[Funland] Định cư Đà Lạt

humer

Xe điện
Cụ có bn trong tài khoản mà hưu sớm thế? Hưu có thời gian chăm lo con cái, học hành cũng tốt

vietbamboo

Xe điện
Sau khoảng 10 năm đi làm thuê và cũng khoảng 10 năm làm chủ, đến bây giờ e đang muốn về hưu. E năm nay 42 tuổi, ở Hà Nội đang có suy nghĩ năm sau sẽ nghỉ hưu và chuyển toàn bộ gia đình vào Đà Lạt sinh sống.
E dự định mua 1 căn nhà cho 4 người (2 vc và 2 con). E muốn nghỉ ngơi sau thời gian lao động vất vả nên muốn lên Đà Lạt để hưởng cuộc sống khi về già. Mong các cụ cho e lời khuyên về ý tưởng của em. E đã sẵn rượu để rót mời các cụ ạ.
Cháu ủng hộ gia đình cụ.
Quan trọng nhất đây phải là ý kiến của tập thể, không đơn thuần của riêng Cụ thì mọi thứ hài hòa hơn.
Cụ đã tổng quan ở khu nào chưa? Cụ định làm gì? vì quãng thời gian còn lại rất rất dài.
Cháu cũng có ý định, cũng vào vài chục lần, đi ngó nghê các nơi mà dự kiến phù hợp cho cháu... nhưng hoàn cảnh cháu chưa chín muồi.
Tuy nhiên nếu cháu quyết định thì cháu chuẩn bị cho việc này khoảng 3-5 năm. Cháu thích vườn tược, nên ngó được 1 khu tầm 4ha, gần hồ Tuyền Lâm.

Happykiss

Xe buýt
Sau khoảng 10 năm đi làm thuê và cũng khoảng 10 năm làm chủ, đến bây giờ e đang muốn về hưu. E năm nay 42 tuổi, ở Hà Nội đang có suy nghĩ năm sau sẽ nghỉ hưu và chuyển toàn bộ gia đình vào Đà Lạt sinh sống.
E dự định mua 1 căn nhà cho 4 người (2 vc và 2 con). E muốn nghỉ ngơi sau thời gian lao động vất vả nên muốn lên Đà Lạt để hưởng cuộc sống khi về già. Mong các cụ cho e lời khuyên về ý tưởng của em. E đã sẵn rượu để rót mời các cụ ạ.
Chỗ nào chứ Đà Lạt thì đi luôn cụ ạ

Huyalibaba

Xe buýt
Cụ chắc còn con cái nên hơi vướng mắc tý. Em thì tính cố mua cái nhà xong cho thuê ít nhìu j cũng đc. Còn mình thì lang thang, do tính em ăn uống ngủ cũng dể.
Vâng! Cũng vì còn con cái nên mình phải suy nghĩ chứ một mình em thì lại đơn giản
Nhiều cụ cứ nghĩ nghỉ hưu là không làm việc nhỉ. Nghỉ hưu với em là không làm việc hùng hục vì tiền mà làm việc mình thích, mình đam mê. Cụ chủ thớt nên thuê ở vài tháng xem sao rồi hẵng nghĩ đến việc định cư ạ. Đà Lạt có không khí trong lành thật nhưng nhiều sương, mưa nhiều và buồn lắm.
E cũng tính phương án như cụ. Mình nghỉ hưu tức là không hùng hục cày tiền nữa, mà mình vẫn tìm công việc nhẹ nhàng hơn, nhất là ko phải căng thẳng đầu óc nữa. Chứ tuổi 42 thì cũng ko đến nỗi phải nghỉ hẳn.
cụ hỏi thế khó trả lời. Phải biết được sở thích của cụ thế nào, em đoán: Cụ thích không khí trong lành mát mẻ, thích nơi phồn hoa nhưng không quá xô bồ.
Vấn đề tiếp theo em muốn hỏi:
1/ Đầu tiên xác định khái niệm nghỉ hưu của cụ:
- Cụ thích về hưu đúng nghĩa về hưu là chỉ ăn với chơi và nghỉ ngơi, tập thể dục.
- Cụ nghỉ hưu là ko tham gia kinh doanh nhưng vẫn muốn làm các công việc khác phụ nhu home Stay, làm trang trại...
2/ Cụ thích nơi phong cảnh núi non hưu tình hay không khí vùng biển thoáng đãng
3/ Cụ tham khảo Vợ con cụ chưa. Vợ và các cháu muốn sống thế nào. Dù gì cả gia đình cùng đi mà.
Còn chốt lại có tiền em thích sang mấy nước như Đan mạch hay mấy nước bắc âu. :)
E cảm ơn những tư vấn rất cụ thể và rõ ràng của cụ.
1. E nghỉ hưu là ko tham gia kinh doanh nữa, nhưng vẫn muốn làm các công việc nhẹ nhàng khác vì mình vẫn đủ sức khỏe.
2. Cái khí hậu trong lành là e thích nhất để đảm bảo sức khỏe cho mình
3. E cũng đã nói chuyện với vợ về vấn đề này rồi, vợ cũng chưa có ý kiến gì vì thực tế cũng chưa biết Đà Lạt nó ntn.
Em trc cũng tính về Đà Nẵng hoặc Nha Trang ở cho thanh cảnh, y tế, giáo dục cũng ổn, vẫn đảm bảo việc học hành cho con cái (không kém quá so với HN, TPHCM) mà sau vụ dịch vừa rồi thấy lờ đờ mấy tỉnh này có vẻ sẵn sàng hy sinh an toàn để câu kéo du lịch làm em thấy thôi cứ ở HN cho lành :P

Đà Lạt lạnh e không thích lắm, đúng ra Bảo Lộc không khí thời tiết ấm hơn, trong lành chả kém Đà Lạt, nhưng cũng buồn như Đà Lạt. Mà bố mẹ vợ e ở Bảo Lộc nên em ko có muốn về đó :P
E đang cân nhắc 1 vài nơi phù hợp với mình và gia đình. Tks cụ
Khí hậu cao nguyên trong ý hợp người già.
Bác thớt nên cân nhắc cả trên BMT nếu muốn ở cao nguyên & ưa sự tĩnh lặng....hoặc lên gần động Qua mà ở. Trừ khi bác có đôi tịch dư cậu Phú nào đấy thì sang kia nó nhã hơn.;))

Đà Lạt giờ xô bồ rồi, có rặn cũng chả ra thơ, ra nhạc được nữa.....dân tình từ già tới trẻ chỉ đi buôn đất....bác ở đấy mà hưởng thụ thì nó cùn người ra. :))
Tks cụ đã cho e lời khuyên!
Bảo lộc khí hậu tốt nhất cụ ơi, sg lên mua nhiều quá đất lên mấy lần. Em đang ở đây mấy hôm
Bác lại củng cố cho e thêm 1 lựa chọn là Bảo Lộc nữa. E cũng sẽ cân nhắc kỹ lưỡng
Hehe. E nhắm Nha Trang or Bảo Lộc, cơ mà ở mấy hôm chán òm lại về. :))
Tks cụ, có lẽ e sẽ ở thử trước xem sao.
Em mà được phép và đủ điều kiện nghỉ hưu sớm như cụ theart em chọn sống ở thành phố gần biển chứ lên rừng chắc ba bảy hăm mốt ngày là chán.
Ok cụ!
Đừng vì cái má lúm đồng tiền mà phải cưới nguyên một cô vợ
Vâng! E sẽ cân nhắc kỹ càng.

hd-vt

Xe container
Cụ thớt cứ triển thôi. Có điều ở ĐL đồi dốc quanh co, nhà, hẻm phải to hơn dưới xuôi. Em cũng rất thích ĐL và không hiểu số đông kêu buồn. Buồn hay không do mình, ngay cả ngồi giữa đám bẹn ồn ào chắcc đâu có vui.
Như vào OF chém gió cũng là một dạng chán những người xung quanh mình đang ở, con người khác nhau và độc lập. Em thật.

Chỉnh sửa cuối:

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
E cũng làm việc được 20 năm rồi. Mình nghỉ sớm để hưởng thụ cuộc sống được nhiều. Cuộc sống thêm ý nghĩa, chứ bây giờ nhiều loại ung thư lắm, mỗi khi ai đó bị đọc lệnh là không tránh khỏi
Đời đc bao lâu mà không hưởng thụ bác nhỉ, sống có 1 lần. E cùng suy nghĩ nhưng sẽ về miền biển.

Huyalibaba

Xe buýt
Cháu ủng hộ gia đình cụ.
Quan trọng nhất đây phải là ý kiến của tập thể, không đơn thuần của riêng Cụ thì mọi thứ hài hòa hơn.
Cụ đã tổng quan ở khu nào chưa? Cụ định làm gì? vì quãng thời gian còn lại rất rất dài.
Cháu cũng có ý định, cũng vào vài chục lần, đi ngó nghê các nơi mà dự kiến phù hợp cho cháu... nhưng hoàn cảnh cháu chưa chín muồi.
Tuy nhiên nếu cháu quyết định thì cháu chuẩn bị cho việc này khoảng 3-5 năm. Cháu thích vườn tược, nên ngó được 1 khu tầm 4ha, gần hồ Tuyền Lâm.
Vâng cụ! Đây là dự định của e, nếu có đi thì chắc cũng phải năm sau, vào năm học mới của bọn trẻ
Cụ đang ở tỉnh tp nào vậy😂
E đang ở Hà Nội
Cụ thớt cứ triển thôi. Có điều ở ĐL đồi dốc quanh co nên nhà nên to hơn hẻm phải to hơn dưới xuôi. Em cũng tất thích ĐL và không hiểu số đông kêu buồn. Buồn hay không do mình, ngay cả ngồi cả đám cũng đâu có vui.
Như vào OF chém gió cũng là một dạng chán những người xung quanh mình, con người khác nhau và độc lập. Em thật.
E cũng ko thích quá ồn ào và náo nhiệt ạ
Đời đc bao lâu mà không hưởng thụ bác nhỉ, sống có 1 lần. E cùng suy nghĩ nhưng sẽ về miền biển.
Một là lên rừng, 2 là xuống biển cụ ạ.

Dan du an

Xe ba gác
Em thích ở cạnh biển hơn. Cảm giác nó sôi động.

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Nơi khí hậu tốt và cảnh quan đẹp, đáng sống nhất VN theo em phải là Nha Trang. Đà Lạt khí hậu không tốt về hô hấp và xương khớp.

Nguyen Hoang 69

Đi bộ
Đà lạt mưa nhiều và những sáng mưa cũng lạnh thấu xương đó cụ. Bảo lộc đỡ lạnh hơn nhưng không có sân bay nên đi lại bất tiện.
Cụ vào Sài gòn ở ra vùng xa trung tâm, ví dụ 1 lô bờ sông bên quận 9, mát mẻ, không đông đúc bụi bặm và đặc biệt là đất nơi đó sau vẫn tăng giá, con cái học hành ok, công việc khi cần đi làm lại cũng ok, khi mình già cũng thuận tiện bệnh viện...
Đà nẵng, Nha trang, Vũng tàu khí hậu biển chỉ để đi du lịch vài hôm thôi cụ, ở lâu mới thấy nắng nóng và gió buốt đầu như thế nào

thanhphong1998

Xe điện
Đi đi cụ ơi. Em thì hơn 5 chục rồi nhưng đã mua đất ở Măng Đen -người ta gọi là Đà Lạt 2. Con em vài năm nữa tốt nghiệp đại học là em lên đường.....

Minhgia

Xe buýt
Em gần u70 cũng đang tính như cụ chủ, nhà cửa đàng hoàng, trong túi vài củ, hưu các thứ hằng tháng trên 30 chai, chúng nó chưa chịu cho em nghỉ, lại bị xương khớp, phải chăn nên cho các f1 ở lại sì gòn, không biết về đâu bây giờ... buồn cho tuổi sắp về hoàng hôn.

Huyalibaba

Xe buýt
Nơi khí hậu tốt và cảnh quan đẹp, đáng sống nhất VN theo em phải là Nha Trang. Đà Lạt khí hậu không tốt về hô hấp và xương khớp.
Ok cụ!
Đà lạt mưa nhiều và những sáng mưa cũng lạnh thấu xương đó cụ. Bảo lộc đỡ lạnh hơn nhưng không có sân bay nên đi lại bất tiện.
Cụ vào Sài gòn ở ra vùng xa trung tâm, ví dụ 1 lô bờ sông bên quận 9, mát mẻ, không đông đúc bụi bặm và đặc biệt là đất nơi đó sau vẫn tăng giá, con cái học hành ok, công việc khi cần đi làm lại cũng ok, khi mình già cũng thuận tiện bệnh viện...
Đà nẵng, Nha trang, Vũng tàu khí hậu biển chỉ để đi du lịch vài hôm thôi cụ, ở lâu mới thấy nắng nóng và gió buốt đầu như thế nào
Cảm ơn lời khuyên hữu ích của Ok !
Đi đi cụ ơi. Em thì hơn 5 chục rồi nhưng đã mua đất ở Măng Đen -người ta gọi là Đà Lạt 2. Con em vài năm nữa tốt nghiệp đại học là em lên đường.....
Ok cụ!
Em gần u70 cũng đang tính như cụ chủ, nhà cửa đàng hoàng, trong túi vài củ, hưu các thứ hằng tháng trên 30 chai, chúng nó chưa chịu cho em nghỉ, lại bị xương khớp, phải chăn nên cho các f1 ở lại sì gòn, không biết về đâu bây giờ... buồn cho tuổi sắp về hoàng hôn.
Cụ thì quá tuổi để về hưu rồi
👌👍

chaytim

Xe điện
Trước em cũng nghĩ như cụ chủ, nhưng càng ngày càng thấy khó thực hiện vì em là người hay hoài niệm. Nên chuyển đến một vùng đất mới sau 2/3 đời người gắn bỏ ở đây, chắc em sẽ chết dần vì nhớ mất. Nên thôi em đành ở lại HN vậy, cuối tuần làm bát phở xong cốc cf ngắm phố phường, còn sức thì làm việc kiếm tiền, hết sk thì quay qua mấy thú vui tuổi già, thi thoảng đi thăm con cái

Cụ dc nghỉ sớm thế, e mong 5 năm nữa mà e hơi khó :D
Khí hậu ok nhưng học hành con cái e sợ k ổn
Có gì ko ổn. Giáo dục đà lạt từ thời pháp mỹ đã nổi tiếng rồi. Mợ chắc đang nghĩ HN mới học ổn à. Nhầm quá rồi mợ ạ

Em mua đất đà nẵng sát mặt biển. E thích ở biển hơn. Ở ĐN vẫn thích nhất. E đợi F1 học xong cấp 3 là e vào hẳn

NVV

Xe tăng
nếu cụ chịu lạnh được. lạnh tê tái, lạnh thấu xương, sau 1 tháng mới cảm nhận được. xuôi về đồng bằng miền nam khí hậu ấm áp, chym bướm dập dềnh :D
Đà Lạt giờ không còn lạnh như xưa nữa đâu cụ. Kể cả dịp giáp noel thường là lạnh nhất giờ cũng bình thường. Cảm nhận của em sau 20 năm ở và ở gần TP Đà Lạt.

nambach

Xe hơi
Website
halam.com.vn
Thực ra đi các thành phố khác Hà Nội và Xì Gòn các cụ đều thấy thích hơn vì nó lặng lẽ và ít xô bồ, bon chen kèn cựa. Em cũng nghĩ thế!

Ti nhiên ở những thành phố đó điều quan ngại nhất là y tế nhé, những bệnh đơn giản nếu không chẩn đoán và cấp cứu kịp thời thì dễ ra đi lắm. Em đã từng đi kiếm mảnh đất ven biển hay rừng để về dưỡng già nhưng giờ bỏ ý định rồi. Hưu là kiếm mảnh đất vườn vên Hà Nội mà sống thôi, có gì chạy vào trung tâm cho lành.

Honghen2008

Xe container
Em ở ĐL 3 hôm, lúc nào cũng như đang ngủ mê, vì ở đó như kiểu không ai làm việc. Cứ bảo CF, em ngồi trên sườn dốc uống bia nghe TCS, mà cứ nghĩ sao nó làm người ta chùng xuống đến thế.

Chỉnh sửa cuối: