[Funland] Định cư trời Tây - có phải là giấc mơ

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Quay lại câu chuyện của bạn em, Hồi đấy để được đi cả gia đình như thế bạn em đã phải chi ra số tiền không hề nhỏ, xấp xỉ trăm ngàn đô chưa kể tiền vé máy bay qua lại mấy lần cho hai người được thuê kết hôn cùng họ. Bán tháo hết tài sản qua đến Úc chỉ đủ mua cái nhà, cái xe và rồi sau đó hai vợ chồng kéo cày nuôi con.
Cũng như em, cô ấy rất khó khăn để có thể xin được việc làm như ý vì bằng cấp không phù hợp mà học lại để kiếm việc tốt hon thì ai nuôi con nên đành chấp nhận làm chân lau dọn trong một nhà hàng thức ăn nhanh, chồng bạn thì xin làm trong một gara sửa xe, cuối tuần còn xin đi làm vườn cắt cỏ mới có chút tiền để dành.
Nhiều người bên nhà vẫn bảo, ở Việt Nam, sếp là trời, nói một là một, hai là hai, nhân viên răm rắp nghe theo. Còn ở bên đó thì sếp và nhân viên ngang hàng, mặc sức tranh cãi. Vất vả quá nên vợ chồng cũng chẳng thể vui vẻ hạnh phúc. Cái lý lẽ vì tương lai của con sao nghe đắng chát..
Không thể phủ nhận những cái tốt ở các nước phương Tây nhưng chắc chắn không phải thiên đường. Nếu bạn chỉ là một người lao động làm công ăn lương ở Việt Nam thì việc qua nước ngoài cắm đầu cày kiếm tiền đúng là có lý tưởng hơn thật.

Lý tưởng nhất để có thể sống bình yên đến già ở một nước phương tây là bạn phải sang đây từ nhỏ, ít nhất từ bậc đại học, thì mới có thể hoà nhập, học tập và kiếm được việc làm như ý. Sau tuổi 30 qua nước ngoài vẫn còn cơ hội nếu bạn giỏi ngoại ngữ và đã có bằng cấp chuyên món, qua đây chỉ phải học lại 1-2 năm là có thể đi làm, cày cật lực mấy chục năm may ra về già lãnh lương hưu mới đủ sống. Ngoài 40 qua nước ngoài thì xác định luôn, hoặc là chồng bạn phải có thu nhập thật cao để bạn khỏi áy náy khi ngồi nhà, hai là phải chấp nhận làm những việc lao động chân tay không như ý muốn. Mà có siêng năng đến đâu thì tuổi này cũng xác định về già tiền lương hưu chẳng đáng là bao vì thời gian làm việc của bạn không đủ để lãnh mức lương hưu tối đa. Đấy là chưa kể việc thiếu thốn tình cảm gia đình, thiếu các mối quan hệ bạn bè, thiếu giao lưu xã hội cũng sẽ khiến bạn chồng chất nỗi buồn. Đôi khi phải đối mặt với sự kỳ thị đến từ những người xung quanh còn khiến bạn tổn thương gấp bội.

Em chia sẻ với bạn những trải nghiệm của chính em và bạn, những người đang sinh sống và làm việc ở nước ngoài. Ở đâu cũng có cái được và cái mất, cái hơn và cái kém cho nên chẳng có chỗ nào là thiên đường cả.

Nếu bạn có một công việc tốt ở Việt Nam thì đừng nên đánh cược nó để lấy một cuộc sống chưa biết thế nào ở trời Tây.
Thiên đường chính là nơi mình đang sống và chấp nhận nó như vốn dĩ của nó.
Theo như câu kết có gạch chân, thì Trời Tây đang là Thiên đường của mợ ah?

Flores

Xe tải
Ko dám nói mợ chém nhưng bạn mợ bán cả đi mà mua dc có thế bên bển thì ở VN cũng sếp nho nhỏ, thu nhập trên trung bình tí ti. Sàn

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Nó là lựa chọn không phải giấc mơ.

301kmh

Xe hơi
Chị họ xa nhà e, tiếp viên trưởng hay phó gì đấy của VNA ở TSN, xách tay hàng châu Âu về bán suốt, cách đây 5 năm gom 2.2 tỏi sang định cư Úc, chắc chỉ làm nail niếc j thôi, ko thấy cập nhật Facebook nưã. Phải e e ẻ vào :D
thế lên, em mới ẻ đây với các cụ, phỏng ;)) em fun mợ tý

Sửu To

Xe buýt
Đọc xong toàn bộ comt của các cụ em thấy đa phần trên này toàn "chém" hoặc không tin hoặc dựa vào hiểu biết "ngắn hạn" của mình rồi phán như những ông THÁNH, chẳng có tý thực tế & kiến thức nào .
Câu chuyện của mợ chủ, em không biết thực là bao nhiêu, ảo ra sao, nhưng ít nhất còn là câu chuyện chia sẻ, đúng với một số trường hợp đã - đang và có thể sắp xảy ra.
Còn một số comt chất lượng thì chủ yếu là các cụ đã đi tây, sinh sống hoặc làm việc ở bên đó.

CÁC CỤ Ạ, HÃY SUY NGẪM THẬT KỸ RỒI HÃY PHÁN

em đánh giá đây là topic có chất lượng
GẠCH ĐÁ ĐÂU - em nhận hết !
THÂN !!!
gia nhập đúng va lung tung đánh giá chất lượng thì chuổn rồi :)) :)) :))

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Tôi đã từng ở Ý vài năm, rồi sang Séc, Đức, Ba lan để làm ăn, đa số các nước phương Tây khá kỳ thị người Á Châu, đặc biệt là ở Ý, - họ rất phân biệt chủng tộc, (đây là một số bộ phận thôi, đã phân biệt thì họ cực kỳ khó chịu) còn người dân, họ cũng hòa nhã (nhưng không hiếu khách)
Sau này, tôi sang Nga, thì khác hẳn.
Lại nói chuyện phân biệt chủng tộc. Mình có người quen đi học sau đại học rồi sau đó định cư tại Pháp (cả 2 vợ chồng và sinh con cũng ở Pháp luôn). Định cự được khoảng 6-7 năm thì bỏ về Việt Nam. Mình hỏi tại sao thì trả lời bên đó phân biệt chủng tộc lắm. Mặc dù bạn này đã có công ăn việc làm ổn định (công việc bàn giấy văn phòng) phù hợp với chuyên môn. Mỗi người ra đi đều có lý do của riêng mình và những người đã ra đi rồi trở lại cũng có những lý do tương ứng.

Vienxu

Xe tăng
Ở một thớt nào đó cũng về chủ đề đi định cư nn, có một Cụ còm làm em tâm đắc: “muốn tồn tại dễ dàng thì nên đi định cư nn, muốn sống thực sự thì ở lại Việt Nam”. Làm người viễn xứ sung sướng nỗi gì đâu...

Rémy_Martin

Xe tải
104 lô B ĐTM Đại Kim Định Công, Hoàng Mai, Hà Nội

Rémy_Martin

Xe tải
Ko dám nói mợ chém nhưng bạn mợ bán cả đi mà mua dc có thế bên bển thì ở VN cũng sếp nho nhỏ, thu nhập trên trung bình tí ti. Sàn
Cụ khai thật đi, cụ có "quỹ đen" không?

Rémy_Martin

Xe tải
Tôi đã từng ở Ý vài năm, rồi sang Séc, Đức, Ba lan để làm ăn, đa số các nước phương Tây khá kỳ thị người Á Châu, đặc biệt là ở Ý, - họ rất phân biệt chủng tộc, (đây là một số bộ phận thôi, đã phân biệt thì họ cực kỳ khó chịu) còn người dân, họ cũng hòa nhã (nhưng không hiếu khách)
Sau này, tôi sang Nga, thì khác hẳn.
em đoán cụ sâu đậm, tình cảm với Ý, phải không ạ

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Ơ ông k thấy tôi để dưới là fun à? Đanh đá nhờ
fun đíu phải lối thì ăn chửi là đúng rồi, h ng ta chửi cả tổ tông nhà ông rồi ps xin lỗi tr thì ông cũng vẫn tha thứ chứ? vì xin lỗi trc rồi mà!!!!

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cậu Embebandiem học nhiều hiểu rộng kinh nghiệm đầy mình từng trải nhiều nơi, nói chuẩn đấy.
Bác nên làm như tôi: Dón dén khoanh chân nghe cậu ấy kể.

Một tỷ lệ cao ở Việt Nam, bỏ 200K mua con BMW là quá thường.
Còn ở Mỹ, tỷ lệ đó bé tí tẹo.
đúng vì nó mua có 4xK thôi.

Isu_zu

Tháo bánh
Thèm của lạ thôi. Bây giờ cũng khá nhiều tây sang VN sống, tại các cụ không để ý thôi. Công việc của em đi nước ngoài, kể cả Tây khá nhiều, lần đầu thì thấy hay, nhưng sau đó thấy cũng bình thường. Gì chứ Paris bẩn và trộm cắp móc túi giỏi hơn SG =)), Ý cũng thế! Về văn minh thì em ấn tượng với Nhật hơn. Riêng khoản an toàn và không có trộm cắp móc túi, Nhật hơn Tây cả trăm năm :)).
Năm 1995 sang Pháp lần đầu, các bạn VK đã dụ dỗ e ở lại, nhưng e từ chối, tuy gặp các bạn cũng vui vẻ hồ hởi, vẫn còn mấy tấm hình kỷ niệm :). Với em thì đi chơi đâu và bao lâu cũng được, nhưng định cư nc ngoài thì không bao giờ. Văn hóa và lối sống quá khác biệt. Còn chuyện xã hội văn minh thì so sánh cũng khó, nếu bản thân mình ráng sống văn minh, thì thấy mọi chuyện cũng ổn :)).

Tiger Hunter

Xe container
Chị họ xa nhà e, tiếp viên trưởng hay phó gì đấy của VNA ở TSN, xách tay hàng châu Âu về bán suốt, cách đây 5 năm gom 2.2 tỏi sang định cư Úc, chắc chỉ làm nail niếc j thôi, ko thấy cập nhật Facebook nưã. Phải e e ẻ vào :D
2.2 tỏi thì chỉ là tiền tiêu thôi chứ sao mà đủ làm đc việc gì?

Tiger Hunter

Xe container
Em một số năm gần đây đã ko còn có cái suy nghĩ nên ở đâu nữa rồi. Thế giới phẳng rồi, ko có đâu là thiên đường cũng chả có địa ngục. Chỗ nào hợp mình nhất thì ở.
Quan trọng ở đâu thì cũng cần mấy thứ: ngôn ngữ, kiến thức và quan hệ xã hội, công việc / thu nhập. Đa số người Việt cố sống cố chết ra nước ngoài rồi than thở là do thiếu 1 hoặc nhiều những thứ ở trên.
Về văn hoá, ngôn ngữ, biết mình có ổn ko, chỉ cần ra quán bar ngồi, nếu bắt chuyện nói được với dân địa phương, tán phét được, nói joke mà cười bò ra với nhau được, ấy là được. Giỏi nữa hit được gái/giai (nếu độc thân)
Về công việc thì phải có hẵng nghĩ tới đi, trừ khi đi học. Và công việc phải ở mức thu nhập trên mức trung bình.
Sang mới học tiếng như mợ thớt, lại ko có việc làm, thì tất nhiên chả thấy sung sướng gì được.
Cụ suy nghĩ giống hệt em :D nhưng chưa đủ trình tán đc gái :))

Charmsalot

Xe tăng
Em thấy là ở châu Âu thì mãi mãi người Việt chỉ là người nước ngoài. Cũng thảng hoặc có một ông hay một bà vào quốc hội, còn nói chung thì công sở của họ không chào đón người châu Á.
Dân Trung quốc, Việt Nam ở bên đấy chỉ có mở quán, bán hàng tạp hóa linh tinh.
Chỉ có Mỹ hoặc Canada họ mới rộng mở, trong công sở mới đủ loại sắc dân đen trắng vàng.
Nhà cháu thấy khinh mấy thằng cha như Trần Văn Thình, làm được đại sứ, trưởng đoàn đàm phán của Pháp đã bày đặt không biết nói tiếng Việt.

faceid15

Xe buýt
Giờ lại nói chuyện phân bịt chủng tọc. Không thể hiểu nổi nhưng công dân ưu tú Việt Lam có công việc đàng hoàng ở Tây lại đùng đùng 5-6 năm bỏ về VN vì phân biệt chủng tọc.Nói chung mong manh dễ nát thế về VN chúng nó còn phân biệt cho bươm luôn. Ở Tây éo thích nhau thì việc ai nấy làm, phân biệt chủng tọc còn được PL bảo vệ chứ ở VN nó chửi cho câu đồ nhà quê (ví dụ thế) thì vác tấu chém nó bay đầu à? Về thì cứ về, éo gì phải lí do này kia. Cũng như đi thì cứ đi, lí do lên phường trình bày.

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Với Em cuộc sống có ý nghĩa trọn vẹn khi được sống tại nơi minh sinh ra và lớn nên, là nơi mình thuộc về. Không quan trọng mình sinh ra ở đâu, nền tảng như thế nào mà là cái cách mình đối mặt và vượt qua những khó khăn trong môi trường đó.
Trời Tây ư ? Đó là nơi cần chinh phục, không phải là góc nhỏ bình yên.

Toi88888

Xe điện
Cháu xin follow topic này ...

wave-tau

Xe container
Giờ lại nói chuyện phân bịt chủng tọc. Không thể hiểu nổi nhưng công dân ưu tú Việt Lam có công việc đàng hoàng ở Tây lại đùng đùng 5-6 năm bỏ về VN vì phân biệt chủng tọc.Nói chung mong manh dễ nát thế về VN chúng nó còn phân biệt cho bươm luôn. Ở Tây éo thích nhau thì việc ai nấy làm, phân biệt chủng tọc còn được PL bảo vệ chứ ở VN nó chửi cho câu đồ nhà quê (ví dụ thế) thì vác tấu chém nó bay đầu à? Về thì cứ về, éo gì phải lí do này kia. Cũng như đi thì cứ đi, lí do lên phường trình bày.
Đoạn ở vn em ko rõ chứ đoạn bên tây cụ chém đúng ý em, bên này thằng nào thái độ nói cho vài câu là nín ngay, sợ chả đủ trình tiếng hoặc hiểu biết để nói nó thôi, còn khoản dịch vụ ở đâu phân biệt gọi chủ ra phản ánh là mấy con giời làm công ăn lương mệt mọi ngay. :D
Công quyền thỉnh thoảng cúng có thái độ nhưng càng nói chuyện sự hiểu biết của mình càng làm cho rào cản phân biệt ít hơn.

Chốt là nên upgrade bản thân trước khi than vãn. :))