[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

Bigmoto

Xe container
Em nói về những bài hát đình đám và cách trình diễn của nước ngoài, nhân tiện nâng bi hát Văn ...Tiền chiến hehe.

Cô cs cụ nói em ít nghe, và em thấy cc hơi cực đoan với cô ấy. Không thích hay thích rất bt trong việc thẩm con nghệ thụt. Có những bài và người hát rất rất rất được nhiều người thích, như bài tủ. Em lại không thích và hầu như chả nghe mấy. Vd bài Hotel Cali... và bài gì...úp mặt vào dòng sông ấy. Tây Ta cho cân khỏi tỵ nhá. Fun hè hehe.

Thánh nhát ma hiccc.
Cụ chỉ cần nói thật toa ...nhổ con gì chồng con dì chỗ mô, là xong mờ hehe.
Xời, thế em bắt nhổ hết :))

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Điều hay nhất về đĩa than là nó không thể bị làm giả, làm nhái, đĩa than chắc chắn là hàng ...chính hãng, các bản thu đều đạt chuẩn hãng ghi âm. Nên chất lượng âm thanh phụ thuộc nhiều vào chất lượng bản ghi gốc .
Bây giờ cụ nào có được cái băng cối Chế Linh, Thanh Tuyền trước 1975 gốc, em đảm bảo 100% không có, toàn là nhạc đã Digital restored hay đã qua xử lý rồi ghi băng F2, F3 ...Fn đem bán.
Còn CD hay các định dạng số khác thì khỏi bàn, trừ đĩa gốc có bản quyền, hay các trang web nghe nhạc trả phí, còn lại chất lượng hên xui.

chuot08

Xe lăn
Ngón tay cụ này sinh động thật vẩy vuốt móc mổ ối...người thích hehe.
Cc thấy Ta chơi nhạc cứ đều đều không, cả bài từ đều tới cuối.
Hội Tây nó không như thế. Ở Ta có hát Văn rất đỉnh đấy ạ. Hiện đại thì Tiền Chiến.
Em cá là lão ngộ ra cái đỉnh kia sau khi chỉ nghe mấy câu đầu trong bài của em! :P

hd-vt

Xe container
Em cá là lão ngộ ra cái đỉnh kia sau khi chỉ nghe mấy câu đầu trong bài của em! :P
Làm em nộn nại tìm mà chả thấy cụ hát ở đâu cả, hay bài còm về test mù loa ạ.
Test mù thì trung thực, với điều kiện người nghe ở trạng thái bt, như ngồi nhà nghe một mình tự sướng, lúc ấy mới minh mẫn. Như cái chợ thì vứt đi.
Em có cụ bạn cũng lọ mọ, vang danh ở vn a vờ về chém. Thánh chém.
Em thử test mù sợi dây, chỉ có hai người thôi mà còn chả dám nói chắc. Vì ngồi im như Phật dưới cây bồ đề thì hắn nghe ra, còn đây em để hắn cắm cắm rút rút chổng mông chổng tỷ một lúc mới đòi test mù thì...đầu hàng. Nên bạn cụ nhầm là rất bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Làm em nộn nại tìm mà chả thấy cụ hát ở đâu cả, hay bài còm về test mù loa ạ.
Test mù thì trung thực, với điều kiện người nghe ở trạng thái bt, như ngồi nhà nghe một mình tự sướng, lúc ấy mới minh mẫn. Như cái chợ thì vứt đi.
Em có cụ bạn cũng lọ mọ, vang danh ở vn a vờ về chém. Thánh chém.
Em thử test mù sợi dây, chỉ có hai người thôi mà còn chả dám nói chắc. Vì ngồi im như Phật dưới cây bồ đề thì hắn nghe ra, còn đây em để hắn cắm cắm rút rút chổng mông chổng tỷ một lúc mới đòi test mù thì...đầu hàng. Nên bạn cụ nhầm là rất bình thường.
Test tại nhà, không gian quen, hệ thống quen, bản nhạc quen, 1 mình tĩnh tâm sâu lắng…thay cặp dây khác vào nghe hàng buổi mà đến dăm ngày sau mới “à à thấy êm vào hơn dây kia thì phải”, lại cắm cặp cũ nghe vài buổi, rồi lại cắm lại cặp mới…rồi mới chắc chắn “cặp này hay hơn hợp hơn”.
Chứ test mù, nghe có vẻ khách quan thôi. Không gian lạ hệ thống lạ, người nghe nhiều, không khí nháo nhào được 1 lúc…có mà kết luận giời.
Cho nên kết quả blind test nó mới thường 50/50 như vậy, ai cảm được mà kết luận, hơi hơi thấy khác cũng chẳng có điều kiện mà test thêm cho chính xác…cuối cùng là như nhau tất! :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Điều hay nhất về đĩa than là nó không thể bị làm giả, làm nhái, đĩa than chắc chắn là hàng ...chính hãng, các bản thu đều đạt chuẩn hãng ghi âm. Nên chất lượng âm thanh phụ thuộc nhiều vào chất lượng bản ghi gốc .
Bây giờ cụ nào có được cái băng cối Chế Linh, Thanh Tuyền trước 1975 gốc, em đảm bảo 100% không có, toàn là nhạc đã Digital restored hay đã qua xử lý rồi ghi băng F2, F3 ...Fn đem bán.
Còn CD hay các định dạng số khác thì khỏi bàn, trừ đĩa gốc có bản quyền, hay các trang web nghe nhạc trả phí, còn lại chất lượng hên xui.
Cụ hiền lành quá nên nghĩ ai cũng như cụ.

quangsot

Xe lăn
Ối giời hoa hết cả mắt.....
Em dân kỹ thụt nhưng lại mảng cơ điện khí máy móc. Chứ điện tử lại ứ phải sở trường của em he he.
Hay cụ cho em địa chỉ em vác qua cụ xử cho em nhé. Amply cỏ nhưng nó theo em gần 20 năm rồi, nhiều kỷ niệm lắm he he.
Lão ấy đang nằm trong khu cách ly :))

ZARG

Xe container
Đợt này nhạc Việt toàn đĩa than đểu đó cụ. Cứ 800 1 triệu/cái lấy đâu ra mà hay...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đợt này nhạc Việt toàn đĩa than đểu đó cụ. Cứ 800 1 triệu/cái lấy đâu ra mà hay...
Em nói nhạc Tây thôi, chứ nhạc Việt thì đúng là như cụ nói, hoặc là in từ bản thu Digital gốc rồi làm ngược sang đĩa than, như đa số các đĩa hải ngoại.
Còn trong nước thì cũng có vài đĩa tạm được như Album Một thời đã xa, Nguyễn Ánh 9, được đầu tư khá ổn.
Số đĩa than do hải ngoại hay Thúy Nga phát hành, chất lượng trung bình, giọng ca thu âm các ca sĩ đã già, nghe phều phào, chua hơn mứt mèo, nhưng bán đắt lòi mắt cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF

coolpix8700

Xe ngựa
Em nói nhạc Tây thôi, chứ nhạc Việt thì đúng là như cụ nói, hoặc là in từ bản thu Digital gốc rồi làm ngược sang đĩa than, như đa số các đĩa hải ngoại.
...
Nhạc tây cổ thôi!
Nhạc mới bây giờ tây phát hành cũng đều từ nguồn nhạc số ra hết.
Đĩa master của các hãng ghi âm đều là đĩa số, Không chỗ nào còn dùng băng analog hết.
Từ đĩa số họ chuyển tiếp SACD, CD hay đĩa vinyl...
Đến film phát hành bây giờ để chiếu rạp cũng là đĩa cứng, film số hết rồi!

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhạc tây cổ thôi!
Nhạc mới bây giờ tây phát hành cũng đều từ nguồn nhạc số ra hết.
Đĩa master của các hãng ghi âm đều là đĩa số, Không chỗ nào còn dùng băng analog hết.
Từ đĩa số họ chuyển tiếp SACD, CD hay đĩa vinyl...
Đến film phát hành bây giờ để chiếu rạp cũng là đĩa cứng, film số hết rồi!
Vâng cụ, tầm năm 1988, mấy cái đĩa giao hưởng của hãng đĩa Hungatofone em có đã ghi trên nhãn là Digital rồi, có lẽ ghi âm phôi dạng Digital rồi in ra vinyl.
Đĩa than Tây đời mới em chưa mua nên không biết, của em chủ yếu là đĩa cổ, nhiều ca sĩ phải tra Google mới biết họ là ai.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ đưa thông tin váng óc và loạn xạ tiếng Tây em có hiểu gì đâu?
Bọn tây dạy nhau làm sao để phát hiện đĩa vinyl giả và nhái đó cụ. Đĩa sao chép lậu, đĩa giả mạo đĩa gốc có bản quyền, đĩa thu âm trộm, đủ trò cụ ợ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Bọn tây dạy nhau làm sao để phát hiện đĩa vinyl giả và nhái đó cụ. Đĩa sao chép lậu, đĩa giả mạo đĩa gốc có bản quyền, đĩa thu âm trộm, đủ trò cụ ợ.
À, ra vậy, hình như thị trường đĩa than đang nóng trở lại rồi, nên nhiều đĩa than rỏm cũng xuất hiện, với chất lượng từ Digital quay sang Analog???

pooka

Xe container
Em hỏi ngớ ngẩn tý, theo thật các cụ sành nhạc, nghe một người ôm guitar gỗ hát trực tiếp bên ngoài, vừa thu âm sau đó nghe lại bản thu âm qua loa hay đĩa thì nó khác nhau rất nhiều phải không ạ.

Xe vài bánh

Xe điện
Em hỏi ngớ ngẩn tý, theo thật các cụ sành nhạc, nghe một người ôm guitar gỗ hát trực tiếp bên ngoài, vừa thu âm sau đó nghe lại bản thu âm qua loa hay đĩa thì nó khác nhau rất nhiều phải không ạ.
Tự cụ nghe rồi cảm nhận xem chứ cần gì phải sành nhạc!

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
À, ra vậy, hình như thị trường đĩa than đang nóng trở lại rồi, nên nhiều đĩa than rỏm cũng xuất hiện, với chất lượng từ Digital quay sang Analog???
Họ có nêu mấy dạng cụ ợ, chia làm 2 nhóm chính: đĩa giả (làm giống đĩa bản quyền, người mua bị lừa) và đĩa lậu (sao chép trái phép, người mua biết rõ).
- Làm lại đĩa nổi tiếng thời xưa (từ nguồn xưa hoặc nguồn digital), in và làm bìa như thật, nhái giống hệt, bán cho người sưu tập.
- Sao chép đĩa mới, bán theo giá có bản quyền.
- Sao chép lậu, bán theo giá đĩa lậu, in sơ sài, người mua cũng biết là lậu.
- Thu trộm chương trình live, tự edit và tạo thành đĩa.

Trên các diễn đàn họ kêu gọi ngừng mua đĩa lậu, và hướng dẫn nhau các dấu hiệu nhận biết để tránh mua phải đĩa giả.

Nhà cháu hay đọc 2 diễn đàn AVS Forum và Reddit, trên đó khá tạp pí lù đủ thành phần, nhiều quan điểm thú vị. Cụ nào thạo tiếng Anh đọc ở đây:
https://www.reddit.com/r/vinyl/comments/5odcn0

pooka

Xe container
Tự cụ nghe rồi cảm nhận xem chứ cần gì phải sành nhạc!
Em nghĩ cái mục cảm nhận này của mỗi người lại khác nhau nữa.
Nghe một người hát vo bên ngoài không qua mic, rồi lại nghe người đó hát qua mic vào loa, thấy độ hay khác nhau hẳn.