[Funland] Đến giờ vẫn chưa thay đổi cách dạy và học toán à các cụ?

Truns176

Xe tải
Là do cụ học kiểu luyện gà để đi thi chứ bản chất Toán phổ thông mà cụ không hiểu được thì đến chịu. Không rõ lên ĐH cụ học Toán năm đầu thế nào.
Luyện gà hay bản chất e thấy cũng như nhau trong toán cụ à. Có những dạng bài mà chỉ có 1 cách tiếp cận duy nhất để giải nó, bắt buộc phải nhớ vậy thì bản chất kiểu gì cụ. Làm mãi thành quen tay quen mắt quen dạng, đi thi nhìn phát biết ngay dùng cách nào để giải.
Học ĐH e thấy cũng thế, chỉ có điều thầy dạy nhanh hơn và ko kĩ như ôn thi PT. Còn cứ đúng dạng phang vào là ok hết.
Mà thực sự toán ĐH khó nhằn, và e chả hiểu học nặng thế để làm gì phí thời gian. Ko biết các cụ học XD, BK, GT... có phải dùng đến toán cao cấp nhiều ko?

hieukon

Xe container
đỗ đại học bh còn dễ hơn tuyển vào lớp 1 cụ ak

civic trần 1987

Xe điện
cụ nghĩ cái bộ đề ấy ai cũng giải đc à
nó sinh ra là để phân loại hs, giỏi, khá, tb, kém
để luyện cho ta khả năng tư duy, khả năng vận dụng cái đã học để sau này ra cs ta cũng làm như thế
chứ nói như cụ giáo dục pt chắc phải dậy làm kế toán, cò đất, hàn xì...nó mới đúng thực tiễn, áp dụng đc luôn nhỉ
suy nghĩ sao ngắn vậy :D
chưa nói đến vai trò của khoa học cơ bản, chắc tây lông nó trao giải nobel lý hoá sinh....cho vui
Nếu ôn tập chân phương, không lò, không mẹo mực thì cụ nghĩ không sai, thậm chí đúng là đằng khác! Bởi để tìm đc cách giải phải tư duy rất nhiều và lắt léo.
Nhưng!
Cái sự học như cụ chủ nói- là học để ứng thí, học kiểu thợ giải đề nên mới thấy khoảng tối của việc học mẹo mực, học để thi. Em nói thật, từ hồi em thi xong bằng lái xe B2 em nhận ra, giờ cho mình học để thi lại đại học, 9*3=27 là trong tầm tay- dù trc em thi đc...22 điểm- bởi học mẹo, mẹo đến mức thi ielts 6.5 mà nói tiếng Anh như gà mắc tóc.

Sắn phệ

Xe buýt
Phương trình bậc 2 là sợi chỉ đỏ xuyên suốt ... thầy em bảo vậy

thientudolong

Xe container
Nếu ôn tập chân phương, không lò, không mẹo mực thì cụ nghĩ không sai, thậm chí đúng là đằng khác! Bởi để tìm đc cách giải phải tư duy rất nhiều và lắt léo.
Nhưng!
Cái sự học như cụ chủ nói- là học để ứng thí, học kiểu thợ giải đề nên mới thấy khoảng tối của việc học mẹo mực, học để thi. Em nói thật, từ hồi em thi xong bằng lái xe B2 em nhận ra, giờ cho mình học để thi lại đại học, 9*3=27 là trong tầm tay- dù trc em thi đc...22 điểm- bởi học mẹo, mẹo đến mức thi ielts 6.5 mà nói tiếng Anh như gà mắc tóc.
ntn thì là học thẳng ko mẹo cụ
cụ thử bày con cụ học mẹo lấy giải quốc gia, olympic hay thi đại học 30 điểm xem :D

HI_CLASS

Xe điện
Toán học là môn căn bản, gốc rễ của các môn tự nhiên khác. Học toán là cách rèn tư duy logic, việc áp dụng toán vào trog csog ko nhiều như Vly, Hóa hay sinh học. Toán c3 hay hơn nữa là toán cao cấp trên dhoc gần như chả áp dụng trog tính toán thôg thường, việc tính toán bây h do máy tính làm hết rồi, vậy mà vâcn học với thời lượng cao. Thế nên đa số ng học tốt toán là những ng có tư duy logic tốt trog cviec.

Mũi tên bạc

Xe container
Chương trình phổ thông là kiến thức cơ bản đảm bảo các bạn học hết cấp 3 phải biết. Giờ hỏi ông học hết cấp 3 rồi đi làm phụ hồ, bốc phân bón ruộng, làm bồi bàn, thợ may, ... thì tích phân để làm gì với cuộc sống của họ thì họ sẽ nhận được các câu hỏi như thớt đăng thôi. Nhưng đối với những người kỹ sư vẫn làm về khoa học tự nhiên như xây dựng, cơ khí, điện, ... thì nó vẫn quá quan trọng. Đừng mang suy nghĩ của một cá nhân để áp dụng cho ngành giáo dục phổ thông!

niceshot

Xe container
Đêm qua em khó ngủ, ra phòng khách xem lại mấy pha bóng trích đoạn. Vô tình thấy quyển vở và sách giáo khoa toán của con, mình mở ra xem. Ối cha cách dạy và học vẫn hệt như 20 năm trc em học. Là chép lại công thức, thầy giao cho bài tập một đống và cung cấp mẹo giải / dạng bài từng bài cho học sinh.

Riêng em, với cách học này em đã đỗ ĐH mười mấy năm trc nhưng thú thật với các cụ đến giờ em k ứng dụng đc gì nhiều, cũng k hiểu bản chất gì sất. Thành ra sau này rất tiếc vì toán là môn rất hay và ứng dụng cực nhiều vào cuộc sống

Chẳng lẽ con em cũng theo vết xe đổ của bố nó?
1. Cụ là người không quan tâm đến việc học hành của con
2. Cụ không có nhiều kiến thức về môn toán, cả lý thuyết lẫn thực hành
Chì vì vô tình xem quyển vở của con mà cụ gào tướng lên như phát minh ra chuyện gì động trời vậy!
Đúng là thùng rỗng kêu to, haizzz!

Visser III

Xe tăng
Bác chịu khó xem sách Toán rồi, làm ơn xem nốt Văn + Sử đi bác.

Quân ta xây xác quân địch, luôn luôn chiến thắng vẻ vang trên mọi mặt trận.
Nhấn mạnh là Luôn luôn chiến thắng.
Lịch sử + Địa lý vẫn ê a như Văn vậy.
Em nhớ là SGK sử có dạy về ngàn năm Bắc thuộc,Hai Bà Trưng,Bà Triệu,nhà Hồ.... thất bại mà cụ.

ubisapro

Xe trâu
Thì sự thật là thế cụ ơi. Năm em thi ĐH cứ nhằm nhằm giải bộ đề suốt từ năm lớp 10 ấy chứ. Mấy năm cấp 3 luyện giải phát thuộc cả đề, nhớ luôn nó ở trang mấy luôn ấy.

Giải đúng giải đủ xong rồi chẳng giải thích nổi vì sao lại thế, tại sao khi gặp bất đẳng thức mũ 3 thì phải hạ mũ rồi quy nó về 1 trong 7 hằng đẳng thức.
Mười mấy năm trước thì lấy đâu ra thi bộ đề nhỉ? Lúc đó đã thi đề chung và dễ hơn nhiều rồi, giải bộ đề làm chi?

Rivers

Xe container
Trong cuộc sống cứ chăm chỉ học theo thành nghề là cũng ngon lắm rồi.
Nhiều ông học theo còn chả làm nên thân cơ ;))

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Đêm qua em khó ngủ, ra phòng khách xem lại mấy pha bóng trích đoạn. Vô tình thấy quyển vở và sách giáo khoa toán của con, mình mở ra xem. Ối cha cách dạy và học vẫn hệt như 20 năm trc em học. Là chép lại công thức, thầy giao cho bài tập một đống và cung cấp mẹo giải / dạng bài từng bài cho học sinh.

Riêng em, với cách học này em đã đỗ ĐH mười mấy năm trc nhưng thú thật với các cụ đến giờ em k ứng dụng đc gì nhiều, cũng k hiểu bản chất gì sất. Thành ra sau này rất tiếc vì toán là môn rất hay và ứng dụng cực nhiều vào cuộc sống

Rất nhiều lý do anh ạ
Giải toán ở ta, chỉ là....giải toán, để thể hiện được cái giỏi của người giải được bài toán,cái "hiểm" của người ra đề
Bản chất của toán học xưa là rèn luyện cách tư duy, cách giải quyết vấn đề theo những nguyên tắc khoa học của nó. Từ giải quyết vấn đề trong toán học thì khi đối mặt với các vấn đề khác trong vật lý, hóa học hay cả xã hội học thì người học toán cũng đã có nền tảng "cách giải quyết vấn đề" từ học toán, đó là 1 trong những lý do toán học là môn khoa học cơ bản cho các nghành khoa học khác

TN1805

Xe điện

Ý cụ là các công thức toán và các đinh luật vẫn thế không thay đổi gì ?
Định luật Pi ta go và Ta-lét vẫn thế và phép cộng 1+1 vẫn bằng 1, phương trình bậc 2 vẫn chỉ có tối đa 2 nghiệm nhỉ :))

comiki

Xe ba gác
Người OF
Rất nhiều lý do anh ạ
Giải toán ở ta, chỉ là....giải toán, để thể hiện được cái giỏi của người giải được bài toán,cái "hiểm" của người ra đề
Bản chất của toán học xưa là rèn luyện cách tư duy, cách giải quyết vấn đề theo những nguyên tắc khoa học của nó. Từ giải quyết vấn đề trong toán học thì khi đối mặt với các vấn đề khác trong vật lý, hóa học hay cả xã hội học thì người học toán cũng đã có nền tảng "cách giải quyết vấn đề" từ học toán, đó là 1 trong những lý do toán học là môn khoa học cơ bản cho các nghành khoa học khác
Bản chất của toán học nay là gì vậy cụ :D

mmxhung

Xe điện
Các kiến thức toán phổ thông hiện nay đã có mặt trên trái đất hàng nghìn năm rồi. Mới có mấy chục năm mà chủ thớt đã đòi hỏi thay đổi này nọ. Còn việc học có ứng dụng hay không, ứng dụng được nhiều hay ít là do mỗi người chứ không phải do kiến thức hay do cách dạy.

kienvinh

Xe lăn
Hóng các bác tham luận xem đến giờ cần thay đổi cách dạy và học toán như thế nào \:D/

comiki

Xe ba gác
Người OF
1. Cụ là người không quan tâm đến việc học hành của con
2. Cụ không có nhiều kiến thức về môn toán, cả lý thuyết lẫn thực hành
Chì vì vô tình xem quyển vở của con mà cụ gào tướng lên như phát minh ra chuyện gì động trời vậy!
Đúng là thùng rỗng kêu to, haizzz!
Tất cả lỗi đều từ một đêm mất ngủ mà ra :D

badungc4

Xe tải

Cụ muốn học như nào và ứng dụng như nào. Thực tế bây giờ cụ đi làm cũng thế vẫn là làm 1 việc suốt nhiều lần thôi .à. Làm nhiều thì giỏi thôi

emphailamsao

Xe tăng
Đấy là cụ thôi. Em học 20 năm rồi mà làm đề c3 giữa kỳ lớp 10 vẫn dc 6d. Vì chúng nó trắc nghiệm rất nhiều. Nhiều năm vậy vẫn nhớ chắc ko phải học vẹt rồi. Có những công thức khi học đã được chứnng minh vì sao lại thế rồi. Cụ học nhớ công thức ko biết bản chất nên mới thế. Với cả, học toán ko phải để áp dụng tích phân, hàm số vào cs mà là để rèn luyện tư duy logic và nhiều thứ nữa.

sakai_yo

Xe lăn
Con em tiểu học thì em khẳng định toán học khó hơn ngày xưa. Em theo sát từ đầu chứ không phải đùng 1 ngày cầm quyển sách Toán của con như cụ chủ.