[Funland] Định cư trời Tây - có phải là giấc mơ

tranhoangminh

Xe container
Bạn vợ e, sn 80, vừa sang Úc theo hình thức bạn mợ, có điều là đã chia tay chồng thật khi ở Vn, và kết hôn giả, mất hơn 1 tỉ. Tầm 1.4 tỉ , mà vẫn bảo là rẻ. May sang đó có mấy đứa e ở sẵn, có CH ăn bên đó nên giờ làm luôn, quen a người Úc gốc Ấn, giờ sắp lấy nhau. Thấy hơn hẳn ở vn, trường hợp bạn mợ, gđ có đk ở vn, thì cho con cái du học, sang đấy giờ ng bán hàng, ng sửa xe, e chả thấy có gì thích, ở VN sướng hơn, vc e phấn đấu, định hướng con cái cố học để đi du học, ở được là tốt, còn e thì ở vn thôi, 4 xọi rồi, bon chen trời tây gì nữa.

Loitran

Xe tăng
Chỉ có những sản phẩm nông nghiệp như sữa, thịt, hoa quả... mới k có thuế GST chứ cốc cafe, cái bánh mỳ shop bán ra đều phải có thuế GST chứ cụ
Có thể cụ nói đúng, Em không để ý tới tiểu tiết với một vài món hàng, nhưng căn bản là đồ ăn nói chung GST tax free
Vì nghành cung cấp như các farm cũng GST free
sở thuế list nhưng món GST free trong link cụ có thể xem thêm

Red Genie

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Bạn vợ e, sn 80, vừa sang Úc theo hình thức bạn mợ, có điều là đã chia tay chồng thật khi ở Vn, và kết hôn giả, mất hơn 1 tỉ. Tầm 1.4 tỉ , mà vẫn bảo là rẻ. May sang đó có mấy đứa e ở sẵn, có CH ăn bên đó nên giờ làm luôn, quen a người Úc gốc Ấn, giờ sắp lấy nhau. Thấy hơn hẳn ở vn, trường hợp bạn mợ, gđ có đk ở vn, thì cho con cái du học, sang đấy giờ ng bán hàng, ng sửa xe, e chả thấy có gì thích, ở VN sướng hơn, vc e phấn đấu, định hướng con cái cố học để đi du học, ở được là tốt, còn e thì ở vn thôi, 4 xọi rồi, bon chen trời tây gì nữa.
đợi sau này con cháu nó nhớn, nó đưa sang cũng chưa muộn phỏng cụ

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng hiểu thật giả thế nào nhưng cá nhân tôi không tin vào câu chuyện bởi:
- Đóng thuế nhiều bị lỗ, lẽ thường thuế đánh trên lợi nhuận, nếu có lời đến mức được đóng nhiều thì lãi cũng nhiều chứ. Lỗ là khi thu không đủ chi, không biết bạn kinh doanh thực sự thế nào mà nó lại có quy luật đặt biệt.
- Trường hợp của người bạn, thành đạt, có công ty riêng.. sang Úc đã mua được nhà và xe riêng, ai ở NN cũng đều hiểu phần lớn thu nhập dùng để trả góp nhà góp xe, bởi y tế và giáo dục đã miễn phí, nên nếu đã có nhà riêng xe riêng mà bên dưới lại có thêm tình tiết làm thêm việc mới có tiền để dành? Làm nhiều hết cả thời gian vậy gia đình này chi tiêu cái gì mà đắt đỏ vậy?
Đoạn ở VN làm sếp .. abc rồi sang đó sếp ngang nhân viên, vậy phải hiểu là bạn chủ thớt sang đó đang làm sếp hay nhân viên? Nếu làm sếp thì quá ổn rồi khỏi nói, nếu làm nhân viên lại được ngang sếp thế thì càng có lợi, kể khổ làm gì nhỉ.
Có khi nào là lãi giả lỗ thật không cụ ?

Mode

Xe tải
Còn lại là thu nhập thì sẽ tính thuế trên mức khai, mục này họ muốn khai nhiều ít thì hầu như sở thuế bó tay vì không thể có bằng chứng mà tìm trừ khi kém hiểu biết thì không nói
Mà có bị soi xét thì cũng chỉ phạt và phạt, không có chuyện hình sự hóa trừ chi họ không biết điều với sở thuế
Đúng rồi ko nhất thiết phải nhìn sở Thuế như là cọp, nó cũng là một cái entity thôi muốn đưa người ta ra Toà thì cũng phải có bằng chứng rõ ràng còn ko ra đến Toà chắc gì sở thuế đã thắng.

Nguyên tắc là cái gì ko có bằng chứng, ko dễ kiếm bằng chứng thì Thuế nó sẽ tránh động vào. Đi ra gặp kế toán khai thuế nhiều khi ko hẳn là để khai ”đúng” mà là khai để lấy lại thuế nhiều nhất, có thể sai hoặc láo một tí nhưng kế toán có kinh nghiệm họ sẽ biết rõ khả năng bị audit là bằng không hoặc rất thấp.

Nước Úc mất khối tiền thuế vào cái vụ người ta claim nhà cho thuê, nhưng sở thuế cũng chả làm gì được vì ko thể cứ tự dưng đòi ngó vào tài khoản ngân hàng của dân để xem họ structure cái khoản vay ban đầu thế nào, redraw hay là offset account... sử dụng thì như nhau nhưng bản chất tài chính và thuế thì khác nhau một trời một vực, redraw account mà đã trả gần hết tiền rồi thì căn bản là ko có cách nào fix được. Nhưng mà cái này sở thuế cực khó đánh giá nên kế toán (hoặc là dốt, hoặc là nhiều kinh nghiệm) vẫn khai đầy cho khách.

Ở Tây mà làm kinh doanh ko để ý đến thuế, đến bảo vệ tài sản cá nhân... thì tốt nhất là đừng nói gì để mà remove all the doubt.

fresh_air

Xe tải
Grenoble ạ :)

Nhắn riêng với OF
Em cũng chẳng cần chứng minh điều gì, hay cổ súy điều gì: đi hay ở, VN hay nước ngoài, và em cũng không bảo là KHÔNG NÊN ĐI NƯỚC NGOÀI ĐỊNH CƯ :)) các cụ đọc thật kỹ giúp để tránh những cmt tranh luận vô vị nhé
Như em đã nói ở trên:
1. Đây là quan điểm cá nhân của riêng em và em chia sẻ
2. Em viết để các cụ đọc để giết thời gian, xem như là câu chuyện vui vẻ
3. Nhiều cmt không lịch sự, tỏ ra nguy hiểm thì ... thoải mái ạ :) Hôm trước em có đăng trong chợ bài mua bán BĐS thì em biết trình OF rồi ạ, em có cấm đâu mà ;))
4. Thread em mở, các cụ cứ cmt thoải mái ạ càng chứng tỏ topic này được rất nhiều người care. Em thì cũng không rảnh để "chăm sóc" vậy nên trăm sự nhờ các bô lão ạ ahihi
Trước em cũng không định còm về vấn đề thuế má gì của mợ nhưng mợ tự quyết định chia sẻ rồi khi có người đặt câu hỏi thì lại kiểu đây không rảnh để mà trả lời, đem topic bỏ chợ vậy cũng hơi buồn cười.

Em dĩ nhiên không rành lắm về thuế Pháp, nhưng cũng từng có thời gian sống ở đó (đúng Grenoble luôn mợ chủ ạ). Như các cụ mợ khác đã nói, thường thì thuế đánh trên lãi công ty. Các công ty nhỏ lẻ còn có thể chọn một cách đánh thuế khác là theo phần trăm doanh thu để giảm chi phí hoạch toán. Cách tính thuế này cũng có vài trường hợp khác nhau, nhưng nhìn chung là đều ước lượng trước được thuế suất, ví dụ nếu làm dịch vụ hoá đơn cả năm cộng lại được 50k eu, phần miễn trừ là 50% thì sẽ phải chịu thuế cho 25k eu, không cần biết chi phí đầu vào là bao nhiêu. Nếu phần chi phí lớn hơn 50% thì doanh nghiệp sẽ chuyển sang cách tính thuế truyền thống.

Nếu thực sự mợ chủ không biết được mình sẽ bị mất bao nhiêu vào thuế thì em chân thành khuyên mợ nên đi tìm nơi tư vấn, chứ đừng nghe mấy người nói chỉ đủ tiền trả thuế là may (thật giả thế nào trừ khi họ cho mợ xem giấy tờ thì mới biết được).

coolpix8700

Xe ngựa
...
Mà có bị soi xét thì cũng chỉ phạt và phạt, không có chuyện hình sự hóa trừ chi họ không biết điều với sở thuế
Không hình sự hóa, nhưng được đi tù đấy!
Người Đức có quy định theo tiền=ngày ngồi trong nhà giam.
Bố cô S. Graph (huyền thoại tennis người Đức) đã ngồi tù thay cô ấy, vì ông nhận tất cả tội trốn thuế. Họ tính đơn giản thôi, tổng tài sản trước khi cô ấy đánh tennis và tổng tài sản hiện tại (cả ở trong và ngoài nước Đức) - tiền đã đóng thuế = tiền lậu thuế và quy thành ngày được ngồi trong nhà lao!!!

harman_kardon

Xe điện
Em đọc đoạn thuế đã thấy có vấn đề. Nhưng vì không ở Pháp nên không rõ cụ thể cách đánh thuế ở Pháp.
Ở Úc, của hàng ăn thì đúng như cụ nói, GST thì đầu vào đầu ra, chênh thì khấu trừ tiếp, nhiều thì phải nộp vào.
Còn thuế cho cửa hàng tính là thuế TNCN của chính ngưởi chủ. nên không hiểu thuế suất như nào mà lại lỗ được? vì thuế suất chỉ đánh trên % tổng số tiền "lợi nhuận" và chính là income của chủ quán mà.
Ko thể lỗ đc, trừ ế khách. nhưng công sức bỏ ra không bõ khoản thu về đấy cụ. mợ ý than vậy mà. Thuế mà khai 100% thì chỉ hơn đi làm công tý ty. mà công sức gấp 2 ng ta :)).
Nên ai cũng phải lậu hết, ko lậu là ko ăn thua, có điều phải biết tiết chế lòng tham, mà nghề đồ ăn lậu ngon và dễ nhất. nhập 100 trứng khai 50. mỳ gạo thịt ..... cũng vậy. chứ khai income 1 nửa, mà hàng nhập khai cả để tính lấy lại thuế thì nó vả cho rơi cả hai hàm :))

nguoibatdau

Xe tăng
1 tỷ tầm này quá rẻ rồi. 2012 đã tầm 1 tỷ, tuy nhiên cần phải tìm được hôn phối uy tín, chứ được nửa time nó dọa bỏ để vòi thêm tiền là toang ;)).

tranhoangminh

Xe container
1 tỷ tầm này quá rẻ rồi. 2012 đã tầm 1 tỷ, tuy nhiên cần phải tìm được hôn phối uy tín, chứ được nửa time nó dọa bỏ để vòi thêm tiền là toang ;)).
Cụ đọc kỹ, e ghi hết 1.4 tỉ mà vẫn còn bảo rẻ. Giờ cs ok hơn ở nhà. Cũng vì xuất phát điểm ở vn đã rất thấp rồi.
Ở đây có điểm khác biệt rõ là vc bạn mợ chủ ở vn là thành đạt, sang nước ngoài là làm từ đầu, k có cơ sở gốc như họ hàng anh e, nên cũng vất. Còn bà bạn vợ e là ở vn vất vưởng, sang bên đó có họ hàng nó bố trí hết cho. Nên vấn đề chỉ cần sang được là ok.

nguoibatdau

Xe tăng
Cụ đọc kỹ, e ghi hết 1.4 tỉ mà vẫn còn bảo rẻ. Giờ cs ok hơn ở nhà. Cũng vì xuất phát điểm ở vn đã rất thấp rồi.
Ở đây có điểm khác biệt rõ là vc bạn mợ chủ ở vn là thành đạt, sang nước ngoài là làm từ đầu, k có cơ sở gốc như họ hàng anh e, nên cũng vất. Còn bà bạn vợ e là ở vn vất vưởng, sang bên đó có họ hàng nó bố trí hết cho. Nên vấn đề chỉ cần sang được là ok.
1.4 tỷ vẫn rẻ cụ nhé nếu tìm được nguồn hôn phối uy tín. Còn có loại qua môi giới nó còn cò quay, được 1 time nó vòi thêm tiền. Nói chung mất tiền mà được cái PR là ngon rồi. Cụ bảo không hơn ở nhà chắc so về vấn đề tài chính, còn hơn ở nhà khối về vấn đề ô nhiễm môi trg, nước, thực phẩm ;)), cái đó thì không đo được bằng tiền. Em vợ tôi bỏ ra 600k đô úc để mua nhà mà vẫn chưa có pr kia kìa ;)).

Chỉnh sửa cuối:

tranhoangminh

Xe container
đợi sau này con cháu nó nhớn, nó đưa sang cũng chưa muộn phỏng cụ
Cái đó vc e chưa nghĩ tới. Cơ bản xung quanh e cũng nhiều ng con định cư ở nn, nhưng bố mẹ chỉ sang chơi, hay ông anh con bác ruột e, cả nhà 6 anh e sang Mỹ định cư hết mấy chục năm nay rồi, giờ về vn chơi, hôm cuối năm về cf ông anh bảo, giờ vc a cũng đủ rồi ( có 2 cái BT trên đồi to tổ bố ở Cali) . Đợi 2 năm nữa, vc a về mua nhà ở vn ở, đa phần e thấy già hay có tuổi lại muốn quay về cội, nên vc e cũng thế thôi, xác định ở vn, còn ra nn được thì phải đi từ trẻ, con ko thì thôi cụ ạ. Ở vn mà có tiền cũng sướng đấy

tranhoangminh

Xe container
1.4 tỷ vẫn rẻ cụ nhé nếu tìm được nguồn hôn phối uy tín. Còn có loại qua môi giới nó còn cò quay, được 1 time nó vòi thêm tiền. Nói chung mất tiền mà được cái PR là ngon rồi.
Chuẩn cụ, lúc đó bảo đi hết 1.4 tỷ vẫn rẻ so với mặt bằng chung, giờ lấy chồng ng Úc gốc Ấn rồi. Tươm roài. Đang phấn đấu đưa nốt đứa con gái ở VN sang nữa

HungNc2000

Xe buýt
T định ko nói nhưng thôi ngứa mồm thêm phát nữa vậy. Kể ra dân mình cũng dễ rủ lòng thông cảm hay nói khác là lòng thương dành cho những người thích ảo mộng sống sung sướng nhàn hạ mà ít phải lao động khi bằng mọi giá sang trời Tây đến khi thất bại lại đem con cái ra làm bình phong là "hi sinh vì con" - tội bọn trẻ.
Rồi cũng mong rằng sang đó ăn sung mặc sướng. Lại còn ngẫn đến mức không chịu tiền trạm trước hay ít nhất tìm hiểu trước mặc dù tự cho là có địa vị, có kiến thức đến khi mang cái kiểu làm ăn bộp chộp sang bên đó đến khi làm ra tiền tưởng là của mình cuối cùng lại phải nộp thuế, rồi lại thấy bại không chịu được áp lực rồi buồn bã chia sẻ.
Bao bài học bất chấp đi Tây bằng mọi giá kể cả ly dị rồi kết hôn rồi sống khổ nhục mong rằng mình may mắn nhưng cuối cùng mấy ai được.
Cái câu tôi nói ý, là mỉa mai chứ mép phải fun đâu. Chẳng qua là động lòng thương nên bênh.
Đầu đúng là k suy nghĩ được qua được cái lol với con card mà.
Huấn Hoa Hồng nó nói câu cũng hay, không có làm mà đòi có ăn thì chỉ căn cái tầu puồi.
Tài giỏi như thí sinh olympia sang bên đó bao năm thạc sỹ tiến sỹ các loại cũng phải thuê nhà to chia ra cho thuê phòng, rửa bát các kiểu chứ tự nhiên sang đó mà đòi sướng
Như cụ gì ở trên đã nói đây là thớt của 1 mợ, cụ nên lịch sự tý, còn cụ bảo là các gia đình đi để tìm sự nhàn nhã, giàu sang thì em nghĩ ko đúng với nhiều trường hợp, đa số những người em biết họ ra đi chỉ vì F1, mong F1 được hưởng nền giáo dục tiên tiến, an toàn giao thông , an toàn thực phẩm, không khí không ô nhiễm... và họ ko hề thất bại như cụ nghĩ đâu, họ từ bỏ vị trí tốt tại VN sang làm việc chăm chỉ, vất vả bên trời Tây cũng vì F1 hết đấy cụ, ko ai đem F1 ra làm bình phong như cụ nói đâu.

Em thấy cụ trích dẫn cả câu nói của mr Huấn Rose vào đây và khen nó đúng thì em biết cụ ntn rồi ( e phải gg xem nó là ai và xem 1 số clip của nó), em cũng chỉ nói quan điểm của em và xin ko tranh luận với cụ, tks

Chỉnh sửa cuối:

xlt2020

Xe đạp
Rất chuẩn đó chủ thớt. Bạn bè bme e và bạn bè e bên Mĩ về giờ thấy tiếc cuộc sống ở VN. Tiếc bởi vì bên mình quá thoải mái, chi phí rẻ, tiền làm ra dễ, bên Mĩ mở nhà hàng hải sản hoành tráng nhưng 1 năm tính ra chi quá nhiều, tiền mặt ko còn bao nhiêu. Bên Mĩ nói để mua 1 chiếc BMW = tiền mặt 200,000 USD là 1 sự quá xa xỉ, còn ở VN là chuyện bình thường.
Tôi nghĩ ngược lại kụ...200k USD tiền mặt ở VN không bình thường đâu kụ...Tiền đó của quan chức thì bình thường, còn dân đen thì hơi toa toa đó...ở bển dân thường cũng có 200k USD ( tuy là tiền vay ngân hàng chứ ko phải tiền mặt ).

Waterblack

Xe tải
1.4 tỷ vẫn rẻ cụ nhé nếu tìm được nguồn hôn phối uy tín. Còn có loại qua môi giới nó còn cò quay, được 1 time nó vòi thêm tiền. Nói chung mất tiền mà được cái PR là ngon rồi. Cụ bảo không hơn ở nhà chắc so về vấn đề tài chính, còn hơn ở nhà khối về vấn đề ô nhiễm môi trg, nước, thực phẩm ;)), cái đó thì không đo được bằng tiền. Em vợ tôi bỏ ra 600k đô úc để mua nhà mà vẫn chưa có pr kia kìa ;)).
Bây giờ thì làm gì có chuyện mua nhà đc PR nữa đâu cụ.

linhnguyen2704

Xe đạp
Bác nói hay quá đi mất >:D<>:D<>:D<

Loitran

Xe tăng
Đúng rồi ko nhất thiết phải nhìn sở Thuế như là cọp, nó cũng là một cái entity thôi muốn đưa người ta ra Toà thì cũng phải có bằng chứng rõ ràng còn ko ra đến Toà chắc gì sở thuế đã thắng.

Nguyên tắc là cái gì ko có bằng chứng, ko dễ kiếm bằng chứng thì Thuế nó sẽ tránh động vào. Đi ra gặp kế toán khai thuế nhiều khi ko hẳn là để khai ”đúng” mà là khai để lấy lại thuế nhiều nhất, có thể sai hoặc láo một tí nhưng kế toán có kinh nghiệm họ sẽ biết rõ khả năng bị audit là bằng không hoặc rất thấp.

Nước Úc mất khối tiền thuế vào cái vụ người ta claim nhà cho thuê, nhưng sở thuế cũng chả làm gì được vì ko thể cứ tự dưng đòi ngó vào tài khoản ngân hàng của dân để xem họ structure cái khoản vay ban đầu thế nào, redraw hay là offset account... sử dụng thì như nhau nhưng bản chất tài chính và thuế thì khác nhau một trời một vực, redraw account mà đã trả gần hết tiền rồi thì căn bản là ko có cách nào fix được. Nhưng mà cái này sở thuế cực khó đánh giá nên kế toán (hoặc là dốt, hoặc là nhiều kinh nghiệm) vẫn khai đầy cho khách.

Ở Tây mà làm kinh doanh ko để ý đến thuế, đến bảo vệ tài sản cá nhân... thì tốt nhất là đừng nói gì để mà remove all the doubt.
Làm business thì nói chung nên học hỏi chút, nếu có bị audit thì cũng đừng lo sợ quá,đừng dấu đầu hở đuôi cái này là tối kỵ, nhưng tốt hơn là không nên để họ đụng được vô mình là tốt hơn cả
Làm business cũng đừng có tham lam mà khai lỗ >> lỗ rồi phó thác hết cho ông Accountant vì không phải cái gì ở nhà mình ổng cũng biết
Accountant họ chỉ là người thay mặt khai cho mình và lấy lệ phí, việc đúng sai sau này họ đâu có chịu thay mình đâu, trừ khi có bằng chứng họ làm bậy bạ, cẩu thả hay..... thì mới quy trách nhiệm cho họ và tất nhiên sở thuế họ sẽ có thể treo bằng, nhưng khi chỉ nêu ý tứ trong công việc thì mấy ai ghi lại cuộc nói chuyện đó để làm chứng? rồi cái gì qua đi nếu bị Audit sở thuế họ kêu mình chứ có kêu ông Accountant đâu, túm lại có hiểu biết thì không có vấn đề chi phải lo lắng

long.spc

Xe container
Như cụ gì ở trên đã nói đây là thớt của 1 mợ, cụ nên lịch sự tý, còn cụ bảo là các gia đình đi để tìm sự nhàn nhã, giàu sang thì em nghĩ ko đúng với nhiều trường hợp, đa số những người em biết họ ra đi chỉ vì F1, mong F1 được hưởng nền giáo dục tiên tiến, an toàn giao thông , an toàn thực phẩm, không khí không ô nhiễm... và họ ko hề thất bại như cụ nghĩ đâu, họ từ bỏ vị trí tốt tại VN sang làm việc chăm chỉ, vất vả bên trời Tây cũng vì F1 hết đấy cụ, ko ai đem F1 ra làm bình phong như cụ nói đâu.

Em thấy cụ trích dẫn cả câu nói của mr Huấn Rose vào đây và khen nó đúng thì em biết cụ ntn rồi ( e phải gg xem nó là ai và xem 1 số clip của nó), em cũng chỉ nói quan điểm của em và xin ko tranh luận với cụ, tks
không tranh luận mà lại quote vào còm của em, cụ ấu trĩ thế. ấu trĩ cả ở chỗ nghĩ một người xấu thì tất cả họ đề xấu bằng việc so sánh em trích dẫn câu nói của một tù nhân.
Lên đây viết được khen được chê, được đồng cảm thương hại đó là điều bình thường

Lacet_ti

Xe container

Các cụ rất hài khi nói thuế VN thấp , kêu thuế Tây cao. Kỳ thực là thuế Vn dễ lách , nv trình độ thấp, dễ đút lót, làm ko chặt. Thử làm đúng , đủ theo quy định xem, vỡ mặt ngay và luôn.
Nên như cụ này nói đúng. Tây thì cũng phải biết lách. Đến mấy thằng Messi , rồi chủ tịch Carlos Ghon của Nissan mà chúng nó cũng bị bọn thuế sờ gáy- nghĩa là có trốn thuế, lách thuế. Thì phải biết mà mình dại.