[Funland] Định cư trời Tây - có phải là giấc mơ

ChalyHue

Xe máy
Vấn đề là mợ chủ đi Pháp, nếu ở một nước nói tiếng Anh thì không đến nỗi.
Những người định cư nước ngoài mà tôi biết, nhất là mấy nước như Mỹ , Canada,Úc.. thì chả thấy ai nghèo, cũng chả thấy ai bảo muốn về sống ở VN cho sướng hơn cả, ngoại trừ lúc về già
Nên cái kiểu đánh đồng cuộc sống phương Tây là ác mộng thì tôi chê lắm...

wave-tau

Xe container

ChalyHue

Xe máy

Em có cô bạn thân, có thể được coi là thành đạt ở Việt Nam, cũng làm sếp trong một tập đoàn lớn, chồng có công ty riêng tuy nhỏ nhưng cũng đủ lo cho gia đình cuộc sống thoải mái về kinh tế, có của ăn của để. Gia đình họ là hình mẫu lý tưởng cho nhóm bạn bè cả về kinh tế lẫn sự ấm êm hạnh phúc. Đùng một cái nghe tin họ ly dị, rồi cô bạn em nhanh chóng kết hôn với một ngoại kiều Úc và theo chồng mới sang đó định cư.

Chồng cô ấy không lâu sau đó cũng xuất ngoại theo diện kết hôn và đích đến cũng là nước Úc. Hơn 2 năm sau hai đứa con cũng lần lượt được cha mẹ đón qua đoàn tụ. Trước khi đưa hai con qua, cô ấy mời bạn bè hàn huyên tâm sự, lúc đó em mới được biết, họ đã ly hôn và làm kết hôn giả để cả nhà được đi qua Úc. Em hỏi cô ấy, có hài lòng với quyết định của mình không, cô ấy lắc đầu, mắt ngấn nước nói nhỏ: “Thôi coi như hy sinh vì con"

Rất chuẩn đó chủ thớt. Bạn bè bme e và bạn bè e bên Mĩ về giờ thấy tiếc cuộc sống ở VN. Tiếc bởi vì bên mình quá thoải mái, chi phí rẻ, tiền làm ra dễ, bên Mĩ mở nhà hàng hải sản hoành tráng nhưng 1 năm tính ra chi quá nhiều, tiền mặt ko còn bao nhiêu. Bên Mĩ nói để mua 1 chiếc BMW = tiền mặt 200,000 USD là 1 sự quá xa xỉ, còn ở VN là chuyện bình thường.
Đọc mà thấy buồn cười 😂😂
1.Vợ là Sếp trong 1 tập đoàn lớn, chồng là giám đốc 1 cty mà cần phải ly dị để kiếm cái Visa Úc sao?
2 Khúc bôi đen: Tiếc nuối cuộc sống ở VN sao không chim cút về, mà phải ở bển? Việt Nam đâu có cấm Việt Kiều về nước kinh doanh làm ăn, vẫn cấp Quốc Tịch song song với Q tịch Mỹ. Mua xe 200K trả 1 lượt đâu phải dễ, chỉ có mấy thằng công tử bột Việt Nam, Tàu + mang sang mua mà thôi..

Chỉnh sửa cuối:

muoibaconcho

Xe điện

Đọc mà thấy buồn cười 😂😂
1.Vợ là Sếp trong 1 tập đoàn lớn, chồng là giám đốc 1 cty mà cần phải ly dị để kiếm cái Visa Úc sao?
2 Khúc bôi đen: Tiếc nuối cuộc sống ở VN sao không chim cút về, mà phải ở bển? Việt Nam đâu có cấm Việt Kiều về nước kinh doanh làm ăn, vẫn cấp Quốc Tịch song song với Q tịch Mỹ. Mua xe 200K trả 1 lượt đâu phải dễ, chỉ có mấy thằng công tử bột Việt Nam, Tàu + mang sang mua mà thôi..
Cái mục số 1 thật là bùn cừi.
1. Ko có tiền mới phải chơi trò ly dị chớ cớ tiền việc gì phải khổ.
2. Sếp siếc này nọ thì cũng có tầm nhìn, có toan tính đủ đường xa gần chứ chả đến mức qua đó phải làm tay chân rồi sốc. Mà sếp gì bán hết tài sản có vài tỏi, thua cả grab bike như em.
3. Nhà có điều kiện thì cho F1 du học rồi mình qua chơi bời 6 tháng đi 6 tháng về. Hoặc là làm đám cưới giả cho F1.
4. Lại nói cái chuyện về sếp. Sếp mà em biết thì cho con đi du học rồi cưới thằng kiều bên đấy. Đúng là bọn nó công việc lúc có lúc không nhưng chả đến nỗi tay chân đâu. Ngoài ra, bố nó, tức là cái ông sếp ý, có vài căn cho thuê, tháng nào chả viện trợ qua bên đó.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Những người định cư nước ngoài mà tôi biết, nhất là mấy nước như Mỹ , Canada,Úc.. thì chả thấy ai nghèo, cũng chả thấy ai bảo muốn về sống ở VN cho sướng hơn cả, ngoại trừ lúc về già
Nên cái kiểu đánh đồng cuộc sống phương Tây là ác mộng thì tôi chê lắm...
He he ko biết thì ko có nghĩa là ko có, bầu trời đâu chỉ là cái miệng giếng đâu???

Rémy_Martin

Xe tải
104 lô B ĐTM Đại Kim Định Công, Hoàng Mai, Hà Nội
Mợ sống ở vùng nào bên Pháp vậy ạ?
Grenoble ạ :)

Nhắn riêng với OF
Em cũng chẳng cần chứng minh điều gì, hay cổ súy điều gì: đi hay ở, VN hay nước ngoài, và em cũng không bảo là KHÔNG NÊN ĐI NƯỚC NGOÀI ĐỊNH CƯ :)) các cụ đọc thật kỹ giúp để tránh những cmt tranh luận vô vị nhé
Như em đã nói ở trên:
1. Đây là quan điểm cá nhân của riêng em và em chia sẻ
2. Em viết để các cụ đọc để giết thời gian, xem như là câu chuyện vui vẻ
3. Nhiều cmt không lịch sự, tỏ ra nguy hiểm thì ... thoải mái ạ :) Hôm trước em có đăng trong chợ bài mua bán BĐS thì em biết trình OF rồi ạ, em có cấm đâu mà ;))
4. Thread em mở, các cụ cứ cmt thoải mái ạ càng chứng tỏ topic này được rất nhiều người care. Em thì cũng không rảnh để "chăm sóc" vậy nên trăm sự nhờ các bô lão ạ ahihi

hoitccb

Xe máy
Hic, em chỉ thấy thiên đường là ở Việt Nam khi chúng ta có tiền và nhiều tiền. Còn không có tiền thì chả nơi đâu là thiên đường cả :D

Website
www.greenworld.com
Nói chung sống không lạc quan mà chiến đấu thì ở đâu chả khổ. Ở Tây thì thuế má nó hành, ở Ta thì đớp hít nó hành, thích cái nào thì chọn cái đấy thôi. Em thì Tây Ta đều sống cả rồi, chỗ đếch nào em cũng thấy sướng vì em hưởng thụ niềm vui một cách rất adaptive.
bác nói đúng quá luôn, em cũng không đồng quan điểm với mợ chủ lắm, ở trời tây rồi mà còn quay về, rồi bạn mợ nữa, bỏ cả nhà cửa để sang, liệu có đáng không, rồi thấy khổ quá. mừng cho mợ chủ giờ đã thấy tốt đẹp hơn
nói như cụ faceid15: Chỗ đếch nào cũng thấy sướng và hưởng thụ
Tất cả là do mình hết

Website
www.greenworld.com
Có nhiều tiên ở nc ngoài mới sướng thôi, còn đâu thu nhập mức trung bình thì chả ăn thua gì, thậm chí còn khổ hơn Vn
nhiều tiền thì đâu cũng sướng, bác nhỉ

laixe01

Xe container
Thế giới phằng, ở nước nào chả giống nhau, có điều kiện thì ăn sáng ăn tối ở hai nước, bình thường.
Định cư đâu cũng tốt, ở lại cũng tốt, các cụ phấn đấu đuê.

P/s: sống ở đâu cũng là ở cái gầm trời này cả, nhọc các cụ quá.
Ý chú là:
Nước ta cũng giống nước Lào.
Cái cửa là để đi vào đi ra
Nước Lào cũng giống nước ta.

Cái cửa là để đi ra, đi vào"

có phải ko, kkkk :D :))

Trục

Xe ba gác
Ý chú là:

Vâng anh, ở quái đâu chả giống nhau, khác nhau chỉ ở vấn đề Con người thôi. =))

Red Genie

Xe hơi
Website
www.otofun.net

Nhắn riêng với OF
Em cũng chẳng cần chứng minh điều gì, hay cổ súy điều gì: đi hay ở, VN hay nước ngoài, và em cũng không bảo là KHÔNG NÊN ĐI NƯỚC NGOÀI ĐỊNH CƯ :)) các cụ đọc thật kỹ giúp để tránh những cmt tranh luận vô vị nhé
Như em đã nói ở trên:
3. Nhiều cmt không lịch sự, tỏ ra nguy hiểm thì ... thoải mái ạ :) Hôm trước em có đăng trong chợ bài mua bán BĐS thì em biết trình OF rồi ạ, em có cấm đâu mà ;))
4. Thread em mở, các cụ cứ cmt thoải mái ạ càng chứng tỏ topic này được rất nhiều người care. Em thì cũng không rảnh để "chăm sóc" vậy nên trăm sự nhờ các bô lão ạ ahihi
hoan hô mợ =D>

matrix3011

Xe tăng
Các cụ ah, cái gì cũng có giá của nó hết. Ở VN mình cố 10 là làm sếp, là có xèng nhưng khi ra 1 nước phát triển gấp 20, 30 lần nước mình thì mình phải cố gấp 50, 100 mới dc. Chứ ko thì toang là phải rồi, chứ dễ thì chả đến lượt.

TamMao2612

Xe buýt
Tóm lại:

- Ế mới lỗ. VAT tính trên giá chênh đầu vào và đầu ra nhân thuế suất nên không thể lỗ được.

- Thuế thu nhập doanh nghiệp oánh trên doanh thu ròng nên không thể lỗ được!
Em đọc đoạn thuế đã thấy có vấn đề. Nhưng vì không ở Pháp nên không rõ cụ thể cách đánh thuế ở Pháp.
Ở Úc, của hàng ăn thì đúng như cụ nói, GST thì đầu vào đầu ra, chênh thì khấu trừ tiếp, nhiều thì phải nộp vào.
Còn thuế cho cửa hàng tính là thuế TNCN của chính ngưởi chủ. nên không hiểu thuế suất như nào mà lại lỗ được? vì thuế suất chỉ đánh trên % tổng số tiền "lợi nhuận" và chính là income của chủ quán mà.

TamMao2612

Xe buýt
Mợ mở topic việc tranh luận như nào đều là ý kiến. Còn sự thật luôn là sự thật
Em chỉ thấy cách mợ nói mọi người về "trình độ"...e rằng không nên. Cuộc sống ở nước ngoài cái lớn nhất mình học được là sống hiền hoà, không phán xét người khác qua bất kì điều gì.
Chúc mợ sớm ổn định và thực sự hoà nhập với cuộc sống.

Nhắn riêng với OF
Như em đã nói ở trên:

sthd

Xe lăn
Mợ mở topic việc tranh luận như nào đều là ý kiến. Còn sự thật luôn là sự thật
Em chỉ thấy cách mợ nói mọi người về "trình độ"...e rằng không nên. Cuộc sống ở nước ngoài cái lớn nhất mình học được là sống hiền hoà, không phán xét người khác qua bất kì điều gì.
Chúc mợ sớm ổn định và thực sự hoà nhập với cuộc sống.
không hẳn đâu . bọn phương tây nó CÓ VẺ hiền hòa do ko care người khác, do thể hiện thái độ thế thôi. chứ làm cùng nó xem, nó care kĩ lắm

thuế thì ko chỉ có thuế thu nhập. có lẽ mợ thớt nói chung các khoản nn thu như phí môi trường , thuế doanh thu, bảo hiểm cho người lđ, bh y tế, bh cháy nổ, bh cho bên thứ ba...

Tiger Hunter

Xe container
Ý chú là:

Lạc hậu như ở nước Lào
Ng ta cũng vẫn thụt vào thụt ra
Văn minh như ở nước ta
Ng ta cũng vẫn thụt ra thụt vào..
=)) =)) =))

Loitran

Xe tăng
Em đọc đoạn thuế đã thấy có vấn đề. Nhưng vì không ở Pháp nên không rõ cụ thể cách đánh thuế ở Pháp.
Ở Úc, của hàng ăn thì đúng như cụ nói, GST thì đầu vào đầu ra, chênh thì khấu trừ tiếp, nhiều thì phải nộp vào.
Còn thuế cho cửa hàng tính là thuế TNCN của chính ngưởi chủ. nên không hiểu thuế suất như nào mà lại lỗ được? vì thuế suất chỉ đánh trên % tổng số tiền "lợi nhuận" và chính là income của chủ quán mà.
Úc thì ăn uống nói chung không có thuế GST, Nếu doanh thu lớn hơn $75k thì phải đăng ký GST nhưng việc đăng ký này lại có lợi cho chủ nhà hàng vì người chủ có thể claim lại phần thuế GST 10% trên giá trị đồ mua như thiết bị, Ô-tô, dụng cụ sử dụng cho nhà hàng
Nếu nhà hàng xử dụng lao động thì phải trả lương+thuế thu nhập+ hưu trí cho lao động, ngoài trừ trả tiền mặt cho họ
Còn lại là thu nhập thì sẽ tính thuế trên mức khai, mục này họ muốn khai nhiều ít thì hầu như sở thuế bó tay vì không thể có bằng chứng mà tìm trừ khi kém hiểu biết thì không nói
Mà có bị soi xét thì cũng chỉ phạt và phạt, không có chuyện hình sự hóa trừ chi họ không biết điều với sở thuế

Babetta7579

Xe tải
Úc thì ăn uống nói chung không có thuế GST, Nếu doanh thu lớn hơn $75k thì phải đăng ký GST nhưng việc đăng ký này lại có lợi cho chủ nhà hàng vì người chủ có thể claim lại phần thuế GST 10% trên giá trị đồ mua như thiết bị, Ô-tô, dụng cụ sử dụng cho nhà hàng
Nếu nhà hàng xử dụng lao động thì phải trả lương+thuế thu nhập+ hưu trí cho lao động, ngoài trừ trả tiền mặt cho họ
Còn lại là thu nhập thì sẽ tính thuế trên mức khai, mục này họ muốn khai nhiều ít thì hầu như sở thuế bó tay vì không thể có bằng chứng mà tìm trừ khi kém hiểu biết thì không nói
Mà có bị soi xét thì cũng chỉ phạt và phạt, không có chuyện hình sự hóa trừ chi họ không biết điều với sở thuế
Chỉ có những sản phẩm nông nghiệp như sữa, thịt, hoa quả... mới k có thuế GST chứ cốc cafe, cái bánh mỳ shop bán ra đều phải có thuế GST chứ cụ