng 2000-5000 m2.
- Xe hơi: rẻ nhưng phí bảo hiểm đắt. Khoảng 200-300 CAD tháng. Cụ nào thích xe sang sang bên này mua rẻ như vios ở nhà thôi.
- Giáo dục: Điểm ưu việt nhất ở Canada là giáo dục. Hệ thống giáo dục cực tốt, văn minh. Nói chung con cái học hành bên này kiến thức ban đầu không nhiều, nhưng người ta chú trọng rèn luyện tính cách cho trẻ từ nhỏ, ví dụ sống tự lập, biết quan tâm suy nghĩ đến người khác, sống có ý thức vì cộng đồng ....

Đã đi định cư quay đầu về khó phết các cụ ạ, một phần vì ở đâu quen đấy, phần vì cũng phải lo cho con cái nếu chúng còn nhỏ, Người lớn sang còn bỡ ngỡ nói gì là trẻ con. Nhưng nếu xác định đi vì con cái thì sẽ là quyết định không bao giờ phải hối tiếc. Người lớn sau này thì chắc sẽ buồn khi con cái lớn và lập nghiệp phương xa vì bản chất người Việt là lá rụng về cội mà.
Cụ ở đâu Can thế ? Nhìn giá bảo hiểm xe e đoán chắc Toronto hay Vancouver rồi.

TungKK

Xe tải
không hẳn ở nhà là sướng đâu cụ . Em đang ở nhà đây , mà chẳng thấy sướng gì. Phải ra ngoài đi làm, giao thiệp, thì đầu óc mới không tù túng cụ a
Vâng cụ, ở nhà cách ly 14 ngày là biết có sướng hay ko ngay ý mà.

Thichduthu1

Xe tải
34 năm thời gian định cư, thế thì gốc và rễ đều to lớn và rất chắn chắn rồi cụ nhỉ .
Thanks cụ. Cũng ổn rồi cụ ạ. Ở đâu quen đó thật. Chứ e về Vn chỉ 2 tháng là chán rồi. Vì quen cách sống yên tĩnh ôn hòa. Nói chung cuộc sống tới tuổi rồi thì ở đâu quen đó cụ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Có phải do nhiều người start up công ty nên cơ hội ít hơn không cụ .
Cũng chẳng phải do sờ tát úp, mấy anh chị sờ tát úp là hưởng ứng lời kêu gọi của Nhà nước để tăng cường huy động vàng trong dân.
Còn người lặn lội sớm tối, khó khăn lắm mới kiếm được đồng tiền sẽ không chạy được theo phong trào như vậy!