[Funland] Đĩa Cd nghe nhạc

trauxanh

Xe lăn
Hehe! Chỉ vì 1 cái phòng nghe nhạc mà phải làm lại cả cái nhà, thì em sợ vì cái kệ lại bay mất thớt gỗ! :D

Nhân nói sách cũ, hôm rồi dọn nhà ra nguyên bộ này; zin 100% cả bản đồ và giá cộp đè số đỏ tăng mất 200 đồng! Nói chung giữ sách cũ toàn ông hơi hâm hâm, trên này đầy! :D
À à...
Nhân tiện bỏ ra xem luôn đây, Đông Chu này cũng Phùng Mộng Long này:

trauxanh

Xe lăn
Z

Kệ là kệ thế nào, húc bỏ xừ....à mà thôi không đủ dính sừng hehe.
Phòng nghe tốt vậy là chúc mừng cụ nhé. Bạn em xây nhà xong là oánh vật với cái phòng, điệu cả tay bán đồ tiêu tán âm, mang tất cả các loại và máy đo nhưng vẫn bị bí. Em cho là do kích thước phòng rộng 3.3m/6.5m dài, cao 3.3m.
Tai cụ nghe thấy khác là ngon roài, nhạy. Cứ thấy khang khác là mỗi thứ vẫn ổn, chứ như kiểu ăn rồi lại bẩu tao chưa ăn, vữn thế thì bủ mợ hehe.
Há há...
Cũng may cụ ạ, tức là ngay từ đầu đã tính phải có cái chuồng nhốt lũ kia rồi, nên là tiện có hành thì thịt con gà, mới ra được cái phòng tàm tạm... :D

kienvinh

Xe lăn
Nhiều cụ audiophile quá! Cho tôi hỏi một vấn đề như này liên quan đến đĩa Vynil (và hoàn toàn không có ý mỉa mai trong đó ạ).

Tại sao đĩa Vynil lại nghe hay thế? Liên quan đến band nhạc một cụ vừa post bên trên, trên YouTube có cái clip này hầu như chỉ có phần tiếng với nguồn từ đĩa Vynil. Tôi xem trên iPhone và cắm tai nghe iPhone:

Độ "hay" còn hơn cả nghe từ CD (mua ở WOM, Đức).

Mà chúng ta biết rằng phần tiếng trên YouTube thậm chí không phải lossless. Nó là định dạng AAC với băng thông 144kbps, chỉ nhỉnh hơn MP3 128kbps một tẹo.

Cho dù đĩa Vynil tốt bằng giời, để lên được YouTube nó cũng phải được số hoá, và nén lại chỉ còn 144kbps.

Điều gì xảy ra ở đây? Phải chăng đĩa Vynil nó nịnh tai, như là ảnh qua photoshop ấy? Rõ ràng chụp bằng DSLR định dạng RAW nhưng vẫn phải tút tát lại tý nó mới lên mầu?

MAZDA_VIETNAM

Xe tải
Z

Kệ là kệ thế nào, húc bỏ xừ....à mà thôi không đủ dính sừng hehe.
Phòng nghe tốt vậy là chúc mừng cụ nhé. Bạn em xây nhà xong là oánh vật với cái phòng, điệu cả tay bán đồ tiêu tán âm, mang tất cả các loại và máy đo nhưng vẫn bị bí. Em cho là do kích thước phòng rộng 3.3m/6.5m dài, cao 3.3m.
Tai cụ nghe thấy khác là ngon roài, nhạy. Cứ thấy khang khác là mỗi thứ vẫn ổn, chứ như kiểu ăn rồi lại bẩu tao chưa ăn, vữn thế thì bủ mợ hehe.
Cái phòng đấy cụ khuyên ông bạn là tôn nền hoặc hạ trần (theo em thì hạ trần) để chiều cao phòng còn khoảng 2.8-2.9m là ok ngay cụ ạ.

hd-vt

Xe container
Cái phòng đấy cụ khuyên ông bạn là tôn nền hoặc hạ trần (theo em thì hạ trần) để chiều cao phòng còn khoảng 2.8-2.9m là ok ngay cụ ạ.
Cũng đóng khung nhôm vuông hạ xuống và đặt những tấm vuông tiêu pha tán của cửa hàng bán đồ âm thanh rồi cụ ạ.

hd-vt

Xe container
Thôi chuồn, gần hai giờ đêm lại có ông ĐTThi vào ngó kinh bủ mợ. Bai.

trauxanh

Xe lăn
Cũng đóng khung nhôm vuông hạ xuống và đặt những tấm vuông tiêu pha tán của cửa hàng bán đồ âm thanh rồi cụ ạ.
Hoặc đẩy loa lên cách hậu chừng mét rưỡi xem sao cụ?

trauxanh

Xe lăn
Nhiều cụ audiophile quá! Cho tôi hỏi một vấn đề như này liên quan đến đĩa Vynil (và hoàn toàn không có ý mỉa mai trong đó ạ).

Tại sao đĩa Vynil lại nghe hay thế? Liên quan đến band nhạc một cụ vừa post bên trên, trên YouTube có cái clip này hầu như chỉ có phần tiếng với nguồn từ đĩa Vynil. Tôi xem trên iPhone và cắm tai nghe iPhone:

Mà chúng ta biết rằng phần tiếng trên YouTube thậm chí không phải lossless. Nó là định dạng AAC với băng thông 144kbps, chỉ nhỉnh hơn MP3 128kbps một tẹo.

Cho dù đĩa Vynil tốt bằng giời, để lên được YouTube nó cũng phải được số hoá, và nén lại chỉ còn 144kbps.

Điều gì xảy ra ở đây? Phải chăng đĩa Vynil nó nịnh tai, như là ảnh qua photoshop ấy? Rõ ràng chụp bằng DSLR định dạng RAW nhưng vẫn phải tút tát lại tý nó mới lên mầu?
Cái này...
Cái này...
Về kỹ thuật thì là em chịu rồi, chỉ là em nghĩ thế này...
Cái tai...
Trăm sự chỉ tại cái tai!
Nhưng mà...
Là do trong tai thì có cái màng!
Cái màng này, nhẽ nó thiên về tình nhiều hơn về lý...
(Cái “lý” ở đây thì là về khoản kỹ thuật đó).
Nó thích cái gì thì nó cho rằng cái đó mới Hay...
Bác nào đó nói: Cuộc đời khổ vì mấy cái màng...
Trong tai có màng...
Nên môn Âm nhạc Đạo này, lỗi tại cái màng...
Cái màng nó thiên về tình...
Thế là nó tự chọn!
Đẹp giai (kỹ thuật), chưa chắc nó thích...
Nên nó làm cho các ông phi lê thường cãi nhau...
Cãi nhau rằng thế nào nó mới ưng, thế nào nó mới khoái...
Nó chọn chứ ta lại chịu chả chọn được...
Ta nghe bằng tai, chứ không nghe bằng cái bàn tính...
Mà ta thì cũng chẳng lý giải được tại sao cái màng nó lựa chọn oái oăm thế...
Trăm đường xuôi ngược là do cái màng nó hành ta!

Sáng ngày ra, em là em phăn nỳ! :D

hd-vt

Xe container
Vô lý nhỉ? Bạn cụ chơi loa BMW hay Dynaudio ?
Hoặc đẩy loa lên cách hậu chừng mét rưỡi xem sao cụ?
Bạn em dạng có nghe góp ý nhưng cũng cực sáng tạo, không gì không thử, như em đến là bắt ngồi đúng chỗ không xê dịch dù 1cm, cái gì trong phòng đều có vị trí của nó, hehe kinh phết, mỗi tội vữn bi bí.
Hệ thống là Altec ngon, phân tần kiểu đẽo cày giữa đường.
Em bẩu phân tần nên chơi Zin rồi nâng cấp lòng mề, vì em tin tưởng các k.sư âm thanh hãng hơn.
Nhưng không, nghe vài bố hót như khiếu nên giờ chả phân biệt được khiếu, iểng, sáo, cà cưỡng nữa.
Tóm lại, giờ em thấy là mỗi người mỗi tai tương đối đúng vì ngoài sản phẩm tái tạo âm thanh ( bộ dàn )ở mức chấp nhận được ra thì nó còn mang tính cá nhân ( hoa văn gọi là nghệ thụt sắp đặt ) + tự kỷ ám thị. Quan trọng nhất là cùng chung đam mê và tôn trọng sự riêng tư.

trauxanh

Xe lăn
Bạn em dạng có nghe góp ý nhưng cũng cực sáng tạo, không gì không thử, như em đến là bắt ngồi đúng chỗ không xê dịch dù 1cm, cái gì trong phòng đều có vị trí của nó, hehe kinh phết, mỗi tội vữn bi bí.
Hệ thống là Altec ngon, phân tần kiểu đẽo cày giữa đường.
Em bẩu phân tần nên chơi Zin rồi nâng cấp lòng mề, vì em tin tưởng các k.sư âm thanh hãng hơn.
Nhưng không, nghe vài bố hót như khiếu nên giờ chả phân biệt được khiếu, iểng, sáo, cà cưỡng nữa.
Tóm lại, giờ em thấy là mỗi người mỗi tai tương đối đúng vì ngoài sản phẩm tái tạo âm thanh ( bộ dàn )ở mức chấp nhận được ra thì nó còn mang tính cá nhân ( hoa văn gọi là nghệ thụt sắp đặt ) + tự kỷ ám thị. Quan trọng nhất là cùng chung đam mê và tôn trọng sự riêng tư.
Trong các Can tuổi, bạn cụ ở Can nào: Mậu, Kỷ, Nhâm, Quý? :D

hd-vt

Xe container
Trong các Can tuổi, bạn cụ ở Can nào: Mậu, Kỷ, Nhâm, Quý? :D
Anh bạn em nằm trong Nhâm tý 1962 hoặc Quý sửu 1963. Cha nội này nhiều chuyện hay lắm nhưng em chỉ sợ có nick OF thì ăn chửi hehe.

trauxanh

Xe lăn
Anh bạn em nằm trong Nhâm tý 1962 hoặc Quý sửu 1963. Cha nội này nhiều chuyện hay lắm nhưng em chỉ sợ có nick OF thì ăn chửi hehe.
Chắc chắn rồi! (nhưng 62-63 thì là Nhâm Dần và Quý Mão chứ cụ). :D

trauxanh

Xe lăn
À vâng, Quý Mão. Em nhầm sang Ngan của em Quý sửu. Híc.....ám ảnh ạ.
Hehe.
Em đặt ra 4 Can trên, hoàn toàn chỉ trong thập niên 60’ thôi chứ không lan sang 70’. (Chả có nhẽ em lại đoán tuột 4 tuổi là Nhâm Dần- Quý Mão- Mậu Thân và Kỷ Dậu ra).
Nghe cụ kể sơ qua bên trên thì tính cách đó dễ rơi vào các tuổi đó nhất, chứ 72-73-78-79 thì lại không đặc trưng tính cách này. :D

Moning17737

Xe tải

Công nhận nghe đã tai thật! Em tai trâu mà nghe vẫn thấy tí tách...!

hd-vt

Xe container

Có nhiều cụ có thể trả lời rõ ràng vấn đề này cho cụ, nhưng có thể đang bựn tí. Em có đọc rồi nhưng nhớ bập bõm nên chả dám vì em biết nói vớ vỉn cụ vật cho chết tươi, em biết.
Trong khi chờ, thì câu của cụ : độ "hay "còn hơn cả CD. Thì có thể chỉ đúng với cụ thôi, còn em chưa chắc.
VD khi đi đám cưới, tiếng người dẫn chương trình thường nghe rất truyền cảm, giờ vd thu tiếng của người ấy rồi phát lại cùng hệ thống đó, thì theo cụ trường hợp nào nghe " hay" hơn ?
Em bẩu trực tiếp hay hơn ạ.
Giọng MC làm rung động màng micro tạo dòng điện, Amply chỉ mỗi nhiệm vụ tăng dòng điện đó để bắt loa rung theo như màng của micro, khác nhau là lớn hơn thôi, đây là analog. Nếu cụ đồng ý với em như vậy thì cụ sẽ không hỏi câu trên.
Các cụ phái ÂNĐ đừng cười đểu em nhá, iem chuẩn bị đón xem những khách quý nên có hứng hehe.