[Funland] Đến giờ vẫn chưa thay đổi cách dạy và học toán à các cụ?

theanh90

Xe tăng
Các cô nhìn ở lớp sẽ biết cách trình bày này là do bố mẹ mớm. Dạy con là học cùng con, nghĩ như con. Phép nhân là thu gọn của phép cộng 4+4..=4x6(lần). Giống như 3 quả chia 6 khác với 1 quả chia 2 nhưng khi trừu tượng toán học lại bằng nhau. Dạy kiểu nhảy cóc cốt lấy nhiều thì sau này vận dụng và khó mà yêu nổi toán học khô khan

Vinhdq164

Xe buýt
Cụ nói thì em mới nhớ ngày xưa được dạy viết như thế này:
4 (bạn) x 6 (chuyến) = 24 bạn
Thế nó mới là bản chất của làm toán có lời văn này. Chứ còn ai cũng biết nếu tính 6x4 với 4x6 thì k khác gì nhau veè mặt kết quả. 4 lấy 6 lần khác hoàn toàn 6 lấy 4 lần

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Đêm qua em khó ngủ, ra phòng khách xem lại mấy pha bóng trích đoạn. Vô tình thấy quyển vở và sách giáo khoa toán của con, mình mở ra xem. Ối cha cách dạy và học vẫn hệt như 20 năm trc em học. Là chép lại công thức, thầy giao cho bài tập một đống và cung cấp mẹo giải / dạng bài từng bài cho học sinh.

Riêng em, với cách học này em đã đỗ ĐH mười mấy năm trc nhưng thú thật với các cụ đến giờ em k ứng dụng đc gì nhiều, cũng k hiểu bản chất gì sất. Thành ra sau này rất tiếc vì toán là môn rất hay và ứng dụng cực nhiều vào cuộc sống

Chẳng lẽ con em cũng theo vết xe đổ của bố nó?
Nói như cụ thì tập Gym cũng là trò vô ích. Vào đấy hùng hục tập nâng tạ, thầy dạy các mẹo mực làm sao để ngày càng nâng được tạ nặng hơn, nâng được nhiều lần hơn, nhiều loại tạ, nhiều tư thế nâng tạ hơn. Nhưng ra ngoài đời làm gì có tạ mà nâng? Thế mà người ta cũng vẫn vào phòng tập Gym để nâng tạ 😁

Chỉnh sửa cuối:

tungLam.nwl

Xe tăng
Em thấy con bé nhà em giải bài kiểu giống bài này " Khi nhân một số tự nhiên với 475,một học sinh đã viết các tích riêng thẳng cột với nhau như trong phép cộng nên tích tìm kém tính đúng 92259.Tìm tích đúng". Thật lòng em không nghĩ giải những bài kiểu này thì ứng dụng được cái gì ở thực tế sau này nữa? Liệu có cần thiết ở lứa tuổi lớp 4 lớp 5 không? Hướng dẫn bạn học sinh đấy cách viết đúng là được rồi mò mẫm nghĩ ra rồi đố trẻ con làm gì nhỉ?:D

phuongmit

Xe cút kít
Em thấy con bé nhà em giải bài kiểu giống bài này " Khi nhân một số tự nhiên với 475,một học sinh đã viết các tích riêng thẳng cột với nhau như trong phép cộng nên tích tìm kém tính đúng 92259.Tìm tích đúng". Thật lòng em không nghĩ giải những bài kiểu này thì ứng dụng được cái gì ở thực tế sau này nữa? Liệu có cần thiết ở lứa tuổi lớp 4 lớp 5 không? Hướng dẫn bạn học sinh đấy cách viết đúng là được rồi mò mẫm nghĩ ra rồi đố trẻ con làm gì nhỉ?:D
Toán nó rèn tư duy, con nhà e nó vẫn làm những bài tương tự và nó hứng thú, còn sau này dùng hay k thì tính sao, ít nhất bây giờ nó k sợ và xử lý dc bài tương tự, thế là dc rồi cụ :)) ứng dụng cái gì thì tuỳ thuộc nhiều yếu tố, giờ chưa trả lời dc

ubisapro

Xe trâu
Lấy giải quốc gia hay olympic thì ko thể mẹo đc. Nhưng thi đại học mà 27 điểm còn rụng như sung thì chứng tỏ thật giả lẫn lộn, mẹo đầy ra cụ ạ. Cụ tiếp xúc nhiều, cụ thấy đc ai học thật và ai học mẹo là biết ngay. Không cần phải nhớ chính xác, chỉ cần nhớ dạng và mỗi dạng bài ta cày tầm chục bài là nhuyễn rồi.

Bộ đề tuyển sinh của Bộ từ các năm trước. Em thi đh năm 2005 cũng thấy thầy giáo lấy bài từ bộ đề tuyển sinh- toàn bài khó chứ 3 chung thì đề dễ đi nhiều!
2005 thi đề chung rồi mà? Đề dễ đi nhiều rồi. E thuộc lứa giữa, các trường tự ra đề thì chứ ko ốp nguyên bộ đề mà cũng chẳng luyện bộ đề mấy.

ubisapro

Xe trâu
Bộ đề là phải 30 năm rồi. Vì iem vừa hội khóa 30 năm xong.
Đúng rồi ợ. Cụ thớt thi 2005 mà chém bộ đề như đúng rồi. E mới thi đại học hơn 20 năm, hồi các trường tự ra đề thi. Đi luyện cũng chẳng học bộ đề, hãn hữu lắm mới lôi 1 bài ra để luyện thử. Chả biết các thầy trước đây có lôi bài “khó” ra ko, chứ mấy bài trước e giải thử trong bộ đề khó vãi :)). E thi đại học cũng được tính “đánh đông dẹp bắc” chứ cũng chẳng phải thi cho có thi. Ko luyện bộ đề mà các thầy tự dạy theo cách của họ :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
thì ý em nói là đến 7x đời giữa là nó bỏ mẹ nó cái của nợ đó đi rồi, mịe, chỉ béo bọn hoc vẹt và quay cóp
7x đời cuối vẫn luyện bộ đề đấy ạ.

New car 2023

Xe container
Điều này lại ở một vấn đề phức tạp hơn cả toán học cụ ạ.
40năm trước, khi học tuyển toán, thày tôi chửi chúng tôi: Tao dạy một giờ thì chúng mày phải tự học mười giờ,chỉ đứa ngu mới học một biết một. Khi đó cả phổ thông ko phải đóng xu nào.
Chục năm trước F1 nhà tôi học tuyển tuần 3 buổi, miễn phí, bài tập về nhà mỗi buổi được in cho dăm chục bài.
Hiện tại đứa thứ hai thày dạy đội tuyển tuần 6 buổi, đóng phí vì ko gọi là tuyển mà gọi là "clb toán học", bài tập về nhà gửi Zalo mỗi tuần 10 bài.
Vì nhớ lời thày xưa nên tôi cho nhóc học 1-2 buổi một tuần để giữ chân còn các buổi kia ở nhà lôi đề của chị ngày xưa ra tự làm và học các môn kia. Vậy mà chắc thày tôi đúng nên cả toán, Anh và các môn kia nó đều vượt trội (so luôn với bọn tuyển Anh và văn).
Chúc mừng bác, các cháu đều học tốt.

New car 2023

Xe container
Ơ thế sao nãy cụ không nói thế. Cụ chỉ nói quân ta xây xác quân địch... thôi mà.hay cụ không cho Hai Bà Trưng,Bà Triệu...là quân ta.
Em nhớ ngày trước sử có dạy Xô viết Nghệ Tĩnh bị dìm trong biển máu,trận Mậu Thân ta gặp tổn thất mà nhỉ.
Không, Mậu Thân là 1 thắng lợi huy hoàng vĩ đại to lớn vinh quang sáng ngời và nhiều mỹ từ khác, bác ạ.

Địch đại bại, tổn thất của ta là 0,00.
Đấy, iêu nước phải như thế .

4banhxequay

Xe điện
Em nhất trí với ý kiến cụ chủ, dạy ít thôi, mà gắn với thực tiễn. Vd thay vì cho cái hình với kích thước tính diện tích thì bảo chúng nó mang thước ra đo cái mặt bàn, viên gạch lát nền, cái sàn lớp xem diện tích bao nhiêu. Đúng sai ko cần lắm, chỉ cần nhanh và đúng phương pháp....

emphailamsao

Xe tăng
Tôi cũng ngồi với con được đến lớp 10. Sau đó thì chịu.
Nhưng chúng nó học nhiều hơn thật bác ạ, dù không khó hơn.
Tụi cấp 3 bây giờ và cấp 3 thời của tôi, khác nhau 1 trời 1 vực.
Cách kiếm tra toàn trắc nghiện nên cách học sẽ khác và lượng kiến thức sẽ rộng hơn. Cùng 1 con người học theo kiểu ngày nay sẽ dễ hơn trước kia phải nhớ cách làm tự luận. Em nghĩ là thế.

New car 2023

Xe container
Cách kiếm tra toàn trắc nghiện nên cách học sẽ khác và lượng kiến thức sẽ rộng hơn. Cùng 1 con người học theo kiểu ngày nay sẽ dễ hơn trước kia phải nhớ cách làm tự luận. Em nghĩ là thế.
Cái gì tốt hơn thì tôi chịu, không dám bình vì chuyên môn ngắn.
Cái thấy được là lính ta, lớp 12, so với lính tây, thì ta "hơn đứt".

"Hơn" vì đã học trước cái đó rồi, chứ không phải giỏi hơn.
Khi tụi nó tăng tốc thì ta đuổi không kịp.

sskkb

Xe điện
Bác chịu khó xem sách Toán rồi, làm ơn xem nốt Văn + Sử đi bác.

Quân ta xây xác quân địch, luôn luôn chiến thắng vẻ vang trên mọi mặt trận.
Nhấn mạnh là Luôn luôn chiến thắng.
Lịch sử + Địa lý vẫn ê a như Văn vậy.
Thế hả cụ 🤔 em nhớ hồi xưa em học lịch sử có nói về mấy trận nhà Trần thua giặc phương Bắc mà? Nhưng nói chung, theo thiển ý của em thì muốn trở thành 1 nước văn minh thì trong sách lịch sử dạy ở trường không cần đưa những thứ xấu xí vào nhiều làm gì, đưa mấy thứ tốt đẹp là đủ rồi. Sau này bọn trẻ nó lớn, thích tìm hiểu thêm thì bọn nó tự đi mà google.

Visser III

Xe tăng
Không, Mậu Thân là 1 thắng lợi huy hoàng vĩ đại to lớn vinh quang sáng ngời và nhiều mỹ từ khác, bác ạ.

Đấy là cụ nhét chữ thôi.SGK không nói thế.
Và cụ cũng lờ luôn mấy câu còn lại của em luôn.không nói lại đc thì đừng cố cụ ạ.

kyriake

[Tịch thu bằng lái]

Bọn tây nó dạy, không nhìn vào sự thật như ta, toàn né tránh sự thật nên nó phải thua ta trong 2 cuộc chiến đẫm máu
Hehe

PhongFood

Xe điện
.
Theo bài báo trên thì từ năm 2002 cụ ạ, có nghĩa là sau năm 1982!

Thì phải là 4x6=24 cụ ạ. Tuy kết quả đều là 24 nhưng 4x6 nó khác với 6x4!
Nếu theo đúng theo hỏi số HS và đáp án số HS thì 4x6 khác 6x4 chỗ nào. Vì phép nhân có tính chất giao hoán :D

PhongFood

Xe điện
Em nhất trí với ý kiến cụ chủ, dạy ít thôi, mà gắn với thực tiễn. Vd thay vì cho cái hình với kích thước tính diện tích thì bảo chúng nó mang thước ra đo cái mặt bàn, viên gạch lát nền, cái sàn lớp xem diện tích bao nhiêu. Đúng sai ko cần lắm, chỉ cần nhanh và đúng phương pháp....
Đo diện tích trong nhà, viên gạch thì cụ đúng. Thế đo diện thích Biển đông, diện tích mặt trăng...cụ định vác thước đo? Đó là sự khác nhau giữa Kỹ sư và thợ đó cụ!