[Funland] Đĩa Cd nghe nhạc

trauxanh

Xe lăn
Gửi các cụ/mợ ( nhiều mợ đam mê món này cực nhưng gặp chồng tai trâu và chả lẽ cứ hay đi gật gù với Râu, sợ mình biến thành Rau, đoan trang mà nên nín trong lòng, em biết ) hay ngó ở thớt này. Ở đây chém gió về Âm thanh và Cuộc sống nên có ai thuần về kỹ thuật cũng đừng khắt khe quá, cũng như thuần về văn hóa thưởng thức. Hơn hẳn VNAV vì không như khô ngói, đét như cá rô đực và tẩu có số má.
Vì là chơi âm thanh tái tạo nên chả cần thiết phùng mang trợn mắt làm gì, cơm và phở đều ngon kể cả nếu thích trộn vào xơi luôn vẫn ok, thế mới nhẹ lòng ạ.

PS quả thực ăn, em hay trộn hai thứ vào một, đểu thế...không biết đâu ra hehe.
Âm thanh trải qua mấy đoạn mới đến tai ta: Phát âm, Thu âm, Lưu âm, Đọc bản lưu và phát lại âm.
Phần Phát âm và Thu âm thì không sờ được vào rồi.
Chúng ta chỉ còn 2 khâu quan tâm là mua phần mềm (bản Lưu âm) và setup thiết bị để Đọc bản lưu phát ra loa thôi.
Thế nên, thôi thì có đang có sẵn từng ấy định dạng, thấy khoái dạng nào thì dùng dạng đó, thấy hay hay là được rồi.
Cho nhàn, và hưởng thôi! :D

trauxanh

Xe lăn
Món này chỉ có từ là: Ma Mị hớp hồn.
Em tỉnh đòn lắm.... nên không chơi đâu..... ( xạo bà cố hehe )
Quả thực em không có ạ.
Cụ được mời lên sàn..............cốc cốc cốc...đ.bào có nghe cụ ấy nói rõ không.......huraaaaaaaaaaa.

PS đấy em lấy đà cho cụ rồi đấy nhá hehe.
Ui...
Em chơi cỏ cỏ, khoái cái nhĩ trâu thôi.
Chắc có nhiều cụ còn đang chơi pro 2 track, hay hơn nhiều.
Nên cũng...chịu ạ! :D

hd-vt

Xe container
Cụ post 1 đoạn cho ae thưởng thức tí, chẹp....
Nữa nữa, bao nhiêu tí chìa ra hết đi cụ, không nó tắc í.
Nhất là hát Văn, xem thời trước đệm đàn thế nào. Nói về mấy nhạc cụ truyền thống và cách chơi và phối hợp đệm cho hát thì Cải lương của các cụ m.Nam là đạt đến độ hoàn hảo.
Phần đệm cho hát Văn giờ hay bị sai nhịp và ra vào nhiều lúc bị sượng. Em thấy băng Văn Chương hay phết.

trauxanh

Xe lăn
Nữa nữa, bao nhiêu tí chìa ra hết đi cụ, không nó tắc í.
Nhất là hát Văn, xem thời trước đệm đàn thế nào. Nói về mấy nhạc cụ truyền thống và cách chơi và phối hợp đệm cho hát thì Cải lương của các cụ m.Nam là đạt đến độ hoàn hảo.
Phần đệm cho hát Văn giờ hay bị sai nhịp và ra vào nhiều lúc bị sượng. Em thấy băng Văn Chương hay phết.
Kiểu kiểu như này ấy ạ?

trauxanh

Xe lăn
Các cụ so sánh 2 thằng cho vui nhé :D

Và:

trauxanh

Xe lăn
Cùng là analog cả, nghe 2 thằng trên có đặc điểm riêng gì? (Nghe thôi nhé, không quan tâm đến kỹ thuật) :D
P/s: Cùng bộ dàn, cùng dòng nhạc, dễ so sánh hơn.

ZARG

Xe container

hd-vt

Xe container
Kiểu kiểu như này ấy ạ?

Vâng cụ, hát Văn ạ. Chắc trước Bôn nên không có Cô Đôi, Cô Chín, Cô Bơ... chỉ có những bài hát Văn nâng bước chiến sỹ thôi nhỉ, em đoán thế

Gato2009

Xe điện
Đúng rồi.
Em thử 2 lần, up youtube rồi đưa lại diễn đàn, thấy mấy điểm:
1 là hình như có tiếng ù nền.
2 là mất chút leng keng và tách bạch.
3 là mất bớt nét sân khấu.
Nghe đi nghe lại thì thấy up qua up lại không còn được như nghe ở dàn. Có thể do hạ tầng youtube hoặc là do tiếng phát qua pad, hay là do chọn mức phân giải gì đó...
Túm lại đúng là không bằng nghe thực qua dàn loa. :D
Đương nhiên là phát lại qua youtube sẽ ko bao giờ bằng, lý do bởi cụ thu bằng ipad thì phần cứng, phần mềm thu ko tốt, sau lại phát lại cũng qua đám cứng, mềm đó thì kém là chắc rồi

trauxanh

Xe lăn
Đều tuyệt cả, cơ mà ko so được với nhau vì 2 bản nhạc khác nhau
Bản nào cũng thế cả, em cho là như vậy.
Và ý em có gợi đến “chất âm sở trường” khác nhau của 2 thằng này, mặc dù đều là analog.
Em vẫn nghe đủ 3 loại (CD nữa) và thấy khác nhau rõ ràng giữa 3 thằng. Mở băng đĩa lộn xộn, không cần phải cùng bài cũng thấy được.
Miêu tả bằng chuyên môn thì nhẽ em không có khả năng, nhưng đại khái thằng cối thiên về giọng, về trung âm. Ta sẽ thấy mọi thứ nhạc cụ chỉ làm nền cho lời hát, giọng ca nổi hẳn lên trên tổng nền âm mặc dù mọi thứ vẫn rõ nét (mà đó là em chơi qua Teac, nếu chơi bằng cái Akai kia thì về mặt cảm giác, giọng ca còn trội hơn nữa so với nền nhạc).
Còn LP thì đều các phần, cân bằng hơn, mọi thứ đều rõ nét nhưng giọng không nổi hẳn lên như R2R. Có lẽ vì thế mà các cụ chơi LP thường thiên về nhạc Tây và nhạc cụ chăng?
LP tách bạch, nét và cân bằng (mà đó là em chơi kim MM thôi, nó vẫn thể hiện rõ cái đó, chắc chơi MC thì càng khẳng định). Gọi là thiên về Lý.
R2R voice sẽ nổi hơn, thấy rõ giọng ca làm cho người ta tập trung vào trung âm hơn, cảm giác mộc và chân thực của ca sỹ hơn. Là thiên về Tình.
Cái này có lẽ cũng dễ hiểu khi mà dòng pre75 thì mọi người ưng chọn cối, dựng thành các cấu hình hệ thống kiểu “xe pháo mã” gì đó, vì là “chết vì giọng ca”.
Những người “khoa học” hơn, sẽ thích Than hơn, những người “tình cảm- sến” hơn sẽ thích Cối hơn.
Đó là cảm nhận cá nhân.
Còn em thì “lộn xộn- tạp nham” hơn, nên em thích tất. :D

kienvinh

Xe lăn
Từ Vinyl ra file số hóa luôn

Chắc cổng USB giống cái Turnable của em nhể
Bác này có vẻ oánh đố quá nhể :D

Tôi dùng một cái DVR hiệu Hauppauge, có cổng vào digital và analog, muốn chuyển format sang dạng gì cũng được bác ah.

Trước đó nữa thì tôi có một cái gọi là HDD/DVD recorder, hoạt động như một cái video cassette recorder (VCR) chỉ khác là thay vì thu vào băng từ VHS thì nó lại thu vào HDD hoặc DVD... Nhược điểm của thiết bị này là độ phân giải chỉ là SD nên tôi cũng không dùng nữa.

Trước đó nữa thì tôi đã số hoá cái đống băng (tiếng) của mình bằng một thiết bị mà ai cũng có: Sound card.

Bây giờ lướt qua Amazon thấy Vinyl player có nhiều loại ghê, từ mấy chục đô la cho tới 1-200$. Review người dùng rất tốt, có vẻ như ai cũng hài lòng. Cái tiền trăm là thấy có Bluetooth roài. Có lẽ thời đại Vinyl đã quay trở lại.

trauxanh

Xe lăn
Vâng cụ, hát Văn ạ. Chắc trước Bôn nên không có Cô Đôi, Cô Chín, Cô Bơ... chỉ có những bài hát Văn nâng bước chiến sỹ thôi nhỉ, em đoán thế
Đó là các bài nằm trong các đĩa chủ đề nhạc dân tộc và nhạc cụ Việt, Tây nó ghi và các nghệ sỹ Việt (lưu vong ở nước ngoài là chính) biểu diễn từ những năm 70-80. Là những bài lẻ chứ không thành hẳn 1 chủ đề về Nhạc Văn.
Nói chung là nếu Việt ta mà sản xuất được đĩa than thì mới dễ có đĩa chủ đề, còn bọn Tây thì nó làm rất ít theo dạng lưu trữ văn hoá dân gian của các nước khác thôi. Làm theo chủ đề thì phải có một giá trị lớn và thiết kế chương trình riêng, chẳng hạn bản này được coi là tài liệu của Unesco:

(Ô, hình lại chạy xuống tận bên dưới)

Còn ngạch hát văn thì em không rành lắm, trong nước phát hành bộ CD do 2 ông Khắc Tư và Lương Trọng Quỳnh biểu diễn, cũng không biết là các ông ấy trong giới thì thế nào. Thấy hình như cũng nhiều bài như cụ nói bên trên, phần ca và nhạc em chưa đánh giá được:

Website
dochoiotogiare.com
Đầu năm mới em tính làm bộ âm thanh về nghe nhạc.cơ mà em tham khảo thấy món âm thanh này tiền mua đĩa cd tốn kém.các cụ làm cách nào để giải quyết bài toán kinh tế này.các cụ chỉ giúp em.em rót rượu hầu các cụ ạ
Giờ ít người dùng đĩa CD rồi cụ làm cái em USB thích bài nào cop ra nghe tẹt, không tốn tiền mua đĩa!

Gato2009

Xe điện
Bản nào cũng thế cả, em cho là như vậy.
Và ý em có gợi đến “chất âm sở trường” khác nhau của 2 thằng này, mặc dù đều là analog.
Em vẫn nghe đủ 3 loại (CD nữa) và thấy khác nhau rõ ràng giữa 3 thằng. Mở băng đĩa lộn xộn, không cần phải cùng bài cũng thấy được.
Miêu tả bằng chuyên môn thì nhẽ em không có khả năng, nhưng đại khái thằng cối thiên về giọng, về trung âm. Ta sẽ thấy mọi thứ nhạc cụ chỉ làm nền cho lời hát, giọng ca nổi hẳn lên trên tổng nền âm mặc dù mọi thứ vẫn rõ nét (mà đó là em chơi qua Teac, nếu chơi bằng cái Akai kia thì về mặt cảm giác, giọng ca còn trội hơn nữa so với nền nhạc).
Còn LP thì đều các phần, cân bằng hơn, mọi thứ đều rõ nét nhưng giọng không nổi hẳn lên như R2R. Có lẽ vì thế mà các cụ chơi LP thường thiên về nhạc Tây và nhạc cụ chăng?
LP tách bạch, nét và cân bằng (mà đó là em chơi kim MM thôi, nó vẫn thể hiện rõ cái đó, chắc chơi MC thì càng khẳng định). Gọi là thiên về Lý.
R2R voice sẽ nổi hơn, thấy rõ giọng ca làm cho người ta tập trung vào trung âm hơn, cảm giác mộc và chân thực của ca sỹ hơn. Là thiên về Tình.
Cái này có lẽ cũng dễ hiểu khi mà dòng pre75 thì mọi người ưng chọn cối, dựng thành các cấu hình hệ thống kiểu “xe pháo mã” gì đó, vì là “chết vì giọng ca”.
Những người “khoa học” hơn, sẽ thích Than hơn, những người “tình cảm- sến” hơn sẽ thích Cối hơn.
Đó là cảm nhận cá nhân.
Còn em thì “lộn xộn- tạp nham” hơn, nên em thích tất. :D
Em đồng ý với nhận xét của cụ về LP, còn r2r thì em đang lăn tăn, cối ở ta phần lớn là cũ, chất lượng kém và trung bình, nó sẽ bị “mờ” độ nét sẽ giảm, lúc đó chủ yếu nghe trung âm, ngoài ra thì do cối mình ngày xưa thu bolero là chính, khi đó chú trọng thu voice, phần đệm cũng khá đơn giản....chính vì thế cụ nghe cối sẽ như cụ nhận xét ở trên, còn em đã nghe cối classic thấy cũng nét và sắc sảo lắm...có thể em không đc nghe nhiều nên nhận xét hơi hồ đồ ah.

Gato2009

Xe điện
Cơm nước đã xong, mời các cụ thưởng tí cát xét nhà em ạ.
Tiện thể, đố các cụ đoạn nhạc này ở album, băng đĩa nào

trauxanh

Xe lăn
Em đồng ý với nhận xét của cụ về LP, còn r2r thì em đang lăn tăn, cối ở ta phần lớn là cũ, chất lượng kém và trung bình, nó sẽ bị “mờ” độ nét sẽ giảm, lúc đó chủ yếu nghe trung âm, ngoài ra thì do cối mình ngày xưa thu bolero là chính, khi đó chú trọng thu voice, phần đệm cũng khá đơn giản....chính vì thế cụ nghe cối sẽ như cụ nhận xét ở trên, còn em đã nghe cối classic thấy cũng nét và sắc sảo lắm...có thể em không đc nghe nhiều nên nhận xét hơi hồ đồ ah.
Chà chà, em đang cà phê đột xuất ngẫu hứng, mọi khi thường cà phê sáng thôi.
Về cái R2R cụ nói đúng ở 2 điểm, nhưng xét kỹ thì coi như mỗi điểm đúng được một nửa (tất nhiên là hoàn toàn ở góc độ tâm tình chứ không căng thẳng gì đâu ạ, gọi là trao đổi qua kinh nghiệm cá nhân- có thể không phải là chân lý!):
- Điểm thứ nhất: Về việc trước đây người ta ghi thu chú trọng phần voice, em nhất trí, đó là 1 nửa ok. Nửa còn lại thì...cả 2 đoạn cối và than bên trên, đều có gốc thu thời đó đấy chứ! Không phải là nguồn âm cối ngày xưa mà nguồn âm cho cái đĩa than đó là làm mới bây giờ đâu cụ! Đều là cùng thu ngày đó cả, và đây là 1 nửa còn lại cần xem xét ở điểm thứ nhất này! (Em đã cố ý đưa 2 đoạn giống nhau rất nhiều thứ, khác nhau ở phần “vật mang- phần mềm, và thiết bị phát” thôi.
- Điểm thứ 2: Em chơi ít, nhưng cũng cố gắng lựa chọn phần mềm xuất sắc nhất có thể trong các định dạng mình thích. Lựa chọn người sao ghi, nguồn sao ghi...rất kỹ. Có những chủ đề băng cối em đặt hàng 3 nơi khắp các miền, báo cho tôi là có tốt nhất chưa, có nhưng chưa có băng nguồn thật tốt thì cứ từ từ, kiếm được thì báo lại rồi ghi cho tôi. Một số băng em đặt hàng nhẽ phải 6 tháng mới có, bình thường thì đều sẵn cả, nhưng em phải chọn chất lượng thật tốt đã. Như cái băng Thanh Thuý 6 gần 1 năm em mới có, mặc dù mua ngay lúc nào cũng có. Cũng rất mất công để cho đến nay có cái tủ băng pre75 cỡ 6 chục cái.
Về chuyện này thì một số người biết, như lão Chuột trên này đã thẩm vài lần, còn rất ngạc nhiên khi thấy băng cối có thể “phát âm” được nét và chi tiết như vậy. Tức là nguồn cối tốt vẫn có, hiếm hơn thôi cụ ạ. Còn nếu kiếm được nguồn tốt để sao ghi, và đưa vào hệ thống thích hợp, thì cối cũng gây nhiều bất ngờ đấy. Chuyện mờ mờ nhèm nhèm của cối thì cũng phần nhiều là người chơi cối chăm sóc không tốt: đầu từ lệch- mòn- bẩn, không được vệ sinh đúng cách, không được thường xuyên khử từ đúng cách (hiện giờ mấy người chơi cối có thiết bị khử từ chuyên dụng đâu, có khi cả đời máy không được khử từ đầu từ lần nào ấy chứ); và băng ghi từ nguồn kém, quăng quật bụi bẩn và thời tiết khắc nghiệt tác động xấu...
Đấy là em chơi 4 track cho phổ thông, chứ các cụ chơi pro 2 track thì tiếng tốt hơn nhiều, và cẩn thận hơn nhiều.
À mà đó là nói chuyện chọn nguồn tốt để ghi, chứ không dám nói nguồn “Gốc” đâu nhé!
Câu chuyện “băng gốc” là một câu chuyện dài, thế nào là “gốc”? Đảm bảo 99,99% chúng ta chưa bao giờ nhìn thấy, chứ chưa nói đến chuyện “băng này tôi là F1, từ gốc ra đấy” đâu!
Đĩa than cũng vậy, cũng phải từ cái băng gốc này mà ra. Gọi là đĩa than xịn thì được chứ đĩa than cũng phải từ 1 gốc thu âm mới sản xuất ra được.
Câu chuyện về cái “gốc” đó chỉ bàn ở đây cho vui, chứ nó dài như cuốn băng cối vậy. :D

Gato2009

Xe điện
Chà chà, em đang cà phê đột xuất ngẫu hứng, mọi khi thường cà phê sáng thôi.
Về cái R2R cụ nói đúng ở 2 điểm, nhưng xét kỹ thì coi như mỗi điểm đúng được một nửa (tất nhiên là hoàn toàn ở góc độ tâm tình chứ không căng thẳng gì đâu ạ, gọi là trao đổi qua kinh nghiệm cá nhân- có thể không phải là chân lý!):
- Điểm thứ nhất: Về việc trước đây người ta ghi thu chú trọng phần voice, em nhất trí, đó là 1 nửa ok. Nửa còn lại thì...cả 2 đoạn cối và than bên trên, đều có gốc thu thời đó đấy chứ! Không phải là nguồn âm cối ngày xưa mà nguồn âm cho cái đĩa than đó là làm mới bây giờ đâu cụ! Đều là cùng thu ngày đó cả, và đây là 1 nửa còn lại cần xem xét ở điểm thứ nhất này! (Em đã cố ý đưa 2 đoạn giống nhau rất nhiều thứ, khác nhau ở phần “vật mang- phần mềm, và thiết bị phát” thôi.
- Điểm thứ 2: Em chơi ít, nhưng cũng cố gắng lựa chọn phần mềm xuất sắc nhất có thể trong các định dạng mình thích. Lựa chọn người sao ghi, nguồn sao ghi...rất kỹ. Có những chủ đề băng cối em đặt hàng 3 nơi khắp các miền, báo cho tôi là có tốt nhất chưa, có nhưng chưa có băng nguồn thật tốt thì cứ từ từ, kiếm được thì báo lại rồi ghi cho tôi. Một số băng em đặt hàng nhẽ phải 6 tháng mới có, bình thường thì đều sẵn cả, nhưng em phải chọn chất lượng thật tốt đã. Như cái băng Thanh Thuý 6 gần 1 năm em mới có, mặc dù mua ngay lúc nào cũng có. Cũng rất mất công để cho đến nay có cái tủ băng pre75 cỡ 6 chục cái.
Về chuyện này thì một số người biết, như lão Chuột trên này đã thẩm vài lần, còn rất ngạc nhiên khi thấy băng cối có thể “phát âm” được nét và chi tiết như vậy. Tức là nguồn cối tốt vẫn có, hiếm hơn thôi cụ ạ. Còn nếu kiếm được nguồn tốt để sao ghi, và đưa vào hệ thống thích hợp, thì cối cũng gây nhiều bất ngờ đấy. Chuyện mờ mờ nhèm nhèm của cối thì cũng phần nhiều là người chơi cối chăm sóc không tốt: đầu từ lệch- mòn- bẩn, không được vệ sinh đúng cách, không được thường xuyên khử từ đúng cách (hiện giờ mấy người chơi cối có thiết bị khử từ chuyên dụng đâu, có khi cả đời máy không được khử từ đầu từ lần nào ấy chứ); và băng ghi từ nguồn kém, quăng quật bụi bẩn và thời tiết khắc nghiệt tác động xấu...
Đấy là em chơi 4 track cho phổ thông, chứ các cụ chơi pro 2 track thì tiếng tốt hơn nhiều, và cẩn thận hơn nhiều.
À mà đó là nói chuyện chọn nguồn tốt để ghi, chứ không dám nói nguồn “Gốc” đâu nhé!
Câu chuyện “băng gốc” là một câu chuyện dài, thế nào là “gốc”? Đảm bảo 99,99% chúng ta chưa bao giờ nhìn thấy, chứ chưa nói đến chuyện “băng này tôi là F1, từ gốc ra đấy” đâu!
Đĩa than cũng vậy, cũng phải từ cái băng gốc này mà ra. Gọi là đĩa than xịn thì được chứ đĩa than cũng phải từ 1 gốc thu âm mới sản xuất ra được.
Câu chuyện về cái “gốc” đó chỉ bàn ở đây cho vui, chứ nó dài như cuốn băng cối vậy. :D
Hì, hì...thì em đã nói có thể em hồ đồ mà cụ, cũng là góp vui thớt mà thôi, nói thật là em cũng thèm cối lắm, nhưng cứ nghĩ đến cái đoạn tìm băng là hãi, thôi đành gác lại đã.