[Funland] Đề xuất miễn học phí từ mầm non đến đại học của con Nhà giáo.

just for fun

Xe lăn
Cụ cứ cho con học trường Vin là chả có ai nhắc cả🤣Thực ra không mấy khi thầy cô nhắc trực tiếp mà là Ban phụ huynh thôi😬
Ban PH nhắc thế nào ạ? Họ chỉ báo là thay mặt phụ huynh tặng quà cho GV thôi chứ ạ

NNS

Xe ngựa
đúng, con cán bộ ca, bộ đội đc miễn, thì nên miễn cho ngành gv. để tiến tới miễn toàn bộ cho hp cho toàn dân. dù hp công cũng rất ít ỏi thôi

caisua

Xe lăn
Con cò đất được miễn thuế đất
Con bác sỹ đc free khám bệnh
Con nông dân dc free thuế đất nn
Con cò xe thì dc free thuế trước bạ
Con luật sư nếu liên quan kiên tụng thì free chi phí kiện
Con ông sửa xe thì dc free thuế mua xe
Con công chức ở phường xã thì dc free tiền khi làm các dịch vụ công, vd như làm cccd, khai sinh, công chứng...
..
Còn gì nữa k các cụ?
Con ai thì đc miễn trách nhiệm hình sự nhỉ? Tự dưng em nhớ đến câu: con vua thì lại làm vua, con sãi ở chùa lại quét lá đa

khanhtb

Xe điện
mỗi Bộ tự đề xuất lợi ích cho Ngành mình phảm cảm lắm.Bao nhiêu người còn khó khăn hơn giáo viên nhiều vẫn phải nuôi con ăn học thì tính sao.
Sau Y tế lại trình con cái đc miễn phí khám chữa bệnh .

VuNgoanMuc

Xe điện
mỗi Bộ tự đề xuất lợi ích cho Ngành mình phảm cảm lắm.Bao nhiêu người còn khó khăn hơn giáo viên nhiều vẫn phải nuôi con ăn học thì tính sao.
Sau Y tế lại trình con cái đc miễn phí khám chữa bệnh .
Cũng tùy thôi cụ ... giờ giáo dục xuống cấp góp phần khiến đạo đức bọn trẻ xuống cấp theo... Do đó có thể bỏ bớt ưu đãi cho 2 ngành sức mạnh để tập trung trước mắt tăng ưu đãi và lương phụ cấp cho giáo viên.. giáo dục là gốc để hình thành nhân cách lớp kế cận.. thầy cô không phải mắt trước mắt sau lo toan cuộc sống thì tự khắc không còn những hành vi có thể khiến trẻ con nó coi thường thầy cô.. từ đó sẽ dần dần khôi phục lại lớp người mới khá khẩm hơn mấy lớp hiện nay :)

Velociraptor

Xe tăng
CA, QĐ, bác sĩ, giáo viên bản chất đã là những nghề có vị trí và được XH tôn trọng, nói thẳng ra là cũng có chút ưu ái, thuận lợi hơn so với mặt bằng chung rồi. Nếu miễn thì nên miễn cho con em những người làm nghề phục vụ xã hội đối mặt với rủi ro, nguy hiểm, độc hại, thu nhập thấp VD như cảnh sát cứu hộ cứu nạn (cứu hoả), công nhân hầm lò, công nhân vệ sinh, tài xế xe buýt, công nhân ngành đường sắt, lực lượng dân phòng, dân quân …. thì thiết thực hơn

MuathuHN252

Xe cút kít
CA, QĐ, bác sĩ, giáo viên bản chất đã là những nghề có vị trí và được XH tôn trọng, nói thẳng ra là cũng có chút ưu ái, thuận lợi hơn so với mặt bằng chung rồi. Nếu miễn thì nên miễn cho con em những người làm nghề phục vụ xã hội đối mặt với rủi ro, nguy hiểm, độc hại, thu nhập thấp VD như cảnh sát cứu hộ cứu nạn (cứu hoả), công nhân hầm lò, công nhân vệ sinh, tài xế xe buýt, công nhân ngành đường sắt, lực lượng dân phòng, dân quân …. thì thiết thực hơn
Theo e là miễn tất luôn các ngành cụ ah. Chứ kể ra ntn thì nhiều quá, kiểu gì cũng có ngành này tỵ ngành kia

The star

Xe đạp
Có cũng được, miễn cũng được. Chả có gì cần tỵ nạnh hay hiềm khích! Học phí 2-3trăm/ tháng chả mua nổi cái chân bàn, chả đòi hỏi gì hơn!

enghoang

Xe tăng
Những ông đóng thuế thân nhiều nhất thì con em chẳng dc miễn gì. Trái ngược quá.

Koka2015

Xe tăng
1/9 2025 miễn toàn dân học phí đến bậc THCS rồi, còn mỗi THPT chắc 1-2 năm nữa là miễn nốt
Nhưng Bộ giáo dục muốn miễn phí học phí tất cả các cấp, bao gồm cả đại học.

Quan điểm của em: Không miễn.
Nếu có miễn thì tuỳ từng đối tượng GV: GV miền vùng cao, vùng sâu, hải đảo; đối tượng GV hợp đồng dài hạn thu nhập thấp; GV có hoàn cảnh khó khăn...

Nếu miễn cho toàn bộ GV sẽ tạo ra sự thiếu công bằng XH.
Ví dụ: GV ở thành phố dạy môn chính, tổng thu nhập cả dạy buổi chiều 50tr (chưa kể dạy thêm). Hàng xóm có chị công nhân môi trường đô thị đi gom rác lương 7-10tr con ko đc miễn!?

Khi chưa tăng lương em vẫn nói "nghề giáo viên tuy ko chết đói nhưng đói đến chết". Sau khi tăng lương thì đời sống GV thoát nghèo rồi, tâm lý GV thấy thoải mái rồi. Chỉ nên miễn cho một số đối tượng GV hoàn cảnh thôi.

Chỉnh sửa cuối: