[Funland] Đi xe máy vào làn ô tô, làn ngoài cùng!

Tony_Le

Xe container
Có 2 lý do sau (có thể nhiểu hơn nữa):
- Luật không cấm xe máy đi làn ngoài cùng bên trái trên HẦU HẾT các con đường. Vì vậy họ cứ đi thôi, vì có bị phạt đâu.
- Những người đó không được giáo dục đầy đủ, cộng với cái văn hóa "xe lớn đền xe bé" vẫn còn tồn tại ở nhiều nơi chứ chưa thật sự bị triệt tiêu hẳn, do vậy họ cứ ngông nghênh thôi.
Cắm biển làn ngoài cùng bên trái ấy CHỈ dành cho ô tô ở hầu hết mọi con đường có 2-3 làn mà là không cấm xe máy hả cụ?

caisua

Xe lăn
Em đi cả 2, nhưng mà 1 cái xe oto nó chiếm chỗ bằng cả chục cái xe máy cụ ah.
Các ông đi oto thiếu ý thức là cướp hết chỗ rồi, đường có 3 làn xe thì các ông oto luồn lách thành 4 làn oto luôn mới chán đời.
cuối tuần em mới đi 4B nhưng em cũng chả ức chế gì vụ 4B tràn hết lòng đường vì mình đến sau thì đi sau thôi, ông nào chả vội nên em ko cần ai nhường. 2B vội quá thì vẫn còn cách phi lên vỉa hè còn thường em đi sớm tẹo sẽ chả lo ảnh hưởng của đường tắc
Về chiếm diện tích lòng đường thì 1 con bán tải cũng chỉ chiếm như 4 con 2B thôi cụ, xe máy đi cạnh nhau cũng phải có khoảng cách chứ đâu phải như xếp xe trong bãi mà di chuyển được đâu

Chỉnh sửa cuối:

tranthanhhaist

Xe tăng
Em thì thấy xe lớn xe nhỏ gì ở VIệt Nam cũng vi phạm tè le, chỉ có điều tỷ lệ xe lớn vi phạm ít hơn, có thể do chế tài nặng hơn.

caisua

Xe lăn
Ô tô chiếm làn của riêng xe máy hoặc xe máy chiếm làn của riêng ô tô thì đều là những người vô văn hoá. Nhưng nếu xe máy chiếm làn của ô tô - tuy sai nhưng lại dễ thông cảm hơn việc ô tô chiếm làn của xe máy. Mình đã không bị nắng mưa dội vào đầu, trong xe mát mẻ, sạch sẽ, không khói bụi, nhạc nhẹ nhàng du dương mà còn đi cướp đường của những người đang muốn trốn cái nắng, cái mưa thì đáng khinh lắm.
vấn đề là thời gian cụ ơi, đi 4B nội đô đã lâu gấp 3-4 lần 2B rồi còn bắt ép họ nhường đường cho mình vọt lên thì có ác quá ko. Mình đâu thể bắt họ ra khỏi nhà từ 6h30 để cho mình được ngủ đến 7h30 và cùng tới cty lúc 8h

Chỉnh sửa cuối:

QD092000

Xe điện
Em thì thấy xe lớn xe nhỏ gì ở VIệt Nam cũng vi phạm tè le, chỉ có điều tỷ lệ xe lớn vi phạm ít hơn, có thể do chế tài nặng hơn.
Điểm này cụ sai hẳn.

Ô tô mà vượt đỏ, ngc chiều nó là số ít hay hiếm. Tỉ lệ vi phạm quá nhỏ so xm.

duonglamkhoa

Xe tăng
vấn đề là thời gian cụ ơi, đi 4B nội đô đã lâu gấp 3-4 lần 2B rồi còn bắt ép họ nhường đường cho mình vọt lên thì có ác quá ko
Cụ cứ bình tĩnh đọc còm của em cho kỹ đã nào. Em chỉ lên án ô tô cướp đường riêng của xe máy chứ có bắt ô tô phải nhường đường cho xe máy đâu.
Đã biết đi ô tô trong phố mất thời gian thì đi sớm đi, đi muộn thì kêu ca giề hở cụ?

New car 2023

Xe container
Do đặc tính công việc, em thường xuyên di chuyển ở đường dưới của đường vành đai 3, và đường vành đai 2 của Hà Nội. Thi thoảng có đi quốc lộ 5B cũ đi Hưng Yên.
Có một điều em nhận thấy là người Việt cực kỳ coi thường tính mạng bản thân, rất nhiều bác đi xe máy toàn ngông nghênh phi ở làn ngoài cùng bên trái - tức làn của xe ô tô đi. Họ đi một cách rất hồn nhiên, như là đường dành cho xe máy vậy, dù trên đường có cả xe trọng tải lớn chạy lane này, thậm chí có lúc đường bên phải khá trống, nhưng vẫn nghênh ngang bám đường bên trái
- Thành phần thì đủ lứa tuổi nhg chủ yếu là lứa thanh niên, bao gồm cả phụ nữ. Và thật ngại là em quan sát, thì có một phần không nhỏ là biển ngoại tỉnh (sorry - ko có ý phân biệt vùng miền).

- Thật qúa sức nguy hiểm, các cụ/mợ giải thích tại sao họ lại thích bám làn trái - chơi trò với tử thần không ạ?

Clip rất hay rất nhân văn mà bác, tuyệt vời ông mặt trời luôn.

Đáng đời anh đi xe Xpander.
Lần tới nhớ rút kinh nghiệm làm chủ khoảng cách làm chủ tốc độ với cậu đi sau.

duonglamkhoa

Xe tăng
Điểm này cụ sai hẳn.

Xe nào thì cũng có người sai thôi nhưng tỷ lệ ô tô sai thấp hơn hẳn so với xe máy. Đó là thực tế.
Một phần là chế tài đối với ô tô nặng hơn nhiều lần xe máy, một phần là do ý thức. Nói ra điều này có lẽ một số cụ tự ái: đa số người có tiền có ý thức cao hơn người ít tiền. Chính vì có ý thức cao hơn nên họ mới có nhiều tiền hơn.

Gagarose

Xe điện
Đi xe máy thì mấy người tuân thủ đâu; con đường Phạm TU (Nguyễn Xiển - XaLa) chiều từ Hà Nội về hầu hết xe máy đi vào làn ô tô. Có lần em dừng ở đường Nguyễn Hữu Thọ chỗ sát đường tàu. EM thấy mình đỗ xe phải cách đường tàu 100m thì đường đi đúng chiều kín chỗ rồi. Tất cả các xe máy đi sau đến không ai dừng lại sau xe em cả mà họ lách sang trái để vượt lên luôn. Trên FB thấy thỉnh thoảng kêu gọi kiểu "xe ô tô để cho xe máy một làn" em chả dám comment vì trên này mõm nhiều. Chưa kể việc đi xe máy rất loạn; ra đường thì hầu hết là ngày nào cũng có vị tạt đầu. Cái chính là khoảng cách giữa xe mình và xe trước quá gần để họ tạt và mình cứ phanh lại thôi. Không phanh thì lại xe to đền xe bé và các anh xxx ra cũng mệt. Chưa kể cái lỗi thiếu quan sát; lỗi này tương đối chung chung vì em thấy mình xi nhan rẽ ở một khoảng tương đối xa. Nhiều vị đi xe máy biết là có xe rẽ đang xi nhan rồi nhưng họ vẫn lao vào bên rẽ như một con thiêu thân. Có vấn đề gì thì lại thiếu quan sát.
Vấn nạn xe máy đi láo, vô tổ chức và vô pháp ngày càng nhiều
bởi vì giờ không có chế tài. Xe máy bị phạt cũng rất ít.
Thực sự bó tay

New car 2023

Xe container
Lạ nhỉ, em chạy đường Hà Nội nhiều, chỉ thấy lên một số cầu vượt, hoặc một số tuyến đường là có phân làn ô tô xe máy, còn lại hầu như đều không có phân làn, cấm xe máy đi làn ngoài cùng bên trái nhỉ. Ví dụ như đoạn Nguyễn Trãi phía Hà Đông có phân làn ô tô/ xe máy..., đoạn Giải phóng ngày xưa thí điểm phân làn không biết giờ còn không.
Còn đường dưới vành đai 3 của cụ em nhớ ít nhất là đường Phạm Hùng không thấy có phân làn loại xe (ô tô/ xe máy/ thô sơ....), không hiểu do mắt em kém hay em không nhập làn từ đầu đường nên không thấy biển báo, hay là cụ nhầm lẫn ở đâu?

View attachment 8571817
Cái sự phân làn nội đô 2b & 4b, nó có trên tivi thôi bác.
Không có ý nghĩa thực tế, vì không xử phạt được.

Vì đơn giản là, khi 2b gân cổ hỏi "Tau muốn dẽ chái thì làm răng hả mầy??", thì mấy cậu Vàng ươm lảng hết, hoặc trả lời dõng dạc về Iran - Iraq.
Tương tự với ô tô muốn rẽ phải.

Đường Võ Chí Công tôi hay đi, là rõ nhất vụ này.

New car 2023

Xe container
Xe nào thì cũng có người sai thôi nhưng tỷ lệ ô tô sai thấp hơn hẳn so với xe máy. Đó là thực tế.
Một phần là chế tài đối với ô tô nặng hơn nhiều lần xe máy, một phần là do ý thức. Nói ra điều này có lẽ một số cụ tự ái: đa số người có tiền có ý thức cao hơn người ít tiền. Chính vì có ý thức cao hơn nên họ mới có nhiều tiền hơn.
Sai rồi bác.
Chế tài nặng hơn nhiều.
Và, khả năng bị túm cũng nặng hơn rất rất nhiều lần, bao gồm cả Phạt nóng và đặc biệt là khoản Phạt nguội.

Vì thế nên họ không dám / ít dám vi phạm.
Ý thức đóng vai trò nhỏ lắm ạ.

Bên bển cũng vậy thôi: Phạt nặng thì các chú sợ hết; giờ hồn, bác không phạt thì nó còn tệ hơn ta nhiều.

Dogmatix

Xe tăng
Cắm biển làn ngoài cùng bên trái ấy CHỈ dành cho ô tô ở hầu hết mọi con đường có 2-3 làn mà là không cấm xe máy hả cụ?
Em dùng từ "hầu hết" chuẩn hơn cụ nhiều. Và vì em chuẩn hơn cụ nên em đã nhấn mạnh nó bằng cách VIẾT HOA :D

duonglamkhoa

Xe tăng
Sai rồi bác.
Chế tài nặng hơn nhiều.
Và, khả năng bị túm cũng nặng hơn rất rất nhiều lần, bao gồm cả Phạt nóng và đặc biệt là khoản Phạt nguội.

Vì thế nên họ không dám / ít dám vi phạm.
Ý thức đóng vai trò nhỏ lắm ạ.

Bên bển cũng vậy thôi: Phạt nặng thì các chú sợ hết; giờ hồn, bác không phạt thì nó còn tệ hơn ta nhiều.
Ý bác là em sai gì nhỉ?

tranthanhhaist

Xe tăng
Điểm này cụ sai hẳn.

Ơ em bảo tỷ lệ xe lớn ít hơn mà, cơ mà nó k hẳn thể hiện ý thức người điều khiển cao hơn, em từng chứng kiến nhiều người chạy ô tô thì rất tuân thủ nhưng khi cầm xe máy thì cũng leo lề đủ kiểu.

New car 2023

Xe container
Ý bác là em sai gì nhỉ?
Bác đánh giá cái Ý thức của 4b cao hơn 2b => tỷ lệ vi phạm thấp hơn.

Tôi đánh giá đó là sai - quan điểm cá nhân, tất nhiên -, vì thực tế là do Mức phạt cao và Khả năng bị tóm cao nó quyết định cái sự hành xử của lái xe, chứ không phải cái Ý thức tốt đẹp cao quý nào đó.

Tony_Le

Xe container
Em dùng từ "hầu hết" chuẩn hơn cụ nhiều. Và vì em chuẩn hơn cụ nên em đã nhấn mạnh nó bằng cách VIẾT HOA :D
Về câu chữ có vẻ cụ đúng nhưng đã 1 làn thì cấm đoán gì nữa. Hãy thực tế là đường có 2 làn cùng chiều là cấm xe máy đi làn trái ngay. Cái ta cần bàn là về tình huống này.

formen

Xe lăn
Để an toàn tính mạng sk ng dân đề nghị hạ tóc độ trong khu d cư xuống 40 km h, nếu tai nạn k giảm hạ xuống 20kmh.

anhtt10

Xe buýt
Đường trong nội đô là đường hỗn hợp nên xe nào chả đi đc, đâu cứ làn trái là dành cho ô tô đâu cụ. Mà nhiều cụ đi ô tô trên diễn đàn này cũng lao vào làn phải để len lên cho nhanh chứ ko ít đâu. Ý thức như vậy đành chấp nhận thôi!

duonglamkhoa

Xe tăng
Bác đánh giá cái Ý thức của 4b cao hơn 2b => tỷ lệ vi phạm thấp hơn.

Tôi đánh giá đó là sai - quan điểm cá nhân, tất nhiên -, vì thực tế là do Mức phạt cao và Khả năng bị tóm cao nó quyết định cái sự hành xử của lái xe, chứ không phải cái Ý thức tốt đẹp cao quý nào đó.
Trên of này, rất nhiều người thích viết hơn thích đọc, họ hầu hết chỉ quan tâm xem họ viết gì chứ ít quan tâm xem họ đã đọc được gì. Bác là 1 trong số đó, bác ạ.

Đi gì chả chui chả lách, chỉ có đi tù là nhường thôi. Do đội thi hành luật hết, cứ thả ra thì bất cứ đâu cũng đều như mình thôi
giờ TP lớn, ‘bắt’ ô tô do CSGT, ‘tóm’ 2b nhường 141 và cơ động