[Funland] Điểm chuẩn đại học năm nay cao quá các cụ ơi!

Windy_Blue

Xe buýt
Chuyện đăng ký nhầm trường đúng là hi hữu, nhưng thôi, đi đường vòng cũng đc mà mợ. Nhiều khi trong cái rủi có cái may.Với lại sau 1 năm biết đâu cháu nó đổi ý sang ngành khác chưa biết chừng.
Vâng. Mọi ng cũng đang động viên là chưa chắc sự nhầm lẫn này là ko may mắn. Hic

Windy_Blue

Xe buýt
Ý của cháu sau khi xảy ra chuyện này thì thế nào hả mợ?

Chúc mừng sinh nhật mợ nhé. Biết là mợ và cháu đang buồn vì chuyện này, nhưng âu đó cũng là một thử thách để cháu cứng cáp hơn trên đường đời.

P/S: chắc mợ không muốn cháu học ở Thái Nguyên thì học cao đẳng ở gần nhà cũng được, nhưng phải là ngành cháu đam mê. Năm sau cháu vẫn có thể thi đại học nếu muốn. Theo em học đại học muộn 1 năm cũng không có gì là nghiêm trọng.
Con thì có vẻ đơn giản hơn con Mẹ nó cụ H ạ. Em ko muốn con học TN vì môi trường VN vốn dĩ ko ổn dù em đã thả nó 3 năm ở Nhật từ cấp 3 . Nhưng nhờ thời gian đó mà nó là đứa kiên cường lắm.
Chắc em cho con học Cao đẳng theo ngành lắp ráp máy. Nó thích máy móc. Năm sau lại tính tiếp ạ

fsipraha

Xe hơi
Con thì có vẻ đơn giản hơn con Mẹ nó cụ H ạ. Em ko muốn con học TN vì môi trường VN vốn dĩ ko ổn dù em đã thả nó 3 năm ở Nhật từ cấp 3 . Nhưng nhờ thời gian đó mà nó là đứa kiên cường lắm.
Chắc em cho con học Cao đẳng theo ngành lắp ráp máy. Nó thích máy móc. Năm sau lại tính tiếp ạ
Cháu nó đam mê như vậy nên làm theo ý cháu. Đi làm không phải do cái bằng này nọ mà phải là đúng đam mê và sở trường thì sẽ tồn tại và phát triển tốt. Cụ nên khuyến khích cháu!

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, k thay đổi không chuyển mình là chết dở. Bây giờ xu hướng tự chủ là bắt buộc, càng ít sv học thì càng èo uột đi rồi khéo đóng cửa mất.
em thấy ở mình trường nào cũng mở khoa cho có thành tích dù nó chả phải thế mạnh.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Đọc hết một lượt mới thấy các cụ nhà ta đồng loạt chửi anh dục. Đúng là a dục có nhiều cái hạn chế, nhưng ở vào vị trí anh ấy thì các ông có làm tốt hơn anh ấy được kg. Kiểu gì cũng bị chửi, điểm thấp - chửi, điểm cao - chửi, thi tập chung -chửi, thi riêng rẽ - chửi....Mỗi một phương án đều có những cái hay, cái giở nhưng cân nhắc chọn sao cho đỡ tốn xèng nhà nước, đỡ mệt mỏi cho dân và đỡ áp lực cho thí sinh là tốt rồi. Những cái tốt của a dục các ông kg nói đến chỉ ngồi moi móc cái xấu của người khác ra ỉ ôi mà khg đưa ra được phương án khả thi hơn thì những người đó cũng chả ra gì. Gio cho những ông to mồm chửi a dục ngồi vào vị trí a ấy có khi các ông còn làm nát hơn Tương Bần ấy chứ.
Em chỉ thấy tốt nhất cứ để như cũ, đại học không thể gộp vs tốt nghiệp được.
Trước đây đề chung nhưng trường tổ trức thi rất ổn.

sakai_yo

Xe lăn
em thấy ở mình trường nào cũng mở khoa cho có thành tích dù nó chả phải thế mạnh.
Thì ĐHXD- con chim đầu đàn đào tạo cho ngành đã mở 2 khoa là CNtt và khoa học máy tính đó cụ. 2 khoa đó đầu vào cao nhất trg. Các e chọn khoa đó cũng khôn vì nếu ngành đó nhưng thi Bk thì khả năng tạch quá cao vì Bk lấy 28-29đ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đọc hết một lượt mới thấy các cụ nhà ta đồng loạt chửi anh dục. Đúng là a dục có nhiều cái hạn chế, nhưng ở vào vị trí anh ấy thì các ông có làm tốt hơn anh ấy được kg. Kiểu gì cũng bị chửi, điểm thấp - chửi, điểm cao - chửi, thi tập chung -chửi, thi riêng rẽ - chửi....Mỗi một phương án đều có những cái hay, cái giở nhưng cân nhắc chọn sao cho đỡ tốn xèng nhà nước, đỡ mệt mỏi cho dân và đỡ áp lực cho thí sinh là tốt rồi. Những cái tốt của a dục các ông kg nói đến chỉ ngồi moi móc cái xấu của người khác ra ỉ ôi mà khg đưa ra được phương án khả thi hơn thì những người đó cũng chả ra gì. Gio cho những ông to mồm chửi a dục ngồi vào vị trí a ấy có khi các ông còn làm nát hơn Tương Bần ấy chứ.
Có nhiều cái xấu, nhưng em nghĩ ít hơn nhiều cái tốt.
Đã rót rượu cho cụ rồi ạ :D

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Cho nó học luôn đại học bên đấy chứ mợ để về VN học làm gì.

shiluo

Xe container
Mịe cái trò nv này ức vc. Loằng ngoăngd toand trượt oan. Thằng cháu em nó thừa đỗ cntt gtvt nhưng chỉ lấy nv 123. Thánh họ. Thà như ngày xưa điểm đỗ là đỗ, trượt là trượt. Giờ thí sinh như đi đánh bạc, y như kiểu tìm ghế trước hội làng, anh em thi nhau bắn đạn với đoán đường đạn đi ntn thì chuẩn để mình ngồi đúng chỗ mình muốn.
Cho chọn như bây giờ là quá ưu ái cho sinh viên rồi mà cụ còn chửi được thì em cũng chịu, không biết thế nào mới thỏa mãn mấy ông dân
Như bây giờ thì NV1 nên là nguyện vọng thích nhất nhưng khả năng vào là 50-50, NV2 ít thích hơn và là 70-30,... Tóm lại là phải lựa chọn phù hợp ý thích và điểm thi, nhưng nó có nhiều cơ hội sửa sai cho những kỳ vọng hơi viển vông là quá tốt rồi còn đòi hỏi gì nữa
Còn cụ muốn trượt là trượt đỗ là đỗ cũng đơn giản thôi, đăng ký 1 nguyện vọng là xong

Mít tố nữ

Xe tăng
Em thấy hình như có xét tuyển đại học đợt 2. Mợ thử xem xem. Năm nay các cháu không chọn ngành kỹ thuật mấy thì cơ hội vẫn có.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Khó hiểu nhất là mấy cái ngành giẻ rách như khoa tiếng tàu ngoại thương, tiếng hàn xẻng Đ HQG điểm lại cao nhất ??????????????

junkim12

Xe buýt
Em chán đời quá. Ông con lớ ngớ đăng ký GTVT nhưng lại địa điểm Thái Nguyên mà ko biết. Lại Nv 1. Thế là đỗ dừng luôn tại Trường đó. Trong khi đủ Nv2 là Kiến trúc. Giờ đi học tận Thái Nguyên thì xa. Đang tính cao đẳng. Em buồn từ chiều đến giờ. Bỏ cả ăn. Huhu
Thái Nguyên là cơ sở của trường Đại học Công Nghệ GTVT mà cơ sở 1 nó ở Triều Khúc. Chứ GTVT người ta hay gọi là nó ở Cầu Giấy mợ ơi. Sao cháu nó lại đăng ký mà không tìm hiểu kỹ thế. Nếu điểm cháu cao thì đừng nhập học đợt này, chờ đợt 2 còn nhiều trường xét thêm chỉ tiêu do thiếu ở đợt 1.

junkim12

Xe buýt
Mịe cái trò nv này ức vc. Loằng ngoăngd toand trượt oan. Thằng cháu em nó thừa đỗ cntt gtvt nhưng chỉ lấy nv 123. Thánh họ. Thà như ngày xưa điểm đỗ là đỗ, trượt là trượt. Giờ thí sinh như đi đánh bạc, y như kiểu tìm ghế trước hội làng, anh em thi nhau bắn đạn với đoán đường đạn đi ntn thì chuẩn để mình ngồi đúng chỗ mình muốn.
Nó không loằng ngoằng đâu Cụ. Cái này là do tư duy của nhà trường. Họ muốn tuyển chọn những thí sinh có nguyện vọng vào trường để theo học thực sự. Vì trước đây nhiều cháu cứ đăng ký nguyện vọng 1, 2, 3 chẳng hạn là cái ngành và và trường mình thích còn nguyện vọng sau thì cứ chọn mấy cái trường để chống trượt. Nếu ko thích thì sang năm thi lại. Nếu cụ để ý kỹ thì trong cái trường GTVT ấy mặc dù mấy ngành cầu đường nó có 17đ nhưng để tiêu chí là nguyện vọng 1 luôn.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Thì ĐHXD- con chim đầu đàn đào tạo cho ngành đã mở 2 khoa là CNtt và khoa học máy tính đó cụ. 2 khoa đó đầu vào cao nhất trg. Các e chọn khoa đó cũng khôn vì nếu ngành đó nhưng thi Bk thì khả năng tạch quá cao vì Bk lấy 28-29đ.
những rõ ràng chất lượng đào tạo sẽ không thể bằng các trường có thế mạnh được.

Lạt

Xe buýt
Mà sao dạo này trường công học phí cao thế ạ? Em lạc hậu quá, cứ nghĩ dân lập học phí mới cao cơ. Thế này thì con nhà nghèo đỗ cũng chả dám đi học à? KTQD, Quốc gia cứ một phát mấy chục củ 😂

junkim12

Xe buýt
Mà sao dạo này trường công học phí cao thế ạ? Em lạc hậu quá, cứ nghĩ dân lập học phí mới cao cơ. Thế này thì con nhà nghèo đỗ cũng chả dám đi học à? KTQD, Quốc gia cứ một phát mấy chục củ 😂
Giờ sắp tới Bộ cho các trường tự chủ rồi nên học phí nó phải tăng để đáp ứng nhu cầu về cơ sở vật chất, thu hút giảng viên giỏi và nâng cao chất lượng đào tạo chứ. Không như ngày xưa học phí đại học có 180k/tháng, 1 kỳ là 900k.

lathuroi

Xe tải
Nhiều trường nhiều ngành bây giờ đã áp dụng học phí 6tr/tháng, một học sinh chi phí ăn ở học phí dự 12tr/tháng, ví dụ NEU, FTU

Windy_Blue

Xe buýt
Cháu nó đam mê như vậy nên làm theo ý cháu. Đi làm không phải do cái bằng này nọ mà phải là đúng đam mê và sở trường thì sẽ tồn tại và phát triển tốt. Cụ nên khuyến khích cháu!
Dạ vâng. Em chỉ tiếc đáng lẽ con đc học ĐH