[Funland] Đi xe máy vào làn ô tô, làn ngoài cùng!

Đường trong nội đô là đường hỗn hợp nên xe nào chả đi đc, đâu cứ làn trái là dành cho ô tô đâu cụ. Mà nhiều cụ đi ô tô trên diễn đàn này cũng lao vào làn phải để len lên cho nhanh chứ ko ít đâu. Ý thức như vậy đành chấp nhận thôi!
em thấy hiện tượng dường như CSGT ‘bỏ qua’ lỗi của 2b nên việc vi phạm lỗi khi tham gia giao thông nội đô đối với 2b phổ biến và ‘tự nhiên’ hơn

Tony_Le

Xe container
Đường trong nội đô là đường hỗn hợp nên xe nào chả đi đc, đâu cứ làn trái là dành cho ô tô đâu cụ. Mà nhiều cụ đi ô tô trên diễn đàn này cũng lao vào làn phải để len lên cho nhanh chứ ko ít đâu. Ý thức như vậy đành chấp nhận thôi!
Vậy là cứ trong nội đô là xe máy được đi tất cả các làn trên tất cả mọi con đường hả cụ?

formen

Xe lăn
em thấy hiện tượng dường như CSGT ‘bỏ qua’ lỗi của 2b nên việc vi phạm lỗi khi tham gia giao thông nội đô đối với 2b phổ biến và ‘tự nhiên’ hơn
Đông quá bắt k xuể, như đàn ong vỡ tổ, chưa kể đối tượng hung hãn, gậy nhỡ va vào cái cđm lại rồ lên ca đánh ng vi phạm abc... csgt q định kệ nhân dân tự di chuyển.

MrTTrM

Đi bộ
Đi xe nội thị thời buổi này thì đi được đúng làn thì công nhận là điều đáng mơ ước.
Bên cạnh đó thì việc dừng đỗ đèn đỏ cũng củ chuối, kiểu gì cũng phải loi nhoi lên phía trước đè vạch người đi bộ, đỗ chiếm làn của phương tiện đối diện đi đến. Cái này là ý thức giao thông chứ không đổ tại bị chiếm đường nữa rồi.

Dogmatix

Xe tăng
Về câu chữ có vẻ cụ đúng nhưng đã 1 làn thì cấm đoán gì nữa. Hãy thực tế là đường có 2 làn cùng chiều là cấm xe máy đi làn trái ngay. Cái ta cần bàn là về tình huống này.
Em và cụ có vẻ đang nhìn vấn đề theo 2 hướng khác nhau, thành ra khó bàn cụ ạ.

Vậy là cứ trong nội đô là xe máy được đi tất cả các làn trên tất cả mọi con đường hả cụ?
Và phần tô đỏ kia là câu trả lời cho cụ - trừ một số ÍT đường cấm xe máy thì đều đã có cắm biển từ trước, ví dụ các đường vành đai trên cao.

Tất nhiên cụ đừng lấy vài ví dụ ở các báo nói có người đi xe máy vào đường vành đai 2 trên cao nhé, cái đó ko liên quan tới điều cụ nói và em nói.

kieuthienan

Xe buýt
Các bác ê tô cũng ghê lắm cơ, len hết vào làn bên phải để đi thì xe máy nó chòi sang trái là đúng rồi.

tomza

Xe tải
Nếu cấm xe máy vào làn trái và thì phải cấm ô tô vào làn phải, cụ nào chỉ hộ đường nào ở HN mà ô tô không đi làn phải, trách xe máy thì cũng nên xem lại mình (ô tô) nhỉ. Khi em đi xe máy, cũng tạt sang làn trái đôi khi hehe, khi bị còi ô tô, em cũng chửi thầm CCCCC!

Ô tô xe máy, mỗi cái có 1 cái lý riêng.
Nói chung nguyên nhân gốc rễ vẫn là ý thức.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhìn giờ tan tầm.1 ngã tư có bao nhiêu CSGT ? Phạt chỉ mang tính răn đe. Còn ông xe máy ông nào ông nấy hùng hổ phi qua. Xong lại đổ tại vì miếng cơm manh áo...

Đi xe nội thị thời buổi này thì đi được đúng làn thì công nhận là điều đáng mơ ước.
Bên cạnh đó thì việc dừng đỗ đèn đỏ cũng củ chuối, kiểu gì cũng phải loi nhoi lên phía trước đè vạch người đi bộ, đỗ chiếm làn của phương tiện đối diện đi đến. Cái này là ý thức giao thông chứ không đổ tại bị chiếm đường nữa rồi.
Ngã tư chờ đèn biến thành đường một chiều

Giangkpi

Xe buýt
Chính xác bác ạ, nhiều lúc đường bên phải, làn xe máy cực thoáng nhưng họ vẫn thích lao ra làn oto.
Mình ngồi trong xe mà còn thấy nguy hiểm, hãi hãi thay cho họ
Quốc lộ 1 đoạn sau cầu thanh trì 2 làn ô tô toàn ô tô tải container xe khách làn ngoài cùng xe máy, htr em đi thấy 1 bà khẩu trang kín mít lững thững đi giữa làn ô tô, em cũng phát sợ luôn may quan sát kịp

manhanoi

Xe tăng
Sợ cái đinh gì, vượt đèn đỏ, tạt đầu ô tô, ngán chi nào :P

Giangkpi

Xe buýt
Em đi cả ô tô xe máy nên em biết rằng, chủ yếu xe máy đi vào làn trái (ko dành riêng ô tô) khi các làn đã bị chiếm hết bởi ô tô, ba bánh, ninja lead, vậy nên em đi làn trái luôn quan sát để nhường xe máy ngoi lên, em đi xm em cũng thế nên em hiểu

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Nhanh chóng định danh xe máy, tăng cường phạt nguội.
Cứ phạt nặng là ý thức ngay

Chỉnh sửa cuối:

SubmarineTH

Xe buýt
Nói chung ở HN xe máy số đông đi vô ý thức, đến ngã tư đèn đỏ ko dừng theo thứ tự ở phần đường đang đi mà toàn vòng sang đứng chờ ở làn vuông góc, cản hết chiều đi của làn đó.
Ô tô cũng vô ý thức. Đường 3-4 làn nếu mỗi ô tô 1 làn thì xe máy vẫn còn đất để đi. Đằng này các bố toàn dàn thành 4-5 làn kín mẹ nó hết đường thì xe máy đi kiểu gì, lại còn lý luận ai đến trước đi trước, vãi. Ra đường thằng nào đi nhanh thì đi trước chứ có phải xí phần đường đâu mà đến trước đi trước. Nhất là mấy thằng xe khách, toàn đi sát lề phải, ko chừa 1 cm nào.

Trungpv

Xe điện
vấn đề là thời gian cụ ơi, đi 4B nội đô đã lâu gấp 3-4 lần 2B rồi còn bắt ép họ nhường đường cho mình vọt lên thì có ác quá ko. Mình đâu thể bắt họ ra khỏi nhà từ 6h30 để cho mình được ngủ đến 7h30 và cùng tới cty lúc 8h
mấu chốt chính là thời gian đó cụ. đa số đường mình quá tải nên làm mất kiên nhẫn của người tham gia giao thông dẫn đến nếu có thể lách lên đc để thoát ra thì hầu hết đều lách bất kể xe máy hay ô tô.

bmwp0wer

Xe tăng
Do đặc tính công việc, em thường xuyên di chuyển ở đường dưới của đường vành đai 3, và đường vành đai 2 của Hà Nội. Thi thoảng có đi quốc lộ 5B cũ đi Hưng Yên.
Có một điều em nhận thấy là người Việt cực kỳ coi thường tính mạng bản thân, rất nhiều bác đi xe máy toàn ngông nghênh phi ở làn ngoài cùng bên trái - tức làn của xe ô tô đi. Họ đi một cách rất hồn nhiên, như là đường dành cho xe máy vậy, dù trên đường có cả xe trọng tải lớn chạy lane này, thậm chí có lúc đường bên phải khá trống, nhưng vẫn nghênh ngang bám đường bên trái
- Thành phần thì đủ lứa tuổi nhg chủ yếu là lứa thanh niên, bao gồm cả phụ nữ. Và thật ngại là em quan sát, thì có một phần không nhỏ là biển ngoại tỉnh (sorry - ko có ý phân biệt vùng miền).

- Thật qúa sức nguy hiểm, các cụ/mợ giải thích tại sao họ lại thích bám làn trái - chơi trò với tử thần không ạ?

hay như clip này:
Ý thức giao thông kém như mấy cụ lái oto rùa bò bám làn trái.

bmwp0wer

Xe tăng
mấu chốt chính là thời gian đó cụ. đa số đường mình quá tải nên làm mất kiên nhẫn của người tham gia giao thông dẫn đến nếu có thể lách lên đc để thoát ra thì hầu hết đều lách bất kể xe máy hay ô tô.
Ở bển đi oto còn chậm tắc hơn HN nhiều. Nó là ý thức thôi, xe máy oto ở vn vẫn đi kiểu điền chỗ trống vô tư, rồi chót quẹt xước cả xe oto người ta cũng hồn nhiên bỏ đi coi như việc đương nhiên.

Trungpv

Xe điện
Ở bển đi oto còn chậm tắc hơn HN nhiều. Nó là ý thức thôi, xe máy oto ở vn vẫn đi kiểu điền chỗ trống vô tư, rồi chót quẹt xước cả xe oto người ta cũng hồn nhiên bỏ đi coi như việc đương nhiên.
quệt vào xe khác rồi dễ gì mà bỏ đi được cụ ơi. tất nhiên cũng có trường hợp cá biệt chạy đc kể cả xe máy hay ô tô. còn ý thức tham gia giao thông ở mình thì đúng kém hơn ở bển rồi