[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

pooka

Xe container
Em không sành nhạc cũng trả lời cho cụ được
Nghe trực tiếp đàn hát là tai cụ nhận được sóng âm của người chơi và cả tạp âm của môi trường.
Nghe qua bản ghi âm là cụ nghe cái sóng âm đó tái tạo qua thiết bị thu và phát.
Lúc này cụ âm thanh đã được lọc bớt tạp âm và biên tập lại âm thanh gốc tuỳ theo công nghệ thu và phát, vì thế chắc chắn nó không còn như khi cụ nghe trực tiếp nữa.
Trên này các cụ đang cãi nhau về cái công nghệ thu-phát analog và digital ( đĩa than, băng từ hay CD) cái nào tái tạo "hay" hơn.
Thì các cụ nhà mình đang bàn về âm thanh chân thực mà. Rõ ràng chân thực nhất là nghe trực tiếp, còn đã qua mic hay hệ thống thu âm chỉnh sửa thì đương nhiên nó không giống hoàn toàn như âm thanh từ người hát và nhạc cụ đến trực tiếp tai người nghe qua không khí. Có cụ nào ở trên đã nói có loại " nịnh tai" người nghe, đấy là mục đích của hệ thống thu phát âm còn gì.

fromantoan

Xe tăng
Thôi bác, cậu ta xuất thằng tín hiệu số từ CD qua cổng số như cái Toslink chứ không phải cổng coaxial, tín hiệu xuất ra là tín hiệu số nhé , lưu ý cái đoạn này, và cậu ta cắm thằng vào amply để chơi nhạc luôn cho hoành tráng.
Lossless và lossy là tiêu chuẩn nén nhạc ông mãnh ạ, nó chẳng liên quan (mẹ) gì đến cái SPD/IF cả, càng nói càng lòi ra cái dốt không biết gì

@zogvn : Khuyên chân thành cậu là diễn trò mua vui đủ rồi, có chút tự trong thì dừng lại, xóa níck luôn đi
Em thấy cụ tranh luận có vẻ hay tấn công cá nhân nhỉ, mình giỏi hơn thì dùng kiến thức để mọi người xung quanh tự đánh giá chứ ai lại chơi cái trò mày ngu lắm đừng tồn tại trên đời nữa. Thế thì xử án bên Mỹ , ông thẩm phán phán quyết cho nhanh, gọi bồi thẩm đoàn toàn ông amatuer vào làm gì, mất thời gian

hd-vt

Xe container
Thì các cụ nhà mình đang bàn về âm thanh chân thực mà. Rõ ràng chân thực nhất là nghe trực tiếp, còn đã qua mic hay hệ thống thu âm chỉnh sửa thì đương nhiên nó không giống hoàn toàn như âm thanh từ người hát và nhạc cụ đến trực tiếp tai người nghe qua không khí. Có cụ nào ở trên đã nói có loại " nịnh tai" người nghe, đấy là mục đích của hệ thống thu phát âm còn gì.
Trực tiếp hay nhất rồi, tuy nhiên đều giống nhau là đều truyền qua không khí đến tai cả cụ ạ.
Em cũng như cụ. Thứ tự là trực tiếp- míc (amply loa) - analog - digital.
Coi như môi trường phát là hoàn hảo để đỡ...tỵ hehe.

Láu

Xe điện
Từ những năm 8x 90 e đã từng nghe đĩa than rồi, nhưng toàn nhạc Âu Mỹ như Boney, Beatles, Model Talking v,v…phải nói nghe rất sướng, dù hơi lạo xạo tý do đĩa bị bụi dùng bàn chải mềm mà ko hết. E nghe đầu của Nga và của Đức. Cảm giác lấy cái đĩa ra, phủi bụi, đặt vào thớt, đặt kim nhẹ nhàng lên đĩa, vặn từ từ volume lên ngồi dựa vào salon gỗ nghe phê thật ạ. Có đk e cũng sắm lại 1 bộ

qddt

Xe tăng
Các cụ đoán thử xem có bao nhiêu lớp bụi he he...

Chứng tỏ nhà cụ rất sạch sẽ, gọn gàng, nên mới toàn bụi mịn thế này. Em thi thoảng mở ra vệ sinh thì ôi thôi chun, hướng dương, lego, thạch sùng chết...

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Nó lại không có hạp với cái đầu đĩa này. Gắn vô nó không chịu đọc :))
Đọc chứ cụ, gắn mâm nào cũng được và cũng đọc hết, :D
Hay cụ tưởng em nói đùa, cái cần 5-10k, kim vài trăm triệu…có hết, chưa kể lắp cơ nào, nguồn nào… :D