[Funland] Đĩa Cd nghe nhạc

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghe bằng yuotuby cho nhanh :)

trauxanh

Xe lăn
Có nhiều cụ có thể trả lời rõ ràng vấn đề này cho cụ, nhưng có thể đang bựn tí. Em có đọc rồi nhưng nhớ bập bõm nên chả dám vì em biết nói vớ vỉn cụ vật cho chết tươi, em biết.
Trong khi chờ, thì câu của cụ : độ "hay "còn hơn cả CD. Thì có thể chỉ đúng với cụ thôi, còn em chưa chắc.
VD khi đi đám cưới, tiếng người dẫn chương trình thường nghe rất truyền cảm, giờ vd thu tiếng của người ấy rồi phát lại cùng hệ thống đó, thì theo cụ trường hợp nào nghe " hay" hơn ?
Em bẩu trực tiếp hay hơn ạ.
Giọng MC làm rung động màng micro tạo dòng điện, Amply chỉ mỗi nhiệm vụ tăng dòng điện đó để bắt loa rung theo như màng của micro, khác nhau là lớn hơn thôi, đây là analog. Nếu cụ đồng ý với em như vậy thì cụ sẽ không hỏi câu trên.
Các cụ phái ÂNĐ đừng cười đểu em nhá, iem chuẩn bị đón xem những khách quý nên có hứng hehe.
Cụ lại động đến tương tư, tương tư nặng, à là tương tự...
Rồi thì lại tiếp ưa hài chẵn, chối hài lẻ...
Rồi thì gì gì nữa...
Rồi sẽ lại quay về đến cái tai, cái tai...à, cái màng thôi. :D

hd-vt

Xe container
Cụ lại động đến tương tư, tương tư nặng, à là tương tự...
Rồi thì lại tiếp ưa hài chẵn, chối hài lẻ...
Rồi thì gì gì nữa...
Rồi sẽ lại quay về đến cái tai, cái tai...à, cái màng thôi. :D
Vâng cái màng, nó là thiết bị đầu cuối, phích tộp ghê gớm.

Này nhé, với bộ dàn nó là thiết bị cuối, vd với tai trâu thì bộ dàn xịn đến mấy gặp cái màng trâu dầy bì thì cũng trở nên bình thường hehe.

Còn khi màng là thiết bị đầu, lúc tiếp nhận âm thanh rồi đưa vào CPU ( thủ ) giải mã thì dù màng xịn và quý như của Công chúa ngủ trong rừng mà gặp quả CPU giải mã tiếng Lào ra tiếng Ý thì cũng công toi cái màng xịn.

Nên dù là Màng và Thủ cũng phải tương tự ( analog ) hay là dù có dàn xịn, màng còn zin + quý thì thủ cũng phải tinh tế tương tự, thì nó mới đồng bộ.

Hehe, hình như hôm nay em đang bị cái màng với đám analog nó ám.

Gato2009

Xe điện
Cụ đeo tai phone vào nghe mới thấy cái đài đó phát âm thanh vãi lái cụ ạ. Mà đến lạ. Nó ghi kiểu gì mà em nghe mãi không phát hiện ra sự khác nhau. ~X(
Ngày xưa cỡ năm 199x nhà em cũng có đài cassette mà ghi băng thấy nó hụt tiếng và độ chi tiết âm thanh giảm tệ hại so với nguồn gốc ~X(
Cụ muốn biết sự khác nhau thì cụ phải trọn được bản nhạc nào có độ “khó” thật cao, lúc đó sẽ sảy ra sự khác biệt ah.

trauxanh

Xe lăn
Vâng cái màng, nó là thiết bị đầu cuối, phích tộp ghê gớm.

Này nhé, với bộ dàn nó là thiết bị cuối, vd với tai trâu thì bộ dàn xịn đến mấy gặp cái màng trâu dầy bì thì cũng trở nên bình thường hehe.

Còn khi màng là thiết bị đầu, lúc tiếp nhận âm thanh rồi đưa vào CPU ( thủ ) giải mã thì dù màng xịn và quý như của Công chúa ngủ trong rừng mà gặp quả CPU giải mã tiếng Lào ra tiếng Ý thì cũng công toi cái màng xịn.

Nên dù là Màng và Thủ cũng phải tương tự ( analog ) hay là dù có dàn xịn, màng còn zin + quý thì thủ cũng phải tinh tế tương tự, thì nó mới đồng bộ.

Hehe, hình như hôm nay em đang bị cái màng với đám analog nó ám.
À, em vỡ ra rồi!
Là cái lốc lốc gì đó phỏng ạ?
Nhưng mà cũng lốc, vẫn có khác nhau, chắc là do thằng nào gánh cái lốc trên lưng hay sao ấy?
Em vừa thử phát nữa xem sao (không show không sale đâu đấy! :D):

ZARG

Xe container
Cụ đeo tai phone vào nghe mới thấy cái đài đó phát âm thanh vãi lái cụ ạ. Mà đến lạ. Nó ghi kiểu gì mà em nghe mãi không phát hiện ra sự khác nhau. ~X(
Ngày xưa cỡ năm 199x nhà em cũng có đài cassette mà ghi băng thấy nó hụt tiếng và độ chi tiết âm thanh giảm tệ hại so với nguồn gốc ~X(
Nhạc Youtube thì nén rồi LP hay Cassette nó cũng rứa.

Phải nghe trực tiếp.

trauxanh

Xe lăn
Nhạc Youtube thì nén rồi LP hay Cassette nó cũng rứa.

Phải nghe trực tiếp.
Đúng rồi.
Em thử 2 lần, up youtube rồi đưa lại diễn đàn, thấy mấy điểm:
1 là hình như có tiếng ù nền.
2 là mất chút leng keng và tách bạch.
3 là mất bớt nét sân khấu.
Nghe đi nghe lại thì thấy up qua up lại không còn được như nghe ở dàn. Có thể do hạ tầng youtube hoặc là do tiếng phát qua pad, hay là do chọn mức phân giải gì đó...
Túm lại đúng là không bằng nghe thực qua dàn loa. :D

kienvinh

Xe lăn
Có nhiều cụ có thể trả lời rõ ràng vấn đề này cho cụ, nhưng có thể đang bựn tí. Em có đọc rồi nhưng nhớ bập bõm nên chả dám vì em biết nói vớ vỉn cụ vật cho chết tươi, em biết.
Trong khi chờ, thì câu của cụ : độ "hay "còn hơn cả CD. Thì có thể chỉ đúng với cụ thôi, còn em chưa chắc.
VD khi đi đám cưới, tiếng người dẫn chương trình thường nghe rất truyền cảm, giờ vd thu tiếng của người ấy rồi phát lại cùng hệ thống đó, thì theo cụ trường hợp nào nghe " hay" hơn ?
Em bẩu trực tiếp hay hơn ạ.
Giọng MC làm rung động màng micro tạo dòng điện, Amply chỉ mỗi nhiệm vụ tăng dòng điện đó để bắt loa rung theo như màng của micro, khác nhau là lớn hơn thôi, đây là analog. Nếu cụ đồng ý với em như vậy thì cụ sẽ không hỏi câu trên.
Các cụ phái ÂNĐ đừng cười đểu em nhá, iem chuẩn bị đón xem những khách quý nên có hứng hehe.
Tôi không chắc ta đang cùng thảo luận cùng một vấn đề. Nhưng tôi có thể đồng ý với cụ là âm thanh (cụ thể nào đó) có thể hay với người này mà không hay với người kia.

Trong ví dụ cụ nêu thì cả lý cả tình, nghe trực tiếp đều hay hơn nghe thu rồi lại rồi, vì nếu thu lại bằng băng từ (analog) thì tín hiệu mất mát đi ít nhiều do điện trở dây dẫn v.v, nếu thu digital thì giảm chất lượng do bản chất quá trình số hóa... vớ tạm cái ảnh trên mạng thế này, không chính xác 100% nhưng tạm được:

hd-vt

Xe container
Tôi không chắc ta đang cùng thảo luận cùng một vấn đề. Nhưng tôi có thể đồng ý với cụ là âm thanh (cụ thể nào đó) có thể hay với người này mà không hay với người kia.

Trong ví dụ cụ nêu thì cả lý cả tình, nghe trực tiếp đều hay hơn nghe thu rồi lại rồi, vì nếu thu lại bằng băng từ (analog) thì tín hiệu mất mát đi ít nhiều do điện trở dây dẫn v.v, nếu thu digital thì giảm chất lượng do bản chất quá trình số hóa... vớ tạm cái ảnh trên mạng thế này, không chính xác 100% nhưng tạm được:

Vấn đề cụ nêu, từ đầu em đã bẩu là em lõm bõm mà, nên em né. Lao vào đó để cụ vật em chết à hehe.
Vì cụ nói nghe trên youtube "hay" hơn CD xịn của cụ, nên em có thể chiến được là em lao đầu vào thôi. HAY trong ngoặc kép là mênh mông ảo diệu.
Fun nhé cụ.

kienvinh

Xe lăn
Vấn đề cụ nêu, từ đầu em đã bẩu là em lõm bõm mà, nên em né. Lao vào đó để cụ vật em chết à hehe.
Vì cụ nói nghe trên youtube "hay" hơn CD xịn của cụ, nên em có thể chiến được là em lao đầu vào thôi. HAY trong ngoặc kép là mênh mông ảo diệu.
Fun nhé cụ.
Ấy ấy, trao đổi cho ra vấn đề có gì mà cụ phải né, fun mà :D

Tôi có câu trả lời thế này sau khi dành thời gian tối nay để tìm hiểu. Mời các cụ ném đá.

Đĩa Vinyl (hôm qua nhầm spelling thành vynil) đương nhiên là hay hơn CD rồi vì đĩa này là từ bản thu gốc của phòng thu ghi ra dạng analog. Về lý thuyết chỉ có mất chất lượng ở điện trở dây dẫn... độ chính xác cơ khí khi đúc ra cái đĩa, nhưng với trình độ sản xuất công nghiệp và độ chính xác trong chế tạo hiện nay thì hao hụt này không đáng kể.

Đĩa CD, được số hóa từ bản thu gốc của phòng thu. Tín hiệu analog là tiên tục, nhưng để ghi ra CD dạng digital thì họ lấy giá trị (mẫu, sampling) rời rạc với tần suất 44.1kHz. Thử tính diện tích cái hình giới hạn bởi trục tung, trục hoành và đường cong đồ thị, giả sử là biểu diễn sự biến thiên của âm thanh trong 1 giây. Nếu trong 1 giây, số lần họ chia nhỏ âm thanh là hơn 44 nghìn, thì có thể coi tổng diện tích của 44 nghìn cái hình chữ nhật gạch chéo đó bằng diện tích ta đang cần tính.

Nhưng đó chỉ là xấp xỉ chứ không đúng bằng. Đó là lần hao hụt thứ nhất.

Lần hao hụt thứ 2, đó là Audio CD chỉ có bit rate 1411 kbps. Ta có chụp ảnh bằng cái máy ảnh digital có độ phân giải hàng trăm Megapixel thì vẫn kém so với thực tế (phải có số pixel bằng số phân tử trên bề mặt vật được chụp thì mới bằng thực tế được).

File âm thanh mà ta gọi là lossless, ví dụ đuôi flac, thì cũng chỉ có chất lượng bằng CD. MP3 còn tệ nữa, tốt nhất là 320 kbps thì cũng cắt đi gần 80% dữ liệu.

Vậy đĩa Vinyl, xem như là chất lượng gần với bản gốc của phòng thu, chỉ mất 1 lần số hóa chuyển sang AAC để upload lên Youtube, chất lượng hoàn toàn có thể tốt hơn CD.

hd-vt

Xe container

Tôi có câu trả lời thế này sau khi dành thời gian tối nay để tìm hiểu. Mời các cụ ném đá.

Đĩa Vinyl (hôm qua nhầm spelling thành vynil) đương nhiên là hay hơn CD rồi vì đĩa này là từ bản thu gốc của phòng thu ghi ra dạng analog. Về lý thuyết chỉ có mất chất lượng ở điện trở dây dẫn... độ chính xác cơ khí khi đúc ra cái đĩa, nhưng với trình độ sản xuất công nghiệp và độ chính xác trong chế tạo hiện nay thì hao hụt này không đáng kể.

Đĩa CD, được số hóa từ bản thu gốc của phòng thu. Tín hiệu analog là tiên tục, nhưng để ghi ra CD dạng digital thì họ lấy giá trị (mẫu, sampling) rời rạc với tần suất 44.1kHz. Thử tính diện tích cái hình giới hạn bởi trục tung, trục hoành và đường cong đồ thị, giả sử là biểu diễn sự biến thiên của âm thanh trong 1 giây. Nếu trong 1 giây, số lần họ chia nhỏ âm thanh là hơn 44 nghìn, thì có thể coi tổng diện tích của 44 nghìn cái hình chữ nhật gạch chéo đó bằng diện tích ta đang cần tính.

Lần hao hụt thứ 2, đó là Audio CD chỉ có bit rate 1411 kbps. Ta có chụp ảnh bằng cái máy ảnh digital có độ phân giải hàng trăm Megapixel thì vẫn kém so với thực tế (phải có số pixel bằng số phân tử trên bề mặt vật được chụp thì mới bằng thực tế được).

File âm thanh mà ta gọi là lossless, ví dụ đuôi flac, thì cũng chỉ có chất lượng bằng CD. MP3 còn tệ nữa, tốt nhất là 320 kbps thì cũng cắt đi gần 80% dữ liệu.

Vậy đĩa Vinyl, xem như là chất lượng gần với bản gốc của phòng thu, chỉ mất 1 lần số hóa chuyển sang AAC để upload lên Youtube, chất lượng hoàn toàn có thể tốt hơn CD.
Nếu cụ lượn qua băng cối hát nhạc vàng thì những cái bít bít trên nó đang đúng thì lại có vấn đề hehe. Em biết cụ học sâu hiểu rộng, nhưng đoán không theo phái ÂNĐ, mà phái này nhiều khi nó không lồ lộ ra, hoặc không " khít khìn khịt như cậu với mợ" đâu ạ. Âm mà lị hehe.

trauxanh

Xe lăn

Em lờ mờ hiểu thêm về mấy quá trình đó, Thanks cụ!
Và nếu tiếp tục logic, khi mà ngồi nhà đặt đĩa nghe, tức là vinyl không chạy qua youtube, thì là vinyl sẽ thêm ít nhất 1 lần (+) nữa rồi! :D

trauxanh

Xe lăn
Nếu cụ lượn qua băng cối hát nhạc vàng thì những cái bít bít trên nó đang đúng thì lại có vấn đề hehe. Em biết cụ học sâu hiểu rộng, nhưng đoán không theo phái ÂNĐ, mà phái này nhiều khi nó không lồ lộ ra, hoặc không " khít khìn khịt như cậu với mợ" đâu ạ. Âm mà lị hehe.
Than tạm xong rồi, giờ cụ cho tí ti mấy thứ liên quan đến cối đi? :D

hd-vt

Xe container
Than tạm xong rồi, giờ cụ cho tí ti mấy thứ liên quan đến cối đi? :D
Món này chỉ có từ là: Ma Mị hớp hồn.
Em tỉnh đòn lắm.... nên không chơi đâu..... ( xạo bà cố hehe )
Quả thực em không có ạ.
Cụ được mời lên sàn..............cốc cốc cốc...đ.bào có nghe cụ ấy nói rõ không.......huraaaaaaaaaaa.

PS đấy em lấy đà cho cụ rồi đấy nhá hehe.

kienvinh

Xe lăn
Lần đầu tiên cũng là duy nhất (không chỉ một lần, gọi là khoảng thời gian cũng được, tức là không chỉ một lần nghe) tôi được nghe băng cối là hồi tôi (lúc đó là trẻ con) được đến cơ quan bà già và được nghe các ông cán bộ cơ quan mở băng cối trên bộ máy thương hiệu Sansui có hai cái loa mà mình hình dung lại kích thước cỡ độ 30cm x 60cm, sâu bao nhiêu không rõ. Bộ máy và băng được mang từ miền Nam ra. Hồi ấy mới giải phóng, nhiều "chiến lợi phẩm" được đưa từ miền Nam ra. Nhưng thôi khỏi off topic, tôi đã cho những từ kia vào ngoặc kép rồi.

Những băng (cối) được nghe là "Mùa thu lá bay" và băng gì mà tên nhà sản xuất/phát hành là "Con đường mới" và trong đó có Duy Quang và Julie Quang hát. Chúng để lại ấn tượng rất mạnh vì hồi đó có gì để nghe đâu.

Chờ cụ giải mã bí ẩn băng cối vì sau đó tôi cũng chưa hề được nghe lại.

ZARG

Xe container

Đĩa Vinyl số hóa kiểu gì vậy cụ?

Quay bằng điện thoại à :))

hd-vt

Xe container
Gửi các cụ/mợ ( nhiều mợ đam mê món này cực nhưng gặp chồng tai trâu và chả lẽ cứ hay đi gật gù với Râu, sợ mình biến thành Rau, đoan trang mà nên nín trong lòng, em biết ) hay ngó ở thớt này. Ở đây chém gió về Âm thanh và Cuộc sống nên có ai thuần về kỹ thuật cũng đừng khắt khe quá, cũng như thuần về văn hóa thưởng thức. Hơn hẳn VNAV vì không như khô ngói, đét như cá rô đực và tẩu có số má.
Vì là chơi âm thanh tái tạo nên chả cần thiết phùng mang trợn mắt làm gì, cơm và phở đều ngon kể cả nếu thích trộn vào xơi luôn vẫn ok, thế mới nhẹ lòng ạ.

PS quả thực ăn, em hay trộn hai thứ vào một, đểu thế...không biết đâu ra hehe.

trauxanh

Xe lăn
Cụ post 1 đoạn cho ae thưởng thức tí, chẹp....
Em đang cho máy lạnh hút ẩm, hôm nay đồng hồ đo chỉ độ ẩm đến 85%.
Mấy hôm vừa rồi là em được bọn trẻ nó hướng dẫn cách up video, nên có thử vài lần xem sao. Chất lượng âm thanh chắc không tốt được vì quay bằng Pad và kinh nghiệm quay không có nên khung hình rung nhiều...
Để lát em lại thử quay cái LP ấy cụ nghe. :D

P/s: Sorry cụ, trưa nay em lại không về nhà được rồi. :D

Chỉnh sửa cuối: