[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

hiennn83

Xe tăng
E vừa mới đi nên cũng chưa có kinh nghiệm gì cả :) hỏi mấy người Việt mà e gặp thì họ bảo ở bên này chỉ cần đủ ăn là không muốn về nữa đâu! :D

pdnguyenha

Xe hơi
F1 nhà em kể , ở lớp mẫu giáo, nếu *** dầm thì ko dám nói với cô, vì cô sẽ cho đứng lẻn trước cả lớp, mắng và tự thay quần trước mặt các ban. EM nghe mà thấy đắng lòng :( Nền giáo dục xứ thiên đường đấy ạ .
Em kể câu chuyện nay để dẫn đến chuyện Các cụ cứ băn khoăn đi hay ở VN . Nếu xét đến tương lai của F1 thì câu trả lời dễ hơn rất nhiềuf .

X_FIVE

Xe điện
F1 nhà em kể , ở lớp mẫu giáo, nếu *** dầm thì ko dám nói với cô, vì cô sẽ cho đứng lẻn trước cả lớp, mắng và tự thay quần trước mặt các ban. EM nghe mà thấy đắng lòng :( Nền giáo dục xứ thiên đường đấy ạ .
Em kể câu chuyện nay để dẫn đến chuyện Các cụ cứ băn khoăn đi hay ở VN . Nếu xét đến tương lai của F1 thì câu trả lời dễ hơn rất nhiềuf .
Thời buổi này em thấy đa phần đi là vì nghĩ tới tương lại của con cái là chủ yếu. Em quen một người bạn ở đây sướng như tiên, chả phải lo nghĩ gì, nhưng giờ đã ở Canada.

diboduoimua

Xe tăng
Ở VN em còn chẳng dám mặc đồ đẹp ra đường. Trang sức túi tắm chả dám đeo vì đeo làm chi nó cướp? Ngày ngày cho cái gì vào miệng cũng sợ ung thư vì chất bảo quản. Con cái lớn lớn ra đường chỉ sợ bị đòn oan.

Chẳng qua các cụ chưa sống ở NN thôi chứ sống rồi thì mới hiểu. Còn những người già đã ở vài chục năm rồi giờ muốn quay về là tâm lý bình thường. Lá rụng về cội mà. Ở đó là cô đơn. Con cái đi làm cả ngày, ở nhà về hưu rồi quay đi quẩn vào chả có ai nói chuyện, chẳng quen biết ai. Không giàu ở bển thì đem tiền về nhà sống theo kiểu giàu thành thị mang tiền về quê tiêu là thấy sướng. Thế thôi.

Ở bển, nếu không nặng gánh gia đình ở VN phải gửi về thì chỉ cần chịu khó tí là có cuộc sống tươm tất. Chẳng qua người Việt mình sang đó quen thói tích lũy, lại phải luôn lo gửi tiền về giúp gia đình nên nỗi ám ảnh cứ đè nặng trong lòng. Chứ em thấy dân nhập cư khác họ chẳng kêu ca gì cả. Hỏi ai cũng bảo tao thích ở đây, không muốn về đâu.
Hi, em đã nói ở VN phải có xiền mới sướng mà, mấy cái lặt vặt mà cụ đang sợ ấy, nếu thực sự là người có tiền thì giải quyết được hết cụ ạ :)

Nói thêm với cụ là em cũng đi nước ngoài bét nhè rồi, nhưng em thích ở VN hơn không phải vì em có xiền (thực sự thì em ít xiền) mà em thấy thân thiết với những gì mình đang có (gia đình, công việc, bạn bè...) Chứ sống ở xứ văn minh, cái gì cũng tiện nghi nhưng không có người thân thì cuộc sống vô vị lắm.

thongnv

Xe điện
em mong muốn đc thoát Lừa các cụ ạ

AT76

Xe điện
Ở nước ngoài buồn lắm các cụ ạ. Các cụ kiểu gì cũng không hòa nhập được với xã hội của nó đâu, vẫn cảm thấy vạ vật sống nhờ thôi. Kiểu gì ngày đi làm tối lại lên mạng ngóng tin quê nhà chứ biết làm gì nữa đâu. Xã hội phuơng Tây chuẩn mực, dịch vụ công cộng ngon, không phải lo sợ nhiều. Nhưng cuộc sống cũng đều đều thế thôi. Trong xã hội đấy mình chỉ là hạt cát nhỏ nhoi. Ở Việt nam nếu kiếm được thì cụ sướng hơn.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
He he, thế này nhé, ngoài cũng ba bảy loại, ở những nước nói tiếng Anh, thông thường là đa sắc tộc, dễ hòa nhập và dỡ bị phân biệt hơn, nên đi. Ở Châu Âu, tính dân tộc cao, nên sẽ bị phân biệt, đi vì con, nhưng rồi sẽ phải quay về cố huơng khi con đã lớn, nên tính đường quay lại. Còn kiếm tiền thì do mình thôi, cơ hội chỗ nào cũng có cả, đây và đó.

O Muong Te

Xe điện
Bạn em, Tiến sĩ tốt nghiệp ĐH Humbold bi giờ đang ngồi freeland ở Berlin, ở nhà mình chắc nó phải toa toa rồi. Ở nhà vưỡn hơn.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Có người quen của gia đình em người bắc âu đã có lần hỏi tôi. Mày có thích sang tao sinh sống không. Ông này nói thật vì trước đó ông đã đưa vài người bạn trẻ Trung quốc sang bên đó. Lúc đó em mới rước gấu về nhà nên bẩu, tao mới lập gia đình và yêu đất nước này nên tao không đi. Về sau gấu nhà cháu biết chuyện mới bẩu sao anh dốt thế, ở đời mấy khi gặp được người tốt như vậy.
Trong trường hợp như em các cụ/mợ có ra đi không? Nếu quyết định ra đi thì vì sao?
Tôi ở bển về đây.
Nếu bác có bằng cấp thực sự, môn gì đó mang tính technical + international một chút: Kiến trúc sư, Dược, Banking.... + ngoại ngữ thực sự tốt, thì nên đi.
Còn nếu bác sang đó làm thuê cho mấy ông Châu Á, thì ko nên.
ba cái chuyên ngành Marketing + kế toán + sư phạm + ...., thì không sử dụng ở bển được

Còn nếu con bác có kỹ năng rất tốt (tự đánh giá thôi), thì nên hy sinh đời bố để củng cố đời F1 vậy.
Lưu ý: Nếu con bác thực sự giỏi, ở mức có thể học Đại học ở bển thì mới nên hy sinh.

Yêu nước thì tốt quá, nhưng nên theo thứ tự: Dân giàu - Nước mạnh.

Chỉnh sửa cuối:

mitbin

Xe tải
Bạn em , được học bổng Châu á thái bình dương của Pháp, sang học và ở lại làm việc 10 năm, lấy chồng làm cũng làm tận giảng viên ở Pháp, có 1 cô công chúa nhỏ, có nhà có xe ( ở Pháp thấy bạn em bẩu thế là bình thường ), nhưng day dứt nhớ nhà không chịu nổi, nó cứ nằng nặc đòi về, ai cũng bảo dở hơi, cuối cùng cách đây 1 tháng hai vợ chồng quyết mò về, nó phân tích em thấy được, nó bảo về đây có bố có mẹ, có họ hàng, nó mua một căn liền kề ở trên Đông ngạc, làm cái ô tô, cho con nhóc học trường Quốc tế Pháp, nó bảo chả khác gì ở Tây mỗi tội Hà Nội bụi quá nhưng vẫn sướng, em thấy rõ sự sung sướng của bạn em khi bạn ý về Việt Nam, nó k còn kêu than như hồi ở Pháp, thành ra em có đứa cháu đang định cho đi cũng nghĩ lại . Em trộm nghĩ như em đi chơi có 1 tháng mà đã chỉ ngóng ngày về nữa là tính bằng năm. Là em thì em vẫn thích ở quê nhà hơn, có tiền thi thoảng làm tý hít thở không khí CHâu Âu sướng hơn

tuanta

Xe tăng
Căng nhỉ, em đang trong quá trình di dân #:-s
Các cụ động viên em tí đi

pham minh

Xe container
Bạn em , được học bổng Châu á thái bình dương của Pháp, sang học và ở lại làm việc 10 năm, lấy chồng làm cũng làm tận giảng viên ở Pháp, có 1 cô công chúa nhỏ, có nhà có xe ( ở Pháp thấy bạn em bẩu thế là bình thường ), nhưng day dứt nhớ nhà không chịu nổi, nó cứ nằng nặc đòi về, ai cũng bảo dở hơi, cuối cùng cách đây 1 tháng hai vợ chồng quyết mò về, nó phân tích em thấy được, nó bảo về đây có bố có mẹ, có họ hàng, nó mua một căn liền kề ở trên Đông ngạc, làm cái ô tô, cho con nhóc học trường Quốc tế Pháp, nó bảo chả khác gì ở Tây mỗi tội Hà Nội bụi quá nhưng vẫn sướng, em thấy rõ sự sung sướng của bạn em khi bạn ý về Việt Nam, nó k còn kêu than như hồi ở Pháp, thành ra em có đứa cháu đang định cho đi cũng nghĩ lại . Em trộm nghĩ như em đi chơi có 1 tháng mà đã chỉ ngóng ngày về nữa là tính bằng năm. Là em thì em vẫn thích ở quê nhà hơn, có tiền thi thoảng làm tý hít thở không khí CHâu Âu sướng hơn
Bạn cụ thuộc tuýp người hướng nội thì sẽ ko thấy sống ở đâu bằng ở nhà gần người thân. Muốn sang nước ngoài định cư phải là những người có tư tưởng hướng ngoại, dễ hòa đồng, ở đâu cũng có thể coi là nhà là quê hương miễn là cuộc sống ổn định , có điều kiện thuận lợi cho phát triển sau này

Chỉnh sửa cuối:

thirellouma

Xe tăng
Ở đâu có thịt chó thì em đi

thirellouma

Xe tăng
Bạn cụ là có ốn có liếng rồi, mà ở 10 năm chắc cũng xin đc quốc tịch rồi. Chứ không thì ở VN chả sướng thế đâu.

toyennha

Xe lăn
Ông đại ca của em đang hoành tráng gom góp tiền mua trái phiếu của Úc. Sang 3 năm thành người Úc. Khi bắt đầu làm có nói chuyện với em " tao đi vì con tao" quá đó tao sẳng sàng làm thằng lái " taxi". Khi ổng sang Úc nói với em "mày ở lại phải làm mọi cách cho con mày 18t đi du học, qua Úc tao lo"

hahalulu

Xe hơi
E thì thích sang châu Âu thôi. Nếu mình có công việc ổn định bên đó, tuy vất 1 chút nhưng mà thích hơn ở VN nhiều

Hoàng A Mã

Xe điện
Em có thời gian sống ở Tây Ban Nha hết 4 năm. Chán bỏ ***, về VN luôn rồi.

NNS

Xe ngựa
sang bển á? sang đó 1 là phải rất nhiều xèng trong TK Thụy Sỹ, hoặc phải có nghề nghiệp, chuyên môn cao, chuyên gia những lĩnh vực khoa học công nghệ, giáo sư, tiến sỹ thì mới sướng
chứ sang đó lê la làm nail, oánh giầy hay cắt lông cừu, nhổ cỏ hót tuyết (hoặc hót kít) thuê thì ở mịe nó bên thiên đường cho nó nhàn