[Funland] Địa ngục trần gian tại Gaza. Sao ko thấy nhân quyền phương Tây lên tiếng nhỉ

patuana76

Xe container
Thế Zionist là gì nào? 😛

Bạn dùng cụm từ "bọn Zionist", cho thấy sự hằn học và định kiến quá sâu rồi. Khi không giữ được sự tỉnh táo, thì mọi quan không còn khách quan. Tranh luận đúng hay sai với bạn thực ra là vô nghĩa.
Tôi hộ 2 bạn luôn nhé.
Wiki có nêu rõ định nghĩa về "bọn" này mà tiền thân của bọn nó là tổ chức PICA.
Tên nó dịch nôm na sang tiếng Việt thì là "Hiệp hội Thực dân Do Thái Palestine".

Mời 2 bạn tiếp tục vật nhau.
poiuy NewC

nissantiida

Xe điện
Dành độc lập hay khủng bố giết dân thường, kết quả độc lập thế nào so với thời Arafat? Từ 2007 khi Hamas lên Do Thái mới block toàn bộ giải Gaza, đấu tranh và mục tiêu vậy đó?
Chúng ta đang bàn hiện tại hay truy tổ đến 3 đời? XH văn minh lên nhưng có kẻ vẫn muốn quay về Trung Cổ sao?
Giết thường dân, bắt cóc con tin thì không có gì biện minh cho được. Đấu tranh thì cứ nhằm vào quân chiếm đóng mà bắn giết. Tương lai của dân Palestine càng mịt mờ, ở cạnh thằng mạnh hơn mình thì xử sự cho khôn ngoan.
Cụ lại giở giọng lên án rồi. Cụ có ở vào hoàn cảnh dân Palestine tự nhiên phải chia đất, rồi thành mất tự chủ trên chính đất của mình xem.

Israel giờ đâu cần phải răn đe bằng cách man rợ như trước nữa, họ cứ bom "giết dân thường giấp 20 lần" là đủ.

Chỉnh sửa cuối:

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại giở giọng lên án rồi. Cụ có ở vào hoàn cảnh dân Palestine tự nhiên phải chia đất, rồi thành mất tự chủ trên chính đất của mình xem...
Em ở hoàn cảnh ấy rồi đây và sống bình thường, cụ thể như sau:
Em mua 2 lô đất để làm nhà năm 2000, trên giấy tờ là 5x20m 1 lô. Thực tế thì 1 lô đủ còn lô bên cạnh 5x18m, vì hàng xóm phía sau xây lấn mất 2m. Em kệ, xây nhà xong thì mời tân gia và sang trình bày: nhà bác có lấn sang tôi 2m, vậy lúc nào sửa nhà thì trả lại cho đúng giấy tờ, sau đỡ phiền.
Xong cũng quên, đúng 6 năm sau, chủ nhà đó gõ cửa và bảo tháng sau sửa nhà sẽ lùi lại 2m, và họ làm đúng như đã nói. Em nhẹ nhàng và họ cũng tử tế, nếu 6 năm trước mà em vác dao sang đòi chắc chắn đổ máu mà ko biết có đòi nổi ko?

lta500

Xe buýt
Cũng chẳng ai nói Israel đáng bị tiêu diệt cả, cụ nhét chữ vào mồm người khác rồi.

Đến cả phát xít thì cùng lắm cũng làm bên thua trận và trả nợ tội ác chiến tranh là cùng.

Đến giờ dân Palestine vẫn ủng hộ Hamas và họ vẫn sẵn sàng hi sinh để đổi lấy độc lập. Quan trọng 2 phe này đã cảm thấy mệt mỏi và hài lòng với ranh giới hiện có sau gần 1 thế kỷ đánh nhau chưa? Israel với ưu thế hiện nay dễ gì tự nhiên trả độc lập cho Gaza.
Cụ có rảnh thì lội lại các còm cũ nhé. Rất nhiều cụ bức xúc với dân do thái đó.
Trong thớt này có, thớt cũ cũng có.

NewC

Xe hơi
Tôi hộ 2 bạn luôn nhé.
Wiki có nêu rõ định nghĩa về "bọn" này mà tiền thân của bọn nó là tổ chức PICA.
Tên nó dịch nôm na sang tiếng Việt thì là "Hiệp hội Thực dân Do Thái Palestine".

View attachment 8669392

Mời 2 bạn tiếp tục vật nhau.
poiuy NewC
Tôi hỏi bạn kia thôi, vì bạn đó dùng từ "Bọn Zionist" như kiểu đó là một nhãn hiệu đại diện cho cái ác 😛

Trong khi đó là một lý tưởng của một dân tộc lang thang mấy nghìn năm chỉ để phục hồi cố quốc.

patuana76

Xe container
Tôi hỏi bạn kia thôi, vì bạn đó dùng từ "Bọn Zionist" như kiểu đó là một nhãn hiệu đại diện cho cái ác 😛

Trong khi đó là một lý tưởng của một dân tộc lang thang mấy nghìn năm chỉ để phục hồi cố quốc.
Có nhiều góc nhìn khác nhau về vấn đề này:
- Ở các nước bị thực dân đô hộ thì đương nhiên thực dân là cái xấu, cái ác.
- Ở các nước chuyên đi xâm lược thuộc địa thì thực dân là bình thường.
Không rõ bạn đến từ quốc gia nào???

gsm615

Xì hơi lốp
Cụ Abbas bẩu
Gaza cần được giao cho PLO quản lý.
Cụ này khôn đấy.

smallstar_2404

Xe hơi
Em đánh dấu để rảnh vào lội cmt ạ, em chúa ghét lũ tiêu chuẩn kép

NewC

Xe hơi
Có nhiều góc nhìn khác nhau về vấn đề này:
- Ở các nước bị thực dân đô hộ thì đương nhiên thực dân là cái xấu, cái ác.
- Ở các nước chuyên đi xâm lược thuộc địa thì thực dân là bình thường.
Không rõ bạn đến từ quốc gia nào???
Thường thì khi bàn về các khái niệm cần tính học thuật, người ta không dùng wiki.

Thống nhất lấy định nghĩa từ điển Cambridge tham chiếu nhé, vì đây là một tài liệu khoa học được công nhận và trích dẫn tham chiếu rộng rãi trong các nghiên cứu học thuật.

Chủ nghĩa Zion bắt đầu ngay sau khi quốc gia Do Thái bị tiêu diệt cách đây gần 2000 năm.

Zinonist và Zionism không mang nghĩa như cách bạn đang đặt vấn đề:

Screenshot_20240806_155619_Samsung Internet.jpg
Screenshot_20240806_155653_Samsung Internet.jpg

Chỉnh sửa cuối:

patuana76

Xe container
Thường thì khi bàn về các khái niệm cần tính học thuật, người ta không dùng wiki.

Thống nhất lấy định nghĩa từ điểm Cambride tham chiếu nhé. Vì chủ nghĩa Zion bắt đầu ngay sau khi quốc gia Do Thái bị tiêu diệt cách đây gần 2000 năm.

Zinonist và Zionism không mang nghĩa như cách bạn đang đặt vấn đề:

Screenshot_20240806_155619_Samsung Internet.jpg
Screenshot_20240806_155653_Samsung Internet.jpg
À, wiki nó cũng là 1 loại bách khoa toàn thư. Trên đó chắc chắn sẽ có nhiều thông tin liên quan đến sự kiện hơn cái định nghĩa kiểu từ vựng như từ điển Cambridge mà bạn có tham chiếu.

Ví dụ như cái từ "Colonization" này, định nghĩa nó chỉ có vậy thôi mà làm đến 2/3 thế giới phải đau khổ. Các sự kiện liên quan đến từ đó ở mỗi nơi lại mang những nỗi khổ đau cũng không giống nhau:

À, mà bạn chưa trả lời câu hỏi của tôi về quốc gia của bạn.

lexus315

Xe điện
Em ở hoàn cảnh ấy rồi đây và sống bình thường, cụ thể như sau:
Em mua 2 lô đất để làm nhà năm 2000, trên giấy tờ là 5x20m 1 lô. Thực tế thì 1 lô đủ còn lô bên cạnh 5x18m, vì hàng xóm phía sau xây lấn mất 2m. Em kệ, xây nhà xong thì mời tân gia và sang trình bày: nhà bác có lấn sang tôi 2m, vậy lúc nào sửa nhà thì trả lại cho đúng giấy tờ, sau đỡ phiền.
Xong cũng quên, đúng 6 năm sau, chủ nhà đó gõ cửa và bảo tháng sau sửa nhà sẽ lùi lại 2m, và họ làm đúng như đã nói. Em nhẹ nhàng và họ cũng tử tế, nếu 6 năm trước mà em vác dao sang đòi chắc chắn đổ máu mà ko biết có đòi nổi ko?
Những người văn minh gặp nhau!
Họ (có thể do yếu tố lịch sử) nên đã sai! Nhưng hành động của cụ đã khiến họ tôn trọng và hành xử văn minh lại!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Những người văn minh gặp nhau!
Họ (có thể do yếu tố lịch sử) nên đã sai! Nhưng hành động của cụ đã khiến họ tôn trọng và hành xử văn minh lại!
Vâng cụ. Chỗ 2m lấn thì nó cứ lù lù ra đấy, nên bản thân họ cũng ngại. Em cũng ko đòi ngay, chỉ nhắc nào sửa thì tiện lùi 1 thể, may mắn là êm đẹp. Cũng có người xúi là sang làm căng, nhưng chuyện đã rồi, từ từ tính chứ chả nhẽ bắt họ đập tường ngay lúc đó cũng ko hợp lý lắm, dù nhìn đất mình bị lấn cũng khó chịu.

NewC

Xe hơi
À, wiki nó cũng là 1 loại bách khoa toàn thư. Trên đó chắc chắn sẽ có nhiều thông tin liên quan đến sự kiện hơn cái định nghĩa kiểu từ vựng như từ điển Cambridge mà bạn có tham chiếu.

Ví dụ như cái từ "Colonization" này, định nghĩa nó chỉ có vậy thôi mà làm đến 2/3 thế giới phải đau khổ. Các sự kiện liên quan đến từ đó ở mỗi nơi lại mang những nỗi khổ đau cũng không giống nhau:
View attachment 8669605

À, mà bạn chưa trả lời câu hỏi của tôi về quốc gia của bạn.
1. Wiki chưa bao giờ được coi là tài liệu trích dẫn khoa học. Không ai phủ nhận cơ sở dữ liệu đồ sộ của nó, nhưng chính cách nó được xây dựng khiến giá trị xác tín khoa học của nó không đảm bảo. Điều này thì không cần bàn cãi vì không có bất cứ bài báo khoa học nào được xuất bản nếu nguồn tham chiếu của nó là wiki.

2. Tôi nghĩ là bạn định nghiêm túc khi đặt vấn đề nội hàm khoa học của từ Zionist, nên trao đổi nghiêm túc với bạn. Nhưng xem ra không phải thế. Tôi chỉ trả lời những câu hỏi trong 2 tình huống: "a. Tôi thấy hứng thú " và "b. Nó nghiêm túc đủ để tôi tôn trọng". Cách hỏi của bạn không nằm trong cả hai tình huống trên. Hơn nữa, bạn thiếu cụm từ "Please "

😛

patuana76

Xe container
Vâng cụ. Chỗ 2m lấn thì nó cứ lù lù ra đấy, nên bản thân họ cũng ngại. Em cũng ko đòi ngay, chỉ nhắc nào sửa thì tiện lùi 1 thể, may mắn là êm đẹp. Cũng có người xúi là sang làm căng, nhưng chuyện đã rồi, từ từ tính chứ chả nhẽ bắt họ đập tường ngay lúc đó cũng ko hợp lý lắm, dù nhìn đất mình bị lấn cũng khó chịu.
Thế là may đấy! Chúc mừng bác.
Đó có thể do nhầm lẫn đo đạc khi thi công thôi. Chứ nếu mà bên kia xây đến 12m và được trưng ra sổ đỏ do chính quyền cấp, ghi có phần diện tích đã xây 5x12m kia (nghĩa là cái sổ 5x20m kia của bác chỉ còn là 5x8m thôi) thì e rằng cũng khó mà nhẹ nhàng êm đẹp như vậy được.

patuana76

Xe container
1. Wiki chưa bao giờ được coi là tài liệu trích dẫn khoa học. Không ai phủ nhận cơ sở dữ liệu đồ sộ của nó, nhưng chính cách nó được xây dựng khiến giá trị xác tín khoa học của nó không đảm bảo. Điều này thì không cần bàn cãi vì không có bất cứ bài báo khoa học nào được xuất bản nếu nguồn tham chiếu của nó là wiki.

2. Tôi nghĩ là bạn định nghiêm túc khi đặt vấn đề nội hàm khoa học của từ Zionist, nên trao đổi nghiêm túc với bạn. Nhưng xem ra không phải thế. Tôi chỉ trả lời những câu hỏi trong 2 tình huống: "a. Tôi thấy hứng thú " và "b. Nó nghiêm túc đủ để tôi tôn trọng". Cách hỏi của bạn không nằm trong cả hai tình huống trên. Hơn nữa, bạn thiếu cụm từ "Please "

😛
Muốn bàn về nội hàm thì phải có ngoại diên, nó là cái diễn giải cho nội hàm, làm rõ nghĩa.
Có thể dùng từ điển Cambridge để dịch thuật ngữ mô tả nội hàm, tôi đồng ý. Nhưng để làm rõ cái nội hàm đó thì cần ngoại diên mà phản ánh rõ nhất là ở Wiki với cả kho dữ liệu liên quan đến sự kiện của từ ngữ đó. Cần phải sử dụng đủ cả 2 mới mang lại cái nhìn phù hợp chứ.

À, lại sang quy tắc lịch sự. Tôi hơi bất lịch sự rồi. Xin lỗi bạn nhé.
Bạn làm ơn cho tôi biết bạn đến từ quốc gia nào được không?

poiuy

Xe ba gác
Thế Zionist là gì nào? 😛

Bạn dùng cụm từ "bọn Zionist", cho thấy sự hằn học và định kiến quá sâu rồi. Khi không giữ được sự tỉnh táo, thì mọi quan không còn khách quan. Tranh luận đúng hay sai với bạn thực ra là vô nghĩa.
Định kiến gì, đó là phân loại ra giữa người Israel bình thường và tụi khát máu.

NewC

Xe hơi
- Nội dung bị xoá vì có dấu hiệu lái chủ đề sang hướng khác.
Nếu thấy cần tranh luận theo hướng này, hãy mở thớt khác để không làm loãng thông tin tại thớt này

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

lookyoung

Xe tăng
Ok, vậy tạm loại wiki ra khi xác định nội hàm. Zionist hay Zionism không dính dáng gì đến hành vi thực dân, một khái niệm chỉ có sau thế kỷ 15. Trong khi chủ nghĩa phục quốc cho người Jewish bắt đầu ngay sau khi quốc gia Do Thái bị hủy diệt cách đây 2000 năm.

Quốc tịch của tôi không ảnh hưởng gì đến tính khách quan của cá nhân tôi trong đánh giá các vấn đề ở chủ đề này. Tuy nhiên nếu bạn tò mò đến thế: Tôi mang quốc tịch Việt Nam bạn nhé.

Mở rộng chủ đề sang khái niệm thực dân xâm lược: Theo bạn thì Việt Nam là nạn nhân của thực dân xâm lược hay cũng là thủ phạm? Nhìn nhận khách quan về vấn đề này sẽ giúp nhận thức thế giới rộng mở hơn đấy.
Mạch tranh luận về Gaza, tôi nghĩ cụ nên tránh lái về VN. Mod đi tuần thớt này tương đối thường xuyên.

patuana76

Xe container
- Nội dung bị xoá vì tấn công cá nhân người khác khi tranh luận
- Tái diễn hành vi trên sẽ bị xử lý ở mức cố tình

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

NewC

Xe hơi
Từng việc nhé:
1. Màu đỏ: Bạn làm rõ giúp tôi các thông tin này đến từ đâu? Thời điểm nào? Mà làm sao bạn chắc chắn là không liên quan đến nhau thế? Link Cambridge nhé (vì bạn không tin wiki). Rõ cái này rồi thì ta mới sang cái sau được.

2. Màu xanh: cảm ơn câu trả lời của bạn. Với thông tin này + quan điểm góc nhìn của bạn về vấn đề đang trao đổi thì tôi thấy bạn thuộc nhóm dễ có khả năng không làm kháng chiến khi đất nước cần được. Tiếc cho bạn không sinh ra sớm hơn, không thì sẽ có giày tây để xỏ chân đi từ sớm.
1. Màu đỏ: Từ điển Cambridge tôi trích định nghĩa rất rõ rồi. Nguồn gốc từ Zionist hay Zeonism định nghĩa các hành vi bắt nguồn cách đây 2000 năm, khi quốc gia Do Thái bị tiêu diệt và những người Jewish bắt đầu cho hành trình Zionist (phục quốc) của họ.
2. Màu xanh: Nhận định cá nhân bạn không có giá trị phán xét gì ở đây. Tôi thì lại không thuộc nhóm hô khẩu hiệu.

Anyway, có câu chuyện vui về kháng chiến khi đất nước cần thế này:
A. Đất nước gọi tên, phải hiến sinh mạng mình cho đất nước.

B. Việc của các anh không phải là chết cho tổ quốc của chính mình, mà phải làm sao để những thằng khốn kiếp phía bên kia hy sinh cho tổ quốc của chúng nó.

A hay B nào? 😛

A thì đáng khâm phục rồi
B hay quá, nhưng muốn B thì cần nhiều thứ hơn hô khẩu hiệu.

Chỉnh sửa cuối: