[Funland] Đi xe máy vào làn ô tô, làn ngoài cùng!

đen_đá

Xe buýt
Đường 5 cũ mà dám đi lane ngoài cùng thì quá là chán sống

Vongai

Xe buýt
Đường 5 cũ mà dám đi lane ngoài cùng thì quá là chán sống
Đường vành đai 3 - làn dưới cũng toàn xe tải, xe ben chạy ầm ầm. Mà em vẫn thấy các cháu lượn lờ trước đầu chúng đấy ạ,

NayruLove

Xe buýt
Do đặc tính công việc, em thường xuyên di chuyển ở đường dưới của đường vành đai 3, và đường vành đai 2 của Hà Nội. Thi thoảng có đi quốc lộ 5B cũ đi Hưng Yên.
Có một điều em nhận thấy là người Việt cực kỳ coi thường tính mạng bản thân, rất nhiều bác đi xe máy toàn ngông nghênh phi ở làn ngoài cùng bên trái - tức làn của xe ô tô đi. Họ đi một cách rất hồn nhiên, như là đường dành cho xe máy vậy, dù trên đường có cả xe trọng tải lớn chạy lane này, thậm chí có lúc đường bên phải khá trống, nhưng vẫn nghênh ngang bám đường bên trái
- Thành phần thì đủ lứa tuổi nhg chủ yếu là lứa thanh niên, bao gồm cả phụ nữ. Và thật ngại là em quan sát, thì có một phần không nhỏ là biển ngoại tỉnh (sorry - ko có ý phân biệt vùng miền).

- Thật qúa sức nguy hiểm, các cụ/mợ giải thích tại sao họ lại thích bám làn trái - chơi trò với tử thần không ạ?

hay như clip này:
Lạ nhỉ, em chạy đường Hà Nội nhiều, chỉ thấy lên một số cầu vượt, hoặc một số tuyến đường là có phân làn ô tô xe máy, còn lại hầu như đều không có phân làn, cấm xe máy đi làn ngoài cùng bên trái nhỉ. Ví dụ như đoạn Nguyễn Trãi phía Hà Đông có phân làn ô tô/ xe máy..., đoạn Giải phóng ngày xưa thí điểm phân làn không biết giờ còn không.
Còn đường dưới vành đai 3 của cụ em nhớ ít nhất là đường Phạm Hùng không thấy có phân làn loại xe (ô tô/ xe máy/ thô sơ....), không hiểu do mắt em kém hay em không nhập làn từ đầu đường nên không thấy biển báo, hay là cụ nhầm lẫn ở đâu?

Kinnnnn

Xe buýt
Còn 6 năm nữa là cấm xe máy rồi, cố chờ đi các cụ, văn minh sẽ tới
Em mong tới thời con thời cháu hnoi quy hoạch đường xá, phương tiện giao thông công cộng thuận tiện là mừng rồi. Còn bảo 6 năm em thấy chưa khả thi lắm

niceshot

Xe container
Đường không phân làn thì họ đi làn nào cũng được. Không có mặc định làn trái là làn ô tô. Cũng tương tự như đường không phân làn thì ô tô đi làn nào cũng được, không bắt buộc phải nhường làn sát bên phải cho xe máy.
Tuân thủ luật GTĐB đã là đủ văn minh rồi!

Trungpv

Xe điện
Đúng bác, em có quan điểm là đi oto kiểu gì cũng nên chừa 1 khoảng cho xe máy đi. Nhiều bác quá ích kỷ, lấn hết làn xe máy.
Không phải đạo đức gì đâu, nhưng đấy là cách đi hợp lý để tránh ách tắc:
- Xe ô tô to nên vướng víu, khó thoát nhanh, không rẽ phải được thì nên chừa 1 lối để xe máy họ lách đi --> như vậy ko đỗ chen lấn, cùng tắc với nhau, thậm chí càng tắc dudowwngf thêm.

- Cùng giao thông trên đường, nhiều bác cứ tâm lý tao không đi được, thì chugns mày đừng hòng đi được, nên chắn hết lối đi của xe máy, cách nghĩ này em thấy hơi quá thiển cận
em thấy đa số ô tô giờ cũng đi có ý thức nhưng đúng là có nhiều ông đi ô tô có tâm lý này thật. với lại lượng xe máy ở VN rất nhiều nhưng đường nhiều làn thì nhiều cụ nghĩ chỉ có 1 làn bên phải dành cho xe máy (quá bé) còn các làn khác là cho ô tô hết. khi tắc đường thì ô tô lấn hết cả sang làn phải rồi lý luận là đường hỗn hợp đc phép đi

Kinnnnn

Xe buýt
Lạ nhỉ, em chạy đường Hà Nội nhiều, chỉ thấy lên một số cầu vượt, hoặc một số tuyến đường là có phân làn ô tô xe máy, còn lại hầu như đều không có phân làn, cấm xe máy đi làn ngoài cùng bên trái nhỉ. Ví dụ như đoạn Nguyễn Trãi phía Hà Đông có phân làn ô tô/ xe máy..., đoạn Giải phóng ngày xưa thí điểm phân làn không biết giờ còn không.
Còn đường dưới vành đai 3 của cụ em nhớ ít nhất là đường Phạm Hùng không thấy có phân làn loại xe (ô tô/ xe máy/ thô sơ....), không hiểu do mắt em kém hay em không nhập làn từ đầu đường nên không thấy biển báo, hay là cụ nhầm lẫn ở đâu?

View attachment 8571817
Em nghĩ là do việc gia tăng số lượng ô tô tham gia giao thông tăng quá nhanh, hạ tầng chưa đáp ứng được nên chưa phân làn.

caisua

Xe lăn
Nhiều người cứ đụng đến giao thông là đổ cho ý thức nhưng em thấy rất nhiều là do nhận thức, phần đa đều không nhận biết được các tình huống nguy hiểm chứ chưa chắc đã do họ liều mà họ vẫn nghĩ đi như vậy an toàn
Theo em nên có 1 kỳ đào tạo học sinh cấp 3 để phổ biến các loại tình huống giao thông dẫn tới nguy hiểm chứ giờ hỏi 100 người thì chắc chỉ 10 người biết về điểm mù

Đi xe máy thì mấy người tuân thủ đâu; con đường Phạm TU (Nguyễn Xiển - XaLa) chiều từ Hà Nội về hầu hết xe máy đi vào làn ô tô. Có lần em dừng ở đường Nguyễn Hữu Thọ chỗ sát đường tàu. EM thấy mình đỗ xe phải cách đường tàu 100m thì đường đi đúng chiều kín chỗ rồi. Tất cả các xe máy đi sau đến không ai dừng lại sau xe em cả mà họ lách sang trái để vượt lên luôn. Trên FB thấy thỉnh thoảng kêu gọi kiểu "xe ô tô để cho xe máy một làn" em chả dám comment vì trên này mõm nhiều. Chưa kể việc đi xe máy rất loạn; ra đường thì hầu hết là ngày nào cũng có vị tạt đầu. Cái chính là khoảng cách giữa xe mình và xe trước quá gần để họ tạt và mình cứ phanh lại thôi. Không phanh thì lại xe to đền xe bé và các anh xxx ra cũng mệt. Chưa kể cái lỗi thiếu quan sát; lỗi này tương đối chung chung vì em thấy mình xi nhan rẽ ở một khoảng tương đối xa. Nhiều vị đi xe máy biết là có xe rẽ đang xi nhan rồi nhưng họ vẫn lao vào bên rẽ như một con thiêu thân. Có vấn đề gì thì lại thiếu quan sát.
Mỗi lần dừng chờ tàu là một lần chứng kiến 'bầy kiến' len lên điền vào chỗ trống, mặc kệ làn đối diện

Nhiều người cứ đụng đến giao thông là đổ cho ý thức nhưng em thấy rất nhiều là do nhận thức, phần đa đều không nhận biết được các tình huống nguy hiểm chứ chưa chắc đã do họ liều mà họ vẫn nghĩ đi như vậy an toàn
Theo em nên có 1 kỳ đào tạo học sinh cấp 3 để phổ biến các loại tình huống giao thông dẫn tới nguy hiểm chứ giờ hỏi 100 người thì chắc chỉ 10 người biết về điểm mù
Ra đường rất nhiều vị phụ huynh chở con vẫn đi vào đường 1 chiều, vượt đèn đỏ một cách hồn nhiên, sao bảo các con, cháu chúng ta đi cho đúng

Diep1979

Xe container
Chả cứ xe máy, nhiều bác tài taxi, biển vàng, vội đón sếp, đón con, đang lái thì đau bụng... Vẫn lấn làn xe máy như thường.
Cháu nói ở đây là ý thức của một số anh em, chị em không nhỏ khi tham gia giao thông thôi

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Không thể giải thích được đâu cụ ạ. Đổ tại không tuân theo luật thì bảo thấy nó tiện với không thấy hay không có biển báo. Bảo không có văn hóa giao thông thì lại bảo là biết đọc biết viết. TV chiếu cảnh tai nạn thì lại tặc lưỡi bảo tại số....

xherox

Xe điện
Quá nhiều ông đi ô tô ở Việt Nam chỉ ích kỷ nghĩ đến bản thân mình, hở tý nào là chui, là lách vào bằng được.
Chán thực sự.
Ý thức, nhận thức vô cùng thấp.

Vongai

Xe buýt

View attachment 8571817
Đường dưới ko có biển phân làn cụ ạ,
Em đg nói tới nhận thức về nguy hiểm, đường này nhiều oto tải, xe hổ vồ, xe cont chạy mà xe máy cứ lượn lờ làn sát trái, rất nguy hiểm cụ ạ

caisua

Xe lăn
Quá nhiều ông đi ô tô ở Việt Nam chỉ ích kỷ nghĩ đến bản thân mình, hở tý nào là chui, là lách vào bằng được.
Chán thực sự.
Ý thức, nhận thức vô cùng thấp.
Đi gì chả chui chả lách, chỉ có đi tù là nhường thôi. Do đội thi hành luật hết, cứ thả ra thì bất cứ đâu cũng đều như mình thôi

xherox

Xe điện
Đi gì chả chui chả lách, chỉ có đi tù là nhường thôi. Do đội thi hành luật hết, cứ thả ra thì bất cứ đâu cũng đều như mình thôi
Ko cụ ơi, do ý thức, nhân thức cá nhân.
Em đi oto ko bao giờ chèn ép luồn lách bằng mọi giá, luôn nghĩ đến người khác. Trước tiên khi mình chèn ép, lấy hết phần người khác, thì người ta cũng chửi mình luôn rồi.

caisua

Xe lăn
Ko cụ ơi, do ý thức, nhân thức cá nhân.
Em đi oto ko bao giờ chèn ép luồn lách bằng mọi giá, luôn nghĩ đến người khác. Trước tiên khi mình chèn ép, lấy hết phần người khác, thì người ta cũng chửi mình luôn rồi.
Tất nhiên vẫn còn nhiều người ý thức tốt nhưng giao thông hỗn loạn như này thì đang ngày càng ít dần. Cụ tính thử tổng số hoặc % chèn ép luồn lách và vi phạm luật giao thông của 4B và 2B xem số nào lớn hơn mà cụ chỉ nhắc tới mỗi 4B vậy?

xherox

Xe điện
Tất nhiên vẫn còn nhiều người ý thức tốt nhưng giao thông hỗn loạn như này thì đang ngày càng ít dần. Cụ tính thử tổng số hoặc % chèn ép luồn lách và vi phạm luật giao thông của 4B và 2B xem số nào lớn hơn mà cụ chỉ nhắc tới mỗi 4B vậy?
Em đi cả 2, nhưng mà 1 cái xe oto nó chiếm chỗ bằng cả chục cái xe máy cụ ah.
Các ông đi oto thiếu ý thức là cướp hết chỗ rồi, đường có 3 làn xe thì các ông oto luồn lách thành 4 làn oto luôn mới chán đời.

duonglamkhoa

Xe tăng
Ô tô chiếm làn của riêng xe máy hoặc xe máy chiếm làn của riêng ô tô thì đều là những người vô văn hoá. Nhưng nếu xe máy chiếm làn của ô tô - tuy sai nhưng lại dễ thông cảm hơn việc ô tô chiếm làn của xe máy. Mình đã không bị nắng mưa dội vào đầu, trong xe mát mẻ, sạch sẽ, không khói bụi, nhạc nhẹ nhàng du dương mà còn đi cướp đường của những người đang muốn trốn cái nắng, cái mưa thì đáng khinh lắm.