[Funland] Đề xuất miễn học phí từ mầm non đến đại học của con Nhà giáo.

FunnyDino

Xe tải
Nhà mình có 6 người làm giáo viên từ cấp 1 đến cấp 3 nhưng mình phản đối việc miễn học phí cho con em giáo viên. Lý do đơn giản là sau đợt tăng lương vừa rồi thì tất cả các giáo viên đều có lương cơ bản trên 10 tr đồng/ 1 tháng. Chị mình dạy mầm non, tổng thu nhập lên 16,5tr đồng/1 tháng (dạy ở trường công, nông thôn ngoại thành Hà Nội). Mức lương này đã cao hơn rất nhiều so với công nhân, vậy nên nếu miễn phí chỉ mình con em giáo viên là không công bằng.
Mợ ở Hà Nội lương khủng thế?
Chả chán ở quê em. Gv 1 ngày hơn 200 mấy thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em có góc nhìn khác biệt chút là kinh tế ta đang tăng trưởng khá nên Nhà Nước mới có điều kiện để phân bổ nguồn lực đó ạ... Các kụ lạc quan lên mà đi làm đi thôi. Thử hỏi Nhà Nước không tăng mà cắt xem các kụ lạ chả lo bằng mấy lần bây giờ. Sởi lởi nhên các kụ ây 😄

tieunhupha

Xe điện
Giờ các trường tự chủ tài chính kha khá rồi nên miễn học phí kiểu này thì ngân sách phải bỏ ra để bù vào, chưa kể trường công cũng có các mức học phí khác nhau tùy các chương trình nên kiểu gì cũng cãi nhau về việc miễn phí ở định mức thấp nhất hay full luôn chứ ko các cháu cứ học các trường học phí cao nhất cho sướng.

ngoc_phuong

Xe lăn
Nhưng so với lương thì con số đó vẫn là chấp nhận dc vì thực tế lương gv giờ k quá thấp. So học phí thì học phí đại học cũng là hợp lý với các cấp dưới rồi
Lương giờ tốt quá chứ anh. So với mặt bằng là quá ổn. Thời tôi mới ra trường, đi dạy đúng là quá đói. Vì đói quá mà tìm đường bỏ nghề. Lúc ấy tôi chỉ hỏi mình 1 câu. Nếu lập gia đình, tôi không biết sẽ lo kiểu gì?
Nhưng đúng thời điểm bây giờ, nếu còn ở lại làm việc, khoảng 20 năm công tác. Tôi thấy anh em GV mình phấn khởi lắm.
Hôm rồi nói chuyện về thuế TNCN. Đồng chí Bộ trưởng gì đó nêu, qua báo chí tôi biết, số người có thu nhập bình quân 17tr/ tháng bình quân thì ở VN chiếm tỉ lệ không nhiều đâu.

Chỉnh sửa cuối:

QMintech

Xe tăng
Theo em miễn học phí+ Miễn thi Đh cho Con em GV đi:). Vì nếu xét học bạ thì kiếm được con em GV ko vào ĐH là hơi khó .

onlinefisher

Xe điện
Nhà cháu làm bên xinh đẻ kế hoạch, có khi cũng đấu tranh để f1 được dùng 3 con sói suốt đời nhỉ!

maitrang1972

Xe điện
Em phản đối.
Không phải là số tiền nhiều hay ít, mà nó tạo ra cái môi trường phân biệt, đối xử với tất cả các học sinh . Không tốt cho xã hội sau này .

Tiểungưnhi88

Xe điện
Ngành Sư phạm em thấy cần đc ưu tiên mà, thầy cô phải ổn định thì mới lo dậy tốt các em được , chứ như cháu nhà em nó tiếp xúc với Bác sỹ , Giáo viên kiểu gì mà thề không bao giờ vào làm mấy Ngành đó 🤣💢 em chỉ bảo đấy là mày chưa gặp ngành nghề khác đấy, thử gặp xxx em🔞🤕 Ngành nào cũng vầy vậy thôi, cứ nhà nào kiếm đc đủ tiền là làm cái thẻ xanh hết, vậy ai ở lại cống hiến xây dựng đất nước đây😢
Ưu tiên khu vực và bộ môn thôi, hay khối văn thư, chứ giáo viên cấp 1 các thành phố lớn ko dưới. Cấp 2,3 các môn phụ mới cần ưu tiên đối tượng đấy đánh đồng ưu tiên như nhau nhìn hợp lý lại bất hợp lý.

meodenminh

Xe điện
Ưu tiên khu vực và bộ môn thôi, hay khối văn thư, chứ giáo viên cấp 1 các thành phố lớn ko dưới. Cấp 2,3 các môn phụ mới cần ưu tiên đối tượng đấy đánh đồng ưu tiên như nhau nhìn hợp lý lại bất hợp lý.
Nhưng tách ra thì lý giải thế nào, chả nhẽ vì các thầy cô kia không dậy thêm đc như toán, văn🤣🤔💢

hungpb

Xe buýt
E thấy vô lý, nhà giáo đa phần còn thu nhập cao hơn công nông dân, công nhân chỗ em làm thêm đc tầm 7-8M 1 tháng, giả sử 2vc thì ko nuôi nổi 2 đứa con.

khanhtb

Xe điện
e đợi ngành TTTT đễ xuất miễn cước internet cho CBCNV của ngành :D

xe đạp Japan

Xe tăng
Cụ cứ cho con học trường Vin là chả có ai nhắc cả🤣Thực ra không mấy khi thầy cô nhắc trực tiếp mà là Ban phụ huynh thôi😬
Chỗ con nhà em chưa thấy ban phụ huynh hay cô giáo, thầy giáo nhắc khéo gì. Chắc nộp quỹ lớp đầy đủ đầu năm họ tự lấy trong đó ra xử lý các dịp lễ, Tết rồi.

tranvanlong

Xe điện
Rất hợp lý, khi bố mẹ là GV mà con lại ko đc miễn học phí, trong khi đó CA, QĐ thì được miễn học phí và BHYT. Nghe mấy cái phản biện của QH ko hợp lý tí nào,
Con QĐ, CA nào được miễn học phí đấy cụ. Ông anh nhà em CA, bà chị bên An ninh vẫn đóng học phí cho con từ Mầm non đến hết ĐH đơi cụ. Có Bảo hiểm y tế là được miễn đến năm 18 tuổi.

cairong_2011

Xe container
Tất cả các thứ ưu tiên tính thêm điểm cộng hay free cho đối tượng được ưu tiên theo em dần dần nên bỏ. Nó dễ làm cho người được ưu tiên ỷ lại và méo mó bức tranh tổng thể. Ví dụ thi đỗ ĐH là ví dụ. Do có điểm ưu tiên nên 3 điểm 9 vẫn trượt là trò "hề". Nên tập trung tạo cơ sở vật chất, điều kiện cho dân vùng khó khăn để họ tự vươn lên hoặc học xong tự nguyện về đó làm việc chứ ko bỏ của chạy lấy người đi về TP, đô thị

present

Xe điện
Giáo dục giờ nó có còn là ngành cao quý như xưa nữa đâu.
Các Trường giờ đâu cũng nhăm nhăm kinh doanh giáo dục.
Cũng vẫn kiểu thuận mua vừa bán cả thôi, trường cũng gần như chợ.
Ngành Giáo dục thì mục rỗng có hệ thống từ trên xuống dưới cả rồi.
Vậy nên em thấy đề xuất này rất vớ vẩn, không phù hợp thực tế hiện nay tẹo nào!

Vừ Già Pó

Xe hơi
Ngày xưa:
Nhất Y nhì Dược tạm được Bách Khoa
Chuột chạy cùng sào mới vào Sư phạm
Bây giờ:
Nhất IT, nhì Sư Phạm, tạm được Y Khoa
Chuột chạy cùng sào mới vào Dược học
Ở Việt Nam, học dược chỉ ra bán thuốc là chính, nghiên cứu thì ít vì ngành dược của VN không phát triển.
Ở Mỹ và châu Âu, nghiên cứu uứng dụng thuốc chữa bệnh đang là ngành HOT

ngọc em

Xe máy
Cháu thì lại thấy ngược lại con giáo viên học phí phải gấp đôi gấp 3 người thường. Các thầy cô bây giờ lương đã cao nhất, lại còn suốt ngày dậy với học thêm.

Esse82

Xe tăng
Em không hiểu là ông nào đề xuất cái này đã học Hiến Pháp 2013 chưa. Rõ ràng Hiến Pháp quy định:
Mọi người đều bình đẳng trước pháp luật. Không ai bị phân biệt đối xử trong đời sống chính trị, dân sự, kinh tế, văn hóa, xã hội.
Vậy mà ông nào đề xuất ngược lại thì cũng đến là tài giỏi. Con giáo viên là "con người" không lẽ con công nhân, nông dân không phải là "con người" ? Đề xuất vi hiến thế cũng đề xuất.