[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

qddt

Xe tăng
Về âm nhạc, âm thanh thì có cả thế kỷ cũng còn cãi nhau chưa hết.

Ví dụ, giờ chơi một bản nhạc dùng nhạc cụ nào còn "vật nhau" cho chán. Có người dứt khoát "đáy", có người chỉ thích "nguyệt", có người phải piano grand cơ, có người điện tử hay organ mới hợp cảnh hợp tình; có người thì đòi "thả dàn". :D
Vâng, nếu là về "thú chơi", "đam mê" hay "sở thích"... thì em ủng hộ tuyệt đối bất kể là cái gì. Nhưng em đang trao đổi với cụ kia về kỹ thuật cơ cụ ạ. Đem những khái niệm kỹ thuật thần bí ở đâu ra tô vẽ cho "thú chơi" của mình làm gì? Thích là thích, thấy hay là thấy hay, có thế thôi.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
em
Đâu đó thớt này em có nói, định nghĩa về hay nó vô cùng lắm. Nó là cảm giác, là định tính chứ không đo đếm định lượng được. Đôi khi còn là định kiến, ám thị cái sự nghe nữa. Cùng 1 nguồn phát, cùng 1 hệ thống nhưng khi được giới thiệu đây là bộ hiend có giá 1 tỷ người nghe sẽ thấy âm thanh nó hay hơn khi nói với họ bộ này chỉ 50 triệu. Blind test

Hay nghe remix, phải là bộ dàn âm thanh xịn nó mới phê, nhưng nghe liên khúc tuấn vũ, hoặc khánh ly chẳng hạn. Thì phải casette tầu, loa nam môn nó mới "chạm vào cảm xúc". Nghe không bị mệt.đôi khi cái rè rè, xì xì đấy nó mới lại là hay với một số người. Cái âm trầm thái quá nó lại là cái chất "ấm" của âm thanh.

Vậy nên để so cái nào hay hơn thì chịu. chỉ có 1 cách là xem hệ thống nào tái hiện âm thanh gần giống thực nhất, kể từ khâu thu âm trở đi. Về điểm này thì digital với công nghệ hiện nay ăn đứt analog, dĩ nhiên là so ngang phân khúc các cụ nhé.

Có 1 bài trên tạp chí hifi em đọc thấy rất hay. Bê về hầu các cụ. Đúng sai thì còn tranh cãi vì nó chỉ là góc nhìn của tác giả. Nhưng cũng đáng để tham khảo.

Đĩa than tốt hơn vì nó là analog”, “âm thanh đĩa than hay hơn CD”, đó chỉ là một vài trong số rất nhiều ngộ nhận về chất lượng của đĩa than và CD hiện nay. Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng điểm mặt vài ngộ nhận về hai loại hình này.

Ngộ nhận 1: CD là nhạc số, và tín hiệu số (digital) thường được biểu hiện dưới dạng đồ thị gồm đường thẳng lên xuống do bị ngắt quãng liên tục, bởi tín hiệu số gồm bit 0/1. Trong khi tín hiệu đĩa than, hay tín hiệu analog (tín hiệu liên tục) thường được biểu hiện dưới dạng đường cong hình sin.
Trên thực tế, tín hiệu digital vẫn được dẫn truyền dưới dạng sóng liên tục (analog). Thậm chí, tín hiệu được gọi là digital trên thực tế vẫn không khác analog là mấy.

Khi tín hiệu digital được truyền đi ở một khoảng cách ngắn (trong mạch tích hợp, trên motherboard của máy tính), tín hiệu đó được gọi là tín hiệu digital, nhưng nếu kiểm tra dạng sóng bằng máy oscilloscope có thể thấy không chỉ có hai mức điện áp khác nhau. Tuy nhiên, phần lớn vẫn là digital và mạch vẫn xử lý như tín hiệu digital thông thường.

Việc truyền tải tín hiệu thuần digital là điều bất khả thi. Để làm như vậy cần một xung năng lượng vô hạn để tạo ra các hàm bậc thang. Yếu tố hạn chế ở đây chính là “tải” và kênh truyền dẫn, cả hai đều có điện trở, điện dung và điện cảm khiến cho ngay cả tín hiệu rất đột ngột cũng trở nên “mịn” hơn một chút

Khi tín hiệu số được truyền đi một khoảng tương đối dài, đôi khi chúng được “mã hóa” thành analog carrier (tức tín hiệu digital được mã hóa dưới dạng analog). Có nhiều phương pháp khác nhau để thực hiện điều này, chẳng hạn như điều tiết tần số, biên độ, pha hoặc kết hợp cả 3 với nhau. Thậm chí có thể có nhiều lớp mã hóa để triển khai các tính năng như phát hiện lỗi và sửa lỗi. Vì vậy, nếu kiểm tra tín hiệu được truyền đi, bạn sẽ thấy tín hiệu ấy là tín hiệu analog, nhưng thông tin ẩn trong đó là tín hiệu digital được mã hóa.

Ngộ nhận 2: Tất cả đĩa than đều là analog

Sự thật là một vài bản thu đúng là analog, nhưng không phải tất cả, nhất là giai đoạn mấy năm gần đây. Chắc chắn một điều, đĩa than đúng là analog, nhưng bản thu lại là chuyện khác. Trong quá trình thu âm có rất nhiều công đoạn cần xử lý digital, và không phải nghệ sĩ nào cũng có điều kiện thu âm và chỉnh sửa trên băng, đĩa analog. Vì thế, với những đĩa than ra mắt trong khoảng thời gian 20 năm trở lại đây, rất có thể chúng là sản phẩm từ một bản thu digital. Quan trọng hơn cả, không phải cơ sở làm đĩa nào cũng có đủ điều kiện để xử lý một bản thu analog.

Ngộ nhận 3: Cả CD và đĩa than đều có thể dùng chung một bản master

Trừ trường hợp của những CD rất cũ và một vài ấn bản đĩa than cực mới, rất hiếm có trường hợp một bản master dùng được cho cả hai. Thời đĩa CD mới ra mắt, đúng là có chuyện dùng chung nhưng thường chất âm không được như ý muốn. Ngày nay, một số ban nhạc indie cũng vì thiếu kinh phí mà làm đĩa than từ bản master của CD, tất nhiên, chất lượng cũng không cao. Nhưng nếu biết cách làm chuẩn thì bản master sẽ rất khác, có thể dùng cho cả hai sau khi cân nhắc hạn chế của CD và đĩa than. Đĩa than có hạn chế về mặt vật lý như rãnh đĩa phải thật rộng hoặc thật sâu. Do đó ngoài đời, người ta phải can thiệp rất nhiều vào quá trình xử lý tín hiệu cho đĩa than – dải trầm chuyển thành mono, dải cao bị thu hẹp theo hình elip để tránh hiện tượng sibilance, độ động (dynamic range) cũng bị thu hẹp lại môt ít. Vì thế, cùng một bản nhạc nhưng sẽ có hai bản thu khác nhau cho đĩa than và CD. Rất nhiều thứ mà mọi người cho là hiệu ứng của “thuần analog” như sự ấm áp, âm thanh có lực… thực chất là kết quả từ quá trình master.

Độ động của CD trên lý thuyết cao hơn so với độ động thực tế của đĩa than, nhưng vì cuộc chiến âm lượng (loudness war – cụm từ ám chỉ cuộc chiến suốt nhiều thập kỷ của giới nghệ sỹ và nhà sản xuất hòng phát hành được những album với âm lượng lớn nhất có thể), độ động bị cắt giảm đi rất nhiều. Trong khi đó, đối với đĩa than, người kỹ sư âm thanh với kỹ năng mastering cực tốt có thể khiến các bản thu trở nên có lực hơn rất nhiều dù rằng độ động của đĩa than không thể tăng thêm được.

Ngộ nhận 4: Đĩa than nghe hay hơn vì nó là analog

Nếu như cartridge có đầu kim nhỏ chỉ bằng cỡ một nguyên tử, không bao giờ bị mòn, không bao giờ chạm vào đĩa, nếu như rãnh đĩa chỉ có đúng một độ rộng duy nhất và nếu như tất cả các sai số vật lý khác đều biến mất, hiển nhiên điều này đúng. Thế nhưng cho đến nay vẫn chưa ai đủ khả năng giải quyết được các vấn đề như dải âm trầm cần rãnh đĩa quá rộng nên kim không thể di chuyển ổn định, hay như hình dạng của mâm xoay khiên âm thanh của đoạn thu ở rìa ngoài bao giờ nghe vẫn hay hơn các đoạn ở gần tâm đĩa than.

Đôi lúc đĩa than nghe sẽ hay hơn, đôi lúc CD nổi trội hơn, nhưng điều đó còn phụ thuộc vào: 1. Định nghĩa thế nào là “hay hơn” và 2. Bản thu được thực hiện như thế nào.

Sở dĩ nhạc số phải chịu định kiến không hay bằng đĩa than là vì thời kỳ đầu, chất lượng của các thiết bị digital rất tệ, đồng thời nhiều hãng ghi âm lại dùng bản master của đĩa than để làm đĩa CD, khiến người nghe không thể phát huy hết các ưu thế của CD như độ động lớn hay méo tiếng thấp… Đến những năm 80 lại xuất hiện cuộc chiến âm lượng khiến người ta thi nhau cắt độ động để bản thu có âm lượng lớn hơn.

Nếu như chỉ để nghe một vài bài qua radio thì điều này không vấn đề gì, nhưng cả album đều bị ảnh hưởng khiến chất lượng CD thật sự đáng thất vọng (mà lỗi ở đây là do người làm thu âm chứ không phải do CD). Chưa kể rất nhiều đĩa than chất lượng tốt là những đĩa than cũ, từ thời chỉ những kỹ sư âm thanh thực thụ, làm việc cho những studio lớn với máy móc, công cụ hi-end mới có thể làm được đĩa than. Với nhiều yếu tố như vậy, hiển nhiên niềm tin đĩa than tốt hơn CD cứ thế kéo dài cho đến ngày nay.

Vậy, sự thật của ngộ nhận đĩa than hay hơn CD là như thế nào? Đĩa than không bao giờ nghe hay hơn CD, mà đúng hơn là âm thanh từ hai loại đĩa này nghe sẽ rất khác nhau. Khi tranh luận về analog và digital, mọi người thường đơn giản hóa vấn đề và nói rằng đĩa than nghe hay hơn vì nó là analog, analog nghe thuần chất tự nhiên và trung thực hơn. Nhưng sự thật là cho dù nó là analog và là dạng tín hiệu liên tục, quá trình cắt đĩa than lại khiến cho âm thanh của nó kém trung thực hơn ta tưởng rất nhiều
tks cụ vì sưu tầm được bài viết rất hay và khá đầy đủ! Cần khách quan và rõ ràng như vậy chứ đừng nghĩ rằng LP nó in từ việc số hoá thì nó sẽ mất đi tính analog! :)) Cần hiểu rõ là đó là sự khác nhau chứ k thể hiểu thuần tuý như trên được! Hay hơn hay dở hơn tuỳ sở thích, tuỳ người nghe, tuỳ loại nhạc, dùng gì thì cứ dùng nhưng đừng bảo thủ và võ đoán! :))

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nếu là về "thú chơi", "đam mê" hay "sở thích"... thì em ủng hộ tuyệt đối bất kể là cái gì. Nhưng em đang trao đổi với cụ kia về kỹ thuật cơ cụ ạ. Đem những khái niệm kỹ thuật thần bí ở đâu ra tô vẽ cho "thú chơi" của mình làm gì? Thích là thích, thấy hay là thấy hay, có thế thôi.
cụ lao vào chốt câu xanh rờn “thuần digital” xong h lại nói k nói kĩ thuật là sao cụ? Tiêu chuẩn kép à? Cụ đã gúc ra cái thứ ủng hộ quan điểm DAT “thuần digital như cái đĩa mềm” của cụ chưa? Thần bí là cụ tự tạo ra rồi nhét mồm người ta chứ ai tạo ra đâu :)) Sao từ kĩ thuật lại lệch sang “hay và không hay” kém nhất quán vậy?

qddt

Xe tăng
cụ lao vào chốt câu xanh rờn “thuần digital” xong h lại nói k nói kĩ thuật là sao cụ? Tiêu chuẩn kép à? Cụ đã gúc ra cái thứ ủng hộ quan điểm DAT “thuần digital như cái đĩa mềm” của cụ chưa? Thần bí là cụ tự tạo ra rồi nhét mồm người ta chứ ai tạo ra đâu :)) Sao từ kĩ thuật lại lệch sang “hay và không hay” kém nhất quán vậy?
Không nói kỹ thuật là em trả lời cụ vnposh, vì cụ ý nói với em về vấn đề mỗi người thích 1 thứ. Còn với cụ thì em khẳng định là em nói kỹ thuật mà? Cụ không đọc kỹ cái comment em trả lời cụ vnposh à?

Phát biểu "thuần digital" trong trao đổi của em với cụ về DAT, em không thay đổi, comment vẫn còn nguyên, chưa sửa, cụ trích đầy đủ thì hiểu thôi, đừng cắt cúp thế ạ. Còn "lai", "vùng đệm" giữa số và tương tự đều là thuật ngữ của cụ, trong comment của cụ, và comment đó trả lời chính em chứ không phải ai khác.

Cụ còn bảo em phản bác cụ, em còn chưa tới giai đoạn phản bác, vì em đang tìm hiểu xem các thuật ngữ "lai" là sao, "vùng đệm" của cụ là sao ạ. Cụ giải thích được thì tốt quá, xong em mới phản bác được ạ, biết đâu em lại đồng ý với cụ luôn ế ;;)

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Không nói kỹ thuật là em trả lời cụ vnposh, vì cụ ý nói với em về vấn đề mỗi người thích 1 thứ. Còn với cụ thì em khẳng định là em nói kỹ thuật mà? Cụ không đọc kỹ cái comment em trả lời cụ vnposh à?

Phát biểu "thuần digital" trong trao đổi của em với cụ về DAT, em không thay đổi, comment vẫn còn nguyên, chưa sửa, cụ trích đầy đủ thì hiểu thôi, đừng cắt cúp thế ạ. Còn "lai", "vùng đệm" giữa số và tương tự đều là thuật ngữ của cụ, trong comment của cụ, và comment đó trả lời chính em chứ không phải ai khác.

Cụ còn bảo em phản bác cụ, em còn chưa tới giai đoạn phản bác, vì em đang tìm hiểu xem các thuật ngữ "lai" là sao, "vùng đệm" của cụ là sao ạ.
tôi đã nói rất rõ là tôi đưa ra ví dụ với 1 cụ trên nữa để nói về quan điểm: chụp ảnh số nhưng lại “tráng rửa” ảnh! Cá nhân tôi là người chơi cả Digital và analog, việc nó là “thú chơi” hay có kèm cả “thực chiến” tôi cũng đã nói ở trên! Cụ ở đâu nhảy vào cố ý cười cợt về 1 thứ cụ hiểu biết rất hạn chế là DAT, rồi khi bị kê gạch vào mồm thì lại xoay ra công kích về từ hơi nôm na là “lai” hay “grey zone”.Cụ chưa phản bác vì cụ chả tìm ra cái gì để bảo vệ cái câu lỡ mồm của cụ cả, cụ dám đại ngôn ngay khi mình chưa hiểu rõ là liều mạng! Ngay cả những thứ đó tôi cũng có thể giải thích 1 phần nhưng tôi e là cỡ như cụ thì khó hấp thụ! Cụ nên lặn 1 mạch cho đỡ nhục, tôi thật! :))

qddt

Xe tăng
tôi đã nói rất rõ là tôi đưa ra ví dụ với 1 cụ trên nữa để nói về quan điểm: chụp ảnh số nhưng lại “tráng rửa” ảnh! Cá nhân tôi là người chơi cả Digital và analog, việc nó là “thú chơi” hay có kèm cả “thực chiến” tôi cũng đã nói ở trên! Cụ ở đâu nhảy vào cố ý cười cợt về 1 thứ cụ hiểu biết rất hạn chế là DAT, rồi khi bị kê gạch vào mồm thì lại xoay ra công kích về từ hơi nôm na là “lai” hay “grey zone”.Cụ chưa phản bác vì cụ chả tìm ra cái gì để bảo vệ cái câu lỡ mồm của cụ cả, cụ dám đại ngôn ngay khi mình chưa hiểu rõ là liều mạng! Ngay cả những thứ đó tôi cũng có thể giải thích 1 phần nhưng tôi e là cỡ như cụ thì khó hấp thụ! Cụ nên lặn 1 mạch cho đỡ nhục, tôi thật! :))
Em chưa thấy lỡ mồm câu nào cả. Cụ trích câu em lỡ mồm với để cả quán tiện chửi và em tiện xin lỗi ạ. Mà trích đủ ấy ;;)

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Ngã ngũ rồi mà cụ? 2 phe cãi nhau cứ phe nào bắt đầu khoe tiền, khoe đồ, khoe tao hoặc người nhà tao trong "ngành", bắt đầu hỏi các câu kiểu mày biết cái này là cái gì không giải thích thử coi rồi tao nói chuyện tiếp... Thì lúc đó em thấy là ngã ngũ thắng thua rồi :D
Sao lại không chính xác hả cụ? DAT là lưu trữ dữ liệu thuần số đấy cụ =))
Không rõ nếu cụ ấy biết được là DAT chứa dữ liệu 16/44 y như CD cùi, cùng lắm 16/48 thì tâm trạng cụ ấy ra sao nhỉ? Em tò mò ghê =))
Dữ liệu trong DAT nó chính xác như file data đấy cụ. Thế cụ bảo cái đĩa mềm ngày xưa nó là analog hay digital?
Mời cụ nhé! Tiện cụ xem lại cả cái giọng điệu và thái độ của cụ nhé! Không phải tự nhiên tôi nói năng bất lịch sự với cụ đâu, hiền với bụt k ai hiền với ma!

qddt

Xe tăng
Mời cụ nhé! Tiện cụ xem lại cả cái giọng điệu và thái độ của cụ nhé! Không phải tự nhiên tôi nói năng bất lịch sự với cụ đâu, hiền với bụt k ai hiền với ma!
Vâng thế câu nào lỡ mồm hay cả 4 câu ạ? Hay cụ chọn câu nào lỡ làng nhất đi để chửi em cho dễ ạ.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thế câu nào lỡ mồm hay cả 4 câu ạ? Hay cụ chọn câu nào lỡ làng nhất đi để chửi em cho dễ ạ.
tôi chứng minh xong và chửi xong rồi! Đang chờ câu chửi lại và chứng minh lại của cụ! Còn nếu k làm được thì như tôi nói ở trên, cụ lượn ngay đi cho đỡ nhục! Còn nếu k cảm thấy đó là chửi và cũng k cảm thấy nhục thì tôi chính thức chào thua! :)) Cụ mạnh giỏi nhá! ;))

hd-vt

Xe container
Khối D có vẻ đang rẫn điểm trước khối A ròi hehe. Em đọc thấy thế.
Tức là về kt và nghe LP (A) sẽ thua thể loại D. Vậy vd là bỏ qua phòng test tiêu chuẩn trong mơ ra, sẽ nghe phòng của cá nhân đầu tư mức rất khá về tiền và kiến thức. Xin hỏi cc khối D, rằng có nhận ra sự khác biệt giữa LP và thể loại D không ạ? Nếu nhận ra thì khối nào nghe thích hơn?
Nhận ra và Thích ở đây để xác định tai nào với tai lào đấy hehe.
Phát này sẽ nốc ao một bên mãi mãi.

1.25 ton

Xe điện
Đừng lý thuyết cụ ạ, thần kinh sinh học của con người nó khác với các tiêu chí kỹ thuật. :D
Quả thật vậy, em nghe cặp đôi NSND Trung Đức-Thu Hiền hát bài "Người đi xây hồ Kẻ gỗ " qua đĩa CD, đĩa than, băng cassette , Radio FM rồi, nhưng vẫn cảm thấy không hay bằng nghe mono qua radio sóng AM.

qddt

Xe tăng
tôi chứng minh xong và chửi xong rồi! Đang chờ câu chửi lại và chứng minh lại của cụ! Còn nếu k làm được thì như tôi nói ở trên, cụ lượn ngay đi cho đỡ nhục! Còn nếu k cảm thấy đó là chửi và cũng k cảm thấy nhục thì tôi chính thức chào thua! :)) Cụ mạnh giỏi nhá! ;))
Em cũng thấy hơi nhục, vì em nghĩ mãi không hiểu em lỡ mồm cái gì. Mà em cũng chả thấy cụ chứng minh cái gì ngoài việc liên tục khẳng định người nhà làm phòng thu và 20 năm kinh nghiệm xài băng DAT =))

Binhan.4ever

Xe buýt
2 cụ hạ hoả, ae trao đổi trên đây tiêu chí for fun. Nghe nhìn là nhu cầu giải trí cơ bản, cụ nào trên đây chẳng có ít nhất 1 bộ để giải trí dù giá từ 500k đến vài tỉ. Nên là ae ta trao đổi tinh thần cầu thị, đừng mỉa mai hay mạt sát, đặc biệt là sở thích, đam mê, thú vui của nhau.

Em tự nhận không phải tín đồ audiophile, mà lên đây học thêm được nhiều thứ. Đúng là nghề chơi nâng tầm lên nó công phu thật. Cũng mong về già nếu điều kiện kt cho phép sẽ nhảy hố vôi.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Thằng roon labs ngoài chuyện nó quảng cáo có giao thức đặt biệt RAAT, nghe đâu ưu việt hơn dlna/upnp truyền thống, thì nó còn có chức năng chọn bài thông minh qua kho nhạc lớn của tidal, tức là nó lục trong kho nhạc ở NAS các cụ có gì, hay chơi gì mà hết album tự nó tìm dạng tuơng tự.

Như còm trên của cụ 1.25ton có lần em đi siêu thị tự nhiên nghe đuợc 1 đoạn nhạc mà thấy hay thế ko biết, kiểu như đúng tâm trạng ý, nó hay hơn bất cứ thiết bị nào mà mình đã đuợc nghe. :D

Lật lại Roon labs, đôi khi nó phát bài ngẫu nhiên trên bộ dàn tự nhiên lấy đuợc lại tinh thần và cảm hứng, chứ chủ định chọn đôi khi chả phải ló. :D

1.25 ton

Xe điện
Đĩa than chính là đĩa nhựa PVC đó cụ, không phải đĩa than là đĩa làm bằng than đâu. Người ta gọi đĩa than theo thói quen từ xưa thôi.

Giống như Gốp, nếu cụ chơi môn Gốp thfi sẽ biết, có 3 loại gậy đánh Gốp : gậy gỗ, gậy sắt và gậy gạt...ấy là vì từ thời xưa gậy phát bóng được làm bằng gỗ, gậy sắt là loại gậy đánh bóng từ các vùng cát làm bằng sắt...Nhưng hiện nay, tất cả các gậy gốp đều làm bằng sợi các bon hết.
Gọi là đĩa than vì nó nó có thành phần muội than thật cụ ạ. Đĩa than làm bằng nhựa PVC, mà lại vừa to vừa mỏng nên cần thêm phụ gia là muội than ( black carbon ) để tăng độ bền.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Khối D có vẻ đang rẫn điểm trước khối A ròi hehe. Em đọc thấy thế.
Tức là về kt và nghe LP (A) sẽ thua thể loại D. Vậy vd là bỏ qua phòng test tiêu chuẩn trong mơ ra, sẽ nghe phòng của cá nhân đầu tư mức rất khá về tiền và kiến thức. Xin hỏi cc khối D, rằng có nhận ra sự khác biệt giữa LP và thể loại D không ạ? Nếu nhận ra thì khối nào nghe thích hơn?
Nhận ra và Thích ở đây để xác định tai nào với tai lào đấy hehe.
Phát này sẽ nốc ao một bên mãi mãi.
em nghĩ là kết quả cuối cùng cũng vẫn là tranh cãi thôi, đến cả những diễn đàn lâu năm còn có tình trạng như vậy! Theo em kết quả cuối cùng nên là ai nghe gì thì nghe nấy, nhưng đừng bỉ bôi bên kia để nâng mình lên, ngoài việc là sở thích cá nhân nó còn là “lằn ranh giới” mong manh rất khó lí giải! Em là người chơi 2 tay 2 súng nên muốn có 1 cách nhìn khách quan nhất! :)
Em cũng thấy hơi nhục, vì em nghĩ mãi không hiểu em lỡ mồm cái gì. Mà em cũng chả thấy cụ chứng minh cái gì ngoài việc liên tục khẳng định người nhà làm phòng thu và 20 năm kinh nghiệm xài băng DAT =))
tôi nhận thua cụ nhé! :))

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ ấy còn chưa định nghĩa nổi thế nào là "lai" giữa digital và analog, thì không biết chứng minh nó là "lai" kiểu gì, thì chúng sao biết đươc sai hay đúng, phỏng cụ.

Trình tự 1 mệnh đề tranh luận bao giờ cũng gồm 3 phần:

- Định nghĩa khái niệm. Ví dụ đàn ông "lùn" là cao dưới 1m60.

- Dùng khái niệm đó cho một nhận định. Ví dụ "zorgvn là một thằng lùn".

- Chứng minh: Lôi zorgvn ra đo, được đúng 159cm.

Vậy là xong. Tuy nhiên chưa thấy cụ ấy định nghĩa thế nào là "LAI" giữa digital và analog, chưa xong bước 1.

1.25 ton

Xe điện
Không liên quan nhưng nhờ các cụ tư vấn phát. Nhu cầu của tôi khá đơn giản: chủ yếu nghe nhạc từ YouTube/ spotify, thỉnh thoảng nghe từ CD / Usb. Chủ đạo vẫn là cầm phone nghe nhạc. Vậy nên chọn gì nhỉ? Soundbar? Hay làm bộ home theatre 5.1 xem phim netflix luôn cho tiện? Budget loanh quanh 10-20 tr. Không thích lắp đặt lằng nhằng lắm vì nhà chật :)
Làm đôi loa vi tính bluetooth tầm 2-3 củ cụ ạ. Cái hay của loa Bluetooth là cứ có thiết bị phát là chơi được, nên nguồn của cụ là TV, Laptop, phone đều xài được hết. Để cạnh TV cũng hay phết, chả khác gì đôi loa bookself . ( Cụ có nhiều tiền hơn thì làm đôi loa bookself có bluetooth tầm 5-15 tr ).

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Cảm nhận với cảm thụ nó vô cùng lắm.
Ăn mấy nghìn điểm lô lại còn chồng nháy thì nghe nhạc xổ số trên loa phường nó cũng hay :))