[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

loxoinoc

Xe tải
Hồi xưa cháu hay đọc báo ND với nghe đài ta bẩu TQ kêu gọi người Hoa ở VN về nước, còn TQ lại chửi VN là đuổi người Hoa về nước.
Làn sóng Hoa kiều hồi hưoeng đến cửa khẩu thì TQ không nhận..họ mới biết là bị lừa. Vậy những bóng người áo đen bí ẩn đêm đêm gõ cửa từng gd người Hoa ở HP,HN, và nhữn nơi khác vận động đe doạ để họ về nước là ai vậy các Cụ?
Vụ này em cũng thắc mắc vấn đề này. Theo thiển y của em thì là công tác tuyên truyền dân vận của ta.

xherox

Xe điện
Em thì nghĩ vừa đạt được nhiều chiến thắng trước các đối thủ lớn nên trong nội bộ mình cũng lục đục, thành ra các vấn đề khác bị phân tán. Dẫn đến dân thường bị bỏ quên, hậu quả chỉ có dân thường là khổ nhất.

convoi

Xe buýt
-Ngày 22 tháng 12 năm 1978, Trung Quốc ngừng tuyến xe lửa liên vận tới Việt Nam.

-Đầu tháng 1 năm 1979, đường bay Bắc Kinh - Hà Nội cũng bị cắt
Mong cụ ghi lại vài dòng cho sử được liên tục: ngày Tq tấn công biên giới phía bắc và rút quân. Tks

phihanhgia

Xe container
Các cụ chậm hiểu bài học hơn cả nhà nước, nhà nươc ta đã hiểu mà các cụ vẫn chưa hiểu.
Cái Mỹ làm gì cho VNCH hay LX làm gì cho CHXhch VN không quan trọng, cái quan trọng từ bài học Trung quốc dạy VN là: nếu VN là đồng minh của nước lớn đi ngược lợi ích của Tq, Vn sẽ phải trả giá đắt cho đến khi phải từ bỏ chín sách liên minh đó.
Chính liên minh vơi LX đem đến xung đột với TQ.
:)) Bài học lớn nhất mà VN nên dạy lại cho Tàu phải là: TQ sẽ phải trả giá đắt gấp nhiều lần nếu tiếp tục 9 sách hăm dọa phiêu lưu kiểu này. Nếu ngoan ngoãn học theo, thì Tàu đã đạt được mục đích. Tiếc là chưa làm được bài học như thế.
9/10 các nước nhỏ ở châu Âu đều phải tham gia liên minh nếu muốn sống sót giữa các cường quốc. Liên minh phòng thủ chung để tạo ra cân bằng tương đối, chứ không phải liên minh để chống lại các nước bên ngoài liên minh.

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Xử lý vấn đề quan hệ với TQ luôn là bài toán khó nhất và quan trọng nhất cho ngoại giao VN. Tuy nhiên, có vẻ là kiểu "khôn khéo", "đu dây", vv. chỉ là các chiến thuật ngoại giao mang tính láu cá, chỉ đạt hiệu quả trong ngắn hạn. Chiến lược tốt trong trung và dài hạn không có, rất chi là bị động và thiếu nhất quán.
Em nghĩ nếu TQ vẫn cứ mạnh như hiện nay, thậm chí là ngày càng mạnh lên, và các yếu tố chính trị ở VN vẫn giữ nguyên không thay đổi thì có thể nói chắc chắn là chính sách đối ngoại của VN cũng không thay đổi gì. Với những điều kiện như hiện nay, giả sử như VN chủ động mời một anh ABC nào đó ở xa làm đồng minh của VN (một điều có thể nói luôn là không tưởng đối với các bác đang cầm quyền), chắc chắn cái anh ABC kia cũng từ chối thôi vì động chạm đến vấn đề quan hệ nước lớn giữa anh ý với TQ.

cwise

Xe container
Em nghĩ nếu TQ vẫn cứ mạnh như hiện nay, thậm chí là ngày càng mạnh lên, và các yếu tố chính trị ở VN vẫn giữ nguyên không thay đổi thì có thể nói chắc chắn là chính sách đối ngoại của VN cũng không thay đổi gì. Với những điều kiện như hiện nay, giả sử như VN chủ động mời một anh ABC nào đó ở xa làm đồng minh của VN (một điều có thể nói luôn là không tưởng đối với các bác đang cầm quyền), chắc chắn cái anh ABC kia cũng từ chối thôi vì động chạm đến vấn đề quan hệ nước lớn giữa anh ý với TQ.
em rất đồng tình với cmt này

euro_561986

Xe hơi
Kỷ niệm 35 năm,đọc xong thêm hiểu biết lịch sử của dân ta,thanks bác chủ !

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Bà bán nước xóm em bảo hình như còn nhóm phượt nữa đi bộ sang thăm quan Phòng Thành, nhỡ tay thế nào cũng làm chìm mấy cái tàu gì đấy, chả biết có đúng hay không :-??
Vụ Xích bích ấy em cũng được nghe qua nhiều nguồn.
Bao nhiêu bè mảng bị đốt sạch.
Kinh :P

Em có một câu hỏi hơi lạc đề tí nhưng vẫn liên quan đến chủ đề ( và hình như đã có cụ đề cập trong thớt này ) là trong cuộc chiến tranh Vệ quốc năm 1979 rồi suốt những năm xung đột sau đó, đỉnh điểm là cuộc chiến biên giới Hà Tuyên 1984 thì vai trò, vị trí của Đại Tướng kính yêu của chúng ta ở đâu nhỉ ??? Em tuyệt nhiên chưa được xem, nghe, đọc bất kỳ một ý kiến, bình luận nào của Đại Tưỡng về cuộc chiến này cả. Mong các cụ khai sáng thêm ( btw viết về Đại Tướng em mong các cụ comment chuẩn chỉ câu từ nhá, không là em chửi đấy :)) )

Hoathanhtao

Xe điện
Em có một câu hỏi hơi lạc đề tí nhưng vẫn liên quan đến chủ đề ( và hình như đã có cụ đề cập trong thớt này ) là trong cuộc chiến tranh Vệ quốc năm 1979 rồi suốt những năm xung đột sau đó, đỉnh điểm là cuộc chiến biên giới Hà Tuyên 1984 thì vai trò, vị trí của Đại Tướng kính yêu của chúng ta ở đâu nhỉ ??? Em tuyệt nhiên chưa được xem, nghe, đọc bất kỳ một ý kiến, bình luận nào của Đại Tưỡng về cuộc chiến này cả. Mong các cụ khai sáng thêm ( btw viết về Đại Tướng em mong các cụ comment chuẩn chỉ câu từ nhá, không là em chửi đấy :)) )
Trước 1975 vai trò của Đại Tướng đã bị làm mờ nhạt đi nhiều rồi,em nhớ không nhầm vào thời điểm Cụ nêu,Đại Tướng muôn vàn kính yêu của chúng ta được phân công chăm sóc SKSS.:(

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Thời gian đó Đại tướng thực hiện nhiệm vụ trung ương giao ở. .. Cây đa. .. Nhà bò ợ.
Cả dân tộc bít chuyện í. Không lẽ cụ không bít? ??
Có vè hẳn hoi.

NguyenChiVan

Xe tăng

Luon An Ngon

Xe tải
trên thực tế Các hoạt động chiến tranh tâm lý & chiến tranh kinh tế vẫn đang diễn ra...và có vẻ chúng ta thua
Hoạt động bí mật ("phá hoại") được đẩy mạnh trực tiếp vào các dân tộc thiểu số vùng biên giới ..
... ai cũng thấy các hoạt động khuyến khích nông dân Việt Nam dọc theo biên giới tham gia vào buôn lậu, đầu cơ tiền tệ, và tích trữ hàng hóa khan hiếm...
nguy cơ từ những chiến dịch của thương lái "bạn" như thu mua đỉa, lá điều non, lá vải non, lông gà và nhiều mặt hàng nông sản khác… nhiều nông dân ta đã dở khóc dở cười vì chạy theo phong trào, ồ ạt thu mua để bán nhưng sau đó bị bỏ rơi.

Thương lái " bạn" từng dạm mua sừng trâu, móng trâu, rễ cây hồi ở vùng biên giới với giá cao bất thường. Họ cũng đã từng mua đỉa giá rất cao được một thời gian rồi đột nhiên không mua nữa. Đỉa được nhiều người thu về, tập trung một chỗ, không biết làm gì đành… đổ ra môi trường. Khoai lang, lá điều... cũng vậy. Nhiều nông dân khốn đốn vì bị cắt hợp đồng bao tiêu “ngang xương”, chưa nói là quỵt tiền sau khi đã lấy xong hàng.

NguyenChiVan

Xe tăng
Em nghe một số người kể lại có những người khi xung trận còn chưa biết sử dụng súng phải không các cụ? Thấy họ kể lại là khi tổng động viên 1 phát là lên đường đánh tàu luôn còn chưa kịp huấn luyện.
Cái này không đúng cụ ạ, tổng động viên xong chưa kịp tuyển mới thì nó đã rút nên chỉ đăng ký danh sách thôi.

Phong Vân

Xe buýt
Cụ không nhớ là ngày đấy Đại tướng mình kính yêu dù đang ở cương vị Bộ trưởng Bộ quốc phòng nhưng đang bị thất sủng à? Vì đến năm 1980 cụ đã thôi giữ chức BT BQP và dù vẫn còn trong BCT nhưng cụ được "ưu ái" giữ thêm chức Chủ tịch Ủy ban quốc gia dân số và sinh đẻ có kế hoạch.

xherox

Xe điện
Tay Đặng lùn cưc khôn.
CT biên giới 2-79 là cái tát vào mặt lớp lãnh đạo già ở Tàu còn chút thiện cảm với Viet nam và thúc đẩy nhanh Hiện đại hóa quân đội.
Nói chung là Đặng thắng. Ta thua :(
Vâng, thực tế là ta thua trên nhiều phương diện. Ta chỉ thắng trên tinh thần thôi ạ :(

Thời gian đó Đại tướng thực hiện nhiệm vụ trung ương giao ở. .. Cây đa. .. Nhà bò ợ.
Cả dân tộc bít chuyện í. Không lẽ cụ không bít? ??
Có vè hẳn hoi.
Em có biết những năm 80 Đại Tướng bị phân công làm Trưởng ban dân số và kế hoạh hóa gia đình, nhưng ý em muốn hỏi thêm là sao không thấy báo chí phỏng vấn hay viết một dòng nào ý kiến của Đại Tướng về cuộc chiến Vệ Quốc này . Có thể câu hỏi trước em viết hơi tối nghĩa. Em cũng nghe vỉa hè rằng Đại Tướng cũng kà người phản đối việc đưa quân sang Campuchia nhưng tổng bí thư LD gạt đi. Không biết thực hư ra sao.

TRANG-TRANG

Xe buýt
-Khi Việt Nam ngày càng có quan hệ chặt chẽ hơn với Liên Xô, Trung Quốc thấy mình bị đe dọa từ hai phía.

-Việt Nam cũng đang cố gắng xây dựng mối quan hệ đặc biệt chặt chẽ giữa 3 nước Đông Dương trong đó Việt Nam giữ vị thế đứng đầu.

-Cùng với thực tế rằng nước Việt Nam thống nhất đã trở thành một sức mạnh quan trọng trong vùng, làm giảm ảnh hưởng của Trung Quốc.

-Trung Quốc lo ngại về một "tiểu bá quyền" Việt Nam và việc bị Liên Xô bao vây từ phía bắc.

-Một nước Campuchia chống Việt Nam đã trở thành một đồng minh quan trọng đối với Trung Quốc
"Bất hạnh" lớn của 1 nước nhỏ, yếu ( về kt) là chung đường biên giới với TQ.

Trạng thái
Thớt đang đóng