[Thảo luận] Đi đúng tốc độ rồi vẫn có người xin vượt là sao???

Trạng thái
Thớt đang đóng
Website
www.facebook.com
Chốt lại thế này nhá. Khi có xe sau xin vượt, đủ điều kiện an toàn mà ko cho vượt là vi phạm luật GTĐB, không xét đến yếu tố tốc độ. Khi cho vượt phải giảm tốc độ cơ mà.

Lắm cụ cứ thấy người khác vượt là khó chịu, mình ko có nhu cầu đi nhanh thì để người khác đi, quá tốc hay không đã có đại diện của pháp luật xử lý, các cụ không có quyền phán xét và xử lý người khác, việc của các cụ là tuân thủ luật GTĐB

Nấm mỡ

Xe điện
Kụ Nấm chắc chưa hiểu hết ý tôi nói.
Về post đấy của cụ, nhà cháu hiểu dưng chỉ muốn làm rõ ý. Lỗi là vấn đề trình bầy, đáng ra phải đưa phần quote đới xuống dưới & còm men thêm dưng buồn ngụ quá :D Cụ xem lại post của nhà cháu xem ý có phản đối giề cụ đâu :P

chữ đỏ: Có số ít tài xế sống gấp, thích phóng nhanh trên đường. Họ đôi khi lẫn lộn giữa hình thức và bản chất sự việc khi thấy xe trước chạy đúng tốc độ.

Thực tế, nhiều xe phía trước chạy chậm hơn mình không phải vì họ trình kém không thể chạy nhanh bằng mình hay xe họ yếu hơn mình, mà vì họ muốn tuân thủ luật, biết cách chạy tối ưu, đều ga, an toàn, v.v...

Trừ trường hợp số ít xe thực sự có việc gấp, thông thường lái xe sống gấp kiểu đó thường còn trẻ, vặn vô lăng chưa tới 10 năm (đang còn bốc lắm), hoặc có tí men trong người hay đang có nhu cầu tự thể hiện.

Họ thường chỉ quan tâm tới mình bị bức xúc thế nào, chỉ muốn người khác phải thay đổi vì mình (dù mình sai), chứ hầu như họ chẳng để ý tới việc mình đã gây bức xúc cho người khác ra sao. Họ còn hay lý sự để khỏi phải tự điều chỉnh hành vi của mình cho đúng văn hóa giao thông và đúng luật.

Tuy nhiên, nhờ có OF dạo này số tài sống gấp như này đang ngày càng ít đi rồi.
Post này của cụ thì hơi quá rồi [-X

Nói về luật, trách nhiệm tuân thủ luật pháp của cụ là quan sát nếu đủ điều kiện an toàn (cho cả bản thân cụ, xe xin vượt và các phương tiện khác) thì nhường cho người ta vượt theo đúng trình tự luật định.

Nói về ý thức, cụ lấy cơ sở gì để quy kết người cầm lái xe đang xin vượt thuộc số ít đỏ hay số ít xanh để phản ứng một cách "có văn hóa GT" *-)

Xe chở người đi cấp cứu là dạng xe ưu tiên rồi, có quyền vi phạm luật nên chẳng cần bảo họ cũng vượt phải thôi.
Nếu có thể xin vượt đúng luật được, tại sao họ phải phạm luật *-) Có phải vì trên đường có những người kiên quyết ép họ vào tình thế phải phạm luật :^)

Lại lôi luật ra, cụ hiểu gì về Luật? Tôi chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, nghĩa là tôi chạy nhanh nhất trên tuyến đường đó --> hiển nhiên tôi phải chạy làn trái ngoài cùng. Ông nào mà chạy hơn cái tốc độ đó, nghĩa là đã vi phạm luật, xin mời vào trong.
Với những người không biết lắng nghe dư cụ, nhà cháu cho rằng có cố nữa cũng chả giải quyết giề :-q Thôi thì cụ muốn chạy xe dư lào thì tùy, nhà cháu chả nói ra nói vào thêm giề nữa :-h

Website
www.facebook.com
Đường xa, nhiều xe có phân khối lớn nên 100km/h họ thấy vẫn chậm cụ ợ. Cho vượt hay không là chuyện của Cụ, đừng bận tâm chuyện xin vượt. Tại hạ đi trong phố, tốc độ 40 - 50km/h mà vưỡn có Cụ nháy đèn xin vượt đới.=P~ Tốt nhất là cho mọi người vượt nếu cảm thấy an toàn cho các phía Cụ ợ.:!!
Xe tôi 4.500 lít đã được coi là phân khối lớn chưa kụ nhỉ? Có được ưu tiên ép xe trước để giành đường không hả kụ?

Chữ đỏ: Đồng ý với kụ, và xin bổ sung thêm 6 chữ nữa:
cho mọi người vượt nếu cảm thấy an toàn cho các phía và mình không bị sai luật.
(không vượt xe chỗ cấm vượt, mình lán phải không bị sai làn đường, không bị cán vạch liền, v.v...)

Bên xin vượt và bên cho vượt cần thực sự sự thông cảm với nhau, không nên bức xúc.

Bên cho vượt: Nếu thấy cho vượt được thì cho, nếu chưa được thì tới chỗ cho vượt được thì cho vượt ngay. Cứ nghĩ rằng người nào đi nguy hiểm sớm muộn sẽ tự học được bài học một ngày nào đó mà thôi.

Bên xin vượt: nên xin vượt một cách có văn hóa, từ tốn. Nên thông cảm với xe chạy trước khi họ vì bất kì lí do gì chưa cho mình vượt. Nếu họ vẫn điếc quá thì mình vui vẻ vượt phải (đằng nào mình cũng vi phạm rồi).
Nếu mình không muốn vượt phải thì chạy chậm hoặc dừng hẳn lại lái một cái hoặc hút điếu thuốc, chụp cái ảnh cảnh đẹp xung quanh.

Lái xe mà bức xúc quá là tự gây căng thẳng cho chính mình mà thôi. Trả đũa xe trước còn dở hơn nữa, chẳng may mình thấp cơ hơn lại tự mang vạ vào thân. (Các cụ nói: chưa đánh được người mặt đỏ như ớt, đánh xong rồi mặt vàng như nghệ)

Nói về ý thức, cụ lấy cơ sở gì để quy kết người cầm lái xe đang xin vượt thuộc số ít đỏ hay số ít xanh để phản ứng một cách "có văn hóa GT" *-)
Cái xanh hay đỏ này thì người lái xe phía sau tự mình biết mình thuộc loại nào, kụ ạh.

Trên đường tôi luôn dĩ hòa vi quý, hầu như không nhận xét về tư cách cá nhân, trình độ hay xe cộ của người khác.

Tôi chia sẻ quan điểm ở đây để mong những tài xế nào tự thấy mình có xu hướng sống gấp trên đường cùng hiểu cái lí của 2 bên, để cùng tôn trọng, nhường nhịn lẫn nhau trên đường, vì an toàn của chính mình mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Giờ này em mới vào ngó cái thớt, thấy các cụ mợ có nhiều ý kiến trái chiều:-?? Em thì em chỉ có ý như này thôi:
1 là: Tất nhiên những xe ưu tiên em sẽ nhường (không cần xin)
2 là: ý thức của nhiều lái xe chứng tỏ coi thường pháp luật (số đặc biệt kiểu như chở người ốm, bà đẻ là rất ít)
3 là: thông điệp của em chỉ muốn: hãy tuân thủ pháp luật, cụ thể ở đây là luật giao thông.
Cám ơn những cụ cùng quan điểm:)>-. Những cụ khác quan điểm em sẽ tự vấn lại bản thân xem có thể học hỏi được không;;)

Ngoc Phan XLS

Xe container
Chốt lại thế này nhá. Khi có xe sau xin vượt, đủ điều kiện an toàn mà ko cho vượt là vi phạm luật GTĐB, không xét đến yếu tố tốc độ. Khi cho vượt phải giảm tốc độ cơ mà.

Lắm cụ cứ thấy người khác vượt là khó chịu, mình ko có nhu cầu đi nhanh thì để người khác đi, quá tốc hay không đã có đại diện của pháp luật xử lý, các cụ không có quyền phán xét và xử lý người khác, việc của các cụ là tuân thủ luật GTĐB
Mod có ý kiến rồi nè!:P
Luật cũng được cụ Tuấn Nguyễn dẫn rất rõ rồi!:P

Đi ăn trưa thôi bà con ới!

LASER1.8

Xe tải
Mỗi người lái xe phải tự biết kiềm chế và nhường nhịn lẫn nhau. Người xin vượt thì xin 1 cách lịch sự, cứ nháy còi đèn loạn lên cũng gây ức chế với xe phía trước. Lái xe trước thấy có người xin vượt thấy đủ điều kiện an toàn thì cũng nên cho người ta vượt tránh gây ức chế cho nhau, cứ cái kiểu tao phải hơn phân mày cuối cùng lại gây ức chế cho nhau mệt người các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

koj.k0ol

Xe tăng
chạy đúng tốc độ, đường thoáng và không có xxx thì vượt cũng được mà, miễn không tạt đầu võng vỉa là ok roài :P

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Tán đồng với các cụ có cùng quan điểm: Nên cho vượt nếu thấy an toàn, dù sao họ cũng đang xin vượt và chắc chắn họ có lý do để vượt mà, làm sao mình biết được lý do chính đáng hay không?!.
Sợ nhất các cụ "xin là quyền của mày còn cho hay không là quyền của tao". Tôn trọng Luật rất đáng hoan nghênh, nhưng nhưng vận dụng cho phù hợp lại là chuyện đáng hoan nghênh hơn nữa đấy ạ:)>-

CAP_bl

Xe điện
Tán đồng với các cụ có cùng quan điểm: Nên cho vượt nếu thấy an toàn, dù sao họ cũng đang xin vượt và chắc chắn họ có lý do để vượt mà, làm sao mình biết được lý do chính đáng hay không?!.
Sợ nhất các cụ "xin là quyền của mày còn cho hay không là quyền của tao". Tôn trọng Luật rất đáng hoan nghênh, nhưng nhưng vận dụng cho phù hợp lại là chuyện đáng hoan nghênh hơn nữa đấy ạ:)>-
Em đồng ý với cụ này. Việc đánh giá, phán xét về tốc độ xe khác không phải quyền của chúng ta, nếu điều kiện cho phép thì nên cho họ vượt.

Tribute

Xe container
Em thấy các kụ tranh luận nhiều quá đâm sốt hết cả ruột, nếu mỗi người cứ chỉ nhìn nhận vấn đề ở 1 hướng theo chủ quan của mình thì chắc thớt này phải dài vô tận. Em có ý kiến thế này:

Mỗi chúng ta khi tham gia giao thông sẽ đều ở vào cả hai tình huống, và mỗi cụ nhìn vấn đề theo 1 cách kiểu như:
1 bên là người "xin" vượt và 1 bên là người "bị xin" vượt; hoặc
1 bên là người "xin" vượt và 1 bên là người "cho" vượt.

Ở cả 2 tình cách nhìn nhận trên xe đi trước luôn có quyền hơn rồi, và 1 số kụ thì lạm dụng cái quyền đó gây ức chế cho người đi sau. Nếu lúc đó cụ đi trước đặt mình vào vị trí của kụ đi sau thì chắc sẽ bớt lạm dụng cái quyền của xe đi trước hơn.

Còn người ở phía sau thì lại cho là người phía trước lạm quyền nhưng thực tế là nhiều khi điều kiện an toàn chưa cho phép nên chưa thể cho vượt được.

Vậy nên khi mình đứng ở vế trước thì cũng nên đặt tình huống là mình ở vế sau và ngược lại, có như vậy mới hài hòa được.

Và cuối cùng cả bên xin vượt và bên được xin vượt đều cần có những biểu hiện hợp tác thì sẽ an toàn hơn cho cả hai và cho người xung quanh nữa.

Nói thật là em cũng chả mấy khi chạy quá được cái tốc độ tối đa cho phép, nhưng nhiều cụ chay dù không chậm nhưng lại không ổn định tốc độ thì em cũng phải xin cho em đi trước thôi.

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Em thì cứ xin vượt, nếu thấy đủ điều kiện thì em cho vượt. Tuy nhiên có một số trường hợp. Xe đang nối đuôi nhau (tốc độ chỉ khoảng 50-60km/h ở khu vực tốc độ tối đa 80km/h) thế nhưng không hiểu sao mà có nhiều bác vẫn cứ nháy pha loạn xị ngậu xin vượt. Vượt lên có làm gì được đâu vì đường đang đông. Theo các cụ trường hợp này mình không nhường có được không?

tudcmo

Xe điện
Xe chạy tốc độ 50-60 km/h ở nơi 80km/h thì xe đi sau có việc cần thì họ xin vượt vẫn đúng quy tắc giao thông , nên nhường nhịn nhau khi tham gia giao thông là tốt nhất .

HollowKnight

Xe hơi
Phương châm đi tốt nhất là đi theo tốc độ của dòng xe, nghĩa là giữ đúng khoảng cách và tốc độ +/- 5%. Nhiều cụ đi rất vướng, bỏ khoảng cách xa với xe đi trước, không ra nhường vượt trái, cũng không ra nhường vượt phải. Kiểu lái đó rất gây ức chế cho người đi sau. Đường không của riêng ai. Không nhường có ngày gặp họa.

Gặp trường hợp đi vướng không nhường em cứ kè bên phải, mũi xe hơn khoảng 10-20cm, và ghếch vào trong. Cụ nào dát hơi giảm ga thì em đánh lái chiếm đường tiếp. Cụ nào gân thì em thôi.

Đi đường trường không nhất thiết muốn vượt có nghĩa muốn đi nhanh. Đi lâu buồn quá vượt tí cho đỡ buồn. Rồi lại đi chậm nhường các cụ khác.

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Xe chạy tốc độ 50-60 km/h ở nơi 80km/h thì xe đi sau có việc cần thì họ xin vượt vẫn đúng quy tắc giao thông , nên nhường nhịn nhau khi tham gia giao thông là tốt nhất .
Vâng, nhưng cụ ơi vượt được xe em thì cũng chỉ là thay thế chỗ xe em mà thôi. Lúc đó em cũng đang xin vượt, phía trước các xe cũng đang nháy trái (có nghĩa là cũng đang xin vượt) Có nghĩa cả đoàn cũng đang xin vượt, nhưng không vượt được vì có vấn đề nào đó ở phía xa xa. Em nghĩ trong trường hợp này thì cứ nối đuôi nhau mà đi thôi. Vì có vượt được xe em thì cũng chẳng để làm gì, chỉ hơn em được vài chục mét

dang_tim_xe

Xe điện
Em nói các cụ không được chim cú nhá. Em thấy rất nhiều cụ như các gấu bên web trẻ con ấy. Cứ cãi nhau ít tuổi, nhiều tuổi, biết nhiều luật hơn hay biết ít luật hơn. Sao cứ phải quan tâm đến tốc độ của người khác nhỉ. Sao cứ phải ngó nghiêng sanh nhà hàng xóm. Nó thịt gà làm cỗ các cụ cũng bảo là sao mày làm nhiều món thế, hay làm cỗ gì mà nấu nhiều xôi thế ăn làm sao hết. Việc làm cỗ thế nào đã có thằng chủ nhà hàng xóm bên cạnh lo. Các cụ không phải lo nhá. Nó làm cỗ sạch, làm cỗ bẩn chẳng ảnh hưởng đến bữa ăn của các cụ. Việc của các cụ là hãy tập trung vào làm cỗ nhà mình cho tốt.

Túm lại các cụ hãy tự mình tuân thủ đúng luật. Hãy nhường đường cho xe khác vượt khi đủ điều kiện an toàn. Mình làm đúng chức phận của mình như thế đã là góp phần vào xây dựng văn hóa giao thông rồi. Em nói thật với các cụ là em đi 4 năm nay, nhưng cố gắng tuân thủ thật tốt nhưng cũng hạn chế tối đa việc gây ức chế cho người khác khi tham gia giao thông. Nên chưa khi nào bị phạt (trộm vía nhá). Em chạy suốt đường cao tốc HN- Bắc Ninh luôn nhường nhịn cho người ta có sao đâu.
Cụ chạy BN-HN giờ mà né vào nhường đường thì cụ bị thịt ngay. Chỗ này đã có biển phần làn xe tải, xe con rồi nhé!

Cái chỗ em bôi đỏ của cụ thì em dự là cụ chưa chuẩn này: Phần lớn đường VN mình chỉ đc đi 80 thôi,nhưng có những chỗ ví dụ như QL 1A đoạn đường đôi qua địa phận Bắc Ninh chẳng hạn,xe con chạy làn ngoài sát giải phân cách cứng em thấy làn đó có biển tốc độ 80 trong viền tròn xanh thì tức là tốc độ tối thiểu 80km/h chứ phải k cụ {cụ rất hiểu luật mà,tốc độ tối đa phải là biển tròn viền đỏ như biển 100 trên đường Pháp vân-Cầu giẽ},như vậy k có quy định tốc độ tối đa là bao nhiêu mà cụ đang chạy 80 có người xin vượt trong đ/k nhường đc cụ cũng k nhường à?
Đúng. Em đã nói là em đi theo luật mà. Nếu chỗ nào có biển tốc độ tối đa cho phép mà em chạy đúng tốc độ đó, lại gặp ông nào chạy điên cuồng, dí ..ít em mà bấm còi với đèn loạn xạ thì em k bao giờ cho vượt. Nếu đường nào KHÔNG QUY ĐỊNH TỐC ĐỘ TỐI ĐA thì ai nhanh hơn, em nhường. Cái chính là xin vượt cũng phải có văn hóa, không phải là cứ bấm còi với đèn là người ta phải nhường, thậm chí là dừng lại để nhường thì lại càng không có.
P/S: Em nghĩ là cụ sai ạ. Hình như theo hiểu biết của em thì ở VN hiện tại chưa có đường nào được phép chạy quá 80 trừ cao tốc Trung Lương, PV-CG cả. Cụ check lại nhé!!

dang_tim_xe

Xe điện
Có ai bàn về việc này đâu. Chỉ bàn là khi chạy đúng tốc độ tối đa cho phép rồi mà vẫn có ông dí đằng sau và còi đèn loạn lên, bắt phải tấp vào bên phải để các BỐ ấy đi thôi.

Em thì cứ xin vượt, nếu thấy đủ điều kiện thì em cho vượt. Tuy nhiên có một số trường hợp. Xe đang nối đuôi nhau (tốc độ chỉ khoảng 50-60km/h ở khu vực tốc độ tối đa 80km/h) thế nhưng không hiểu sao mà có nhiều bác vẫn cứ nháy pha loạn xị ngậu xin vượt. Vượt lên có làm gì được đâu vì đường đang đông. Theo các cụ trường hợp này mình không nhường có được không?
Đấy, nhiều bố đi xe không hiểu hay cố tình không hiểu chuyện này. Đường to, tự nhiên một đoàn xe nối đuôi nhau thì phải hiểu là có vấn đề gì chứ, đằng này cứ thúc vào ..ít người ta đòi tránh ra để bố lên đứng trước mày một chỗ. Chán. Đi đường mới thấy người VN ích kỷ vô cùng.

lenamhung83

Xe tăng
Bác đi đúng tốc độ như thế là tốt rồi. Nhưng đường thoáng, có điều kiện thì nên cho xe khác vượt, người ta đi quá tốc độ là việc của người ta. Đi đường 5 mà bác không tránh cho xe khách, nó vượt phải, tạt đầu thì nguy hiểm lắm, leo lên giải phan cách có ngày

ivalus86

Xe hơi
Lái được oto nắm luật cũng đủ mệt. Thấy biển báo cứ giật ầm ầm, ai mới lái thì dễ chết lắm.

745Li

Xe container
Cụ chạy BN-HN giờ mà né vào nhường đường thì cụ bị thịt ngay. Chỗ này đã có biển phần làn xe tải, xe con rồi nhé!

Đúng. Em đã nói là em đi theo luật mà. Nếu chỗ nào có biển tốc độ tối đa cho phép mà em chạy đúng tốc độ đó, lại gặp ông nào chạy điên cuồng, dí ..ít em mà bấm còi với đèn loạn xạ thì em k bao giờ cho vượt. Nếu đường nào KHÔNG QUY ĐỊNH TỐC ĐỘ TỐI ĐA thì ai nhanh hơn, em nhường. Cái chính là xin vượt cũng phải có văn hóa, không phải là cứ bấm còi với đèn là người ta phải nhường, thậm chí là dừng lại để nhường thì lại càng không có.
P/S: Em nghĩ là cụ sai ạ. Hình như theo hiểu biết của em thì ở VN hiện tại chưa có đường nào được phép chạy quá 80 trừ cao tốc Trung Lương, PV-CG cả. Cụ check lại nhé!!
Chắc là em sai roài,nhưng em sai là do cách cắm biển của các ông bố GTCC ấy chứ,vậy thế biển tròn viền xanh và viền đỏ nó có cùng ý nghĩa à cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng