[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Đúng là có chuyên môn có khác, phân tích chuẩn luôn. Đây cũng là cái em thắc mắc từ lâu, nay mới được giải đáp.
Cám ơn cụ.
Cụ ấy nói 1 nửa sự thật thôi cụ. Đĩa CD bị cắt phần âm thanh cao trên ngưỡng nghe của con người thì Vinyl cũng bị cắt phần âm trầm về mono.

CD với tần số lấy mẫu 44.100Hz thì độ mượt đủ cao khi so với độ mượt của Vinyl dưới tác động của tình trạng nhiễu, méo... Đấy là so riêng với CD thôi, âm thanh số nhiều nguồn có thể đạt 48kHz, 96kHz và cả 192kHz. Có cụ gì thạo kỹ thuật truyền dẫn âm thanh khoe cả nguồn digital tốt nhất hiện nay 22.5MHz.

Thực ra chỉ với 44.1kHz cùng với tụ lọc là biểu đồ đầu ra âm thanh đã mượt tới mức tai người không phân biệt được. Bằng chứng là các cuộc thử nghiệm test mù CD 44.1kHz với các nguồn Vinyl chất lượng cao và âm thanh số 96kHz đều cho kết quả là người nghe không thể phân biệt.

Gato2009

Xe điện
Theo em tìm hiểu thì Vinyl xịn thì không tạo từ CD Master đâu cụ.
Thường là các đĩa sx trước 1970 là thuần analog, còn sau đó có xuất hiện đĩa in từ digit nhưng trên bìa họ ghi rõ luôn là nguồn từ digit. Còn bây giờ thì chắc là từ nguồn digit rồi, nhưng nó vẫn nguồn số đó cũng có chất lượng rất cao so với đĩa cd thương mại. 1 bản nhạc đĩa cd cụ nghe thì nó khoảng 40 MB, còn nguồn digit để làm đĩa than thì nó có thể tới 150 MB. Em hóng được vậy, chả biết có đúng không.

hd-vt

Xe container
Em biết cụ giận, ở giữa em đọc, lại thấy trêu thôi ạ. Em và thằng bạn thân từng cãi nhau đỏ hết cả ...hệ thống chính thể hehe. Lực ly tâm và hướng tâm trên mâm lp, ối dồi ôi nó chỉ xém đuổi em ra khỏi nhà kkk. Mai ...nại đâu đóng đấy, nại cùng nhau hít hà cái ATĐ hehe.

Mong các cụ tranh luận văn minh, không quay sang cắn người bất đồng quan điểm như 1,2 ông đã từng. Đê tiện lắm!

Gato2009

Xe điện
Chưa thấy cụ nào show bộ giàn tiền tỷ để anh em sáng mắt?
Em chưa được tận mắt chiêm ngưỡng bộ giàn tiền tỷ bao giờ????
Em tự nhận là tín-đồ đĩa than, băng cối và băng cassette, đồ của em là đồ rẻ tiền, mua về tự sửa chữa, tự mua linh kiện về thay cho vừa ý.
Nhạc số em cũng nghe,nhưng qua DAC giải mã cho tiện.
Em ko xài CD, MD, DAT...
Cái cảm giác vừa uống cafe vừa ngắm vòng quay chậm chậm của băng cối, hay đĩa than, nó sẽ khác nhiều so với CD hay Digital.
LP của cụ khéo cũng tầm 1 m rồi đấy nhỉ, nhìn thế kia cơ mà.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
LP của cụ khéo cũng tầm 1 m rồi đấy nhỉ, nhìn thế kia cơ mà.
Đĩa đẹp có bìa thì em bày ra đấy cụ, đĩa em.mua loại theo cân không bìa, đĩa nhạc Hoa thì phải vài ngàn cái,nhưng nghe rất chối cụ ạ, đa số là đĩa màu, do VNCH sản xuất mới lạ.

1.25 ton

Xe điện
Đĩa đẹp có bìa thì em bày ra đấy cụ, đĩa em.mua loại theo cân không bìa, đĩa nhạc Hoa thì phải vài ngàn cái,nhưng nghe rất chối cụ ạ, đa số là đĩa màu, do VNCH sản xuất mới lạ.
Cái đĩa than made in CHXHCN Việt Nam đầu tiên sản xuất ra hình như là đia hát bài hát " Cô gái vót chông " của nghệ sỹ Tường Vi thì phải. Em nhớ là hồi bé tý đã được nghe đĩa hát này qua cái đài Melodia của cụ hàng xóm.

Gato2009

Xe điện
Loại ấy không tính làm gì, em cũng t lọ mọ như cụ. Tiện thể em gửi cụ thẩm cái cối xay nhà em tự đóng, chuyên xay ngô làm móm mèm mém cụ ak.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Loại ấy không tính làm gì, em cũng t lọ mọ như cụ. Tiện thể em gửi cụ thẩm cái cối xay nhà em tự đóng, chuyên xay ngô làm móm mèm mém cụ ak.
Cụ khéo tay làm cối xay mèm mén quá, nghe rất hay, chắc cụ đã cân chỉnh kim và tonearm ngon rồi chứ?

Gato2009

Xe điện
Cụ khéo tay làm cối xay mèm mén quá, nghe rất hay, chắc cụ đã cân chỉnh kim và tonearm ngon rồi chứ?
Vâng, em diy cả cần, máng nên em phải đọc và phải hiểu rất chắc mới diy được, cụ nếu có vướng mắc gì thì up lên, anh em chém cho xôm tụ,
P/s: em rất thích và đọc không sót thớt nào của cụ về đề tài chiến tranh của cụ. Bái phục cụ.
Thân,

Gato2009

Xe điện
Em cũng lặn chút rồi cụ ạ, nhưng ngộp thở quá thôi.
Cái mâm than, đường dẫn tín hiệu duy nhất là từ kim ra ngoài, vậy mà không hạ kim (tức là kim không hề có tín hiệu hay điện đóm gì), mà hệ thống lại “sôi” được mới ghê!
Tài tài là… :(
Có lẽ cụ ấy chỉ được biết tới đường phono nó quá kém nên khi vặn nên nó sôi tự kích do tấng phono phải cần khuếch đại lên nhiều lần so với các nguồn phát khác.

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Có lẽ cụ ấy chỉ được biết tới đường phono nó quá kém nên khi vặn nên nó sôi tự kích do tấng phono phải cần khuếch đại lên nhiều lần so với các nguồn phát khác.
Phono thời xưa dùng thạch anh áp điện nên trở kháng đầu vào rất cao, rất khó chống nhiễu nên không mát tay là bật lên dễ ù xì thôi!

trauxanh

Xe lăn
Kekeke…
Nên em chỉ nói rằng cứ chơi mới biết, cứ chăm mới biết, sự “nghe” nó thế, chứ qua quýt hoặc lấy cái nhất của món này so với cái kém của món kia thì…muôn năm không biết, tốn thời gian tranh luận, đi cà phê thú hơn. :D

Gato2009

Xe điện
Phono thời xưa dùng thạch anh áp điện nên trở kháng đầu vào rất cao, rất khó chống nhiễu nên không mát tay là bật lên dễ ù xì thôi!
Không, ý em là tầng phono hoặc phono box cỏ quá thì sẽ có thể bị sôi do tự kích.

dtrung

Xe điện
- Còn nếu nói thông số nào đó tuy không giúp vinyl chân thực hơn nhưng lại dễ nghe hơn, cái méo nhưng là méo lọt tai thì câu chuyện này hoàn khác.
Em nghĩ bản chất nó là cái này trong việc tranh cãi của một số cụ trên này với cụ, chẳng qua cụ nhìn về mặt thông số kỹ thuật thì nó là "méo" nhiều so với nguồn âm gốc, còn các cụ ý nghe qua việc cảm nhận thì lại thấy âm analoge nó có tính "gần" với tính "nhạc sống" của âm thanh thực tế ngoài đời khi chưa qua các hệ thống thu phát số hóa.

hd-vt

Xe container
Em có cái phono cỏ im thin thít, vài lần cũng ù ù nhẹ. Em sửa kiểu CCCP là đấm cho một phát, véo tai mấy cọng tín hiệu là im re. Phải giải quyết bằng bạo lực....không nửng nơ tiểu tư xản được ạ hehe.
Không, ý em là tầng phono hoặc phono box cỏ quá thì sẽ có thể bị sôi do tự kích.

Xe vài bánh

Xe điện
Em có cái phono cỏ im thin thít, vài lần cũng ù ù nhẹ. Em sửa kiểu CCCP là đấm cho một phát, véo tai mấy cọng tín hiệu là im re. Phải giải quyết bằng bạo lực....không nửng nơ tiểu tư xản được ạ hehe.
Véo tai mấy cọng tín hiệu thì khả năng là cụ véo tai mấy cọng đầu ra của phono để nối sang pre hoặc amp rồi, nó là lỏng dây tín hiệu thôi, xoay xoay nó chặt lại tiếp xúc đầy đủ là ngon!

hd-vt

Xe container
Nói cứ như...thánh jáck hehe.
Véo tai mấy cọng tín hiệu thì khả năng là cụ véo tai mấy cọng đầu ra của phono để nối sang pre hoặc amp rồi, nó là lỏng dây tín hiệu thôi, xoay xoay nó chặt lại tiếp xúc đầy đủ là ngon!

Gato2009

Xe điện
Cu
Cân đo đong đếm được hay đấy cụ, cũng là một cái thú và phải có trình, có thiết bị xịn, phòng ốc tương đối. Dưng cũng nên chiếm thời gian ít thôi, dành thời guan để nghe thì hay hơn. Em vd nhé, bài hát được nghe trên oto đang vi vu đây đó, hay được làm nền cho bộ phim đình đám thì phê...hết nấc (ngập đốc).
Với người chỉ thích đo đo vặn vặn trong phòng... đạm cà.m con muỗi bay, tìm con hát phơi hàng õng ẹo đang đứng đâu trong bản nhạc. Thì không có cùng sự đồng cảm ấy.

Mọi người đều đề cao sự tự nhiên của âm thanh, đều tin vào khkt đo đạc chính xác, mà nghe LP không thấy khác với các nguồn D ( nghe tại nhà của mình), dù chỉ khác một chút thôi thì lại phải...húp sùm sụp (nghe nhiều lọ mọ nhiều) tiếp thôi.

Tai người không phải cái máy đo tần số, âm lượng. Nên cứ ép nó như cái máy đo là tẩu đấy... là chưa húp sùm sụp cẩn thận ạ hehe.
Em bẩu dồi, nếu âm thanh tái tạo chỉ phụ thuộc vào vốc linh kiện dúm wat miếng loa nhăn nhúm hehe thì đồ âm thanh người Nhật đã là đỉnh. Tiếc là âm thanh tái tạo phụ thuộc lớn vào cái cảm nên đồ hội Âu nhợn vẫn ưu thế. Cũng như chỉ có mấy nốt nhạc tạo thành tất cả những bản nhạc đình đám, vậy xin mời các nhà nhạc sỷ lổi tiếng viết hộ bài...lào cho cả thế giới lắc lư xem, giờ có hẳn phần mềm viết nhạc nhé, cú vãi nốt vào khung là xong thôi. Nhưng còn...nâu nhé, vì cái cảm thụ mới là quan trọng nhất.

P/s từ hồi em làm hai nhát xanh lét emcôvi là làm hay nói...ló cứ dài và dai mới đểu, cc thông cảm, có khi phải đi....đo hiccc.
Lão dạo này đanh đá thế. Chắc ngan già nó chê tợn phỏng?

fromantoan

Xe tăng
Xin lỗi nhé, đây không rảnh nữa, ban đầu tưởng có chút hiểu biết nên người ta chỉnh lại cho nó rõ nhưng cái u u mê mê, ngay cả cái mình nói mà còn khôgn hiểu nó là cái gì, bày đặt so sánh vớ va vấn vẩn.

Âm thanh nào mà tai người nghe được mà không là analog?, hiểu analog là cái gì không cái đã? cậu nghe bằng bit, bytes hả?
Cái việc âm thanh của LP nó hay, hay chưa hay thì phụ thuộc vào nguồn ghi lên nó chứ, cùng một nguồn thu mà tệ thì cả LP cũng như CD, DSD đều ngu như nhau mà thôi, còn bản chất tín hiệu cuối cùng của một signal path trước khi đến tai người nghe dều là analog cả hiểu chưa?

Đường cong digital mô phòng tại tín hiệu ban đầu analog có đến mức lý tưởng thì cũng chỉ mịn bằng hoặc thua cái đường cong analog nguyên bản ban đầu thôi, cậu đã hiểu chưa ?

Miễn tiếp nhé
Em thì không tin là cái rãnh đục khắc trên cái đĩa vinyl nó là đường cong analog nguyên bản mà tai người nghe được mà bản chất nó được đục khắc trên các thiết bị không thể nào theo thời gian thực mà vẫn có độ trễ của công nghệ. Mà chắc gì tai người nghe được tín hiệu vào não đó là analog nguyên bản của tự nhiên, tín hiệu từ tai vào não cũng bị giới hạn bởi truyền dẫn sinh lý và nhận biết tín hiệu, tốc độ truyền tín hiệu của dây thần kinh không bao giờ bằng tốc độ truyền dẫn của âm thanh chứ đừng nói tốc độ ánh sáng. Ngay như mắt người trong 1 giây chỉ nhận biết sự thay đổi của 24 hình/giây trong khi analog thì nó có thể coi là vô hạn, thế nên mới có hiệu ứng quay chậm trong phim Matrix, đạn đến còn né chứ thực tế đạn bắn xong, chưa kịp nhìn đã toi rồi