[Funland] Đi thuê địa điểm kinh doanh, chủ nhà tử tế có khó không ?

Cổ Long

Xe tải
Cách hành văn bác chủ em thấy ngờ ngợ.

Văn phong dáng dấp giống mợ gì bên Nhật nhưng không phải mợ ấy. Nhẽ cách tư duy dẫn đến văn phong giống nhau.

Ms.Huyen

Xe tải
Em đi thuê văn phòng công ty và thuê mặt bằng kinh doanh cũng chưa từng thấy có lãi tiền cọc bao giờ ạ. Thường tiền cọc để đảm bảo cho việc mặt bằng bị hỏng hóc mà khi trả nhà mình chưa kịp sửa chữa thì chủ nhà sẽ sửa và nếu còn dư trả lại cho mình số tiền còn lại. E thuê mb để kinh doanh họ cũng bắt cọc cao lên khoảng 2-3 tháng tiền nhà để đảm bảo việc cháy nổ mình sẽ phải chịu trách nhiệm hoàn toàn, nếu ko thì họ sẽ lấy số tiền mình đã cọc ra để chi trả cho việc đó. Phải đặt địa vị là người cho thuê thì mới hiểu đc. Mỗi tội e toàn đi thuê chứ chưa đc cho thuê bao giờ :D

sherlock cốc

Xe buýt
Lãi cọc cũng đúng nhưng phải đảm bảo an toàn tiền cọc cho chủ nhà. Về nguyên tắc cọc này dùng trong việc nhà thuê có hỏng hóc hoặc bên thuê chây ì ko trả tiền khi ko thuê nữa.
Cụ thớt tính lãi 18% là hơi mất dạy đấy vì cọc ở đây là khoản đảm bảo chứ ko phải kinh doanh. Nếu là người công tâm thì cọc đấy gửi ngân hàng mang tên chủ nhà và lãi định kì chuyển cho bên thuê.

nvk155

Xe điện
Lãi cọc cũng đúng nhưng phải đảm bảo an toàn tiền cọc cho chủ nhà. Về nguyên tắc cọc này dùng trong việc nhà thuê có hỏng hóc hoặc bên thuê chây ì ko trả tiền khi ko thuê nữa.
Cụ thớt tính lãi 18% là hơi mất dạy đấy vì cọc ở đây là khoản đảm bảo chứ ko phải kinh doanh. Nếu là người công tâm thì cọc đấy gửi ngân hàng mang tên chủ nhà và lãi định kì chuyển cho bên thuê.
Cũng chả mất dậy lắm, chủ nhà vẫn có lựa chọn mà. Cọc ít thì ok, cọc nhiều cháu tính lãi. Công tâm thì như cụ nói, còn thích cầm tiêu hay làm gì thì trả cháu bằng lãi vay. Tất cả đều là đồng thuận đôi bên. Miễn sao việc thuê được hoàn thành, còn hơn là bể kèo đôi bên cùng thiệt.
Cháu thì chả vội, đang wc, lại gần tết nhất làm tầm này đã là thiệt thòi rồi. Giờ đến qua rằm (tết) chả ai buồn thuê mướn gì đâu, để đắp chiếu thôi.
Chủ nhà nẩy số nhanh thì sẽ đồng ý thôi

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
Em còn nghĩ bác chủ hợp đồng xong sẽ đứng ra cho thuê lại.
Giảm cũng được chi phí điện nước hàng tháng với ít xèng động viên nhân viên hàng tháng.
Việc cho thuê lại cháu cũng có tính đến. Địa điểm tốt, kinh doanh tốt là cháu bán địa điểm luôn. Giá thuê tác động rất lớn đến giá bán. 10-15 điểm, chết vài điểm thì cũng vẫn đủ vượt vài năm suy thoái.

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
Cụ thương lượng được với chủ nhà là do chủ nhà họ cần tiền, cụ có ít cash mà họ lại cần cash thì đặt mẹ thẳng vấn đề là bốc bát họ nhau thôi! Việc thuê mướn chỉ là tiện trong cái đoạn bên bốc và bên cho bốc đang cần gặp nhau chứ chả liên quan gì cái cọc. Cụ đặt vẫn đề cái cọc ra là thể hiện cụ là dạng khôn vặt, nhân cơ hội họ cần tiền thì cụ dí luôn bát họ cho, bản chất là 1 dạng ép giá chứ chả có gì đáng tự hào mà còn lí giải loằng ngoằng. Cụ có vẻ tự hào về các loại “phương án tài chính” của mình? Bán cái ks chia ra dăm bảy phương án nhưng tôi nói cụ đừng buồn: người khôn vặt như cụ khó làm ăn cùng lắm, nếu trước đây cụ có hợp tác với ai chắc cũng khó lâu dài! Nếu sai thì tôi xin lỗi cụ nhưng tôi nghĩ tôi k sai đâu :))
18% cụ bảo bốc bát họ thì cháu cũng đến chịu. Thực tế là cháu đang gửi tiết kiệm, muốn làm thì cháu phải thế chấp sổ, cháu đâu thể không tính.
Cháu cũng có làm ăn chung rồi nhé, đều thuận lợi và ai cũng vui, được lợi. Vì cháu là người rõ ràng từ đầu, cái này là cháu rút kinh nghiệm làm chung từ hơn chục năm trước. Chuyện tính toán nhiều phương án là đương nhiên, để phù hợp với nhiều người, nếu chỉ có 1 phương án thì khách hàng hẹp đi cháu thành ra bị ép giá (cụ không muốn nhiều phương án chả qua là để dễ ép thằng bán hơn thôi), nhưng đều là dựa trên nguyên tắc thống nhất lợi ích chung.

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
bỏ qua cái thằng chủ nhà cần tiền nhé! Cụ đi đến gặp 1 đôi vợ chồng già có cái mặt bằng đúng như thế, họ về hưu thừa chỗ ở, sống và khám chữa bệnh bằng tiền thuê cái nhà ấy, k có nhu cầu vay làm ăn, lướt sóng mở rộng cái éo gì hết và cụ đưa điều kiện dí bát họ cho họ với 18% lãi, họ có chút tiền dưỡng già gửi 9% cụ nghe được k? Nếu ông bà già nhà cụ ở nhà cũng gặp phải 1 thằng đến thuê đưa điều kiện như vậy cụ nghĩ sao? Nói thật lòng nhé :)
Thì thôi, cháu lại chả sướng quá, ko cọc cạch nữa. Đơn giản vậy thôi mà cụ. Mà đối tượng như này ổn định và an tâm hơn nhiều.

nvk155

Xe điện
Nghĩa là bắt họ cho cụ thuê k cần cọc?
Cọc như thông lệ thì ko đáng mấy + việc cọc cạch là do thoả thuận đôi bên hoàn toàn linh động đc. Đầy chỗ thuê thanh toán 6 tháng là chả cần cọc rồi cụ ạ.

nvk155

Xe điện
tôi vẫn câu hỏi cũ là nhà cụ cho thuê cụ có làm thế k? Cụ trả lời thẳng thắn!
- Cháu chưa khi nào có ý định cho thuê nhà.
- Cháu có cho thuê thì giúp hết mình thằng thuê luôn, thậm chí cho nó mượn tiền thêm mà ổn định kinh doanh. cốt yếu là để nó ổn mình cũng đc nhờ.
-Thực tế cháu rút kinh nghiệm đời trước, cũng chỉ cho mượn nhà, người khác gạ thuê cũng không cho thuê, giờ về hưu những người ông ấy đã giúp tết nhất đều đến thăm hỏi quà cáp, cái đó cháu thấy quý.

Chỉnh sửa cuối:

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
con số 18% là bất hợp lý vì nó ngang lãi cắt cổ ở ngoài
Nếu em là chủ nhà thì chỉ chấp nhận tầm 7-8%? năm đúng bằng tiền gửi ngân hàng
Số tiền này lấy đâu ra? : em lấy luôn chỗ tiền cọc đấy đi gửi tiết kiệm là xong, quá đơn giản

nvk155

Xe điện
con số 18% là bất hợp lý vì nó ngang lãi cắt cổ ở ngoài
Nếu em là chủ nhà thì chỉ chấp nhận tầm 7-8%? năm đúng bằng tiền gửi ngân hàng
Số tiền này lấy đâu ra? : em lấy luôn chỗ tiền cọc đấy đi gửi tiết kiệm là xong, quá đơn giản
Mợ toét cừa chia sẻ vay bank 16% mà khó vay lắm cụ ạ. Năm sau nó lại còn tăng cao hơn ấy. Cháu đi vay để đặt cọc mà.

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
tks cụ vì thẳng thắn! Vậy là cụ chưa ở trong hoàn cảnh của bên cho thuê bao giờ. Việc cụ giúp hay k thì tôi k dám chắc lắm nhưng nó cũng chẳng liên quan gì đến bản chất của cái cọc cả. Mượn thêm tiền để ổn định kinh doanh gần như đồng nghĩa với việc cho họ mượn không nhà, xong rồi lại tính phương án “tài chính” vào theo kiểu khác? Bản chất của cụ là cứ muốn quy cái giao dịch thuê/cho thuê theo hướng tài chính nên cụ cứ cố ý hiểu cái cọc theo thế :)) Chẳng qua trong thị trường hiện nay nhiều ông cho thuê nhà kèm làm bds đuối sức mà cụ lại có chút cash nên nghĩ mình ở thế thượng phong trong đàm phán, cash is king mà :)) Còn cụ có nhà cho thuê hoặc bán nhà, thậm chí đơn giản là cho thuê phòng thôi mà cụ k cần cọc thì cứ chặt đầu tôi đi :)) Cụ dễ mình khó người thôi :))
Cháu vay để làm nên cháu phải tính cụ ạ.
Như các còm trên quan điểm của cháu là thằng thuê quan trọng hơn giá thuê.
Thuê phòng mà ko cọc trước thì toàn ông đặt phòng xí chỗ cho vui thôi cụ ạ. Đến lúc ko đến thì cháu bán phòng cho ai?

nvk155

Xe điện
cụ dùng tiêu hao cái nhà của người ta thì đến lúc trả nhà hỏng nhiều thì họ cho ai thuê được nữa? Cụ thuê cho vui vài tháng họ từ chối mấy ông thuê tử tế vài năm họ mất cơ hội ai chịu? Họ lấy lại nhà từ cụ xong cho thuê tiếp mất tiếp thời gian chờ và 1 tháng tiền nhà cho cò ai chịu?
Tính tiêu hao nhà sao ko tính giá nhà tăng. Tính khấu hao cho thuê thì chả ai đi xây nhà cho thuê đâu ạ. Thằng thuê cho vui nó lại chả thèm tính toán mặc cả chi ly thế, vui nó ở chán nó đi, đc vài năm ko cụ ?

nvk155

Xe điện
bản chất cái cọc nhà họ với cái cọc phòng cụ nhận nó có khác nhau không?
2 loại cọc nó hoàn toàn khác nhau : cọc phòng sau trừ thẳng vào tiền phòng nếu họ đến, cọc thuê nhà có trừ thẳng vào tiền thuê ko. Cọc phòng để đảm bảo giá phòng sẽ cố định cho người mua phòng. Khách có thể ko cọc cũng được chả sao, cái này là để đảm bảo quyền lợi người đặt phòng.
Cháu chả tranh luận nữa. Vấn đề vẫn là các cụ cho rằng 18% là cao. Nhưng thưa ,Cháu vay bank để cọc, thủ tục này nọ các kiểu đã quá 18%, năm sau nó lại tăng nữa ấy, chưa kể phạt trả nợ trước hạn….vả lain cũng chả ép (cũng chả ép đc) chủ nhà phải nhận cọc, muốn cọc thì cháu cọc, tính như thế và muốn đòi cọc bao nhiêu cháu cũng đặt. Ko tính thế chủ nhà muốn đặt cọc bao nhiêu cháu cũng phải cọc chắc.

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
cọc kia khi cụ trả nhà ok thì chủ nhà họ trừ vào mấy tháng thuê cuối của cụ! Cọc thuê nhà cũng đảm bảo giá lúc chốt hợp đồng, cũng bảo vệ người thuê nhà k bị tăng giá! Ks 4-5* khi vào thuê cũng phải deposit tầm 1 đêm đề phòng hỏng đồ đạc! khác gì nhau? Cọc nhà đất cũng bảo vệ cả bên mua và bán trong trường hợp giá cả biến động! Việc cụ vay bank hay tiền nhàn rỗi là việc của cụ nhưng cụ k thể lấy việc ấy làm nghĩa vụ tương đương người cho thuê phải “đồng hành” với cụ!
Tiền thuê nhà trả trước chứ trả sau đâu mà trừ vào tiền thuê nhà. Cụ cho thuê nhà đòi người ta cọc nhiều xem người ta có tính lãi không, vài trăm củ 3-5 năm ấy cụ ạ? Gặp người tính lãi thì người ta thiện chí thuê.
4*, 5* thì thế, cháu có làm thế đâu. Mà đặt cọc kiểu bảo lãnh như thế thì khi nào check-in mới cọc chứ ko phải là cọc từ thời gian đặt phòng. Nhiều lắm cũng 2 tr, giỏi thì 3 ngày. Mà thực ra 4,5 * nhiều thằng cũng ngu, cháu đặt phòng có thẻ tín dụng rồi, cái đó là cọc còn gì.

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
nhà tôi thì cho trả sau, cọc của nhà tôi k đến tiền tỏi nhưng lớn hơn số cụ nói, hợp đồng 5 năm, nhận cọc vào 2019, k có 1 xu nào lãi cọc và người thuê nhà thì vẫn siêu thiện chí, tôi cũng hỗ trợ ác, 2 bên đều vui! Cần xem hợp đồng PM tôi!
🤭🤭🤭 cũng như các còm trên cháu đề cập. Việc tính lãi là con số cho cách tính của cháu. Chủ nhà cháu thuê chốt lại cũng không tính tiền lãi, nhưng lại triết thẳng vào tiền thuê, tính ra lại thành 22%. Khác hình thức, cùng bản chất thôi cụ ạ.
Cháu làm việc xong giá với chủ nhà, lẩy lòi ra số tiền cọc lớn, cháu chỉ đơn giản là yêu cầu giảm tiền nhà. Diễn đạt thế thì cụ dễ hiểu hơn, như chủ nhà cháu thuê bảo tính lãi thì dựng đứng lên nhưng sau tính ra giảm tiền nhà còn quá số tiền tính lãi.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
🤭🤭🤭 cũng như các còm trên cháu đề cập. Việc tính lãi là con số cho cách tính của cháu. Chủ nhà cháu thuê chốt lại cũng không tính tiền lãi, nhưng lại triết thẳng vào tiền thuê, tính ra lại thành 22%. Khác hình thức, cùng bản chất thôi cụ ạ.
Cháu làm việc xong giá với chủ nhà, lẩy lòi ra số tiền cọc lớn, cháu chỉ đơn giản là yêu cầu giảm tiền nhà. Diễn đạt thế thì cụ dễ hiểu hơn, như chủ nhà cháu thuê bảo tính lãi thì dựng đứng lên nhưng sau tính ra giảm tiền nhà còn quá số tiền tính lãi.
Gớm, cọc kẹo làm gì. Gặp tôi cho thuê nhà cứ 3 tháng trả trước, kỳ sau cũng vậy. Không thuê thì tìm chỗ khác.

nvk155

Xe điện
Gớm, cọc kẹo làm gì. Gặp tôi cho thuê nhà cứ 3 tháng trả trước, kỳ sau cũng vậy. Không thuê thì tìm chỗ khác.
Cụ thì thế, nhưng chủ nhà cháu chắc cũng đang thèm xèng, nến cố lèo lái. Thích thì cháu chiều thôi

nvk155

Xe điện
bản chất cuối cùng của cụ là giá thì cứ giá mà đám phán! Giá và lãi cọc đều chung 1 đích đến nhưng đặt vấn đề lãi cọc, đặc biệt là tư thế dí bát họ cho chủ nhà là sai. Ép được chủ nhà cần bốc bát họ k có nghĩa là các chủ khác cũng vậy. Cứ thông lệ mà làm! Tách việc bát họ và cọc ra.
Đúng ra là phải hỏi cọc trước bao nhiêu rồi đàm phán giá sau ? Cháu chót đàm phán giá trước nên phải tính như thế để đàm phán lại giá.
Mà tính thế là có lợi cho chủ nhà, chủ nhà tính lại thì cháu lại thấy khó hiểu, như này thì thành 22 chứ có phải 18 đâu. Rõ khổ.
Sau cháu lại làm lại như vậy 🤣🤣🤣, nghe thấy lãi thì ai cũng giật mình, giảm giá thuê thì lại cười như gặp liên xô. Khác câu chữ thôi mà

phuongmit

Xe cút kít
2 chục trang đến nơi rồi, bản chất sự việc vẫn là mặc cả, đè giá thuê thôi có gì đâu mà cài từ tử tế của chủ nhà vào :)) bản thân ông đi thuê cũng cò kè bcm ra, giá nào ông chả cò kè, gặp chủ cần thì họ lùi, k cần họ đuổi luôn :)) động cơ của ông có tử tế quái đâu mà đòi tìm chủ nhà họ tử tế ;))