[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

formula_one

Xe tăng
Em cũng như cụ, cũng chọn D vì tiện, nhưng em nhận ra AD khác nhau và A hay hơn. Cụ trả lời mới...lửa hehe.
Em cũng chơi cả A cả D. Trong mỗi thứ thì A với D cũng đủ món ăn chơi. Nhạc nhẽo cũng chịu khó đi sưu tầm đầy wav với lossless vào con NAS hơn 5TB, CD, LP, R2R cũng không thiếu...

Nhiều định dạng quá cụ, tẩu ý hehe.
Thì em đã bảo phải đầy đủ cho các cung bậc cảm xúc thăng hoa mà cụ. Nhiều khi mình vỡ òa, ngỡ ngàng không biết nên cười hay khóc, thôi thì chọn "mếu" hay "hihi haha" cho sướng :D

hd-vt

Xe container
Em cũng chơi cả A cả D. Trong mỗi thứ thì A với D cũng đủ món ăn chơi. Nhạc nhẽo cũng chịu khó đi sưu tầm đầy wav với lossless vào con NAS hơn 5TB, CD, LP, R2R cũng không thiếu...

Thì em đã bảo phải đầy đủ cho các cung bậc cảm xúc thăng hoa mà cụ. Nhiều khi mình vỡ òa, ngỡ ngàng không biết nên cười hay khóc, thôi thì chọn "mếu" hay "hihi haha" cho sướng :D
Một biểu tượng cười có âm thanh, rất hay đấy cụ. Có những điệu cười mang năng lượng gây cười không thể cưỡng lại cho người nghe đấy ạ, âm thanh có hồn...gọi là Ana..hehe.

qddt

Xe tăng
Một biểu tượng cười có âm thanh, rất hay đấy cụ. Có những điệu cười mang năng lượng gây cười không thể cưỡng lại cho người nghe đấy ạ, âm thanh có hồn...gọi là Ana..hehe.
Cụ biểu diễn Ahihi cho em mấy. Em vẫn chưa biết cười cấy nầy dư nào :D

Website
www.facebook.com
Các chuyên gia lại cho em hỏi tiếp:

Con Amply cỏ em đang dùng là Harmankardon AVR 2000 (Ảnh chụp từ năm 2011 nên hơi cũ he he). Mấy hôm nay nó có hiện tượng như sau:
1. Cấp nguồn bằng cách cắm điện hoặc bật công tắc thì loa Ù RẤT TO, sau đó nhỏ dần rồi hết hẳn.
2. Nếu chỉ bật tắt bằng điều khiển hoặc nút POWER ở mặt trước thì không bị ù. Nó chỉ bị Ù khi bật ON trở lại sau khi Amply mất điện vì 1 lý do nào đó như mất điện, rút điện, tắt công tắc cứng.

Nhờ các cụ bắt bệnh. Em xin cảm ơn.

Bigmoto

Xe container

Con Amply cỏ em đang dùng là Harmankardon AVR 2000 (Ảnh chụp từ năm 2011 nên hơi cũ he he). Mấy hôm nay nó có hiện tượng như sau:
1. Cấp nguồn bằng cách cắm điện hoặc bật công tắc thì loa Ù RẤT TO, sau đó nhỏ dần rồi hết hẳn.
2. Nếu chỉ bật tắt bằng điều khiển hoặc nút POWER ở mặt trước thì không bị ù. Nó chỉ bị Ù khi bật ON trở lại sau khi Amply mất điện vì 1 lý do nào đó như mất điện, rút điện, tắt công tắc cứng.

Lỗi mạch bảo vệ (Protection). Vì lý do nào đó rơ le bảo vệ cứ đóng tín hiệu ra loa cả trong trạng thái khởi động.
Lúc khởi động điện áp trong mạch chưa ổn định thì rơ le sẽ tạm ngắt đường ra loa. Khi đã khởi động ổn định rơ le ra loa mới đóng.
Trạng thái này khá nguy hiểm cho loa và mạch công suất. Có thể chết loa Bass hoặc mạch công suất bất kỳ lúc nào.
Cụ tháo loa ra khỏi Amp rồi thực hiện lại các quy trình tắt bật, để ý nghe xem sau mấy giây có tiếng rơ le đóng lách tách không nhé?
Sau đó mô tả lại em xem có hướng dẫn cụ xử lý được không?!

Studer

Xe tăng

Theo bệnh mà cụ mô tả thì em lại gia cát dự rằng cụ nên tiếp tục xin thêm một cặp tụ hoá nào đó nữa :-w trong phần lọc nguồn
Lý do là tụ đã khô , tuy nhiên khi xông điện thì nó có khả năng phục hồi , đến một giai đoạn nào đó nữa thì khả năng phục hồi càng kém và tiếng ù sẽ thường trực

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Bản nhạc hay như thế nào đâu chỉ có mỗi cái bản ghi, cái băng từ lưu trữ nó. Cả hệ thống chính trị vào cuộc rất nhiêu khê. So sánh tương đối thôi cụ ạ. Không so sánh tuyệt đối được đâu cụ ạ.

Studio, thiết bị đo kiểm, tiêu chuẩn đầy, nhưng vào tay ông bà kỹ thuật viên là vứt đi hết. :D
Xặc mùi văn cuan chức đây. Cụ thay cho em đoạn cuối cho ló ha oai đúng chất cuan: ....vào tay thằng đánh máy ẩu là vứt đi hết.
Hehe.

cadan

Xe container
Em nghe cả LP, CD, lossless (đến 24-bit), Tidal (MQA)

gần đây nghe thêm native DSD

băng cối thì phức tạp nên e chưa thử

thực ra tranh cãi cũng vô cùng lắm ạ

về các chỉ số là một phần thôi

e thấy quan trọng nhất vẫn là bản thu

nếu thu hay, chi tiết thi định dạng nào cũng vẫn cảm đuọc

Âm nhạc còn hay ở nhạc cảm nữa

cứ đi soi độ tĩnh, độ ù xì, tiếng lạo xạo thì vô cùng

ví dụ, nghe ca sỹ và giàn nhạc biểu diễn live, liệu có yên tĩnh hoàn toàn không ạ?

nhg bộ audio nào cũng chỉ cố gắng tái tạo âm thanh giống như xem live nhất

thế nên e nghĩ là cứ định dạng nào hay bản thu nào cung cấp đuọc chất lượng gần như thế nhất, thì đáng nghe cả thôi ạ

nhiều khi, nghe LP còn để trải nghiệm lại cả một sự chậm rãi và thong thả, một thú sưu tầm, chứ ko chỉ là đơn thuần âm nhạc

Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
Nghe nhạc đĩa than với digital nó cũng như uống cafe máy với cafe phin thôi, rảnh và muốn sống chậm lại chút thì lôi ra tí toáy rồi thưởng thức nó như một cái thú riêng, còn bận hoặc nhanh gọn thì bật đầu lên thế là xong.

Chu An

Xe điện
Em đề nghị admin OF nghiên cứu bổ sung các nút "lai", "tim", "haha", "khóc", "mếu"....để nâng cao các cung bậc cảm xúc thay vì cứ vodka với vang vủng. OF lái xe nói không với bia rượu, nhá =)).
PS: Em mà được"nâng bi" như này khéo về nhột cả tuần =))
Tôi gạt bác sang 1 bên để bước.

Xe vài bánh

Xe điện
Các cụ thích nghe đĩa than thì cứ việc nghe. Tuy nhiên nếu thích test chơi thì em đề nghị test với các bước như sau:
1. Các cụ chọn ra 1 cái đĩa các cụ thích
2. Em xin phép dùng chính cái máy chơi đĩa của các cụ (đầu phono sẽ dùng để test) phát cái đĩa đó, và em sẽ lấy đầu ra của cái phono đưa vào máy tính ghi lại.
3. Em sẽ phát ngẫu nhiên từng bài bằng phono/máy tính, các cụ nghe ra được phát từ nguồn nào thì em mất các cụ chầu bia, ngược lại các cụ đãi em chầu bia.

hd-vt

Xe container
Cụ lại dùng mũi thay cho tai. :D
Mũi cũng là một trong hệ thống cảm biến, ngửi văn cũng là một cách huy động sức mạnh của hệ thống. Nghe nhạc bằng...mắt là có nhé. Cụ có biết mùi LP kkk rất đặc trưng không, mà lạ sau bao nhiêu năm vẫn chẳng phai mùi, chỉ có người đời..nà thay nòng đổi dạ thôi hehe.

Xe vài bánh

Xe điện
Mũi cũng là một trong hệ thống cảm biến, ngửi văn cũng là một cách huy động sức mạnh của hệ thống. Nghe nhạc bằng...mắt là có nhé. Cụ có biết mùi LP kkk rất đặc trưng không, mà lạ sau bao nhiêu năm vẫn chẳng phai mùi, chỉ có người đời..nà thay nòng đổi dạ thôi hehe.
Nghe nhạc bằng mồm còn được nữa là! :D

vnposh

Xe điện
Vẽ bằng âm nhạc có khi cũng có thật. :D

vnposh

Xe điện
Nhà cháu rất thích phần đệm piano cho NSND Tường Vi hát "Quân reo quê Mẹ Quảng Trị anh hùng".

hd-vt

Xe container
Nghe nhạc bằng mồm còn được nữa là! :D
Há hốc ra o với a cụ nhỉ, hay nghiến răng kèn kẹt khi nghe bộ dàn người ta, rồi lẩm bẩm "bộ mình nghe như c..hehe.
Thực ra chém gió vui vậy thôi nhưng đều có cơ sở đấy ạ. Nghe bằng da là đúng đấy cụ ạ, loa to mới dịch chuyển được khối không khí để spa da người nghe.
Cc đi sàn để giãy dụa, nhạc dance mở lớn là để nghe bằng da đấy ạ, mở càng to càng phê. Khi nghe tại nhà, nghe tinh tế thì mở vừa phải, và chỉ loa to bass nhè nhẹ ấm áp phủ lấy người...spa, loa nhỏ không cóa cửa nhóe hehe.
Vụ bia hơi test mù của cụ, em chưa từng thử như thế nên không dám nói trước. Nhưng thử tại nhà của mình vì nghe quen thì em nhận ra đấy.

hd-vt

Xe container
Tiếng vỗ tay cũng là âm nhạc, át hết cả than với nhựa. :D

Em có 2 cd cụ này, vài bài đỉnh cực (không nhớ tên để gúc), còn lại không nghe được, nghe thấy bi bí không thoải mái ạ.
Họ vỗ tay khi chưa hát, khi hát họ thôi vỗ tay chứ không vỗ tay lấy nhịp hộ cho người biểu diễn như Ta. Gọi nà...nái hát hehe.

vnposh

Xe điện
Em có 2 cd cụ này, vài bài đỉnh cực (không nhớ tên để gúc), còn lại không nghe được, nghe thấy bi bí không thoải mái ạ.
Họ vỗ tay khi chưa hát, khi hát họ thôi vỗ tay chứ không vỗ tay lấy nhịp hộ cho người biểu diễn như Ta. Gọi nà...nái hát hehe.
Nếu là nàng Sarah Brightman thì nghe sướng nhất ngoài Time to Say Goodbye thì Scarborough Fair cũng rất đỉnh, cụ ạ.