[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phạm Văn Vinh

Xe tải
Cái không may cho dân tộc chúng ta là mình và TQ hiện nay cùng ý thức hệ. Hơn nữa VN mình nằm ở vị trí rất quan trọng với TQ nên kiểu gì nó cũng phải giữ mình làm phên dậu. Muốn thoát khỏi ảnh hưởng TQ ta phải nhờ vào quốc gia lớn nào đó giúp mình tự cường về kinh tế. "Vài năm nữa khi ta đã mạnh lên rồi thì ta sợ gì chúng" (Lời vua Quang Trung). Nhưng với sự lệ thuộc về ý thức hệ cộng với cách quản lý điều hành hiện nay thì ngày ấy càng xa vời
Đọc xong còm của cụ e cảm thấy đau đớn quá. Ko biết bao giờ nước ta mới khấm khá lên đc

Cụ không nhớ là ngày đấy Đại tướng mình kính yêu dù đang ở cương vị Bộ trưởng Bộ quốc phòng nhưng đang bị thất sủng à? Vì đến năm 1980 cụ đã thôi giữ chức BT BQP và dù vẫn còn trong BCT nhưng cụ được "ưu ái" giữ thêm chức Chủ tịch Ủy ban quốc gia dân số và sinh đẻ có kế hoạch.
Thời điểm đó Bộ trưởng Bộ quốc phòng là Đại tướng Văn Tiến Dũng rồi cụ ạ.

DODuySon

Xe tăng
Em có một câu hỏi hơi lạc đề tí nhưng vẫn liên quan đến chủ đề ( và hình như đã có cụ đề cập trong thớt này ) là trong cuộc chiến tranh Vệ quốc năm 1979 rồi suốt những năm xung đột sau đó, đỉnh điểm là cuộc chiến biên giới Hà Tuyên 1984 thì vai trò, vị trí của Đại Tướng kính yêu của chúng ta ở đâu nhỉ ??? Em tuyệt nhiên chưa được xem, nghe, đọc bất kỳ một ý kiến, bình luận nào của Đại Tưỡng về cuộc chiến này cả. Mong các cụ khai sáng thêm ( btw viết về Đại Tướng em mong các cụ comment chuẩn chỉ câu từ nhá, không là em chửi đấy :)) )
Em nghĩ chủ đề này nên lập thớt riêng, vì giai đoạn kể từ khi biên giới tây nam .... Biết nói thế nào nhỉ những câu chuyệnnội bộ ....xin mượn câu nói của ai đó ngày Đại tướng Về với Bác Hồ, thanh thản nơi Vũng Chùa : ".... ổng hiền như cọp ăn chay" chỉ chắc chắn một điều Anh Cả luôn dõi theo bước chân người chiến sỹ. Mọi quyết sách về quân đội bấy giờ thuộc về một vị đại tướng mà ở hai cuộc trường chinh trước của Dân tộc luôn dưới Đại Tướng kính yêu một cái ....tầm. Nghe nói rằng ngày đau thương mà bi hùng năm 1979 ấy viên đại tướng ấy k có mặt ở lãnh thổ VN.

roninVN

Xe buýt
Có hay không trước tháng 2 năm 79 bên ta hạ cấp báo động xuống như vỉa hè đồn ạ?

Phong Vân

Xe buýt
Thời điểm đó Bộ trưởng Bộ quốc phòng là Đại tướng Văn Tiến Dũng rồi cụ ạ.
Cụ không thấy em đưa cả mốc thời gian ạ? Đúng lúc thất sủng thì ai cho nói hả cụ?

ThanhSon2003

Xe buýt
Em có một câu hỏi hơi lạc đề tí nhưng vẫn liên quan đến chủ đề ( và hình như đã có cụ đề cập trong thớt này ) là trong cuộc chiến tranh Vệ quốc năm 1979 rồi suốt những năm xung đột sau đó, đỉnh điểm là cuộc chiến biên giới Hà Tuyên 1984 thì vai trò, vị trí của Đại Tướng kính yêu của chúng ta ở đâu nhỉ ??? Em tuyệt nhiên chưa được xem, nghe, đọc bất kỳ một ý kiến, bình luận nào của Đại Tưỡng về cuộc chiến này cả. Mong các cụ khai sáng thêm ( btw viết về Đại Tướng em mong các cụ comment chuẩn chỉ câu từ nhá, không là em chửi đấy :)) )
Ngay sau 30/4/1975 thì vai trò thống lĩnh quân đội của tướng Giáp đã bị thu hẹp nhiều theo sự chỉ đạo của LDT, đặc biệt là sau thời điểm chiến tranh BG Tây - Nam và sự kiện 7/1/1979 và về cơ bản, sau ĐH *** lần thứ 5 thì gần như tướng Giáp không tham gia chỉ đạo trực tiếp (có lần họp quân ủy tại nhà Rồng chính TBT LD chỉ đạo không mời tướng Giáp).

BG25

Xe điện
Thế hệ F1 nhà em mà cũng biết chủ đề này đấy ạ.

Meczin

Xe tăng
Thêm nhiều thông tin về lịch sử cho bọn trẻ trâu chúng em mở mắt. Cám ơn các cụ rất nhiều

NguyenChiVan

Xe tăng

TRANG-TRANG

Xe buýt
Đã chấp nhận sống bên khựa thì phải luôn đề phòng 24/24 cụ ơi, kinh nghiệm cả mấy nghìn năm ông bà ta bảo phải thế.
Khó thay, "bất hạnh" cho nước nhỏ,kinh tế yếu khi có chung đương biên giới với TQ. ( ở cạnh thằng hàng xóm đểu thì đành chuyển nhà, ở đây thì....chệu).

luxery_HNT

Xe buýt
Cám ơn cụ Lầm rất nhiều. Nhờ một số tài liệu cụ cung cấp mà những người sinh sau đẻ muộn biết nhiều hơn về cuộc chiến này.
Vợ em cũng sinh 17/2 nhưng năm 84 :)

DODuySon

Xe tăng
Trận Căm Pốt, rồi 1979, rồi sau đó các trận lẻ tẻ với TQ kể cả chính sách đối ngoại thời đó thể thiện thiên tài quân sự của cụ cố TBT LD.
Vấn đề này nhậy cảm lắm cụ ạ, lộ ra thì chắc thớt bay ngay.
Cụ chịu khó hỏi anh guc thôi, ko lôi lên đây nói được đâu.
Ngay sau 30/4/1975 thì vai trò thống lĩnh quân đội của tướng Giáp đã bị thu hẹp nhiều theo sự chỉ đạo của LDT, đặc biệt là sau thời điểm chiến tranh BG Tây - Nam và sự kiện 7/1/1979 và về cơ bản, sau ĐH *** lần thứ 5 thì gần như tướng Giáp không tham gia chỉ đạo trực tiếp (có lần họp quân ủy tại nhà Rồng chính TBT LD chỉ đạo không mời tướng Giáp).
Em đề nghi chủ đề này cụ Avalon mở thớt khác đi k lại bay mất thớt cụ Lầm. Cu mở em hóng với. Cảm ơn các cụ.

bentley8

Xe điện
Trừ khi khựa nó tiến chiếm nốt Trường Sa cụ ợ. Làm quá mà lờ đờ ko phản ứng gì kiểu gì dân mình cũng phản đối gay gắt. Mà lờ đờ của mình cùng bất tắc biến chắc cũng sẽ phải mời anh Mẽo sang trú chân ở Cam Ranh và cho ít vũ khí để chống cái 9 đoạn thôi. Không thì mình làm chóa gì còn không gian sinh tồn phỏng cụ.
Em nghĩ nếu TQ vẫn cứ mạnh như hiện nay, thậm chí là ngày càng mạnh lên, và các yếu tố chính trị ở VN vẫn giữ nguyên không thay đổi thì có thể nói chắc chắn là chính sách đối ngoại của VN cũng không thay đổi gì. Với những điều kiện như hiện nay, giả sử như VN chủ động mời một anh ABC nào đó ở xa làm đồng minh của VN (một điều có thể nói luôn là không tưởng đối với các bác đang cầm quyền), chắc chắn cái anh ABC kia cũng từ chối thôi vì động chạm đến vấn đề quan hệ nước lớn giữa anh ý với TQ.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
:)) Bài học lớn nhất mà VN nên dạy lại cho Tàu phải là: TQ sẽ phải trả giá đắt gấp nhiều lần nếu tiếp tục 9 sách hăm dọa phiêu lưu kiểu này. Nếu ngoan ngoãn học theo, thì Tàu đã đạt được mục đích. Tiếc là chưa làm được bài học như thế.
9/10 các nước nhỏ ở châu Âu đều phải tham gia liên minh nếu muốn sống sót giữa các cường quốc. Liên minh phòng thủ chung để tạo ra cân bằng tương đối, chứ không phải liên minh để chống lại các nước bên ngoài liên minh.
Cụ thích nói lý thuyết nhỉ, nhưng thực tế lịch sử thì tất cả các quốc gia đều hình thành bởi bạo lực, thôn tính, bắt nạt....các nước lớn nhất chả bao giờ ngần ngại giơ nắm đấm thụi vào mặt nước nhỏ cả.
Liên minh châu Âu chủ yếu là kinh tế, không phải quân sự, cũng chưa phải chính trị.
Liên minh châu Âu và Eurozone là một cuộc thí nghiệm để thử thoát dần khỏi ảnh hưởng chi phối của Mỹ và $ sau khi LX rút khỏi Đông Đức và Đông Âu, cuộc thí nghiệm ấy đang ở bước đầu.
ĐNA thì có Asean, nhưng bản chất các liên minh đa phương kiểu tự nguyện giữa các nước vừa và nhỏ là dễ mâu thuẫn, dễ bị chia rẽ. Tại châu Âu thì các nước Đông Âu như mìn được Mỹ gài, ở ĐNA thì mìn của TQ là Campuchia (vụ CPC không đồng ý đưa Asean ra nghị quyết về biển Đông là một ví dụ).
Cụ là dân nước nghèo, yếu, kém cứ học bài của mình đi, thằng TQ tự chọn giáo trình khác cho nó và nó không bao giờ thèm học từ VN đâu. Cái kiểu liên minh liên kết, anh TQ có bài học hợp tung-liên hoành từ thời chiến quốc cơ, bao nhiêu nước liên minh chống Tần rồi cũng bị Tần thôn tính hết...lực hấp dẫn tỷ lệ thuận với khối lượng và tỷ lệ nghịch với bình phương khoảng cách, dù cụ không thích thì quy luật nó vẫn thế.

Chỉnh sửa cuối:

Unique Store

Xe tải
ông này nói ngu như chó, hiểu biết thì ít mà cắn thì nhiều!!!

Thế nào là có thể tránh đc? Ông có biết bao nhiêu dân thường ở biên giới Tây Nam bị Kmer Đỏ giết hại ntn ko? Lãnh Đạo VN đã nhẫn nhịn rất nhiều rồi!!
Dã tâm của TQ là không bao giờ muốn bán đảo Đông Dương được ổn định, luôn gây hiềm khích để chia rẽ 3 nước Đông Dương.
Muốn tránh đánh nhau năm 79 hả? Nộp cho nó ít đất nhé. Nếu vậy dến lúc này ông lại chửi người ta là bán nước.

Về học lại lịch sử đi con bò
Xin lỗi các bác, em hơi quá lời, nhưng nếu các bác nhìn lại lịch sử, tìm hiểu kỹ 1 chút thì 2 cuộc chiến tranh biên giới Tây Nam và Phía Bắc không thể tách rời với nhau. Khmer Đỏ là đồng minh thân cận của TQ, mình diệt nó, ngoài ra mâu thuẫn giữa TQ và Liên Xô khiến cho TQ kiểu gì cũng tìm ra lý do để đánh mình.

Hai cuộc chiến tranh biên giới này là không thể tránh khỏi vì Khmer Đỏ quá điên rồ, TQ quá xảo quyệt!!

Điều đáng tự hào ở đây là chúng ta đã chiến thắng cả 2 cuộc chiến, tuy nhiên nó khi cả dân tộc ta mất 10 năm không phát triển được gì, kinh tế trì trệ, đi xuống.

Rất tiếc là L Đ hiện nay chỉ lo vơ vét vun vén cho bản thân, luật pháp không đủ nghiêm minh và người hành pháp không để trong sạch nên dẫn tình tình trạng đất nước như hiện nay, buồn lắm thay.

Lý Quang Diệu có nói: Với vị trí đắc địa, với tài nguyên phong phú dồi dào, Nhẽ ra Việt Nam phải giàu từ rất lâu rồi!!

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Giáp thì im lặng nhưng cụ Hoàng Văn Hoan thì tư tưởng và hành động như thế nào mà cụ Lầm chả trả lời câu hỏi của em bao giờ.

ThanhSon2003

Xe buýt
Cụ thích nói lý thuyết nhỉ.
Liên minh châu Âu chủ yếu là kinh tế, không phải quân sự, cũng chưa phải chính trị.
Liên minh châu Âu và Eurozone là một cuộc thí nghiệm để thử thoát dần khỏi ảnh hưởng chi phối của Mỹ và $ sau khi LX rút khỏi Đông Đức và Đông Âu, cuộc thí nghiệm ấy đang ở bước đầu.
ĐNA thì có Asean, nhưng bản chất các liên minh đa phương kiểu tự nguyện giữa các nước vừa và nhỏ là dễ mâu thuẫn, dễ bị chia rẽ. Tại châu Âu thì các nước Đông Âu như mìn được Mỹ gài, ở ĐNA thì mìn của TQ là Campuchia (vụ CPC không đồng ý đưa Asean ra nghị quyết về biển Đông là một ví dụ).
Cụ là dân nước nghèo, yếu, kém cứ học bài của mình đi, thằng TQ tự chọn giáo trình khác cho nó và nó không bao giờ thèm học từ VN đâu.
Em thích sự ví von này của cụ - lịch sử hình thành Asean và tôn chỉ mục đích ban đầu là khác xa so với hiện tại qua đó sự lỏng lẻo về chế tài với các thành viên cũng biến đổi theo nên mới có việc nước lớn tìm cách "gài mìn" hiệp hội.

Mình nên hiểu rằng xu hướng thế giới ngày nay sự chiếm hữu và thống trị về kinh tế được ưu tiên hơn là chiếm hữu và thống trị về lãnh thổ hay chính trị, vậy nên cũng đừng mơ ngày nào đó sẽ có một bàn tay chìa ra giúp đỡ nếu TQ có gây hấn ở Biển Đông - lợi ích trong quan hệ qua lại với TQ đủ để Nga, Mỹ,..phớt lờ VN như đã từng phớt lờ.

Vậy nên tự làm mình mạnh thay vì chờ một phép màu - với tiêu chí ấy thì 6 em Kilo là chưa đủ các cụ nhỉ ? Hehe

@ Thôi trả thớt cho cụ Lầm.

Caterpillar

Xe tăng
Trận Căm Pốt, rồi 1979, rồi sau đó các trận lẻ tẻ với TQ kể cả chính sách đối ngoại thời đó thể thiện thiên tài quân sự của cụ cố TBT LD.
Kinh tế thì đổi tiền 2 lần nữa cụ nhể :((

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Trừ khi khựa nó tiến chiếm nốt Trường Sa cụ ợ. Làm quá mà lờ đờ ko phản ứng gì kiểu gì dân mình cũng phản đối gay gắt. Mà lờ đờ của mình cùng bất tắc biến chắc cũng sẽ phải mời anh Mẽo sang trú chân ở Cam Ranh và cho ít vũ khí để chống cái 9 đoạn thôi. Không thì mình làm chóa gì còn không gian sinh tồn phỏng cụ.
Mọi chuyện không đơn giản như em và các cụ chém gió đâu. Cụ thử tưởng tượng nhà cụ sơn màu đỏ, bây giờ cụ muốn chơi với một anh cao thủ võ lâm nhưng anh ấy lại bảo cụ "Cậu muốn làm chiến hữu với tớ chứ gì, cậu về sơn lại nhà cậu thành màu xanh cho giống tớ rồi chúng ta cắt máu ăn thề thì mới chơi với nhau được", vậy cụ có về sơn lại từ đỏ sang xanh không? Đấy là mới nói đến cái vỏ, chưa nói đến những cái chi tiết hơn. Em không muốn viết dài vì sợ làm loãng nội dung chính của thớt.

Trạng thái
Thớt đang đóng