[Funland] Đến giờ vẫn chưa thay đổi cách dạy và học toán à các cụ?

theanh90

Xì hơi lốp
Khồng, khi chủ ngh.ĩa ph.ong k.iến đang ở ngôi thì hiển nhiên có thua và thắng oanh liệt chứ bác.
Từ 1930 trở lại đây, tôi thấy toàn Vẻ vang Anh dũng Oanh liệt không à.

Thất bại oanh liệt thì có khi bị xì lốp - hoặc mất cmn lốp.
Chiến dịch Mậu thân 1968 nếu nói thất bại là thất bại, thành cổ quảng trị cũng là thất bại. Nhưng nhìn ở góc độ khác bác sẽ hiểu nó làm gia tăng phong trào phản đối chiến tranh ở ngay trên đất Mỹ,làm Mỹ buộc phải ngồi vào bàn đàm phán (giới cầm quyền không muốn). Sau đó Mỹ đẻ ra khái niệm rút quân chiến thuật (thực tế là dần phải rút chân khỏi vn).
Hay Xô viết nghệ tĩnh cũng đâu có thắng ngay đâu, mà nó chỉ là khởi đầu của một giai đoạn đấu tranh dành độc lập mới có tính tổ chức cao hơn.

Visser III

Xe tăng
Khồng, khi chủ ngh.ĩa ph.ong k.iến đang ở ngôi thì hiển nhiên có thua và thắng oanh liệt chứ bác.
Từ 1930 trở lại đây, tôi thấy toàn Vẻ vang Anh dũng Oanh liệt không à.

Thất bại oanh liệt thì có khi bị xì lốp - hoặc mất cmn lốp.
Ơ thế sao nãy cụ không nói thế. Cụ chỉ nói quân ta xây xác quân địch... thôi mà.hay cụ không cho Hai Bà Trưng,Bà Triệu...là quân ta.
Em nhớ ngày trước sử có dạy Xô viết Nghệ Tĩnh bị dìm trong biển máu,trận Mậu Thân ta gặp tổn thất mà nhỉ.

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất của toán học nay là gì vậy cụ :D
Em biên chưa đủ ý
Toán học đại số, cơ bản, đến đạo hàm là coi như hết ứng dụng vào thực tiễn
Còn những công trình như của cụ Ngô Bảo Châu thì quá xa rời thực tế rồi, chắc vài trăm năm nữa nhân loại mới ứng dụng đến. Xin hết

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
GD VN cũng đâu có thành công đâu cho đến thời điểm này :D
Nhìn những thế hệ trí thức như bùi xuân phái, văn cao, nguyễn tuân, tôn thất tùng, Đặng Văn Ngữ xưa thì nền giáo dục Việt Nam cũng khá thành công, chứ tôi không nhắc đến tri thức chế độ cũ Miền Nam (sợ bị ném đá)

Xe gia đình

Xe điện
Đêm qua em khó ngủ, ra phòng khách xem lại mấy pha bóng trích đoạn. Vô tình thấy quyển vở và sách giáo khoa toán của con, mình mở ra xem. Ối cha cách dạy và học vẫn hệt như 20 năm trc em học. Là chép lại công thức, thầy giao cho bài tập một đống và cung cấp mẹo giải / dạng bài từng bài cho học sinh.

Riêng em, với cách học này em đã đỗ ĐH mười mấy năm trc nhưng thú thật với các cụ đến giờ em k ứng dụng đc gì nhiều, cũng k hiểu bản chất gì sất. Thành ra sau này rất tiếc vì toán là môn rất hay và ứng dụng cực nhiều vào cuộc sống

Chẳng lẽ con em cũng theo vết xe đổ của bố nó?
Cụ nói đúng.
Phải dạy cách tính toán áp dụng được vào thực tế chứ.
Ví dụ toán xác xuất để tính lô đề.
Toán thống kê để tính chứng, coin.
:)

Vinhdq164

Xe buýt

có bài toán ntn cô chấm S mà lắm bố mẹ còn lên chửi cô khi chưa hiểu bản chất của toán học. Theo cụ chỉ thế là đúng hay sai.

xukthal.

Xe lăn

le_petit

Xe tăng
Con em tiểu học thì em khẳng định toán học khó hơn ngày xưa. Em theo sát từ đầu chứ không phải đùng 1 ngày cầm quyển sách Toán của con như cụ chủ.
Có lẽ cụ nhầm hay tôi ko để ý toán cơ bản.
Hai đứa con tôi học tuyển toán cùng một trường, cùng các thày dạy cách nhau 11 năm thì độ khó (của toán nói riêng và các môn khoa học cơ bản nói chung) bây giờ ko bằng trước.Một ví dụ điển hình là để thi vào lớp 6 trường đó đứa lớn dùng máy tính cầm tay còn đứa bé giờ đang lớp 6 vẫn chưa dùng máy tính. Đứa lớn lớp 5 học hình rất khó và khi thi hsg hình chiếm 40% đề còn con nhỏ hình học ít, thi chỉ có 20%. Về số thì nhiều dạng bài con nhỏ giờ lớp 6 vẫn chưa học hết những bài lớp 5 của chị nó (mà cả hai đứa thứ hạng trong tỉnh về toán là tương đương).
Còn về toán cơ bản thấy một số người nhận xét (toán chương trình mới, kể cả lớp 10) nhẹ đi rất nhiều và mang tính ứng dụng cao hơn.

skype0211

Xe tăng
Ông anh họ em đang học tiến sỹ, ông ý bảo học tập là cả đời, càng học sâu càng hiểu ra bản chất; chứ học nông, học qua loa đối phó thi cử không thấy được bản chất của vấn đề đâu, rồi lại đi nói là học chả để làm gì, sai nhé.

NNS

Xe ngựa
Thì sự thật là thế cụ ơi. Năm em thi ĐH cứ nhằm nhằm giải bộ đề suốt từ năm lớp 10 ấy chứ. Mấy năm cấp 3 luyện giải phát thuộc cả đề, nhớ luôn nó ở trang mấy luôn ấy.

Giải đúng giải đủ xong rồi chẳng giải thích nổi vì sao lại thế, tại sao khi gặp bất đẳng thức mũ 3 thì phải hạ mũ rồi quy nó về 1 trong 7 hằng đẳng thức.
phét, bộ đề phải lứa 7x đời giữa mới luyện chưởng, mà cũng chỉ các trường ĐH yếu tự nhiên nó mới lấy trong "ngân hàng đề thi" bộ đề đó để thi, còn các trường kĩ thuật nó tự ra cmn đề, khó hơn cái bộ đề đó nhiều. Cụ mới học toán PT tầm 20 năm trc, thi đh mười mấy năm trước thì có mà gặp bộ đề trong mơ =))

xukthal.

Xe lăn
Cụ nói đúng.
Phải dạy cách tính toán áp dụng được vào thực tế chứ.
Ví dụ toán xác xuất để tính lô đề.
Toán thống kê để tính chứng, coin.
:)
Bao năm học toán em có 1 lần ứng dụng thực tiễn là về quê bà thím nhờ tính diện tích mảnh ruộng hình ông sao 4 cánh bờ xiên xẹo, em phải tách thành các tam giác rồi tính diện tích cộng lại, bà thím khoe khắp xóm =))

thientudolong

Xe container
Bao năm học toán em có 1 lần ứng dụng thực tiễn là về quê bà thím nhờ tính diện tích mảnh ruộng hình ông sao 4 cánh bờ xiên xẹo, em phải tách thành các tam giác rồi tính diện tích cộng lại, bà thím khoe khắp xóm =))
tính chiều cao cái cây/toà nhà = định lý pitago nữa :D

xukthal.

Xe lăn

có bài toán ntn cô chấm S mà lắm bố mẹ còn lên chửi cô khi chưa hiểu bản chất của toán học. Theo cụ chỉ thế là đúng hay sai.
Chắc có bạn quên vở quay về lấy, phải 23 bạn mới đúng \m/ \m/ \m/

Xe gia đình

Xe điện
Rèn quân cả năm để đánh một trận thắng mà cụ.

xukthal.

Xe lăn

le_petit

Xe tăng
Tôi cũng ngồi với con được đến lớp 10. Sau đó thì chịu.
Nhưng chúng nó học nhiều hơn thật bác ạ, dù không khó hơn.
Tụi cấp 3 bây giờ và cấp 3 thời của tôi, khác nhau 1 trời 1 vực.
Điều này lại ở một vấn đề phức tạp hơn cả toán học cụ ạ.
40năm trước, khi học tuyển toán, thày tôi chửi chúng tôi: Tao dạy một giờ thì chúng mày phải tự học mười giờ,chỉ đứa ngu mới học một biết một. Khi đó cả phổ thông ko phải đóng xu nào.
Chục năm trước F1 nhà tôi học tuyển tuần 3 buổi, miễn phí, bài tập về nhà mỗi buổi được in cho dăm chục bài.
Hiện tại đứa thứ hai thày dạy đội tuyển tuần 6 buổi, đóng phí vì ko gọi là tuyển mà gọi là "clb toán học", bài tập về nhà gửi Zalo mỗi tuần 10 bài.
Vì nhớ lời thày xưa nên tôi cho nhóc học 1-2 buổi một tuần để giữ chân còn các buổi kia ở nhà lôi đề của chị ngày xưa ra tự làm và học các môn kia. Vậy mà chắc thày tôi đúng nên cả toán, Anh và các môn kia nó đều vượt trội (so luôn với bọn tuyển Anh và văn).

KeanuR

Xe tăng
Nhìn những thế hệ trí thức như bùi xuân phái, văn cao, nguyễn tuân, tôn thất tùng, Đặng Văn Ngữ xưa thì nền giáo dục Việt Nam cũng khá thành công, chứ tôi không nhắc đến tri thức chế độ cũ Miền Nam (sợ bị ném đá)
Động chạm tí là chít đó cụ, 99,99% kể cả cụ cháu mình là sp của nền GD này nên nhiều ng vẫn cứ cuồng lắm ah
Giờ cứ thử đặt câu hỏi, các trường VN cấp 2, cấp 3, ĐH có những trường nào bằng cấp, giáo trình được quốc tế (quốc tế thì hơi to nhưng nói G7 đi cho bé) công nhận? Quy mô đào tạo ở những trường dc công nhận bằng cấp là bao nhiêu hs sv?
Hay chỉ tự xếp hạng tự khen tự phong nhau giỏi, vẫn biết nhiều khi đó là sự cố gắng nỗ lực học của cá nhân mỗi người mỗi gia đình trong suốt cuộc đời
Cá nhân e đánh giá GD phổ thông VN khá OK xét đk dân số và kinh tế, nát là ở cấp ĐH SĐH thôi ah

Vinhdq164

Xe buýt
Chắc có bạn quên vở quay về lấy, phải 23 bạn mới đúng \m/ \m/ \m/
e hỏi thật chứ k phải có ý gì cụ ơi. Đây nó là bản chất của toán học đấy. Để nhờ cụ chủ vào giảng sao lại sai dc