[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

ngocsd

Xe tăng
Thiếc quá đi nhưng vẫn không bỏ được quê hương họ hàng người thân. Mong sao nước ta được bằng họ để đỡ khỏi đi miếc công

emily1909

Xe buýt
Cuộc sống cũng tốt cho F1 thật nhưng khi các cụ trung trung tuổi thấy F1, F2 & Fn nói chuyện lơ lớ, hoặc phải giao tiếp với nó bằng ngoại ngữ thì mới thấm.
F1 nói năng thế nào phụ thuộc vào sự dạy dỗ của bố mẹ. 2 F1 nhà em nói tiếng Việt chẳng khác gì bọn trẻ con Việt Nam. Ngay từ đầu em đã xác định là con mình thì phải nói tiếng Việt với mình nên từ lúc mới đẻ đến lúc 3 tuổi em chỉ cho con nói tiếng Việt. Thuê người trông trẻ em cũng thuê người Việt. Trên 3 tuổi đi mẫu giáo thì từ đó nói 2 thứ tiếng, trẻ con học rất nhanh, đi mẫu giáo mấy tháng là đã chém tiếng Tây như gió rồi. Bây giờ 2 F1 nhà em lúc ở nhà vẫn hoàn toàn dùng tiếng Việt. Mỗi năm em cho về Việt Nam 1 lần nữa là yên tâm chẳng mất gốc đc.

Sheldon

Xe buýt
Đúng rồi cụ ạ. Mình sống ở một nơi mà mình không đủ năng lựcddeer hòa nhập thì mình luôn có tâm lý tự ti, không hòa nhập được nên chán là đúng ạ.
Cụ chưa biết gì mà phán như thánh thế. Em thừa khả năng và trình độ để hòa nhập cả về học thức lẫn ngôn ngữ. Nhưng nó vẫn chán. Có những cái không phải là văn hóa của mình, nó không thuộc về mình, đú đởn theo chẳng có gì là hay ho cả

Roman

Xe điện
cháu thấy ở việt nam là nhất..(nhất là khoản chém gió, bia bọt, bù khú..) tây lông còn lâu mới bằng. chửa kể tây lông còn bảo việt nam là nước lạc quan nhất thế giới.. :D

Khongdanhvong

Xe điện
Không muốn đi là do thói quen thôi ah, các cụ cứ thử sống ở chuồng lợn từ bé xem, đảm bảo lớn lên vào nhà lầu sẽ thấy chán cho mà xem :))

nhadatuytin

Xe container
Nếu ở Bắc Âu thì em khuyên là rất nên...vì tương lai của con cái...
Ở vài chục năm, con cái trưởng thành lúc đó có nhớ cố hương quay về cũng chả muộn...

Gerben

Xe buýt
Mỗi người mỗi ý nhưng nhìn chung là nên đi.
Cuộc sống ở Việt Nam quá khắc nghiệt, không có cơ hội cho người nghèo.
Cụ nào đem cái "buồn" ra để làm lý do thì khỏi phải nói. Sang bển không nói trung tâm đông đúc, cụ xuống tàu, một mình một ga, lọ mọ cuốc bộ về, buồn vãi lái luôn.

InG2010

Xe tải
Trước hết là phải nghĩ mình đang có gì?
Những gì đang có giúp ích gì nơi xứ người?
Sang đó mình làm được những gì?
Mình sẽ có được gì khi tha hương?
Mình sẽ mất những gì?

pdnguyenha

Xe hơi
Ôi dào các cụ ơi, buồn hay vui là do mình hết. Ai mà cứ phải đông mới vui thì ở VN chắc gì đã vui hơn.

Tuy nhiên sang nước ngoài chán thật nếu cứ so việc đi tè chỗ nào cũng được, ăn ở đâu cũng xong, ăn con gì cũng ngon, vì cứ con gì có chân là ăn (trừ cái bàn), con gì có cánh là ăn (trừ cái máy bay) thì VN là nhất thế giới.

lechidung79

Xe tăng
Kết mấy nước hồ và rừng của Châu Âu thật tuyệt

huymanucian1878

Xe máy
vì công việc, vì cuộc sống, do hoàn cảnh thì mới phải định cư. Còn với em nếu đc thì vẫn muốn sống ở VN. Thỉnh thoảng đi du lịch cho sướng :D

mazda3_pro

Xe lăn
Hi, em đã nói ở VN phải có xiền mới sướng mà, mấy cái lặt vặt mà cụ đang sợ ấy, nếu thực sự là người có tiền thì giải quyết được hết cụ ạ :)

Nói thêm với cụ là em cũng đi nước ngoài bét nhè rồi, nhưng em thích ở VN hơn không phải vì em có xiền (thực sự thì em ít xiền) mà em thấy thân thiết với những gì mình đang có (gia đình, công việc, bạn bè...) Chứ sống ở xứ văn minh, cái gì cũng tiện nghi nhưng không có người thân thì cuộc sống vô vị lắm.
Giả sử cụ có người thân và bạn bè ở bên đó thì cụ có muốn ở đó ko ?

tuantaitm

Xe hơi
Em thì máu sống trời Tây nhưng ko có xiền. :D

vietkaka126

Xe tải
Đi chơi, du lịch dài ngày thì đc chứ định cư chắc e chẳng muốn đâu :D

pdnguyenha

Xe hơi
Ui sao có cụ lại lo là mất con nhỉ? Mất làm sao được nó luôn là con mình mà. Nếu nói mất do văn hóa khác biệt thì sang môi trường mới, mình cũng phải thay đổi nhiều thì mới thích nghi được chứ? Có khi lúc bấy giờ các cụ ở quê lại than: Mất cả con lẫn cháu :)

Biệt thự B60, Ngõ 50, Phố Nguyễn Thị Định, Phường
Website
nhaxanhviet.com
Có người quen của gia đình em người bắc âu đã có lần hỏi em: Mày có thích sang tao sinh sống không. Ông này nói thật vì trước đó ông đã đưa vài người bạn trẻ Trung quốc sang bên đó. Lúc đó em mới rước gấu về nhà nên bẩu, tao mới lập gia đình và yêu đất nước này nên tao không đi. Về sau gấu nhà cháu biết chuyện mới bẩu sao anh dốt thế, ở đời mấy khi gặp được người tốt như vậy.
Trong trường hợp như em các cụ/mợ có ra đi không? Nếu quyết định ra đi thì vì sao?
Em hỏi ngược lại cụ 1 câu: tại sao cụ thích sống với người bất đồng về văn hóa, ngôn ngữ v...v.... Chắc chắn 1 ngày cụ sẽ cảm thấy xa lạ với miền đất nơi xứ lạ đó!

scorp8x

Xe container
Dạ, mấy người ấy vượt biên sang Hồng Kông rồi định cư ở nước thứ 3, thỉnh thoảng về em thấy cũng không sung túc gì nhiều ạ.
Thế hệ VB da phần như vậy, 4 nước BA nhận khá nhiều dân tị nạn từ LHQ & họ đc các chính phủ trợ cấp đủ sống. Việc hoà nhập & phát triển khả năng thế hệ này rất khó nhưng đời F1 sẽ sướng. Nếu như BA vẫn đc gọi là vùng đất thiên đường duy nhất thì Nauy là nhất của nhất :)

Thớt này vui thật, thể hiện rất rõ những tính cách đặc trưng người VN :D

Ha Cong Anh

Xe điện
Thế hệ VB da phần như vậy, 4 nước BA nhận khá nhiều dân tị nạn từ LHQ & họ đc các chính phủ trợ cấp đủ sống. Việc hoà nhập & phát triển khả năng thế hệ này rất khó nhưng đời F1 sẽ sướng. Nếu như BA vẫn đc gọi là vùng đất thiên đường duy nhất thì Nauy là nhất của nhất :)

Thớt này vui thật, thể hiện rất rõ những tính cách đặc trưng người VN :D
Nếu có năng lực, trình độ, khả năng thông minh xã hội, hòa nhập được thì đi cũng tốt. Nhưng em thật, với em chỉ cần nghĩ bố mẹ mình qua đời mà không về đc hoặc k về kịp,...nó cứ sao đấy. Thôi em cứ gà què ăn quẩn cối xay, để F1 sau này rồi mình định hướng tiếp, nó có du học rồi ở lại thì mình cũng k cản.