[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

hd-vt

Xe container
Tùy người và truỳnh độ lão ơi. Có muốn phức sờ tạp hay không thôi :))
Lão nghe cụ Đạt này đệm hay phết :)
Hay cụ ạ.
Cụ nghĩ em không thích nhạc Việt ạ, nhạc tiếng mẹ đẻ, nghe từ thời hát ru mà ai không thích thì...quăng cho chóa ló gặm hehe.
Em nghĩ chém gió thớt này có gọi là văn hóa không nhỉ. Tối nay em nghe hết một bài trên tivi, nói về văn hóa rất thống thiết, tức là căng à nha, em nhẩm phải vài trăm từ Văn Hóa được lặp lại.
Chợt nhận thấy thớt này hơi bị thức thời đấy nhé....chê cái bảo thủ, chậm đổi mới, cần tối đa tiếp thu tinh hoa của nhân loại nhé hehe.
Cc chém còn khiêm tốn lắm hehe.

hd-vt

Xe container
Em nghĩ cái mục cảm nhận này của mỗi người lại khác nhau nữa.
Nghe một người hát vo bên ngoài không qua mic, rồi lại nghe người đó hát qua mic vào loa, thấy độ hay khác nhau hẳn.
Còm trước khác còm này, tuyền khó nhằn. Cụ đừng dùng từ sành nhạc, lọ mọ thôi ạ. Cụ phải nói cụ thấy thế nào hãng rồi mn mới bu vào...ném đá được chứ hehe.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Đĩa than 78v giờ đào đâu ra ai SX nữa các cụ nhỉ?
Chơi gì cứ phù hợp thì chơi thôi.
Những năm 80 còn có đĩa LP dẻo của Nga, dẻo oặt ra như bánh cuốn,nghe bằng bộ đầu đĩa 4 chân Melodia hoặc Rigonda.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Đĩa than 78v giờ đào đâu ra ai SX nữa các cụ nhỉ?
Chơi gì cứ phù hợp thì chơi thôi.
Những năm 80 còn có đĩa LP dẻo của Nga, dẻo oặt ra như bánh cuốn,nghe bằng bộ đầu đĩa 4 chân Melodia hoặc Rigonda.
Mấy cái đĩa dẻo đấy của Nga màu xanh nước biển, mỏng và sờ giống như film X-Quang, giá rẻ hơn đĩa Vinyl cứng màu đen. Những năm 70 dòng đĩa này theo những người học và XKLĐ từ Nga về. Nhà cháu khoảng 1/3 lượng đĩa là loại này, chắc ông già tiếc tiền mua đồ rẻ. Ưu điểm không sợ lỡ tay đánh rơi vỡ, nhược điểm là chóng hỏng. Có lần kim nó cày cả đĩa cong lên, rời khỏi mâm, để lại một vệt trên đĩa, thế là toi.

Gato2009

Xe điện
Cũng ko phải ợ. Em dịch lại từ trang tài liệu bên em. :D
"Bảng Shellac
Các bản ghi rắn chắc, nhưng dễ vỡ với tuổi thọ ngắn và bản ghi đơn âm bên (mono0. Công nghệ này sử dụng các rãnh rộng hơn, vì vậy cần sử dụng các đầu khuyên và bàn xoay đặc biệt với tốc độ 78 vòng / phút. Được sử dụng ở nước ta (czech) năm 1963-68. "
Em đã từng mua chạy trên mâm than bt vần ok. :D
Dân ta gọi là đĩa đá cụ à. Đĩa này chỉ dùng kim thạch anh thôi, chạy 78v/ph xoay như chong chóng luôn. Đĩa này mà dùng kim thường thì có khi bay kim luôn.
Thân,

Gato2009

Xe điện
Em cũng mới bập than, gọi là có để so sánh chứ ko "nghiện" vì có vẻ lích kích, em mua đĩa than mới, đầu mâm than cũng ko phải hi end cơ mà mid end chắc là đạt :D, chỉ thấy nó nét căng ngang số chứ chả thấy "mộc" như mấy cụ trên tả. :))

À, các bản ghi cũ những năm 80 nghe nó rất khác, cùng bản ý mà nghe trên số cũng thấy khác (ko muợn như thế), cái này em khó lý giải.
Cơ mà các bản mới như em còm trên 1-9 1-10 với số .
Đĩa than mới thu thì nguồn để in ra đĩa than đã là nguồn digit rồi nên ít nhiều không còn chất như đĩa xưa nữa.
Ngoài ra do bây giờ bản nhạc họ hoà âm dùng nhạc cụ điện tử khavs nhiều nên nhhe nó cũng có cảm giác không mộc mạc, gần gũi như các bản thu khi xưa nữa
Thân,

Gato2009

Xe điện
Nhà cháu chưa bàn đến đĩa than của cụ, mà chỉ nói về hệ thống analog cụ đang dùng. Chưa cần bật nhạc, cứ kéo volume to lên là đã thấy chảo dầu rán quẩy rồi.
Em đã định không nói, nhưng đành phải nói, thực sự là cụ chém hơi quá tay rồi. Đành rằng về ký thuyết thì nhiễu nền của LP nó lớn hơn CD, nhưng cụ bảo chưa đặt kim mà vặm to lên đã như chảo rán thì cụ chắc là va phải mấy cái đồ vất đi rồi. Giờ linh kiện tốt họ chế tạo được đồ LP rất tĩnh đó cụ.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Đĩa than mới thu thì nguồn để in ra đĩa than đã là nguồn digit rồi nên ít nhiều không còn chất như đĩa xưa nữa.
Ngoài ra do bây giờ bản nhạc họ hoà âm dùng nhạc cụ điện tử khavs nhiều nên nhhe nó cũng có cảm giác không mộc mạc, gần gũi như các bản thu khi xưa nữa
Thân,
Gọi mộc là em troll thoai chứ em thích nghe những dòng nhạc mới hơn là những kỹ thuật thu âm với thiết bị cổ lộ sĩ thời xưa, nghe thiếu lắm, cảm thấy phí tiền mua loa. :))

ZARG

Xe container
Mấy cái đĩa dẻo đấy của Nga màu xanh nước biển, mỏng và sờ giống như film X-Quang, giá rẻ hơn đĩa Vinyl cứng màu đen. Những năm 70 dòng đĩa này theo những người học và XKLĐ từ Nga về. Nhà cháu khoảng 1/3 lượng đĩa là loại này, chắc ông già tiếc tiền mua đồ rẻ. Ưu điểm không sợ lỡ tay đánh rơi vỡ, nhược điểm là chóng hỏng. Có lần kim nó cày cả đĩa cong lên, rời khỏi mâm, để lại một vệt trên đĩa, thế là toi.
Đĩa này tặng kèm họa báo, như bản Demo thôi.

nunachuoi

Xe điện
Chắc vậy cụ ợ, nhiều đĩa ngắn lắm, nhõn 1 bài.
Đĩa này em nhớ là loại nhỏ nhỏ, k to như đĩa bình thường. Nhà em trước có cái Rigonda mono, năm 85-86 lần đầu tiên được nghe Paul Mauriat bằng đĩa Vinyl, đúng là 1 thế giới âm nhạc khác. Mê mẩn luôn.

Bính Thân

Xe tải
Đĩa than nó có chất riêng đĩa CD- DVD hay loại mới hơn không thể so sánh được với nó. tuy nhiên về bảo quản lại là điểm yếu của đĩa than. Nhanh hỏng không bền và dễ dính tạp âm

Chu An

Xe điện
Mong các cụ tranh luận văn minh, không quay sang cắn người bất đồng quan điểm như 1,2 ông đã từng. Đê tiện lắm!

Gato2009

Xe điện
Các cụ vật nhau kinh quá, e post cái bộ lởm khởm nhà e để các cụ chê thêm cho vui.😊
Thực ra quan điểm nhà cháu nói rằng những người như nhà cháu, những người nhận ra vinyl là một trò lừa bịp, đông gấp nhiều lần những người không nhận ra.

Các đo đạc bằng khoa học chứng minh Vinyl kém hơn: nhiễu cao hơn, dynamic range thấp hơn. Test mù thì với những dàn vinyl tốt nhất, người nghe không phân biệt được cái nào CD, cái nào Vinyl (cùng trên 1 âm ly và loa, khác nguồn phát). Thực tế thì phần lớn đĩa Vinyl lại lấy từ nguồn digital, kể cả những đĩa làm lại từ nguồn cũ cũng qua khâu xử lý digital.
Có 2 gạch đầu dòng gửi cụ:
1/ hiện nay tổng số đĩa than thời analog vẫn nhiều hơn rất nhiều lần số đĩa in từ digit. Tại sao? Bởi thực ra than mới phục hồi lại tầm 15 năm nay, và số lượng mỗi album rất ít. Có khi chỉ vài ngàn đĩa. Đĩa thời xưa cũng có đĩa sx từ nguồn digit, nhưng số lượng cũng ít và nhưnhx đĩa đó họ in ngay trên bìa chữ Digital to tổ bố luôn, cụ đã nhìn thấy cái đĩa đó chưa?. Như thế cụ đừng nói là đĩa than hiện hành bây giờ chủ yếu là từ digit.
2/ em công nhận với cụ là về thông số kỹ thuật như đọ méo, nhiễu nền, băng thông…của than nó không bằng digit, nhưng nó lại vượt trội ở thông số khác, kết quả là người nghe họ thấy nghe than hay hơn, đơn giản là vậy sao cụ không hiểu nhỉ. Cứ bám vào mấy thông số kỹ thuật làm gì. Theo cụ thì cứ thông số kỹ thuật cao hơn là nghe hay hơn à?. nếu cụ vẫn giữ quan điểm như vậy thì thật khó nói chuyện.

tacke135

[Tịch thu bằng lái]
tôi đã nói rất rõ là tôi đưa ra ví dụ với 1 cụ trên nữa để nói về quan điểm: chụp ảnh số nhưng lại “tráng rửa” ảnh! Cá nhân tôi là người chơi cả Digital và analog, việc nó là “thú chơi” hay có kèm cả “thực chiến” tôi cũng đã nói ở trên! Cụ ở đâu nhảy vào cố ý cười cợt về 1 thứ cụ hiểu biết rất hạn chế là DAT, rồi khi bị kê gạch vào mồm thì lại xoay ra công kích về từ hơi nôm na là “lai” hay “grey zone”.Cụ chưa phản bác vì cụ chả tìm ra cái gì để bảo vệ cái câu lỡ mồm của cụ cả, cụ dám đại ngôn ngay khi mình chưa hiểu rõ là liều mạng! Ngay cả những thứ đó tôi cũng có thể giải thích 1 phần nhưng tôi e là cỡ như cụ thì khó hấp thụ! Cụ nên lặn 1 mạch cho đỡ nhục, tôi thật! :))
em nghĩ là kết quả cuối cùng cũng vẫn là tranh cãi thôi, đến cả những diễn đàn lâu năm còn có tình trạng như vậy! Theo em kết quả cuối cùng nên là ai nghe gì thì nghe nấy, nhưng đừng bỉ bôi bên kia để nâng mình lên, ngoài việc là sở thích cá nhân nó còn là “lằn ranh giới” mong manh rất khó lí giải! Em là người chơi 2 tay 2 súng nên muốn có 1 cách nhìn khách quan nhất! :)

tôi nhận thua cụ nhé! :))
Các cụ bình tĩnh, căng quá mất hoà khí audiophile:))

tacke135

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ, về độ trung thực và chính xác của tín hiệu âm thanh từ phòng thu ra đến sản phẩm nghe nhìn, thì công nghệ digital vượt nhiều so với analog .
E đồng í vs cụ, analog cho chất âm mộc mạc, còn digital nghe rất nịnh tai.
Còn hợp nhĩ thì e vẫn thích ana hơn:)

Gato2009

Xe điện
Cụ thần thánh hóa dữ liệu Digital quá rồi, không bao giờ sao chép chuẩn 100% đâu. Chẳng tự nhiên mà trong quá trình mã hóa PCM người ta phải chèn thêm các mã, các khóa sửa lỗi tín hiệu. Mà sửa ở đây cũng chỉ mang tính tương đối thôi, không tuyệt đối 100%. Cái đĩa CD SX bằng kỹ thuật ép cũng không phải giống nhau hoàn toàn từ cùng 1 đĩa ép đâu. Vì vậy bộ mã hóa 16bit nguyên thủy của CD nó phải có mã sửa lỗi để sửa các sai sót này đấy. Trong kỹ thuật người ta gọi là sai số truyền dẫn.
Do bộ mã hóa của CD là nguyên thủy nên khả năng sửa sai của nó cũng hạn chế lắm, không được nhiều đâu. Trường hợp không sửa được thì nó bỏ qua. Với độ phân giải 16bit ~ 65k mức tín hiệu thì nó bỏ qua vài mức cụ cũng không thể nhận ra đâu.
Còn chuyện ghi từ CD Master ra Đĩa than nó cũng khác đấy cụ, không giống CD đâu. Nhân đây em nói qua chút quá trình DAC từ Digital sang Analog.
Tín hiệu CD được chuyển đổi ra là các mức điện áp có dạng bậc thang, hoàn toàn không giống tín hiệu Analog.
Muốn giống tín hiệu Analog thì đám tín hiệu bậc thang kia phải được đưa qua bộ tích phân để làm sao "vuốt" cho cái bậc thang kia về dạng đường liền mạch. Mạch tích phân có nhiệm vụ cắt cái góc nhô ra của bậc thang, lấp vào chỗ lõm của bậc thang - nghe nguy hiểm vãi :D
- Với đầu CD, vấn đề của cái mạch này là không thể làm việc hoàn hảo được, nếu cắt bù hăng hái quá thì mất dải tần cao, nếu cắt bù kém thì sẽ sinh tiếng xì- ơn giời tiếng xì này toàn nằm ở ngoài ngưỡng tai người nghe được :D
Như vậy người ta phải chấp nhận một độ gợn sóng nhất định của cái bậc thang => không gọi là âm thanh analog hoàn hảo được.
- Nếu vác cái bậc thang kia ra ghi Vinyl thì sao? tín hiệu đã được xử lý phần nào qua cái đám tích phân của mạch DAC rồi, đưa ra đầu ghi cơ khí thì may quá, chẳng có cái thiết bị cơ khí nào chuyển động siêu nhanh theo cái dốc đứng của bậc thang được, thế là nó vẫn phải tuân thủ cái định luật quán tính của cụ Niu văn tơn là muốn nhanh cũng phải từ từ => nó thành bộ tích phân rất tự nhiên nên cái rãnh âm thanh được khắc trên đia than nó có sườn rất trơn tru, không nhảy bậc lục cục nữa :))
Đến khi phát lại, cũng lại là hệ thống cơ khí cũng tuân theo cụ Niu văn Tơn nên tín hiệu âm thanh nó có biên dạng liền mạch trơn tru hơn. Vì vậy nghe Vinyl nó có cảm giác Analog hơn \m/
Đúng là có chuyên môn có khác, phân tích chuẩn luôn. Đây cũng là cái em thắc mắc từ lâu, nay mới được giải đáp.
Cám ơn cụ.

sunsun

Xe tải
Cháo thấy bác cháo cũng có mà nghe không thích các bác ạ :)

Kurumasuki

Xe container
Em hỏi ngớ ngẩn tý, theo thật các cụ sành nhạc, nghe một người ôm guitar gỗ hát trực tiếp bên ngoài, vừa thu âm sau đó nghe lại bản thu âm qua loa hay đĩa thì nó khác nhau rất nhiều phải không ạ.
Em không sành nhạc cũng trả lời cho cụ được
Nghe trực tiếp đàn hát là tai cụ nhận được sóng âm của người chơi và cả tạp âm của môi trường.
Nghe qua bản ghi âm là cụ nghe cái sóng âm đó tái tạo qua thiết bị thu và phát.
Lúc này cụ âm thanh đã được lọc bớt tạp âm và biên tập lại âm thanh gốc tuỳ theo công nghệ thu và phát, vì thế chắc chắn nó không còn như khi cụ nghe trực tiếp nữa.
Trên này các cụ đang cãi nhau về cái công nghệ thu-phát analog và digital ( đĩa than, băng từ hay CD) cái nào tái tạo "hay" hơn.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Có 2 gạch đầu dòng gửi cụ:
1/ hiện nay tổng số đĩa than thời analog vẫn nhiều hơn rất nhiều lần số đĩa in từ digit. Tại sao? Bởi thực ra than mới phục hồi lại tầm 15 năm nay, và số lượng mỗi album rất ít. Có khi chỉ vài ngàn đĩa. Đĩa thời xưa cũng có đĩa sx từ nguồn digit, nhưng số lượng cũng ít và nhưnhx đĩa đó họ in ngay trên bìa chữ Digital to tổ bố luôn, cụ đã nhìn thấy cái đĩa đó chưa?. Như thế cụ đừng nói là đĩa than hiện hành bây giờ chủ yếu là từ digit.
2/ em công nhận với cụ là về thông số kỹ thuật như đọ méo, nhiễu nền, băng thông…của than nó không bằng digit, nhưng nó lại vượt trội ở thông số khác, kết quả là người nghe họ thấy nghe than hay hơn, đơn giản là vậy sao cụ không hiểu nhỉ. Cứ bám vào mấy thông số kỹ thuật làm gì. Theo cụ thì cứ thông số kỹ thuật cao hơn là nghe hay hơn à?. nếu cụ vẫn giữ quan điểm như vậy thì thật khó nói chuyện.
- Nhà cháu đồng ý rằng số lượng album bán ra trong những năm gần đây chả là gì so với số lượng album cũ đã phát hành. Trên thế giới, toàn bộ lượng đĩa Vinyl bán ra trong 30 năm gần đây không bằng lượng đĩa vinyl bán ra chỉ trong 1 năm bất kỳ thập niên 70. Với những người chơi thâm niên thì số lượng đĩa cũ gấp nhiều lần đĩa mới. Tuy nhiên, đĩa cũ chất lượng thu âm thời xưa không cao, qua hơn 30 năm thì còn được bao nhiêu phần trăm? Vì vậy, chất lượng âm thanh tốt nhất của Vinyl đến từ những đĩa sản xuất thời gian gần đây, mà như như nhà cháu đã nói, những đĩa thời gian gần đây đa phần đi từ digital, hoặc ít ra có sự trợ giúp không nhỏ của digital trong quá trình xử lý âm thanh.

- Nhà cháu đồng ý rằng có thể đĩa than hợp gu một số người, và nhà cháu tôn trọng sở thích. Tuy nhiên nếu nói đĩa than có thông số vượt trội digital thì nhà cháu cho rằng không chính xác. Không có thông số nào vượt trội cả, xét trên quan điểm thông số đó phải giúp âm thanh gần với chất lượng "nguyên gốc". Có cái vượt trên lý thuyết, nhưng thực tế đo đạc thì không vượt. Còn nếu nói thông số nào đó tuy không giúp vinyl chân thực hơn nhưng lại dễ nghe hơn, cái méo nhưng là méo lọt tai thì câu chuyện này hoàn khác.