[Funland] Định cư Đà Lạt

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

cocsku

Xe cút kít
Sau khoảng 10 năm đi làm thuê và cũng khoảng 10 năm làm chủ, đến bây giờ e đang muốn về hưu. E năm nay 42 tuổi, ở Hà Nội đang có suy nghĩ năm sau sẽ nghỉ hưu và chuyển toàn bộ gia đình vào Đà Lạt sinh sống.
E dự định mua 1 căn nhà cho 4 người (2 vc và 2 con). E muốn nghỉ ngơi sau thời gian lao động vất vả nên muốn lên Đà Lạt để hưởng cuộc sống khi về già. Mong các cụ cho e lời khuyên về ý tưởng của em. E đã sẵn rượu để rót mời các cụ ạ.
Con cụ còn đi học ko? Nếu còn đi học, mai kia chúng lớn lên lại lóc cóc phấn đấu về tp hoặc hn.

Đã ở hn rồi thì cụ chỉ đi tp hcm hoặc ra nước ngoài thôi.

Huyalibaba

Xe buýt
Con cụ còn đi học ko? Nếu còn đi học, mai kia chúng lớn lên lại lóc cóc phấn đấu về tp hoặc hn.

Đã ở hn rồi thì cụ chỉ đi tp hcm hoặc ra nước ngoài thôi.
Cảm ơn cụ đã tư vấn!

Minhgia

Xe buýt
Ok cụ!

Cảm ơn lời khuyên hữu ích của Ok !

Ok cụ!

Cụ thì quá tuổi để về hưu rồi
👌👍
Quá đâu mà quá, cơm em còn ăn ngày 3 bửa, mỗi bửa 3 chén cơm, tuần nhậu 6 ngày mờ, khoản ấy còn đều, nhất là hàng new hì hì...

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Sau khoảng 10 năm đi làm thuê và cũng khoảng 10 năm làm chủ, đến bây giờ e đang muốn về hưu. E năm nay 42 tuổi, ở Hà Nội đang có suy nghĩ năm sau sẽ nghỉ hưu và chuyển toàn bộ gia đình vào Đà Lạt sinh sống.
E dự định mua 1 căn nhà cho 4 người (2 vc và 2 con). E muốn nghỉ ngơi sau thời gian lao động vất vả nên muốn lên Đà Lạt để hưởng cuộc sống khi về già. Mong các cụ cho e lời khuyên về ý tưởng của em. E đã sẵn rượu để rót mời các cụ ạ.
Tốt nhất cụ lên đó thuê nhà ở nửa năm xem ntn rồi quyết. Trong lúc đó đi ngó nghiêng đất đai.
Bản thân em cũng đi lại Đà Lạt nhiều thì thấy những cái không ổn:
- Đang bị bê tông hoá, nhà màng canh tác khắp nơi, giữa chốn cao nguyên còn bị lụt.
- Không có quy hoạch (cũng như tất cả các đô thị VN), nên bản sắc mất hết. Những gì đẹp cũng chỉ là số ít di sản của người Pháp.
- Khách du lịch quá đông nên chật chội, ồn ào.
- Ốm đau vẫn phải về SG, mà tắc đèo thì bó tay.

Chỉnh sửa cuối:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra e đang lựa chọn các thành phố: Đà Lạt, Nha Trang, Vũng Tàu, Cần Thơ. Nhưng e thấy nói Đà Lạt khí hậu thời tiết trong lành nên có ý định vào đó chứ chưa chính thức lựa chọn. Tks cụ đã cho e lời khuyên
Nếu cho em chọn sẽ ở gần biển. Nha Trang thì quá đông khách du lịch, ngay bản thân người Nha Trang còn thấy khổ sở vì đông đúc và chật chội, giá cả đắt đỏ, không có không gian vui chơi vì khách dl có tiền đã sử dụng mọi tiện ích (trước Covid-19). Vũng Tàu có lẽ là lựa chọn hợp lý vì chỉ cách HCM 1h30’ chạy xe và cũng là đô thị lớn.

Chỉnh sửa cuối:

SanHoBien

Xe container
Chắc cụ sn 78 bầng tuổi e :P
E thì chưa có ý định nghỉ ngơi còn phải cày ra làm việc để nuôi 2 đứa nhỏ nữa :(

chaytim

Xe điện
E thì chưa có ý định nghỉ ngơi còn phải cày ra làm việc để nuôi 2 đứa nhỏ nữa :(
Công nhận, tuổi 78 này mà đã đòi nghỉ em e rằng hơi sớm. Sớm ở đây em ko nói đến tiền bạc, nhà cửa mà cái tâm vẫn chưa tĩnh, thì chưa thể nghỉ ngơi đc,
Cụ chủ thêm vài năm nữa ngẫm xem em nói có đúng ko nhé,

hd-vt

Xe container
Nhiều cụ sợ phết nhở. Ốm đau cứ phải về HN hay SG ợ. Trừ khi bệnh khó chuẩn đoán thì cần bắt đúng bệnh, để chữa đúng hướng. Còn đau yếu bình thường mà bs địa phương đã chán rồi thì.....thoai. ....đi sớm cho khỏe ma hehe.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ sợ phết nhở. Ốm đau cứ phải về HN hay SG ợ. Trừ khi bệnh khó chuẩn đoán thì cần bắt đúng bệnh, để chữa đúng hướng. Còn đau yếu bình thường mà bs địa phương đã chán rồi thì.....thoai. ....đi sớm cho khỏe ma hehe.
Bác sỹ giỏi đầu ngành đều ở HN & HCM. Nghe bsy bv tỉnh phán toàn lợn lành chữa lợn què. Không phải tự nhiên mà các bv tuyến TƯ đều quá tải.
Có thể cụ thấy bình thường, nhưng nhiều người họ coi trọng cái mạng, nhất là người có tiền.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Vâng! Cũng vì còn con cái nên mình phải suy nghĩ chứ một mình em thì lại đơn giản

E cũng tính phương án như cụ. Mình nghỉ hưu tức là không hùng hục cày tiền nữa, mà mình vẫn tìm công việc nhẹ nhàng hơn, nhất là ko phải căng thẳng đầu óc nữa. Chứ tuổi 42 thì cũng ko đến nỗi phải nghỉ hẳn.

E cảm ơn những tư vấn rất cụ thể và rõ ràng của cụ.
1. E nghỉ hưu là ko tham gia kinh doanh nữa, nhưng vẫn muốn làm các công việc nhẹ nhàng khác vì mình vẫn đủ sức khỏe.
2. Cái khí hậu trong lành là e thích nhất để đảm bảo sức khỏe cho mình
3. E cũng đã nói chuyện với vợ về vấn đề này rồi, vợ cũng chưa có ý kiến gì vì thực tế cũng chưa biết Đà Lạt nó ntn.

E đang cân nhắc 1 vài nơi phù hợp với mình và gia đình. Tks cụ

Tks cụ đã cho e lời khuyên!

Bác lại củng cố cho e thêm 1 lựa chọn là Bảo Lộc nữa. E cũng sẽ cân nhắc kỹ lưỡng

Tks cụ, có lẽ e sẽ ở thử trước xem sao.

Ok cụ!

Vâng! E sẽ cân nhắc kỹ càng.
Bảo Lộc mà vào mùa phun thuốc cho chè thì toi...8-x

Captain

[Tịch thu bằng lái]

Phỡn

Xe tăng
Em ở ĐL 3 hôm, lúc nào cũng như đang ngủ mê, vì ở đó như kiểu không ai làm việc. Cứ bảo CF, em ngồi trên sườn dốc uống bia nghe TCS, mà cứ nghĩ sao nó làm người ta chùng xuống đến thế.
Cụ nghe Trịnh thì chả chán đời :))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Theo em cụ ở PMH quận 7, thoáng đãng, quy hoạch tốt, gần BV và trường học. Thích đi biển thì có VT, Phan Thiết, NT có thể bay hay đi cao tốc (2023 chắc xong cao tốc đến NT). Thích lên núi thì có Bảo Lộc, ĐL, BMT.

hd-vt

Xe container
Bác sỹ giỏi đầu ngành đều ở HN & HCM. Nghe bsy bv tỉnh phán toàn lợn lành chữa lợn què. Không phải tự nhiên mà các bv tuyến TƯ đều quá tải.
Có thể cụ thấy bình thường, nhưng nhiều người họ coi trọng cái mạng, nhất là người có tiền.
Có tiền vẫn chết. Quan trọng là nghe cơ thể mình, thấy bất thường thì khám tìm đúng bệnh. Xong có phác đồ điều trị thì chỗ nào chẳng được. Còn cứ ốm phải phi HN SG, thì....cố gặp hẳn cụ Tuệ Tĩnh cho ló chắc ăn.
Em fun tý thôi cụ, hội nhiều tiền ló nghĩ khác và bệnh cũng... khác. Chết mà cả hầm tiền dưới gầm giường đấy thây hehe.

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Mua đất gần biển Đà Nẵng ở sướng hơn , lâu lâu lên Bà Nà như Đà Lạt , gần Sân bay thích bay Sài Gòn , Hà Nội lúc nào cũng tiện !

Huyalibaba

Xe buýt
Quá đâu mà quá, cơm em còn ăn ngày 3 bửa, mỗi bửa 3 chén cơm, tuần nhậu 6 ngày mờ, khoản ấy còn đều, nhất là hàng new hì hì...
Nhất cụ rồi, ko ai bằng cụ được.
Tốt nhất cụ lên thuê nhà ở nửa năm xem ntn rồi quyết. Trong lúc đó đi ngó nghiêng đất đai.
Bản thân em cũng đi lại Đà Lạt nhiều thì thấy những cái không ổn:
- Đang bị bê tông hoá, nhà màng canh tác khắp nơi, giữa chốn cao nguyên còn bị lụt.
- Không có quy hoạch (cũng như tất cả các đô thị VN), nên bản sắc mất hết. Những gì đẹp cũng chỉ là số ít di sản của người Pháp.
- Khách du lịch quá đông nên chật chội, ồn ào.
- Ốm đau vẫn phải về SG, mà tắc đèo thì bó tay.
Tks cụ! E sẽ sống thử xem thế nào.
Nếu cho em chọn sẽ ở gần biển. Nha Trang thì quá đông khách du lịch, ngay bản thân người Nha Trang còn thấy khổ sở vì đông đúc và chật chội, giá cả đắt đỏ, không có không gian vui chơi vì khách dl có tiền đã sử dụng mọi tiện ích (trước Covid-19). Vũng Tàu có lẽ là lựa chọn hợp lý vì chỉ cách HCM 1h30’ chạy xe và cũng là đô thị lớn.
E thực tình cũng chưa biết các vùng đất mới: Nha Trang, Đà Lạt, Vũng Tàu... Nó ntn nên rất nhận được tư vấn của các cụ.
E sn 78, nhưng hiện tại cv của e khó khăn rồi, chứ nếu vẫn thu nhập tốt thì e cũng cố vài năm nữa
Công nhận, tuổi 78 này mà đã đòi nghỉ em e rằng hơi sớm. Sớm ở đây em ko nói đến tiền bạc, nhà cửa mà cái tâm vẫn chưa tĩnh, thì chưa thể nghỉ ngơi đc,
Cụ chủ thêm vài năm nữa ngẫm xem em nói có đúng ko nhé,
Nghỉ cv kinh doanh hiện tại vì nó khó khăn rồi, ko thuận lợi như xưa nữa. Nhưng e vẫn xác định đi làm những công việc nhẹ nhàng hơn mà.
Theo em cụ ở PMH quận 7, thoáng đãng, quy hoạch tốt, gần BV và trường học. Thích đi biển thì có VT, Phan Thiết, NT có thể bay hay đi cao tốc (2023 chắc xong cao tốc đến NT). Thích lên núi thì có Bảo Lộc, ĐL, BMT.
Tks cụ về những tư vấn rất tuyệt vời!

Puma tn

Xe buýt
Thực ra e đang lựa chọn các thành phố: Đà Lạt, Nha Trang, Vũng Tàu, Cần Thơ. Nhưng e thấy nói Đà Lạt khí hậu thời tiết trong lành nên có ý định vào đó chứ chưa chính thức lựa chọn. Tks cụ đã cho e lời khuyên
Nếu các thành phố cụ quan tâm thì Cần Thơ là ổn nhất . Quy hoạch đường xá rộng rãi , đời sống nhân dân vùng ven thành phố cũng rất khá . Thành phố có đủ để phục vụ những nhu cầu cho cả gia đình ( vui chơi , học hành , công việc ..) và giá đất vẫn còn hợp lý cụ a .

ibaben

Xe tải
Thực ra e đang lựa chọn các thành phố: Đà Lạt, Nha Trang, Vũng Tàu, Cần Thơ. Nhưng e thấy nói Đà Lạt khí hậu thời tiết trong lành nên có ý định vào đó chứ chưhính thức lựa chọn. Tks cụ đã cho e lời khuyên
Nha Trang đi cụ êi. Em đang dịch chuyển dần đây ạ. Trong vòng tối đa 3 năm là chuyển hẳn.