[Funland] Đến giờ vẫn chưa thay đổi cách dạy và học toán à các cụ?

Moriarty

Xe container
Động chạm tí là chít đó cụ, 99,99% kể cả cụ cháu mình là sp của nền GD này nên nhiều ng vẫn cứ cuồng lắm ah
Giờ cứ thử đặt câu hỏi, các trường VN cấp 2, cấp 3, ĐH có những trường nào bằng cấp, giáo trình được quốc tế (quốc tế thì hơi to nhưng nói G7 đi cho bé) công nhận? Quy mô đào tạo ở những trường dc công nhận bằng cấp là bao nhiêu hs sv?
Hay chỉ tự xếp hạng tự khen tự phong nhau giỏi, vẫn biết nhiều khi đó là sự cố gắng nỗ lực học của cá nhân mỗi người mỗi gia đình trong suốt cuộc đời
Cá nhân e đánh giá GD phổ thông VN khá OK xét đk dân số và kinh tế, nát là ở cấp ĐH SĐH thôi ah
Ko công nhận mà HS-SV VN vẫn xin học bổng ở G7 đầy ra, còn ngoài G7 như Hàn, Đài, Sing, TQ thì nhiều như lợn con. Phê phán nó phải chuẩn đừng vơ đũa.

KeanuR

Xe tăng
Ko công nhận mà HS-SV VN vẫn xin học bổng ở G7 đầy ra, còn ngoài G7 như Hàn, Đài, Sing, TQ thì nhiều như lợn con. Phê phán nó phải chuẩn đừng vơ đũa.
Cụ trích bài thì cụ trả lời hộ em những trường nào bằng cấp dc công nhận thế thôi, đừng kiểu lôi 1-2 ông bà thiên tài dc giải trúng học bổng ra rồi bảo cả nền giáo dục nó ưu việt
1 khóa học ở VN là hơn 1 triệu học sinh sinh viên

comiki

Xe ba gác
Người OF
phét, bộ đề phải lứa 7x đời giữa mới luyện chưởng, mà cũng chỉ các trường ĐH yếu tự nhiên nó mới lấy trong "ngân hàng đề thi" bộ đề đó để thi, còn các trường kĩ thuật nó tự ra cmn đề, khó hơn cái bộ đề đó nhiều. Cụ mới học toán PT tầm 20 năm trc, thi đh mười mấy năm trước thì có mà gặp bộ đề trong mơ =))
Bộ đề là phải 30 năm rồi. Vì iem vừa hội khóa 30 năm xong.
Lứa cuối 7x vẫn luyện bộ đề sấp mặt, phải tầm cuối những năm 90, đầu 2000 mới ngừng thì phải. Trường khối kinh tế top đầu tự ra đề và đề thi khối A của nó cũng khoai ko kém.

Chỉnh sửa cuối:

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Mười mấy năm trc thi chung rồi. E nhớ ko nhầm thì lứa 82 là lứa đầu tiên thi chung.

Blue và penny

Xe đạp
e hỏi thật chứ k phải có ý gì cụ ơi. Đây nó là bản chất của toán học đấy. Để nhờ cụ chủ vào giảng sao lại sai dc
Sai vì chuyến về cô ko chở ai cả ngoài cô ra. Cô đi 6 chuyến thì chỉ 3 chuyến có tải thôi.

Blue và penny

Xe đạp
phét, bộ đề phải lứa 7x đời giữa mới luyện chưởng, mà cũng chỉ các trường ĐH yếu tự nhiên nó mới lấy trong "ngân hàng đề thi" bộ đề đó để thi, còn các trường kĩ thuật nó tự ra cmn đề, khó hơn cái bộ đề đó nhiều. Cụ mới học toán PT tầm 20 năm trc, thi đh mười mấy năm trước thì có mà gặp bộ đề trong mơ =))
Bộ đề đó lứa sinh năm 1971 bắt đầu luyện rồi

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Lứa cuối 7x vẫn luyện bộ đề sấp mặt, phải tầm cuối những năm 90, đầu 2000 mới ngừng thì phải. Trường khối kinh tế top đầu tự ra đề và đề thi khối A của nó cũng khoai ko kém.
Các trường ra đề vẫn nằm trong bộ đề cụ ơi. Gọi là nhặt và xào nấu lại. Độ khó thì tuỳ từng trường. Ông cụ nhà e xưa cứ đến kì thi là bị nhốt. Cụ thớt mười mấy năm trc thi thì là thi chung rồi. Lứa 82 là lứa thi chung năm đầu tiên.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
F1 thứ lớp 3 của nhà cháu, mở sách toán. Cháu lại chẳng thấy định nghĩa hay khái niệm = căn bản nhận biết. Hình vuông là gì, hình a b c là gì cả. Bụp phát đây là hình vuông. Cháu lại thấy sách vở viết bây giờ cực qua loa và ẩu, không căn bản. Cá nhân cháu thấy sách toán bây giờ không giúp trẻ có tư duy logic chứ chưa cần nói đến phát triển cái tư duy ấy a.

Vinhdq164

Xe buýt
Sai vì chuyến về cô ko chở ai cả ngoài cô ra. Cô đi 6 chuyến thì chỉ 3 chuyến có tải thôi.
Thế thi cụ lại hiểu sai bản chất bào toán r. Thế mà cụ chủ lại bảo giờ học vẫn như xưa là sao? Còn bài toán cho hs lớp 2 này k phải là bài mẹo hay gì nhé. Vẫn là chỏ 6 chuyến mỗi chuyến 4 bạn

dracula_bg

Xe điện
không thể lý giải như vậy được, đã nói rõ là mỗi chuyến chở 4 bạn, thì dù đi hay về vẫn phải có 4 bạn, nên em cũng đang chưa hiểu sai ở đâu.

Moriarty

Xe container
Cụ trích bài thì cụ trả lời hộ em những trường nào bằng cấp dc công nhận thế thôi, đừng kiểu lôi 1-2 ông bà thiên tài dc giải trúng học bổng ra rồi bảo cả nền giáo dục nó ưu việt
1 khóa học ở VN là hơn 1 triệu học sinh sinh viên
Đây là thớt về Toán, vậy nên làm ơn dùng tư duy logic mà suy luận đi. Hàng năm có hàng nghìn HS-SV VN du học trên khắp thế giới, tự túc, học bổng bán phần, toàn phần, G7 và ngoài G7 đủ cả. Nếu bằng cấp trong nước không được công nhận thì làm gì có chuyện HS-SV VN được sang đấy học. Thử làm hồ sơ du học xem có phải dịch công chứng bằng tốt nghiệp, bảng điểm ko.
Số Lượng Du Học Sinh Việt Nam Bậc Đại Học Tại Hoa Kỳ Tăng 18 Năm Liên Tiếp - Đại sứ quán và Tổng Lãnh sự quán Hoa Kỳ tại Việt Nam (usembassy.gov)

Vinhdq164

Xe buýt
Đêm qua em khó ngủ, ra phòng khách xem lại mấy pha bóng trích đoạn. Vô tình thấy quyển vở và sách giáo khoa toán của con, mình mở ra xem. Ối cha cách dạy và học vẫn hệt như 20 năm trc em học. Là chép lại công thức, thầy giao cho bài tập một đống và cung cấp mẹo giải / dạng bài từng bài cho học sinh.

Riêng em, với cách học này em đã đỗ ĐH mười mấy năm trc nhưng thú thật với các cụ đến giờ em k ứng dụng đc gì nhiều, cũng k hiểu bản chất gì sất. Thành ra sau này rất tiếc vì toán là môn rất hay và ứng dụng cực nhiều vào cuộc sống

Chẳng lẽ con em cũng theo vết xe đổ của bố nó?

đây là bài toán chỉ bản chất của toán học đấy cụ. Nhờ cụ chỉ giúp tại sao hs làm mà cô chấm lại sai

BốCuTôm

Xe buýt
Đêm qua em khó ngủ, ra phòng khách xem lại mấy pha bóng trích đoạn. Vô tình thấy quyển vở và sách giáo khoa toán của con, mình mở ra xem. Ối cha cách dạy và học vẫn hệt như 20 năm trc em học. Là chép lại công thức, thầy giao cho bài tập một đống và cung cấp mẹo giải / dạng bài từng bài cho học sinh.

Riêng em, với cách học này em đã đỗ ĐH mười mấy năm trc nhưng thú thật với các cụ đến giờ em k ứng dụng đc gì nhiều, cũng k hiểu bản chất gì sất. Thành ra sau này rất tiếc vì toán là môn rất hay và ứng dụng cực nhiều vào cuộc sống

Chẳng lẽ con em cũng theo vết xe đổ của bố nó?
E nghi ngờ cụ mới ở thiên hà nào đó đáp xuống địa cầu. Toán thời nay mà cụ so với thời 15-20 năm trước thì e cũng thua cụ. Trên quán trước đây bao nhiêu cụ đại học, thạc sĩ lên than khóc ko biết giải toán lớp 3 đó cụ ạ.
E sau khi kiểm tra chương trình của cu con xong e đang ước nó đc quay về thời em học hành cho đỡ khổ cái thân nó. Toàn đố mẹo, đố mưu, đố kế *** hiểu học để làm cái gì nữa

Tranha131076

Xe tăng
Thì sự thật là thế cụ ơi. Năm em thi ĐH cứ nhằm nhằm giải bộ đề suốt từ năm lớp 10 ấy chứ. Mấy năm cấp 3 luyện giải phát thuộc cả đề, nhớ luôn nó ở trang mấy luôn ấy.

Giải đúng giải đủ xong rồi chẳng giải thích nổi vì sao lại thế, tại sao khi gặp bất đẳng thức mũ 3 thì phải hạ mũ rồi quy nó về 1 trong 7 hằng đẳng thức.
Xưa mình cũng học như cụ (giải đề bằng trí nhớ, kg cần giấy bút), nhưng mình nghĩ khác cụ là học toán là để rèn luyện kỹ năng tư duy (phát triển trí não, tư duy logic) chứ đâu cứ phải ứng dung vào thực tế. Thế nên đối với mình, cách học hồi xưa cũng vẫn là hiệu quả. Tất nhiên cách học thì cũng có thể có nhiều phương pháp khác nhau!

Mũi tên bạc

Xe container
Mười mấy năm trc thi chung rồi. E nhớ ko nhầm thì lứa 82 là lứa đầu tiên thi chung.
.
Theo bài báo trên thì từ năm 2002 cụ ạ, có nghĩa là sau năm 1982!
em hóng đáp án đúng cho bài toán này,,,,,,
Thì phải là 4x6=24 cụ ạ. Tuy kết quả đều là 24 nhưng 4x6 nó khác với 6x4!

Xe gia đình

Xe điện

HTlangtu

Xe điện
cụ phát biểu ntn thì việc cụ đỗ đại học coi như là thất bại của GD vn rồi :D
e thấy cụ ý nói cũng có khía cạnh đúng đó, tất nhiên tốt toán thì cũng chứng tỏ có tư duy tốt
Và giỏi toán không phải sẽ thành công và giàu có
còn ứng dụng, đúng là không thấy có mấy hữu ích trong cuộc sống thật

1 dạo e thấy có phong trào đốt bằng ĐH nữa cơ ;)) :D . Không rõ đc bnhieu cụ làm như vậy???