[Funland] Điểm chuẩn đại học năm nay cao quá các cụ ơi!

TieuFu

Xe container
Mịe cái trò nv này ức vc. Loằng ngoăngd toand trượt oan. Thằng cháu em nó thừa đỗ cntt gtvt nhưng chỉ lấy nv 123. Thánh họ. Thà như ngày xưa điểm đỗ là đỗ, trượt là trượt. Giờ thí sinh như đi đánh bạc, y như kiểu tìm ghế trước hội làng, anh em thi nhau bắn đạn với đoán đường đạn đi ntn thì chuẩn để mình ngồi đúng chỗ mình muốn.
Nói thật là không nên tổ chức thi ĐH nữa mà nên tổ chức bốc thăm tuyển sinh cho nó hấp dẫn !

Shani

Xe buýt
Ban đầu em còn xác định có thể con học lại lớp 12 ấy ạ. Con sang Nhật từ năm cuối lớp 9. Mọi thứ xa rời VN nên ko biết gì cả. Các môn đều yếu hơn ạ.
Không nghĩ là con TN được và có điểm đủ đỗ ĐH. Giờ thì thấy tiếc vì tuột cơ hội. Mẹ con là gv đấy Cụ. Phải chấp nhận với mọi tình huống thôi. Dù rất buồn.
Thấy thương bé quá. Mợ thấy có nên cho con gap year 1 năm để con quen dần và đủ tự tin để thi vô trường mình thích o mợ?! Chứ để con học cao đẳng thì cũng hơi tiếc!
Đây là ý kiến chủ quan của em. Có gì o phải mong mợ bỏ quá cho ạ!

Windy_Blue

Xe buýt
Học hành ít thôi, học làm gì nhiều. Bây giờ em thấy bọn làm đc giỏi toàn bọn làm trái ngành và chả học tý gì. Thế mới lạ. Mấy bố học lắm toàn thấy đi làm thuê cũng chả ăn thua.
Nay chán. Bỏ cả tập. Hic

TieuFu

Xe container
Vâng ạ. Mai em ngâm cứu. Chứ nay em mệt mỏi quá rồi. Dù cố ko tỏ thái độ gì kẻo con lại buồn. Thấy nó về cũng đóng cửa phòng luôn. À mà có nói câu: Nay sn Mẹ mà ko tổ chức gì à? Hic
Chúc mừng SN mợ nhé !:o):o):o)

Windy_Blue

Xe buýt
Thấy thương bé quá. Mợ thấy có nên cho con gap year 1 năm để con quen dần và đủ tự tin để thi vô trường mình thích o mợ?! Chứ để con học cao đẳng thì cũng hơi tiếc!
Đây là ý kiến chủ quan của em. Có gì o phải mong mợ bỏ quá cho ạ!
Không sao ạ. Con là đứa thích đi làm. Suốt năm lớp 12 vừa học vừa làm rồi. Lương ko cao nhưng rất thích và chăm. Nên em tính cho học CD và đi làm song song. Năm sau mà thích thì thi tiếp. Ổn thì thôi. Giờ đành đu đưa theo số phận. Đúng là có số phận thật. Cậu bé này sinh ra đã khổ ạ.

sinichit52

Xe container
Yêu thích chỉ dành cho sự lãng mạn còn đã đi thi thì bản lĩnh, cảm thấy với đc trưingf nào đăng ký trường đó. Chứ cứ nguyện vọng thế này mò mẫm trong bể khó chơi lắm.
Em lại không nghĩ như thế. Thi cử là phải nhìn vào thực tế. Nếu thực sự yêu thích dám theo đuổi đam mê, kể cả trượt cũng chấp nhận thì hãy để nó ở NV1,2 3... còn sau đó là những NV trong tầm tay mình. Việc chon NV như vậy em thấy tính thực tế rất cao, giúp các con không còn mơ mộng hãy chọn thứ trong khả năng của mình ạ.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Nay chán. Bỏ cả tập. Hic
Chán nó có hơn điểm lên ko? Nói cho mợ hay nhé là giờ bạn em nó bỏ sạch cơ quan về tự làm rồi. Mà thằng nào nó bảo ngu quá đáng lẽ phải bỏ sớm hơn nữa. Em là thằng cuối cùng bỏ. Kakaka. Giờ ngẫm lại thấy mình quá ngu với cái lý tưởng cầm tấm bằng đại học rồi xin đi làm thuê chỗ nọ chỗ kia sáng đi chiều về ổn định. Mất quá nhiều thứ mà cuộc sống xét cho cùng cũng đi làm để kiếm tiền, hưởng thụ chứ em chưa thấy ngồi đun nồi nước lên thả cái bằng đại học vào rồi ăn được. Đối với em là sống ntn chứ ko phải cứ đi theo mọi người. Thằng nào đôx thằng nào trượt kệ cmn, con nhà mình là việc con nhà mình. Tầu chưa chạy sao phải cóng, về đích mới là chuẩn.

Shani

Xe buýt
Không sao ạ. Con là đứa thích đi làm. Suốt năm lớp 12 vừa học vừa làm rồi. Lương ko cao nhưng rất thích và chăm. Nên em tính cho học CD và đi làm song song. Năm sau mà thích thì thi tiếp. Ổn thì thôi. Giờ đành đu đưa theo số phận. Đúng là có số phận thật. Cậu bé này sinh ra đã khổ ạ.
Nghe mợ kể lại càng thương, hic. Con là người có ý chí. Nên chắc vô môi trường nào cũng ổn thôi mợ.
Chúc con thuận lợi trên bước đường con đi.
Chúc mừng SN mợ💐💐💐💐💐

Windy_Blue

Xe buýt
Chán nó có hơn điểm lên ko? Nói cho mợ hay nhé là giờ bạn em nó bỏ sạch cơ quan về tự làm rồi. Mà thằng nào nó bảo ngu quá đáng lẽ phải bỏ sớm hơn nữa. Em là thằng cuối cùng bỏ. Kakaka. Giờ ngẫm lại thấy mình quá ngu với cái lý tưởng cầm tấm bằng đại học rồi xin đi làm thuê chỗ nọ chỗ kia sáng đi chiều về ổn định. Mất quá nhiều thứ mà cuộc sống xét cho cùng cũng đi làm để kiếm tiền, hưởng thụ chứ em chưa thấy ngồi đun nồi nước lên thả cái bằng đại học vào rồi ăn được. Đối với em là sống ntn chứ ko phải cứ đi theo mọi người. Thằng nào đôx thằng nào trượt kệ cmn, con nhà mình là việc con nhà mình. Tầu chưa chạy sao phải cóng, về đích mới là chuẩn.
Xời ạ. Viết dài vãi. Đang mệt thì chớ. Hic

Windy_Blue

Xe buýt
Nghe mợ kể lại càng thương, hic. Con là người có ý chí. Nên chắc vô môi trường nào cũng ổn thôi mợ.
Chúc con thuận lợi trên bước đường con đi.
Chúc mừng SN mợ💐💐💐💐💐
Con là đứa tự lập ạ. Nên em nghĩ mẹ con em sẽ ổn.
Cám ơn Cụ ạ. Em vào đây lại đc bao ng an ủi

Danngoaidao

Xe tăng
Nên quay về thời xưa, điểm chác thời nay quá ảo diệu. Mà tính theo điểm tốt nghiệp k chuẩn. Xưa lớp e có bạn con giao viên làm dc học bạ đẹp để vào thẳng đại học
Em ko nhầm thì đó là lứa Tân dậu, 3 năm hsg vào thẳng ĐH

chengon

Xe hơi
Học ở đây ra thì auto có việc nhưng làm ở đâu thì do quân đội phân công, nhà mà ít con cũng đau tim lắm
Cụ nhầm rồi trường tuyển sinh hệ dân sự học như hệ dân sự như bao trường công lập khác thôi.
Trước đây thì có khoa Kỹ thuật mật mã hệ quân sự nhưng giờ bỏ rồi, chỉ đào tạo quân sự từ các đơn vị khác gửi đến thôi.

Matnautq

Xe tải
Năm nay Sư phạm lại lấy rõ cao còn an ninh cảnh sát lại quá thấp so với mọi năm. Thời thế thay đổi hay sao các cụ?

hoviba

Xe container
Thằng cu nhà em hơi khác bọn trẻ khác ạ. Con từ nước ngoài chuyển về. Lớn hơn các bạn cùng lứa 1 tuổi. Vừa đi làm vừa đi học lớp 12 nên tính tự lập cao. Nên mọi chuyện con lo thu xếp hết mà ko phiền Mẹ. Khi con chuyển về lực học hơi đuối nên em cungz chỉ nghĩ cố cái TN. Ko ngờ con tự học mà cũng có số điểm khá ổn. Hic.
Ý của cháu sau khi xảy ra chuyện này thì thế nào hả mợ?

Chúc mừng sinh nhật mợ nhé. Biết là mợ và cháu đang buồn vì chuyện này, nhưng âu đó cũng là một thử thách để cháu cứng cáp hơn trên đường đời.

P/S: chắc mợ không muốn cháu học ở Thái Nguyên thì học cao đẳng ở gần nhà cũng được, nhưng phải là ngành cháu đam mê. Năm sau cháu vẫn có thể thi đại học nếu muốn. Theo em học đại học muộn 1 năm cũng không có gì là nghiêm trọng.

Chỉnh sửa cuối:

Mem0ry

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cứ cho đề dễ quá rồi cào bằng k phân loại đc hs, m đã biết trc cái này r. Nói chung bệnh thàh tích từ mẫu giáo đến đh. Như cấp 1 lớp 30 ng thì 26 ng thi toàn 10 thì cơm cháo j

Lọ mọ

Xe buýt
Cháu nhà cụ ấy phải bỏ công sức rất nhiều đấy. Ngoài việc học tập trên lớp, chắc chắn cháu nó được jont vào nhóm nghiên cứu và phải lăn lê bò toài ra nghiên cứu khoa học, đã lận lưng 2-3 bài báo khoa học quốc tế ISI hoặc Scopus Close access, cớ Q2 Q3. Nói chung mát lòng mát dạ bố mẹ.
cụ khen quá chứ thấy cháu bảo học ko khó chăm là dc.cháu ở tỉnh về hà nội học năm nhất mải mê game may gần hết năm 2 nó mới tu tỉnh lại rồi kết hợp đi làm cùng thầy và nghiên cứu về mảng trí tuệ nhân tạo đâu dc 1 bài báo ,thấy nó đi đúng hướng cũng mừng nhưng vừa rồi nó quay ngoắt bảo ko thích nữa và chuyển sang mảng tối ưu và xác xuất thống kê em thì cũng ko hiểu biết gì chỉ động viên cháu thôi.

pooka

Xe container
Không ạ. Em cho con Cao đẳng thôi. Chỉ tiếc là đáng ra được ĐH mà thành thế này. Nếu sau này muốn lên ĐH lại phải liên thông. Em buồn cả chiều nay.
Chuyện đăng ký nhầm trường đúng là hi hữu, nhưng thôi, đi đường vòng cũng đc mà mợ. Nhiều khi trong cái rủi có cái may.Với lại sau 1 năm biết đâu cháu nó đổi ý sang ngành khác chưa biết chừng.

Windy_Blue

Xe buýt
Nhờ rút hồ sơ, nhg GTVT Thái Nguyên thì quen ai bây giờ mà nhờ nhỉ. Hic.
Hay lại bảo nó tìm đường du học tiếp, đầy trường, đi đi, học ở nhà làm gì nó cũng chán ý
Nó đang du học từ cấp 3 rồi mà còn về đó Cụ. Nó thích VN giống con Mẹ nó nên ko dời tổ quốc đc ạ

• Vodka
Reactions: Aug