[Funland] Định Cư Xứ Người

poiuy

Xe ba gác
Nếu cụ thấy cuộc sống ở VN thoải mái, vui vẻ thì đi ra nước ngoài làm gì cụ ơi
Em đã bảo củng cố đời con mà. Ở trong nước thì đào đâu ra tiền để 3 con du học Mỹ?

Tiger Hunter

Xe container
Sang chơi khoảng 1 tháng thì ok chứ lâu hơn chán lắm. Bảo ở hẳn thì em chệu. Có tiền ở vn là sướng nhất. Còn ko có tiền thì ở bến đó còn nhục gấp trăm lần ở vn.
Đầu tư cho con sang đó học là đúng, nhưng cần gì phải sang cùng chúng nó đâu? Nên chuẩn bị kỹ để chúng nó tự sống tự học và lv ở bên đó thì tốt hơn

ocean1

Xe tăng
Sang chơi khoảng 1 tháng thì ok chứ lâu hơn chán lắm. Bảo ở hẳn thì em chệu. Có tiền ở vn là sướng nhất. Còn ko có tiền thì ở bến đó còn nhục gấp trăm lần ở vn.
Đầu tư cho con sang đó học là đúng, nhưng cần gì phải sang cùng chúng nó đâu? Nên chuẩn bị kỹ để chúng nó tự sống tự học và lv ở bên đó thì tốt hơn
Thế các con cụ học xong rồi à . Chúc mừng cụ nhé. Cháu sẽ ở lại Mỹ hay về VN nối nghiệp nhà thế cụ .

UFA

Xe điện
Nhiều cụ cứ bảo vn sướng hơn nếu có thu nhập như cụ nói.
Nhờ cụ liệt kê hộ sướng hơn là sướng ở cái gì ạ ? :D
Cỡ 5 lần như vậy thì mới sướng hơn ah, 2-30 tr ở VN giờ xài tiết kiệm mới đủ, e ko hiểu là sướng kiểu gì

Tiger Hunter

Xe container
Thế các con cụ học xong rồi à . Chúc mừng cụ nhé. Cháu sẽ ở lại Mỹ hay về VN nối nghiệp nhà thế cụ .
Thằng nhà em bẩu đi từ lớp 11 mà nó ko chịu đi, nhất định học đh ở vn. Giờ sắp tốt nghiệp rồi :D

wave-tau

Xe container
Em chỉ lấy thực tế thằng em cọc chèo tháng 7 này cả nhà sang Mỹ định cư (đáng lẽ sang tháng 5 này nhưng do Covid nên dời lại, mà chẳng biết có phải dời lần nữa hay không?). Hiện tại ở VN đang làm việc cho cơ quan Mỹ thu nhập 25-30 củ, phúc lợi tốt. Sang bên kia sẽ được bố trí việc làm tại nhà máy hoặc ra ngoài chạy Grab, con còn nhỏ nên vợ sẽ không được đi làm, thỉnh thoảng có thể làm thêm nail. Nó khẳng định chắc chắn sang bên sẽ vất vả hơn còn ở trong nước thì rất thoải mái nhưng sang là vì con sẽ có cơ hội tốt hơn.
Đúng là mỗi người 1 cách nghĩ và cái sự sướng ở mỗi người cũng khác nhau. :D

Bên eu nếu có giấy tờ cư trú hợp pháp, trường hợp như người thân của cụ nam sẽ vào nhà máy làm, nữ ở nhà trông con và nhận tiền hàng tháng cho đến lúc 4 tuổi mới được gửi nhà trẻ. (mạt hạng nhất số tiền này cũng tương đương 250 euro /tháng tùy từng nước trong eu)
Trường hợp cả nhà "ko đủ tiền ăn" có thể đệ đơn xin trợ cấp tiền nhà thuê hàng tháng.

Đứa trẻ từ khi đi mẫu giáo đến hết phổ thông ko cần đóng 1 xu tiền học, chỉ đóng tiền ăn hoặc các hoạt động ngoại khóa khác, ngoài ra được hưởng chế độ bảo hiểm sức khỏe đến năm 18 tuổi. Nghe có vẻ coi nhẹ cái bảo hiểm kia nhưng với trường hợp quen em biết con nhỏ bị dị ứng cơ địa từ bé, nên mỗi lần khám hoặc mua thuốc chi phí nếu ko có bảo hiểm lên đến 10-15 củ vnd nhưng thực thế chỉ trả 300-700k vnd. Các loại tiêm chủng dù là tiêm ở đâu nhưng mang cái giấy ra bảo hiểm nó hồi tiền cho ngay....

Khi trẻ được hưởng chế độ tốt thế người lớn phải đi làm là việc đương nhiên thôi ợ. :D
Đấy là chưa kể đến khoản bụi mịn, ô nhiễm, an toàn thực phẩm.. chính trụy xã hội. :))

ocean1

Xe tăng
Đây là thằng em cọc chèo của em nó chuẩn bị sang. Rất nhiều người giống nó đã sang trước rồi.
Nếu như đã có người thân quen, sang đây trước rồi cũng đở nhiều việc lắm. Có gì không biết thì cũng có người đi trước dẫn lối , chỉ đường . Em không biết vài tháng nữa ra sao, nhưng lúc nầy ngành nail đang khốn đốn vì tiệm nail chưa mở lại được . Nếu có mở lại, cũng không biết còn dễ làm ăn như xưa nữa hay không

ocean1

Xe tăng

Bên eu nếu có giấy tờ cư trú hợp pháp, trường hợp như người thân của cụ nam sẽ vào nhà máy làm, nữ ở nhà trông con và nhận tiền hàng tháng cho đến lúc 4 tuổi mới được gửi nhà trẻ. (mạt hạng nhất số tiền này cũng tương đương 250 euro /tháng tùy từng nước trong eu)
Trường hợp cả nhà "ko đủ tiền ăn" có thể đệ đơn xin trợ cấp tiền nhà thuê hàng tháng.

Đứa trẻ từ khi đi mẫu giáo đến hết phổ thông ko cần đóng 1 xu tiền học, chỉ đóng tiền ăn hoặc các hoạt động ngoại khóa khác, ngoài ra được hưởng chế độ bảo hiểm sức khỏe đến năm 18 tuổi. Nghe có vẻ coi nhẹ cái bảo hiểm kia nhưng với trường hợp quen em biết con nhỏ bị dị ứng cơ địa từ bé, nên mỗi lần khám hoặc mua thuốc chi phí nếu ko có bảo hiểm lên đến 10-15 củ vnd nhưng thực thế chỉ trả 300-700k vnd. Các loại tiêm chủng dù là tiêm ở đâu nhưng mang cái giấy ra bảo hiểm nó hồi tiền cho ngay....

Khi trẻ được hưởng chế độ tốt thế người lớn phải đi làm là việc đương nhiên thôi ợ. :D
Đấy là chưa kể đến khoản bụi mịn, ô nhiễm, an toàn thực phẩm.. chính trụy xã hội. :))
Nghe các cụ bên Âu Châu kể chuyện làm em thấy phúc lợi bên đó tốt hơn . Thế thì tại sao nhiều người thích đến Mỹ định cư, sao họ không chọn các nước Châu Âu . Cụ nào rành thì giải thích cho em biết với

poiuy

Xe ba gác

Đứa trẻ từ khi đi mẫu giáo đến hết phổ thông ko cần đóng 1 xu tiền học, chỉ đóng tiền ăn hoặc các hoạt động ngoại khóa khác, ngoài ra được hưởng chế độ bảo hiểm sức khỏe đến năm 18 tuổi. Nghe có vẻ coi nhẹ cái bảo hiểm kia nhưng với trường hợp quen em biết con nhỏ bị dị ứng cơ địa từ bé, nên mỗi lần khám hoặc mua thuốc chi phí nếu ko có bảo hiểm lên đến 10-15 củ vnd nhưng thực thế chỉ trả 300-700k vnd. Các loại tiêm chủng dù là tiêm ở đâu nhưng mang cái giấy ra bảo hiểm nó hồi tiền cho ngay.

Cái đó trẻ con nó sướng là chính đống thời là các trợ cấp đó chỉ giành cho người thu nhập thấp thôi chứ cao hơn 1 chút thì lại phải đóng thuế nhiều hơn (có chuyện nói có người không muốn tăng lương vì lương tăng phải đóng thuế nhiều hơn và cắt trợ cấp nên thành ra lại khói khăn hơn). Ở VN thu nhập đã tốt lại có thể làm thêm (như thằng em có nghề môi giới BĐS tay trái cũng kiếm đồng ra đồng vào chứ sang Mỹ thì phát huy sao được)

Bemagauvn

Xe điện
Nhiều cụ thớt này ở CA. Cho em hỏi để có thẻ xanh ở CA giờ cần những điều kiện gì, cụ thể và so sánh rộng với Mỹ, Pháp, Úc chẳng hạn ...
Em xin cảm ơn các cụ chia sẻ để mở rộng hiểu biết.

wave-tau

Xe container
Nghe các cụ bên Âu Châu kể chuyện làm em thấy phúc lợi bên đó tốt hơn . Thế thì tại sao nhiều người thích đến Mỹ định cư, sao họ không chọn các nước Châu Âu . Cụ nào rành thì giải thích cho em biết với
Do bên Mỹ làm maketing tốt hơn thôi cụ ơi. :))
Bảo hiểm bắt buộc cho xe bên em là 100usd/..cả năm ợ. :D
(à cái này tùy theo xe và tùy theo độ tuổi, nhưng thấp hơn cũng có)

ocean1

Xe tăng
Cái đó trẻ con nó sướng là chính đống thời là các trợ cấp đó chỉ giành cho người thu nhập thấp thôi chứ cao hơn 1 chút thì lại phải đóng thuế nhiều hơn (có chuyện nói có người không muốn tăng lương vì lương tăng phải đóng thuế nhiều hơn và cắt trợ cấp nên thành ra lại khói khăn hơn). Ở VN thu nhập đã tốt lại có thể làm thêm (như thằng em có nghề môi giới BĐS tay trái cũng kiếm đồng ra đồng vào chứ sang Mỹ thì phát huy sao được)
cụ mà theo nghề mua bán nhà thì kiếm khá bộn tiền . Một căn nhà trị giá khoảng 600K -1 triệu đô la. Người giới thiệu bán hay mua có thể nhận hoa hồng từ 3% -6% giá tiền của căn nhà mua / bán .

ocean1

Xe tăng
Em
bảo hiểm xe $100 usd / năm là quá rẻ rồi . Em đóng bảo hiểm xe cao lắm cụ ơi . Đó là chưa nói đến bảo hiểm sức khoẻ . Đóng nhiều tiền, mà coverage chẳng được tốt cho lắm

ocean1

Xe tăng
Nhiều cụ thớt này ở CA. Cho em hỏi để có thẻ xanh ở CA giờ cần những điều kiện gì, cụ thể và so sánh rộng với Mỹ, Pháp, Úc chẳng hạn ...
Em xin cảm ơn các cụ chia sẻ để mở rộng hiểu biết.
Thẻ xanh không phải chỉ áp dụng riêng cho Cali, mà là luật xét cho cả nước MỸ cụ a .
Em không rành về di trú cụ ơi . Mấy lúc nầy nghe nói luật lệ có sự thay đổi nên em không giúp được cho cụ rồi .
Còn việc so sánh với các nước Pháp, Úc thì em mù tịt vì không sinh sống ở các nơi đó .

wave-tau

Xe container
Em

bảo hiểm xe $100 usd / năm là quá rẻ rồi . Em đóng bảo hiểm xe cao lắm cụ ơi . Đó là chưa nói đến bảo hiểm sức khoẻ . Đóng nhiều tiền, mà coverage chẳng được tốt cho lắm
Bảo hiểm y tế và xã hội bên em loanh quanh quãng 100 usd/ người / mỗi loại, tất nhiên khoản này sẽ tăng cao với người có thu nhập cao, nhưng lương hưu cũng bát ngát luôn, cũng là 1 cách đầu tư lâu dài. :D

vo nho

Xe điện
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích

Em muốn hỏi các cụ các mợ , nếu như được chấp thuận sang đó định cư thì CCCM sẽ có những trông đợi gì ở đất nước mới. CCCM mợ chỉ đi sang đó định cư một thời gian thôi, rồi trở về VN sinh sống như củ , hay CCCM sẽ định cư lâu dài hoặc định cư ở đất nước mới vĩnh viễn.

CCCM có đo lường trước được cuộc sống mới sẽ thay đổi như thế nào không và có những sự chuẩn bị gì để đương đầu, nếu như mọi việc không xảy ra như mình dự tính ở đất nước mới nầy
Mệt nhỉ ...Ai muốn đi thì đi. Ai không muốn đi thì ở lại.
1 khi đã đi thì có cả núi lý do
1 khi đã ở lại thì cũng nhiều lý do không kém.

Chỉ làm sao đi cho quang minh, ngẫn cao đầu mà đi...đừng làm kiểu Container hay làm mấy kiểu dân chủ cuội VN là được.

Lienxo

Xe máy
mỹ là đất nước khả năng không giới hạn, nghĩa là bạn giỏi cái gì, bạn có thể phát triển hết cỡ cái giỏi đó. còn châu âu thì luật lệ lắm. nhưng xã hội đảm bảo cuộc sống no vừa đủ sức khoẻ được chăm lo. nên tầm tuổi trung niên nên sang đó mà hưởng thụ.

bau67

Xe container
F1 nhà em chỉ lấy thẻ xanh rồi về VN thôi
Có PR, phải ở Canada 2 năm trong 5 năm.
Con Cụ, nghĩa là còn rất trẻ, có PR rồi về Việt nam là thế nào ạ ???

Chỉnh sửa cuối: