[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

4 Số

Xe tải
giá mà e đc cơ hội như cụ!

Vova

Xe container
Cụ ơi, sống ở nước phát triển thì thích quá đi chứ, Châu ÂU, Bắc ÂU, hay Mỹ đều sướng. Nếu biết tiếng, có việc làm ổn định, kiếm ra tiền thì chắc chắn hơn VN, phúc lợi XH tốt. Ở VN thì có tiền cũng sướng nhưng khi về già thì quay về quê hương thôi, chứ trẻ và vì F1 thì ở NN thích hơn. Bạn bè e định cư NN up ảnh lên face nhìn mà thèm, từ con ốm đau đều đc lo tất, cơ sở học hành thì khỏi noí, ko chạy điểm, nịnh nọt các thầy cô. Sách,vở bút ko pải mua. E cũng có cơ hội đc 2-3 nước mà thấy hơn hẳn VN, chẳng qua ko đủ đk để ở lại thôi. Chứ con cái mà ở bên đấy thì quá sướng, khí hậu, môi trường trong lành...
Vấn đề chính là có việc làm và kiếm ra tiền. Giải quyết được hai phát NẾU đấy thì em nghĩ là các cụ nên đi ngay và luôn. Ở nhà phải canh giữ hòa bình nhiều, buồn ngủ lắm :P

enghoang

Xe tăng
Cuộc sống cũng tốt cho F1 thật nhưng khi các cụ trung trung tuổi thấy F1, F2 & Fn nói chuyện lơ lớ, hoặc phải giao tiếp với nó bằng ngoại ngữ thì mới thấm.

MyMac

Xe điện
Em sống ở nước ngoài (cả Âu và Mỹ) gần 6 năm, chả thấy sung sướng gì. Đất khách quê người. Sống ở 1 nơi mình không thuộc về nó, chán vãi. Việt Nam mà có tiền vẫn là sướng nhất ;;)
Đúng rồi cụ ạ. Mình sống ở một nơi mà mình không đủ năng lựcddeer hòa nhập thì mình luôn có tâm lý tự ti, không hòa nhập được nên chán là đúng ạ.

mango

Xe tăng
Cái họ đưa lên hoặc cụ nhìn thấy chỉ là những cái tốt đẹp. Còn những cái đau đầu, mệt mỏi thì họ không đưa lên, nên cụ không thấy đc.

Cụ ơi, sống ở nước phát triển thì thích quá đi chứ, Châu ÂU, Bắc ÂU, hay Mỹ đều sướng. Nếu biết tiếng, có việc làm ổn định, kiếm ra tiền thì chắc chắn hơn VN, phúc lợi XH tốt. Ở VN thì có tiền cũng sướng nhưng khi về già thì quay về quê hương thôi, chứ trẻ và vì F1 thì ở NN thích hơn. Bạn bè e định cư NN up ảnh lên face nhìn mà thèm, từ con ốm đau đều đc lo tất, cơ sở học hành thì khỏi noí, ko chạy điểm, nịnh nọt các thầy cô. Sách,vở bút ko pải mua. E cũng có cơ hội đc 2-3 nước mà thấy hơn hẳn VN, chẳng qua ko đủ đk để ở lại thôi. Chứ con cái mà ở bên đấy thì quá sướng, khí hậu, môi trường trong lành...

whatismao

Xe đạp
Cái này thì còn tùy trường hợp cụ thể . Nếu có tài năng , có khả năng để kiếm được những công việc đem lại thu nhập tốt thì nên đi còn ko thì nên ở nhà. Ở nước ngoài những tầng lớp lao động bình dân cũng chẳng sung sướng gì đâu cũng nợ nần , chạy ăn cả đấy
Đồng ý kiến với cụ này

DVG

Xe điện
Ai cũng có thể sống ở nước ngoài, thật vậy, không phải hỏi. Nhưng sống thế nào thì lại là vấn đề của xuất phát điểm của từng người, sở thích, mục đích rồi mỗi người có dám hy sinh, đánh đổi vì những điều đó không lại là một nhẽ khác. Khó ai có thể vạch trước cho mình một con đường đời thật đẹp và cầu toàn. Cứ đi đi, cảm nhận, trải nghiệm và chuẩn bị thật nhiều lệ phí :))

New_Carens

Xe điện
Có người quen của gia đình em người bắc âu đã có lần hỏi em: Mày có thích sang tao sinh sống không. Ông này nói thật vì trước đó ông đã đưa vài người bạn trẻ Trung quốc sang bên đó. Lúc đó em mới rước gấu về nhà nên bẩu, tao mới lập gia đình và yêu đất nước này nên tao không đi. Về sau gấu nhà cháu biết chuyện mới bẩu sao anh dốt thế, ở đời mấy khi gặp được người tốt như vậy.
Trong trường hợp như em các cụ/mợ có ra đi không? Nếu quyết định ra đi thì vì sao?
Vợ bác quả là người thông minh! mừng cho gia đình bác:D.

i10

Xe tải
Cái họ đưa lên hoặc cụ nhìn thấy chỉ là những cái tốt đẹp. Còn những cái đau đầu, mệt mỏi thì họ không đưa lên, nên cụ không thấy đc.
Cũng có thể cụ ạ, nhưng chồng trước là amser, sau là SV xuất sắc của BK, học bổng du học Pháp rồi đc giữ làm giảng viên, lấy vợ rồi đưa vợ từ VN sang, mua đc nhà ở Rouen, có oto, 2-3 năm về VN, đón cả bà nội sang. Đây chỉ là 1 vd của bạn e thôi cụ ạ, đương nhiên cs sẽ có rất nhiều TH, nhưng những đứa như thế thì e nghĩ là cs ổn định, con cái giờ nói 2 tiếng Việt - Pháp sõi, 7 tuổi và 3 tuổi. Môi trường học thật sự rất tốt.

Chỉnh sửa cuối:

Tiger Hunter

Xe container
Em thấy sống ở VN thì kiếm sống vất vả và khó làm ăn, môi trường thì độc hại, hạ tầng an sinh xh đều kém. Nhưng em lại cứ thích sống ở VN chứ ko thích đi nước ngoài. Đi chơi cũng chỉ 1 tuần chứ nhiều hơn làm chán. Sang đó cứ có cảm giác sống nhờ sống gửi, nhớ GĐ, bạn bè anh em.
Tất nhiên quan điểm mỗi người mỗi khác.

sangvnptgl

Xe buýt
GẤU NHÀ CỤ NÓI ĐÚNG ĐÓ, CỤ ĐI VÀI NĂM KIẾM ÍT NHÂN DÂN TỆ VỀ MÀ LÀM ĂN,... Còn gấu nhà cụ ở nhà để em chăm sóc hộ cho nhé!!!hihi khi nào cụ đi thì ới em...

mitbin

Xe tải
Bạn em tên là Đức Hạnh ạ, chuyên Pháp Ams thế hệ 8x ạ, có phải người quen cụ k

bwvx

Xe buýt
trẻ xông pha già về nước ở cụ ạ...

mitbin

Xe tải
Bạn em là người hướng ngoại ý ạ, nói chung từ lúc học cấp 2 đã luôn luôn bằng mọi giá phải đi du học, đến lúc được học bổng nó sướng phát điên, thế em mới thấy lạ vì được đi Pháp học và ở lại có quốc tịch em nghĩ là đúng hướng của bạn em, nhưng em nghĩ chắc chắn do buồn thôi chứ còn em nghĩ kể ra hòa đồng với bọn khác hẳn bản sắc văn hóa cũng khó