[Funland] Điểm chuẩn đại học năm nay cao quá các cụ ơi!

sakai_yo

Xe lăn
Vậy ah, em cũng ko nhớ lắm vì bà chị hàng xóm học khối D thi BK năm 2005. Em hỏi sao khối D mà lại vào BK thì bà ấy bảo do mới mở khoa k.tế.
Em ra trường 16 năm rồi nên không còn nhớ vì sao BK có khoa Kinh tế. Nhưng có cái e nhớ chắc chắn là khoa Kinh tế là một trong mấy khoa lấy đầu vào thấp nhất thời đó cụ ạ. Thời đó học đại cương 2 năm rồi mới phân khoa dựa vào điểm học của 2 năm và nguyện vọng cụ ạ. Đại đa số tạch hết các khoa hot của trường như CNTT, ĐTVT, Điện, v.v thì mới vào những khoa như Kinh tế.

hoangduc.sbr

Xe container
Em ra trường 16 năm rồi nên không còn nhớ vì sao BK có khoa Kinh tế. Nhưng có cái e nhớ chắc chắn là khoa Kinh tế là một trong mấy khoa lấy đầu vào thấp nhất thời đó cụ ạ. Thời đó học đại cương 2 năm rồi mới phân khoa dựa vào điểm học của 2 năm và nguyện vọng cụ ạ. Đại đa số tạch hết các khoa hot của trường như CNTT, ĐTVT, Điện, v.v thì mới vào những khoa như Kinh tế.
Vậy chắc ko phải đâu cụ vì bà này học chuyên, khoa k.tế công trình ở BK năm ấy cũng khá hot nên bà ấy mới thi. Mà thi đh là thì khối D luôn nên ko có chuyện vào trường rồi 1 năm sau mới thi phân khoa.

sakai_yo

Xe lăn
Vậy chắc ko phải đâu cụ vì bà này học chuyên, khoa k.tế công trình ở BK năm ấy cũng khá hot nên bà ấy mới thi. Mà thi đh là thì khối D luôn nên ko có chuyện vào trường rồi 1 năm sau mới thi phân khoa.
Vâng cụ, 2004 e ra trường rồi nên có thay đổi hay không em cũng không biết nữa. Khối D của BK thì tuyển sinh từ 2003 thì phải. Năm đấy các a BK cứ xôn xao cả lên vì trường đột nhiên nhiều nữ.

Venetta

Xe điện
Cụ ơi đây chính là cái e muốn hỏi. E thấy các cháu đều đky nhiều nguyện vọng nhưng điểm chuẩn công bố chỉ có 1 mức điểm. Mấy năm trc e còn thấy ví dụ điểm chuẩn 21, nv2, nv3 điểm khác nv1. Năm nay e chưa hiểu làm sao biết đỗ trượt các nv2,3,4,5?
Trượt nguyện vọng 1 thì phần mềm tự động xét nguyện vọng 2, và cứ như thế, cho đến khi đậu, hoặc hết tất cả các nguyện vọng thì dừng lại.

Windy_Blue

Xe buýt
Trượt nguyện vọng 1 thì phần mềm tự động xét nguyện vọng 2, và cứ như thế, cho đến khi đậu, hoặc hết tất cả các nguyện vọng thì dừng lại.
Vì kiểu loại này mà nhiều cháu mất cơ hội ạ. Huhu. Nghĩ vẫn đau.

Venetta

Xe điện
Vì kiểu loại này mà nhiều cháu mất cơ hội ạ. Huhu. Nghĩ vẫn đau.
Sao lại mất ạ, đúng theo nguyện vọng của các cháu rồi còn gì? Khi xếp thứ tự nguyện vọng thì đã phải suy nghĩ chán rồi!

Venetta

Xe điện
Nhờ rút hồ sơ, nhg GTVT Thái Nguyên thì quen ai bây giờ mà nhờ nhỉ. Hic.
Hay lại bảo nó tìm đường du học tiếp, đầy trường, đi đi, học ở nhà làm gì nó cũng chán ý
Cần gì rút hồ sơ, nếu không nộp hồ sơ nhập học thì tự động coi như không nhập học, không phải sinh viên.

Venetta

Xe điện
Thái Nguyên là cơ sở của trường Đại học Công Nghệ GTVT mà cơ sở 1 nó ở Triều Khúc. Chứ GTVT người ta hay gọi là nó ở Cầu Giấy mợ ơi. Sao cháu nó lại đăng ký mà không tìm hiểu kỹ thế. Nếu điểm cháu cao thì đừng nhập học đợt này, chờ đợt 2 còn nhiều trường xét thêm chỉ tiêu do thiếu ở đợt 1.
Đa số các trường top trên đã lấy đủ chỉ tiêu ở đợt 1 ạ. Đợt 2 chỉ còn những ngành khó tuyển sinh, hoặc các trường top giữa và dưới thôi.

shiluo

Xe container
Đúng là u tối cho cái xh này, về ngắn hạn bám đít tàu, hàn xẻng thì vẫn kiếm ăn được, nhưng lâu dài để thực sự văn minh thì phải làm ăn, giao lưu với Âu, Mẽo, dùng tiếng Anh, Pháp, Đức.
Cháu của Trump nói tiếng Tàu như khướu đấy cụ

pooka

Xe container
Người ta đợi cho có bảng điểm rồi mới cho nộp nguyện vọng, có thêm nhiều căn cứ để chọn, em chẳng hiểu một số cụ lại bực bội bảo thế là mất cơ hội? Cho thi tại từng trường thì khác gì, nhiều đứa giỏi thi cùng vào một trường, còn trường khác lại nhiều đứa trình độ trung bình khá thi vào, xác suất cũng hên xui chẳng khác gì đâu.
Vẫn là do mình lựa chọn tính toán, kết hợp 1 phần may rủi trong đó.

pooka

Xe container
Vẫn đang chơi với Mẽo và dân vẫn thúc con cháu học T.Anh ầm ầm. Vấn đề ko phải là bám mít Tàu mà là có lợi thì chơi và cả TG nó đều muốn đc làm ăn với Khựa.
Chuẩn luôn cụ

network

Xe buýt
Chắc năm nay covid cho đề dễ quá các cụ nhỉ.

chengon

Xe hơi
Vì lúc đó em cũng chả biết dùng từ gì phù hợp cụ ạ. Nói kỹ ra thì nhiều vấn đề bất cập trong gd đại học lắm. Cũng không phải mỗi ĐHXD đâu, giờ đến BCVT cũng mở khoa marketing đấy thôi.
Vâng em có dám nói đến tầm vỹ mô lớn hơn đúng/sai ntn đâu, em chỉ đang nói đến tư duy chọn trường của các cháu và phụ huynh các cháu thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Dạ vâng. Em chỉ tiếc đáng lẽ con đc học ĐH
Em nghĩ mợ nên cho cháu đi du học tiếp. Nếu ở trong nước thì cũng nên học đại học chứ đừng học cao đẳng sẽ ảnh hưởng đến tương lai của cháu .

Windy_Blue

Xe buýt
Em nghĩ mợ nên cho cháu đi du học tiếp. Nếu ở trong nước thì cũng nên học đại học chứ đừng học cao đẳng sẽ ảnh hưởng đến tương lai của cháu .
Con không thích du học Cụ ạ. Chắc nó sợ cảnh sống xa nhà rồi. Em thấy học cao đẳng nghề có sao đâu nhỉ? Chẳng nhẽ ai cũng làm Thầy. Thì ai làm thợ đây? Hic. Mạn phép tranh luận với Cụ ạ

Windy_Blue

Xe buýt
Sao lại mất ạ, đúng theo nguyện vọng của các cháu rồi còn gì? Khi xếp thứ tự nguyện vọng thì đã phải suy nghĩ chán rồi!
Nhưng vì đăng ký online nên ko tránh khỏi sai sót. Và nhà em là một ví dụ điển hình ạ

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Con không thích du học Cụ ạ. Chắc nó sợ cảnh sống xa nhà rồi. Em thấy học cao đẳng nghề có sao đâu nhỉ? Chẳng nhẽ ai cũng làm Thầy. Thì ai làm thợ đây? Hic. Mạn phép tranh luận với Cụ ạ
Em viết rõ ràng trên này thì ngại có sự đụng chạm. Nên em nói chung chung vậy.Quan điểm của em là cháu nhà có nền tảng giáo dục tốt, nền tảng gia đình tốt thì phải phấn đấu để tương lai của cháu ít nhất phải bằng nếu không thể hơn vị trí xã hội hiện tại của gia đình. Học cao đẳng nghề thì là một bước tụt lùi trong khi cháu có khả năng . Chưa kể môi trường học tập và làm việc sau này đều không phải là hoàn hảo và con người có thể sẽ phát triển không như bố mẹ kỳ vọng. Tất nhiên có những người không học đại học vẫn thành công nhưng rất hiếm. Chỉ cho học cao đẳng hay học nghề chỉ khi trí óc và khả năng không đủ để học đại học. Nên em có quan điểm sống chết cũng phải cố gắng cho bọn trẻ học đại học. Chọn nghành nghề gì , sau này học tiếp lên cao hay làm việc có đúng nghành nghề hay không thì để tự bọn trẻ quyết định .

ngu ngơ

Xe điện
Cháu đăng ký học Đh CN GTVT thì cơ sở chính là Vĩnh Yên chứ không phải là Thái Nguyên. Cơ sở Triều Khúc trước là bộ phận thực hành trong Nhà máy ô tô 1/5, lắp ráp mazda 323, 626 thời xưa sau chuyển thành cơ sở giảng dậy. Lên Vĩnh Yên cũng không quá xa, ở ktx cũng không tệ.