[Funland] Định cư Đà Lạt

Demchinhhang.net

Xe container
Cháu ủng hộ gia đình cụ.
Quan trọng nhất đây phải là ý kiến của tập thể, không đơn thuần của riêng Cụ thì mọi thứ hài hòa hơn.
Cụ đã tổng quan ở khu nào chưa? Cụ định làm gì? vì quãng thời gian còn lại rất rất dài.
Cháu cũng có ý định, cũng vào vài chục lần, đi ngó nghê các nơi mà dự kiến phù hợp cho cháu... nhưng hoàn cảnh cháu chưa chín muồi.
Tuy nhiên nếu cháu quyết định thì cháu chuẩn bị cho việc này khoảng 3-5 năm. Cháu thích vườn tược, nên ngó được 1 khu tầm 4ha, gần hồ Tuyền Lâm.
Em cũng đang tính xây KS ở ĐL, hay làm hội đê cụ.

cocsku

Xe cút kít
Con cụ có chịu theo cụ nghỉ hưu ko. Đang yên lành cụ lên đấy ở thì con cái học hành ntn
Các cụ cứ mơ mộng nghỉ hưu về vùng xa cho thoải mái. Thực chất về hưu thường về quê cũ hay ở các thành phố lớn, vì lúc đó già rồi, nhu cầu gặp lại bạn cũ nhiều. Lại cần chăm sóc y tế tốt. Ra biển hay lên rừng chỉ dành cho đội trẻ thôi.

chacchanxe

Xe buýt
Như cụ có tiền cứ đến chỗ mình thích để ở. Sống đâu sẽ quen đấy. Rồi sẽ có bạn bè, hàng xóm. Quan trọng nhất là ko phải lo công việc kiếm tiền l, đc làm những điều mình thích là ok nhất.

vuaxucxich

Xe tải
Website
leonking.com.vn
Như cụ có tiền cứ đến chỗ mình thích để ở. Sống đâu sẽ quen đấy. Rồi sẽ có bạn bè, hàng xóm. Quan trọng nhất là ko phải lo công việc kiếm tiền l, đc làm những điều mình thích là ok nhất.
Đúng ạ!

Chè tàu

Xe hơi
42 tuổi mà cụ đã tích lũy đủ cơ sở vật chất để nghỉ hưu thì giỏi thật đấy

wild nature

Xe điện
E cũng làm việc được 20 năm rồi. Mình nghỉ sớm để hưởng thụ cuộc sống được nhiều. Cuộc sống thêm ý nghĩa, chứ bây giờ nhiều loại ung thư lắm, mỗi khi ai đó bị đọc lệnh là không tránh khỏi
Nghỉ dưỡng già là điều cực boring. Bạn bè, môi trường XH, các con ăn học. Thấy mình như người thừa đợi chết thôi.

Nói chung thích thì cụ mua cái nhà, cho thuê rồi thỉnh thoảng bay vào ở độ 1-2 tháng/ năm thì ổn.
Giờ mệt thì giảm cường độ cày cuốc đi, du lịch nhiều vào.

winnghiepdu

Xe điện
Em vote Vũng Tàu nhé. Thuận tiện và mức sống vừa phải, như thiên đường. Em cũng mong vài năm nữa được vào định cư Vũng Tàu.
Còn nếu cụ thích mát mẻ với nông trại thì chọn Bảo Lộc hơn, lên Đà Lạt buồn lắm, có nhiều cụ khuyên rồi đấy, cụ cứ vào ở thử dăm bữa nửa tháng.
Đang ở HN mà lên đó thì mát mẻ và thoáng đãng quá rồi, nhưng sợ sock :))
Cụ vào VT với iem đê.
cụ định mua đất chỗ nào vũng tàu chưa ở đó đất cũng đắt e cũng đang tìm hiểu đất vt.
[/QUOTđịnh mua đất chỗ nào chưa

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
em đặt mối quan hệ xã hội lên hàng đầu, nên ở đâu không quan trọng, quan trọng ở đó có gia đình, có bạn bè và đồng nghiệp, còn xác định như rô bin sơn thì đi đâu thì đi quan trọng gì, chỗ nào cũng có mỗi mình và gia đình, em mới 40t mà bây giờ chuyển ra cái nhà cách đó có 2km mà đang còn khó, ngay phường bên cạnh, bọn nối khố nó cứ bảo ở nhà này để ae gọi nhau cho dễ, đi xa hẳn mà xd mối quan hệ cũng căng đấy, cái gì cũng phải có quá trình

Tony_Le

Xe container
Sau khoảng 10 năm đi làm thuê và cũng khoảng 10 năm làm chủ, đến bây giờ e đang muốn về hưu. E năm nay 42 tuổi, ở Hà Nội đang có suy nghĩ năm sau sẽ nghỉ hưu và chuyển toàn bộ gia đình vào Đà Lạt sinh sống.
E dự định mua 1 căn nhà cho 4 người (2 vc và 2 con). E muốn nghỉ ngơi sau thời gian lao động vất vả nên muốn lên Đà Lạt để hưởng cuộc sống khi về già. Mong các cụ cho e lời khuyên về ý tưởng của em. E đã sẵn rượu để rót mời các cụ ạ.
Vấn đề quan trọng là ai chơi với cụ?

Tony_Le

Xe container
Nhiều cụ có ít tiền là tính phi vào một nơi lạ hoắc, không quen biết ai để định cư chỉ vì một cái j đó không rõ ràng. Đi làm thì thời gian còn ít chứ cả ngày nằm nhà không có một thằng bạn nào thì nhà đẹp, thiên nhiên xanh, không khí trong lành cũng buồn mà sinh bệnh. Hơn nữa tuổi mới đầu 4 thì con còn ham chơi, vợ chưa trưởng thành mà về chốn 6 tháng trời sậm màu u tối không phải là tối ưu.

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ mạnh dạn mua 1 mảnh đất vừa ở vừa làm DV gì đó đi. Homestay, cà phê, trông goa hống bán cây đi các nơi..... Coi như việc kiếm ăn hàng ngày không phải lo nữa thù làm mấy món vừa ở vừa KD sẽ vẫn ra tiền, đủ bận và tạo thêm quan hệ từ đó. Kể cả sau có chán bán lại "di sản" vũng không quá khó. Cụ cứ làm điều mình đang muốn làm đi, có gì đâu mà quá lo, ko được lại rời đô về thổ đu lo gì. Chỉ là đừng làm quy mô vài trăm tỉ thì có thể khó bán thôi:))

Chỉnh sửa cuối:

bachkhoak40

Xe điện
Tại sao cụ ở HN mà lại muốn vào trong đó ở, cụ phải tính là cả gia đình chứ không phải đi 1 mình, còn kéo theo cả các mối quan hệ của các thành viên khác trong gia đình, còn rất nhiều vấn đề khác cần thiết cho con cái, cụ nên cân nhắc chỗ này. Em cũng muốn như cụ mà chưa được, nhưng em chỉ định về quê làm mảnh tầm 10000m2 thôi.

long.spc

Xe container
Bạn em khi 32t đã mua 1 ha đất trong đó có cả thổ cư. Sau đó làm một chiếc nhà gỗ và hợp tác cùng một ng bạn khác làm nhà bạt trồng rau chân vịt.
Cứ khi xuống giống và thu hoạch thì bay vào. Giờ diệc tích đã lên gấp đôi, giá đất cũng lên nhiều lần. Quan hệ bạn bè cũng lên và tần suất đi ĐL của cả gia đình cũng tăng lên nhiều. Vào một vài ngày thì ok chứ một phát chuyển luôn sợ khó khăn.
Ông bạn em cũng muốn chuyển hẳn vào đó nhưng chưa chuyển

ngu ngơ

Xe điện
Cuộc sống là một dòng chảy, 42 tuổi mà đã đòi nhảy lên bờ. Em đồ rằng chỉ vài năm, vợ và các con lại kéo cụ xuống nước.

indigo

Xe hơi
Sau khoảng 10 năm đi làm thuê và cũng khoảng 10 năm làm chủ, đến bây giờ e đang muốn về hưu. E năm nay 42 tuổi, ở Hà Nội đang có suy nghĩ năm sau sẽ nghỉ hưu và chuyển toàn bộ gia đình vào Đà Lạt sinh sống.
E dự định mua 1 căn nhà cho 4 người (2 vc và 2 con). E muốn nghỉ ngơi sau thời gian lao động vất vả nên muốn lên Đà Lạt để hưởng cuộc sống khi về già. Mong các cụ cho e lời khuyên về ý tưởng của em. E đã sẵn rượu để rót mời các cụ ạ.
Bác buông súng sớm thế, nếu đạn đủ rồi thì triển khai thôi bác

Láu

Xe điện
Được đấy cụ, gái Đà Lạt trắng hồng lắm đấy!

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Nghĩ được nhưng để làm được cũng khó lắm cụ.
Cháu 79 kém cụ 1 tuổi, cs ở HN ngột ngạt lắm nên nhiều lúc cũng muốn bỏ HN để đi tìm nơi ở mới mà lấn cấn có đi được đâu. Đà Nẵng cháu cũng có mảnh đất vùng ven gần sông gần biển, năm vừa rồi ngột ngạt quá cháu cũng vào mua 1 mảnh ở ven Đà Lạt nhưng bảo để dứt ra để đi nó khó lắm. Công việc, con cái học hành... bao nhiêu cái rằng buộc nên chưa dứt đi đc. Vẫn phải chui rúc cái chuồng cu 60m2 tại HN thấy ngột ngạt kinh khủng.

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
E thì khi nghỉ hưu sẽ vào Buôn Mê, cạnh Đà Lạt :D

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Thật lòng, nhà cháu kính chúc cụ vỡ mộng. Thay vì đấy, cụ cứ về quê, như nhà em mà có về nhàn thì mua khoảnh ruộng quê như nhà Giang Còi í. Đà Lạt giờ bát nháo chả ra gì cả.

cadan

Xe container
E thấy đủ rồi, ko bon chen nữa. Còn chuyện học hành bọn trẻ thì e cũng ko quá cầu kỳ đâu, học ở đâu cũng là học
Vậy cụ chốt thôi, mình sống cho mình mà :D .
E len Đà Lạt cũng thích khí hậu, nhưng ở lâu dài thì e k thích vì thấy cứ âm u quanh năm. E thích năng động và hiện đại nên ĐL thi thoảng đổi gió chư ở k phù hợp :D
ĐH Đà Lạt là một ĐH có bề dày lịch sử
E vào đó một lần mà giờ còn nhớ mãi