[Funland] Đề xuất miễn học phí từ mầm non đến đại học của con Nhà giáo.

cuongtelecoms

Xe buýt
Theo em thì không miễn cho bố con nhà nào cả và cũng không tạo ra các tiền lệ kiểu như này. Cần thì tăng lương cho con em cán bộ chiến sĩ, giáo viên rồi tự nộp học phí như dân thường. Tất cả qui về mặt bằng chung hết. Miễn cho giáo viên xong con em nghành y lại có ý kiến, sau nghành y thì hàng chục nghành quan trọng khác . Tương tự với các dịch vụ thu phí đường, cứ cấp tiền, các ông qua trạm thu phí thì trả tiền. Khỏi bất cập và lợi dụng chính sách
Em thấy làm cách này là dơn giản nhất. Các ưu đãi (nếu thấy cần) thì cộng luôn vào lương. Chứ việc tách biệt ra được miễn, giảm học phí, tự dưng làm thành hai hệ thống quản lý, phức tạp thêm khá nhiều.

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Ngày xưa:
Nhất Y nhì Dược tạm được Bách Khoa
Chuột chạy cùng sào mới vào Sư phạm
Bây giờ:
Nhất IT, nhì Sư Phạm, tạm được Y Khoa
Chuột chạy cùng sào mới vào Dược học
GV giờ là nghề thu nhập cao rồi, e nhẩm tính cô giáo dạy F1 nhà e thu nhập gấp đôi ba người thường

3077

Xe container
Quan điểm của em: Không miễn.
Nếu có miễn thì tuỳ từng đối tượng GV: GV miền vùng cao, vùng sâu, hải đảo; đối tượng GV hợp đồng dài hạn thu nhập thấp; GV có hoàn cảnh khó khăn...

Nếu miễn cho toàn bộ GV sẽ tạo ra sự thiếu công bằng XH.
Ví dụ: GV ở thành phố dạy môn chính, tổng thu nhập cả dạy buổi chiều 50tr (chưa kể dạy thêm). Hàng xóm có chị công nhân môi trường đô thị đi gom rác lương 7-10tr con ko đc miễn!?

Khi chưa tăng lương em vẫn nói "nghề giáo viên tuy ko chết đói nhưng đói đến chết". Sau khi tăng lương thì đời sống GV thoát nghèo rồi, tâm lý GV thấy thoải mái rồi. Chỉ nên miễn cho một số đối tượng GV hoàn cảnh thôi.
Ngày xưa cứ chửi bác sỹ, gv được đãi ngộ quá thấp nên chất lượng 2 ngành ảnh hưởng lớn nhất tới xh kém. Giờ chủ trương NN là ưu tiên GVđầu tiên trong cải cách tiền lươngvà các chính sách thì cũng kêu. Có cụ còn so GV với quét rác. Đúng là nghề nào lương thiện cũng quí nhưng mức độ tác động các ngành nghề khác nhau, quét rác không ảnh hưởng tới thế hệ sau như GV được

GD cũng như XH hiện nay, có nhiều cái âm thầm thay đổi mà ở ngoài k để ý cũng k biết. VD như tuyển sinh, giờ các trường không được tuyển sinh ào ạt như trước đủ loại ngành nghề mà theo hạn mức Bộ GD phân, bộ GD thì tổng hợp từ nhu cầu ngành nghề các tỉnh và chủ trương NN phát triển theo hướng nào. Số lượng tuyển sinh các trường cũng căn cứ theo số GV cơ hữu của trường chứ không phải thuê đứng tên toàn Giáo sư, tiến sỹ nhưng đi dạy toàn cử nhân, thạc sỹ được.

GD là gốc, gốc mà không tốt thì không trông mong cây cối khỏe mạnh được

Koka2015

Xe tăng
cấp 1 ở Hanoi k thu học phí, nhưng có thu tiền học buổi 2 (buổi chiều) 100k/hs/tháng và hình như con công an bộ đội khoản này k dc miễn. E thấy miễn 100-300k tiền học nó chả có ý nghĩa gì lắm so với thu nhập cả nên đưa vào làm gì cho dức đầu. Còn gv ở vùng khó khăn thì nâng phụ cấp hoặc khoản gì hỗ trợ lên, all in 1 lệnh thôi cho gọn k cần tách ra cái này miễn cái kia thu làm gì cho phức tạp :))
Học phí đại học công cũng vài triệu/ tháng rồi đấy cụ, ko còn vài trăm nghìn/ tháng giống học phí các cấp phổ thông đâu.

chenyouxing

Xe buýt
Ủng hộ, nâng lương cho giáo viên và tiến hành đánh mạnh vào lợi ích (ngầm) trước nay của giáo dục

MuathuHN252

Xe cút kít
GV giờ là nghề thu nhập cao rồi, e nhẩm tính cô giáo dạy F1 nhà e thu nhập gấp đôi ba người thường
Học SP đc miễn học phí, điểm vào đh sư phạm năm nay khá cao, em thấy vậy cũng tốt, có nhiều thầy cô giỏi hơn, chứ có đợt qua điểm sàn xíu là đã vào sp được rồi.

Sangthuy

Xe đạp
Nhà mình có 6 người làm giáo viên từ cấp 1 đến cấp 3 nhưng mình phản đối việc miễn học phí cho con em giáo viên. Lý do đơn giản là sau đợt tăng lương vừa rồi thì tất cả các giáo viên đều có lương cơ bản trên 10 tr đồng/ 1 tháng. Chị mình dạy mầm non, tổng thu nhập lên 16,5tr đồng/1 tháng (dạy ở trường công, nông thôn ngoại thành Hà Nội). Mức lương này đã cao hơn rất nhiều so với công nhân, vậy nên nếu miễn phí chỉ mình con em giáo viên là không công bằng.

phuongmit

Xe cút kít
Học phí đại học công cũng vài triệu/ tháng rồi đấy cụ, ko còn vài trăm nghìn/ tháng giống học phí các cấp phổ thông đâu.
Nhưng so với lương thì con số đó vẫn là chấp nhận dc vì thực tế lương gv giờ k quá thấp. So học phí thì học phí đại học cũng là hợp lý với các cấp dưới rồi

matizvan2009

Xe ba gác
Ngày xưa cứ chửi bác sỹ, gv được đãi ngộ quá thấp nên chất lượng 2 ngành ảnh hưởng lớn nhất tới xh kém. Giờ chủ trương NN là ưu tiên GVđầu tiên trong cải cách tiền lươngvà các chính sách thì cũng kêu. Có cụ còn so GV với quét rác. Đúng là nghề nào lương thiện cũng quí nhưng mức độ tác động các ngành nghề khác nhau, quét rác không ảnh hưởng tới thế hệ sau như GV được

GD cũng như XH hiện nay, có nhiều cái âm thầm thay đổi mà ở ngoài k để ý cũng k biết. VD như tuyển sinh, giờ các trường không được tuyển sinh ào ạt như trước đủ loại ngành nghề mà theo hạn mức Bộ GD phân, bộ GD thì tổng hợp từ nhu cầu ngành nghề các tỉnh và chủ trương NN phát triển theo hướng nào. Số lượng tuyển sinh các trường cũng căn cứ theo số GV cơ hữu của trường chứ không phải thuê đứng tên toàn Giáo sư, tiến sỹ nhưng đi dạy toàn cử nhân, thạc sỹ được.

Em so với quét rác là tác động về mặt xã hội, cụ lại hiểu sang chất xám là chưa đúng ý em muốn nói.
Theo lộ trình thì lương GV sẽ còn tăng. Nên gói chi phí cuộc sống gọn vào chế độ đãi ngộ.
Miễn giảm nên dành cho đối tượng chính sách, đối tượng yếu thế hơn trong XH.

Nhìn rộng hơn, nếu tăng luôn lương GV lên 100tr thì có đảm bảo chất lượng GD đột phá ko? Em tin là không.
Vì câu chuyện của GD bây giờ nó là một mớ bòng bong phức tạp của các cấp cao hơn GV. GV chỉ là người thực hiện theo.

Em ví dụ: hiệu trưởng cưng nựng phụ huynh để kiếm tiền xã hội hoá, bố GV cũng ko dám xiết kỷ luật với học sinh. HS giờ nhơn nhơn với GV, nó ko biết sợ thì học hành gì. Chất lượng GD trông chờ vào nhóm HS có tính tự giác, còn đối tượng ngấp nghé (ko đc rèn rũa) thì bị trôi xuống nhóm dưới.
GV họ vẫn đầy tâm huyết. Nhưng cơ chế ko cho họ cơ hội.

Koka2015

Xe tăng
Chính sách này dc duyệt lại sinh ra chuyện xin làm con nuôi của giáo viên để miễn học phí, nhất là với cấp đại học khi học phí là số tiền không nhỏ.

3077

Xe container
Lương tăng mà chất lượng không đột phá thì các DN giỏi, giàu nó trả lương cao cho nhân viên làm gì. Cốt lõi người ta đi làm vì tiền để sống chứ mấy ai đi làm vì đam mê. Khi tiền lương đủ chi trả cho cuộc sống thì người ta mới có thời gian mà nghĩ tới cải thiện bài giảng cho hấp dẫn hơn, có giá trị hơn. Lương cao thì cạnh tranh cũng cao hơn, người giỏi đi làm GV nhiều hơn chứ lương 5-7 tr như hàng chục năm trước đây thì ai muốn đi làm GV. Mà nó tốt là tốt tất cả các môn chứ không phải chỉ dăm ba môn luyện thi mà nó cũng chỉ là 1 số ít GV ở top, của trường top.

Các cụ cứ nhìn mấy GV đi dạy lò mà tính thu nhập chung của GV cao lắm là không đúng. Ngành nghề nào những người giỏi nhất thu nhập nó cũng cao hơn mặt bằng chung xã hội cả

phuongmit

Xe cút kít
Em so với quét rác là tác động về mặt xã hội, cụ lại hiểu sang chất xám là chưa đúng ý em muốn nói.
Theo lộ trình thì lương GV sẽ còn tăng. Nên gói chi phí cuộc sống gọn vào chế độ đãi ngộ.
Miễn giảm nên dành cho đối tượng chính sách, đối tượng yếu thế hơn trong XH.

Nhìn rộng hơn, nếu tăng luôn lương GV lên 100tr thì có đảm bảo chất lượng GD đột phá ko? Em tin là không.
Vì câu chuyện của GD bây giờ nó là một mớ bòng bong phức tạp của các cấp cao hơn GV. GV chỉ là người thực hiện theo.

Em ví dụ: hiệu trưởng cưng nựng phụ huynh để kiếm tiền xã hội hoá, bố GV cũng ko dám xiết kỷ luật với học sinh. HS giờ nhơn nhơn với GV, nó ko biết sợ thì học hành gì. Chất lượng GD trông chờ vào nhóm HS có tính tự giác, còn đối tượng ngấp nghé (ko đc rèn rũa) thì bị trôi xuống nhóm dưới.
GV họ vẫn đầy tâm huyết. Nhưng cơ chế ko cho họ cơ hội.
Dòng cuối đúng và trúng. K đến nỗi hs nhơn nhơn nhưng về cơ bản là gv giờ k muốn động vào đội hs kém tự giác và ph ít hợp tác, dần dần đội này sẽ mãi bị tụt lùi và phân hóa mà đáng ra nếu như hồi xưa, hồi còn dc đánh mắng quát thì có thể "kéo" chúng nó lên

luyenok

Xe điện
Cá nhân tôi thấy ông bộ trưởng GD đề xuất cái ko hay, nó mang tính tư duy cục bộ kiểu ngành nào thì xin/lo cho ngành đó. Chính sách miễn giảm (nếu có) cần đánh giá và áp dụng trên tổng thể, quy mô mang tính toàn xã hội. Chứ giờ ông làm giáo dục đề xuất miễn cho con em ngành mình, vậy các ông khác lại cũng phải con khóc thì mẹ mới cho bú sao.

CuongNguyenPhuc71

Xe container

Vậy nghĩa là đã từng sai à kụ ây

Xe bọ xít

Xe container
Đề xuất miễn học phí từ mầm non đến đại học cho con nhà giáo.
Rất hợp lý, khi bố mẹ là GV mà con lại ko đc miễn học phí, trong khi đó CA, QĐ thì được miễn học phí và BHYT. Nghe mấy cái phản biện của QH ko hợp lý tí nào,

Koka2015

Xe tăng
Rất hợp lý, khi bố mẹ là GV mà con lại ko đc miễn học phí, trong khi đó CA, QĐ thì được miễn học phí và BHYT. Nghe mấy cái phản biện của QH ko hợp lý tí nào,
Con CA, QĐ được miễn khi nào đấy cụ, chỉ có con Hạ sĩ, binh sĩ là những người chức vụ rất thấp trong quân đội con mới được miễn học phí cụ nhé.

khanhtb

Xe điện
nhiều còm phản đối dự thảo này

Nongdantb

Xe tăng
Tiếp đến là con em công chức nữa.
Nếu miễn thì miễn hết đừng có phân biệt.