[Thảo luận] Đi đúng tốc độ rồi vẫn có người xin vượt là sao???

Trạng thái
Thớt đang đóng

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Ai vượt thì kệ người ta, đã có XXX xử lý, Bác thắc mắc làm gì cho mệt người :21:

dang_tim_xe

Xe điện
Nếu cái xe đang xin được cụ cho vượt kia mà đang chở bà đẻ thì cụ cũng hơi bị nhẫn tâm đấy nhở...! :D
Người ta kiên trì xin đường cụ thì ắt phải có lý do rồi. Cụ cản người khác phạm lỗi nhiều khi cũng có lý dưng cụ đã không tính đến tình huống cấp thiết của người ta, và cụ cũng chẳng căn cứ trên cái quy định pháp lý nào cả...
Em là em thấy ai xin vượt mà em thấy đảm bảo an toàn là em cho vượt tuốt. Thế mà có nhiều lần chạy xe không để ý đằng sau có lẽ có cụ nháy đèn mấy lần xin vượt chưa được, khi em biết, nhường cụ ấy lên, i sì em bị ăn một cái dòm có vẻ căm hờn lắm, nếu não cụ ấy mà phát ra sóng từ thì chắc em cũng tổn thọ nhiều... :D 8-}
Bác cực đoan quá! Trên xe xin vượt lúc đó mà đang chở người đi cấp cứu thì sao hả bác? Đừng bảo là gọi 115 mà đi nhé! Người nhà em mà có vấn đề + em có xe thì đi luôn là cái chắc chứ không ngồi đợi 115 đâu!

Em chỉ không nhường xe bình thường xin vượt khi đường đông không đủ an toàn để tránh thôi, còn lại ai xin em nhường tất!
Xe chở người đi cấp cứu là dạng xe ưu tiên rồi, có quyền vi phạm luật nên chẳng cần bảo họ cũng vượt phải thôi.

Khi tôi chạy xe đúng tốc độ tối đa, xe sau xin vượt đúng luật và khi tôi có điều kiện nhường mà không bị vi phạm luật thì tôi sẽ nhường.

Tôi sẽ không vi phạm luật để nhường cho một hành động vi phạm luật của người khác.
Thật cụ 1 câu: em ghét nhất những ông đi trên đường với cái suy nghĩ như thế này của cụ! Làm như là bố đời không bằng. Nhiều lúc ức chế chỉ muốn vượt lên rồi tạt đầu cho 1 phát!
Cụ cứ thử xem? Xem trình của cụ đến đâu mà đòi tạt. Tạt đầu mà em k tránh được là em đâm liền, xem ông nào đau đầu hơn?? Chưa biết ông nào là bố đời khi mà phóng điên cuồng (> tốc độ tối đa cho phép) rồi bắt thằng phía trước phải nép lại cho BỐ đi.^:)^

em đi trên đường thì cứ xin đường là em nhường. vì chắc người ta có việc với cần xin mình chứ. em cứ ko phạm luật là được xin em em nhường hết.
nói bác đừng giận chứ gặp thằng chí phèo nó vượt đc bác rồi nó bò trước mặt bác 50km/h trên đường. mà cứ nhè bắt bác vượt phải hoặc chém vạch thì vui phải biết. :P êm đùa đó ạ. bác đừng chửi e
Thưa cụ, là nếu em đang chạy ở đường 50km/h thì em chỉ chạy 50, ông nào thích bò trước mặt em 50 thì kệ.

Nói một cách nghiêm túc, cụ chủ thớt và các cụ đồng quan điểm với cụ chủ thớt đều kô hiểu giề về luật GTĐB. Các cụ nên xem lại quy định tại điều 14 về vượt xe, và đặc biệt là khoản 3 điều này. Các cụ chỉ được phép không nhường đường cho vượt khi không đủ điều kiện an toàn nhường đường cho vượt như có chướng ngại vật phía trước hoặc không đủ không gian an toàn để nhường đường cho vượt (bao gồm cả việc nếu nhường đường cho vượt thì các cụ bị đè vạch liền).

Việc người ta xin vượt đàng hoàng là đã chấp hành luật. Và người ta vượt phải khi các cụ nháy xi nhan trái cũng đúng luật vì ứng với điểm a khoản 4 điều 14 kể trên (kể cả bên trái cụ là phân làn cứng cũng vậy).
Lại lôi luật ra, cụ hiểu gì về Luật? Tôi chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, nghĩa là tôi chạy nhanh nhất trên tuyến đường đó --> hiển nhiên tôi phải chạy làn trái ngoài cùng. Ông nào mà chạy hơn cái tốc độ đó, nghĩa là đã vi phạm luật, xin mời vào trong.

Kụ Nấm chắc chưa hiểu hết ý tôi nói.
Kụ cũng chưa chắc đã nắm luật tốt hơn tôi.
Tôi cũng chẳng phải còn trẻ tuổi để không nhường nhịn hoặc hiếu thắng chấp nhặt với người khác trên đường.

Có một nguyên tắc thi hành luật là "không dùng một hành động sai luật để trả lời một hành vi vi phạm luật khác".
Cũng có một nguyên tắc trong văn hóa giao tiếp là không được ép người khác phải phạm luật để mình được việc của mình.

Do đó, các kụ nào phóng nhanh đòi vượt cần tôn trọng quyền được lái xe đúng luật của những người khác. Nếu vì lí do nào đó không vượt bên trái được thì hãy chờ một lúc rồi xin vượt lại hoặc hãy vui lòng vượt phải.
Như vậy cũng là các kụ đã không làm những xe đi trước đúng luật bị bức xúc.
Cụ chuẩn ạ. Mình đã đi đúng luật rồi thì ông nào đã vi phạm luật thì xin mời vi phạm tiếp. Mà không biết bao lần mấy cái thằng ngu (em gọi thế vì ngu thật), đường 50km/h, em chạy đúng tốc độ, biết là đường có bắn tốc độ, cố tình k cho vượt, xe sau thì cứ còi đèn loạn xạ lên, rồi đùng đùng vượt phải, rồi lên trước em khoảng 700-800m thì gãi đầu gãi tai với xxx. Chán.
Mà em cực kỳ dị ứng với mấy lão k biết điều, xin vượt mà còi đèn loạn xạ cứ như bắt người ta phải dừng lại cho mấy bố đấy vượt ấy. Em đi đường gặp mấy anh cont với tải nặng là thích nhất. Các anh í biết đường quy định tốc độ bao nhiêu, nên nếu thấy xe trước chạy đúng tốc độ là các anh í một là đi sau, hai là lẳng lặng vượt phải.
Nói chung là cái kiểu đi thúc vào ..ít người ta khi xe trước đi đúng tốc độ ấy à, gặp em, em cho vượt phải hết, đã giỏi k sợ vi phạm tốc độ, thì sợ đéch gì chuyện vượt phải.

dang_tim_xe

Xe điện
Thỉnh thoảng tôi cũng đi Bắc Ninh, đi đường mới cầu Thanh Trì. Ở đây biển báo 80 km, tôi cũng luôn luôn cố gắng đạt đủ tốc độ cho phép nhưng vẫn bị nhiều bác nháy đèn xin vượt. Nhường cũng dở, không nhường cũng dở. Tiện đây các bác cũng cho hỏi một câu ngu ngu một tí, nếu mình bớt tốc độ rồi chạy vào làn giữa( xe tải ) có được không? và nếu thế có bị xxx sờ đến không ?
Ở đoạn đường dẫn cầu thì k sao, nhưng nếu cụ đã qua cầu Phù Đỏng và vào đường đôi thì ở đây đã có cắm biển phân làn cho các loại xe: xe tải làn giữa, cụ đi xe khác mà vào làn giữa là bị vịn liền.

gia doi

Xe điện
Thôi xin các cụ. Theo e cứ đảm bảo an toàn là mình cho vượt cứ để xe sau nháy đèn và còi ở đằng sau mình còn mệt hơn, quan điển của e cứ ai còi to cho vượt. ;)

quanganh999

Xe buýt
Nếu an toàn thì cứ cho người ta vượt, còn việc quá tốc độ thì đã có xxx lo.
Hoàn toàn đồng ý với cụ nghệ sỹ dapvocaydan.
Chạy đúng tốc độ như các cụ có mà ăn cám à, khách bị thằng khác đón mất, xe tốn dầu hơn .v.v.
Nếu không cho nó vượt, nếu mà nó lên được nó đè mình chết trừ khi xe cụ là xe tải hoặc xe tăng.
Sao các cụ cứ phải máy móc thế nhỉ: nó vượt phải, quá tốc độ, đè vạch, sai làn thoải mái không sao - mình vừa loi choi phát chết luôn, mà sao bọn CSGT tinh thế. Tinh gì đâu, tiền cả đấy, làm luật xong hết ròi. Vô tư chạy thôi.
:-*

745Li

Xe container
Xe chở người đi cấp cứu là dạng xe ưu tiên rồi, có quyền vi phạm luật nên chẳng cần bảo họ cũng vượt phải thôi.

Cụ cứ thử xem? Xem trình của cụ đến đâu mà đòi tạt. Tạt đầu mà em k tránh được là em đâm liền, xem ông nào đau đầu hơn?? Chưa biết ông nào là bố đời khi mà phóng điên cuồng (> tốc độ tối đa cho phép) rồi bắt thằng phía trước phải nép lại cho BỐ đi.^:)^

Thưa cụ, là nếu em đang chạy ở đường 50km/h thì em chỉ chạy 50, ông nào thích bò trước mặt em 50 thì kệ.

Lại lôi luật ra, cụ hiểu gì về Luật? Tôi chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, nghĩa là tôi chạy nhanh nhất trên tuyến đường đó --> hiển nhiên tôi phải chạy làn trái ngoài cùng. Ông nào mà chạy hơn cái tốc độ đó, nghĩa là đã vi phạm luật, xin mời vào trong.

Cụ chuẩn ạ. Mình đã đi đúng luật rồi thì ông nào đã vi phạm luật thì xin mời vi phạm tiếp. Mà không biết bao lần mấy cái thằng ngu (em gọi thế vì ngu thật), đường 50km/h, em chạy đúng tốc độ, biết là đường có bắn tốc độ, cố tình k cho vượt, xe sau thì cứ còi đèn loạn xạ lên, rồi đùng đùng vượt phải, rồi lên trước em khoảng 700-800m thì gãi đầu gãi tai với xxx. Chán.
Mà em cực kỳ dị ứng với mấy lão k biết điều, xin vượt mà còi đèn loạn xạ cứ như bắt người ta phải dừng lại cho mấy bố đấy vượt ấy. Em đi đường gặp mấy anh cont với tải nặng là thích nhất. Các anh í biết đường quy định tốc độ bao nhiêu, nên nếu thấy xe trước chạy đúng tốc độ là các anh í một là đi sau, hai là lẳng lặng vượt phải.
Nói chung là cái kiểu đi thúc vào ..ít người ta khi xe trước đi đúng tốc độ ấy à, gặp em, em cho vượt phải hết, đã giỏi k sợ vi phạm tốc độ, thì sợ đéch gì chuyện vượt phải.
Cái chỗ em bôi đỏ của cụ thì em dự là cụ chưa chuẩn này: Phần lớn đường VN mình chỉ đc đi 80 thôi,nhưng có những chỗ ví dụ như QL 1A đoạn đường đôi qua địa phận Bắc Ninh chẳng hạn,xe con chạy làn ngoài sát giải phân cách cứng em thấy làn đó có biển tốc độ 80 trong viền tròn xanh thì tức là tốc độ tối thiểu 80km/h chứ phải k cụ {cụ rất hiểu luật mà,tốc độ tối đa phải là biển tròn viền đỏ như biển 100 trên đường Pháp vân-Cầu giẽ},như vậy k có quy định tốc độ tối đa là bao nhiêu mà cụ đang chạy 80 có người xin vượt trong đ/k nhường đc cụ cũng k nhường à?

Chỉnh sửa cuối:

tuanzs

Xe container
Cũng tùy thôi cụ ạ
Nếu có thể nhường thì em cho vượt ngay
Nếu điều kiện chưa cho phép thì đường em em cứ đi, các cụ thích thì cứ vượt phải.

hieuorbis

Xe buýt
Em nói các cụ không được chim cú nhá. Em thấy rất nhiều cụ như các gấu bên web trẻ con ấy. Cứ cãi nhau ít tuổi, nhiều tuổi, biết nhiều luật hơn hay biết ít luật hơn. Sao cứ phải quan tâm đến tốc độ của người khác nhỉ. Sao cứ phải ngó nghiêng sanh nhà hàng xóm. Nó thịt gà làm cỗ các cụ cũng bảo là sao mày làm nhiều món thế, hay làm cỗ gì mà nấu nhiều xôi thế ăn làm sao hết. Việc làm cỗ thế nào đã có thằng chủ nhà hàng xóm bên cạnh lo. Các cụ không phải lo nhá. Nó làm cỗ sạch, làm cỗ bẩn chẳng ảnh hưởng đến bữa ăn của các cụ. Việc của các cụ là hãy tập trung vào làm cỗ nhà mình cho tốt.

Túm lại các cụ hãy tự mình tuân thủ đúng luật. Hãy nhường đường cho xe khác vượt khi đủ điều kiện an toàn. Mình làm đúng chức phận của mình như thế đã là góp phần vào xây dựng văn hóa giao thông rồi. Em nói thật với các cụ là em đi 4 năm nay, nhưng cố gắng tuân thủ thật tốt nhưng cũng hạn chế tối đa việc gây ức chế cho người khác khi tham gia giao thông. Nên chưa khi nào bị phạt (trộm vía nhá). Em chạy suốt đường cao tốc HN- Bắc Ninh luôn nhường nhịn cho người ta có sao đâu.

Chỉnh sửa cuối:

745Li

Xe container
Em nói các cụ không được chim cú nhá. Em thấy các cụ như các gấu bên web trẻ con ấy. Cứ cãi nhau ít tuổi, nhiều tuổi, biết nhiều luật hơn hay biết ít luật hơn. Sao cứ phải quan tâm đến tốc độ của người khác nhỉ. Sao cứ phải ngó nghiêng sanh nhà hàng xóm. Nó thịt gà làm cỗ các cụ cũng bảo là sao mày làm nhiều món thế, hay làm cỗ gì mà nấu nhiều xôi thế ăn làm sao hết. Việc làm cỗ thế nào đã có thằng chủ nhà hàng xóm bên cạnh lo. Các cụ không phải lo nhá. Nó làm cỗ sạch, làm cỗ bẩn chẳng ảnh hưởng đến bữa ăn của các cụ. Việc của các cụ là hãy tập trung vào làm cỗ nhà mình cho tốt.

Túm lại các cụ hãy tự mình tuân thủ đúng luật. Hãy nhường đường cho xe khác vượt khi đủ điều kiện an toàn. Mình làm đúng chức phận của mình như thế đã là góp phần vào xây dựng văn hóa giao thông rồi. Em nói thật với các cụ là em đi 4 năm nay, nhưng cố gắng tuân thủ thật tốt nhưng cũng hạn chế tối đa việc gây ức chế cho người khác ai khi tham gia giao thông. Nên chưa khi nào bị phạt (trộm vía nhá). Em chạy suốt đường cao tốc HN- Bắc Ninh luôn nhường nhịn cho người ta có sao đâu.
Em bồ kết nhất bài này của cụ đới...=))(b)

Matizcoi

Xe cút kít
tuyền những đoạn ko bị bòm tốc độ mới dám chứ có cảnh báo rùi thì là điếc ...
nhưng đúng là ở quê em giới hạn 50km nhưng phải đi 60 vì vắng quá mà chả có máy bắn tốc độ :))

DuongNV

Xe buýt
Xin vượt là việc của người ta. Cụ đi nếu cảm thấy không có cản trở gì thì nên nhường đường cho họ vượt. Quá tốc độ cho phép đã có các chú xxx lo. Không nên cản trở để người ta phải vượt phải, như thế còn nguy hiểm hơn.
Chuẩn không không cần chỉnh. Cụ cứ theo cụ này mà thực hiện nhà cháu toàn thế

LuckyCar

Xe container
Em cứ thấy chú nào bám *** một đoạn dài, cho dù không xin vượt em cũng nhường đường cho vượt luôn, mất cái gì đâu mà các bên đều vui vẻ.

trieuth

Xe điện
@dang_tim_xe:
- Cụ không phải là CSGT để quyết định tôi có đúng luật hay không
- Cụ cũng không phải xe cứu thương, cứu hỏa, xe ưu tiên v.v.. để tôi không được phép vượt
- Cụ cũng không thể chắc chắn rằng cụ đi đúng tốc độ tối đa cho phép, vì công-tơ-mét của cụ có thể không chính xác
- Cụ cũng không thể chắc chắn là cụ đang là người đi nhanh nhất trên đường nên cụ nghiễm nhiên được giữ làn đường ngoài cùng bên trái
- Cụ cũng không thể biết được vì sao tôi cần vượt cụ
- Cụ không nhường đường khi điều kiện an toàn cho phép, và xe sau xin vượt đúng luật, chính cụ là người sai luật
- Nếu điều kiện an toàn để cho vượt, cụ không nhường đường, bắt buộc người đi sau ức chế, phải vượt phải -> như vậy là cụ đưa bản thân cụ và người đi sau vào nguy hiểm

Đi như cụ, có ngày ăn đòn!

Website
www.facebook.com

chữ đỏ: Có số ít tài xế sống gấp, thích phóng nhanh trên đường. Họ đôi khi lẫn lộn giữa hình thức và bản chất sự việc khi thấy xe trước chạy đúng tốc độ.

Thực tế, nhiều xe phía trước chạy chậm hơn mình không phải vì họ trình kém không thể chạy nhanh bằng mình hay xe họ yếu hơn mình, mà vì họ muốn tuân thủ luật, biết cách chạy tối ưu, đều ga, an toàn, v.v...

Trừ trường hợp số ít xe thực sự có việc gấp, thông thường lái xe sống gấp kiểu đó thường còn trẻ, vặn vô lăng chưa tới 10 năm (đang còn bốc lắm), hoặc có tí men trong người hay đang có nhu cầu tự thể hiện.
Họ thường chỉ quan tâm tới mình bị bức xúc thế nào, chỉ muốn người khác phải thay đổi vì mình (dù mình sai), chứ hầu như họ chẳng để ý tới việc mình đã gây bức xúc cho người khác ra sao. Họ còn hay lý sự để khỏi phải tự điều chỉnh hành vi của mình cho đúng văn hóa giao thông và đúng luật.

Tuy nhiên, nhờ có OF dạo này số tài sống gấp như này đang ngày càng ít đi rồi.

xedieu

Xe cút kít
Em mà đi đúng tốc độ thì xin mời ông nào thích phóng nhanh vào bên phải mà vượt. Có đâm vào đâu thì ráng chịu, chứ em KHÔNG BAO GIỜ tránh những trường hợp này. Nếu em đi chậm hơn tốc độ cho phép mà đường trống thì chả bảo em cũng nhường.
Không bao giờ? Nếu cụ gặp đoàn dẫn đường cho xe nguyên thủ hay yếu nhân là box này lại có thớt mới đấy!

Chưa kể rất nhiều xe có giấy phép chạy quá tốc độ quy định cụ nhá, kể cả xe biển trắng miễn là có ba chấm. Em đc biết xe Rôn Roi mới của anh S. Chủ tịch T&M Trans là 1 ví dụ.

Tuan nguyen

Xe buýt
Cụ ơi thông tin này chắc không cụ?
Em trả lời cụ bằng luật nhá.

Thuộc điều ÐIỀU 14 trong luật giao thông đường bộ Việt Nam về VƯỢT XE:

- Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
- Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
- Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
- Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
- Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái
- Khi xe điện đang chạy giữa đường
- Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được

Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
- Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Ðiều này
- Trên cầu hẹp có một làn xe
- Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác có tầm nhìn hạn chế
- Nơi đường giao nhau, đường bộ giao cắt đường sắt
- Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt
- Xe ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ

745Li

Xe container
Em cứ thấy chú nào bám *** một đoạn dài, cho dù không xin vượt em cũng nhường đường cho vượt luôn, mất cái gì đâu mà các bên đều vui vẻ.
Chuẩn,ngáng phải mấy anh đầu gấu lại hỏng cả người cả xe như chơi. Em nhường tất những ai xin vượt và có ý định vượt.

trungnc

Xe điện
Cụ thấy cái logo OTOFUN vì mấy cụ OF đầu tư cái rada rồi nên không thấy bắn là chạy vô tư:))

Pham Quoc Han

Xe buýt
Đường xa, nhiều xe có phân khối lớn nên 100km/h họ thấy vẫn chậm cụ ợ. Cho vượt hay không là chuyện của Cụ, đừng bận tâm chuyện xin vượt. Tại hạ đi trong phố, tốc độ 40 - 50km/h mà vưỡn có Cụ nháy đèn xin vượt đới.=P~ Tốt nhất là cho mọi người vượt nếu cảm thấy an toàn cho các phía Cụ ợ.:!!

Trạng thái
Thớt đang đóng