[Funland] Để ở thì cứ lên CC ở các cụ nhỉ!!!

ekuoi

Xe buýt
Chung cư cho sạch sẽ. Ở nhà ngõ ngửi mùi mứt chó mèo hàng xóm thấy nó cay

TsarPutin

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi có khoảng 3.5-4 tỏi mua cc nào khu vực Cầu Giầy ạ? Các cụ đã và đang ở cho em biết với, em đang đi tìm mà mông lung quá. Em cảm ơn
Nếu cũ thì mua E4 Yên Hòa, Homecity, Chelseapark, Hado Parkview, Vinhomes Mỹ Đình Mễ Trì
Mới thì e chưa thấy tòa nào xây 1 năm trở đây khu cầu giấy mà cdt tốt tốt chút, may ra có dc Mipec Xuân Thủy

Ngocqlb

Xe tăng
Thích thì nhích cụ nhể

fantasy0178

Xe tăng
Nói thì vô cùng, nhà riêng hay chung cư nào thì cũng có ưu và khuyết.
Em thì em cứ nhà riêng, đi hay về chả phải xin bố con thèng nào (nhiều dạng chung cư lởm, tái định cư hay thu nhập thấp...) đêm nó khoá cmn cửa, gọi phọt cả phưn mà còn ăn quả thái độ lồi lõm. Sửa nhà tâng trên thì tầng dưới hứng, ị đái trên đầu, tiếng ồn sinh hoạt cả bên cạnh, trên đầu hay dưới tầng v.v...
Vơ được bql ngon, chung cư từ tầm trung trở lên thì tạm ổn và ở được, chứ bql đểu thì cũng ăn mứt cả đám. Mất tự do....
Còn hàng xóm thì ở đ éo đâu chả có loại tốt và xấu, ở đâu chả có thằng hàng xóm trí thức và vô học.
Cá nhân em là cứ nhà riêng, đi hay về lúc nào là quyền b ố, chả care bố con thằng nào, thích sửa hay hát thì làm cmn cách âm, đỡ ảnh hưởng hàng xóm. Đi làm về, xe để luôn trong nhà, ko thích thì gửi gần đó, thế thôi.
Em có cả nhà riêng và đôi căn chung cư, em cứ ưu tiên nhà riêng, chung cư ko ở đem cho thuê, sau chia cho bọn f1 làm gì thì làm.
E lại ngược với cụ, nhà riêng e có hai cái cho thuê còn lên CC ở đc 6 năm rồi và k có ý định quay lại ở nhà đất

hong7cong

Xe buýt
Lạ là vấn đề tranh cãi nhà đất - chung cư không bao giờ có hồi kết nhưng lúc nào thớt cũng rất đông và xôm tụ không thua mấy thớt gái gú là mấy.
Ngoài ý kiến chung của các cụ về hàng xóm, an ninh,... Cá nhân em thấy:
1. Nếu có trên 6 tỷ thì chọn nhà đất, dưới tầm này nên ở Cc. Vì tầm 6 tỷ có thể chọn mua đc căn liền kề khá ổn trong khu đô thị, có BQL khá chuyên nghiệp và an ninh đảm bảo, hàng xóm cũng ít chạm mặt hơn.
2. Ở Cc sinh hoạt trên 1 mặt bằng nên mọi người gặp mặt nhau nhiều hơn, gắn bó và tình cảm nhiều hơn, phù hợp với gia đình trẻ có con học cấp 2. Khi con cái lớn thì nhà đất cũng phù hợp vì con cái có không gian sinh hoạt học tập hơn.
Có tuổi rồi ở nhà đất, trừ khi cụ có thang máy chứ leo cầu thang lên tầng mái cũng phê lắm cụ ah

Mũi tên bạc

Xe container
Đêm hôm ngà ngà, lâng lâng nên hơi tâm tư các cụ ah, ở dưới đất kiểu j cũng khó tránh khỏi 1 vài va chạm với hàng xóm (nói chuẩn là gần nhà, cạnh nhà thôi chứ hàng xóm éo j), khu dân phố. Rồi thì để ý các thứ nọ kia, trc thì em còn thích ở mặt đất vì ít sợ mất giá như CC. Với cảm giác nhà là nhà của mình, thích sửa chữa, t/đổi j thì làm.
Nhưng giờ sau vài năm nghĩ lại rồi, mục tiêu cố gắng cày quốc mua đc cái nhà mặt tiền hoặc mặt hẻm lớn có điểm tụ chỉ dùng để k.doanh. Rồi thuê (mua đc càng tốt) lấy căn CC cho cả nhà sinh hoạt ở đấy, chả phải va chạm hay thân mật quá với ai cả. Có vấn đề j cứ alo Bql xử lý, xe đi về cái cũng để ngay hầm luôn, chả phải đi đâu gửi...
Em lên HN từ 1996, sau khi chuyển thuê 10 nhà khác nhau trong hơn 10 năm dạy cho em điều đó. Trừ khi ở liền kề, biệt thự khu đô thì thì đc!

Mrphamvn

Xe tăng
Em lên chung cư được hơn chục năm rồi, ở qua 3 cái chung cư. Và ko xuống mặt đất nữa, em ở hn ợ

mà ko biết cụ nào giống em , bị xoang mãn tính mà khỏi hẳn nhờ lên chung cư ko ạ ? Không khí trên cao khô thoáng, sạch hơn nên đỡ nhiều bệnh

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Nói chung là cái nào cũng có điểm trừ, điểm cộng, và đúng là mỗi người một quan điểm, một tư duy và nhu cầu khác nhau. Nếu tầm tiền khoảng 2 củ to thì ở chung cư ưu thế hơn, còn tầm 7 - 8 củ to thì đương nhiên ở mặt đất có ưu hơn

pisces_hn

Xe container
Em chỉ ghét ở chung cư nhà em cái các nhà cứ mở cửa nhìn ra hành lang, sống chả khác gì hồi sinh viên ở trọ. Nhà em thì làm cái chặn cửa em mở he hé cho lưu thông tí gió chứ không bao giờ mở cửa toang hoang. Chung cư đỗ oto dưới hầm chứ nhà đất mà đỗ được cái xe vào thì hết nửa cái tầng 1. Chung cư nhà em nó có cái sân chơi trẻ con với vườn hoa, ở dưới đất mà có cái vườn hoa thế thì chắc phải loại liền kề hơn chục tỷ chứ mấy khu liền kề rẻ rẻ 7 8 tỷ xung quanh nhìn chán đời lắm. Âu cũng là vì không có tiền chứ cầm vài chục tỷ thì em cũng làm thêm cái dưới đất bên River Side ở cho nó sướng. Còn cầm 3 tỷ mà đòi mua nhà đất ở cho nó sướng thì khó. Nhiều cụ bảo chung cư nó mất giá nhưng nhà đất mà mua dưới 5 tỷ ở trong nội thành thì phải mua khéo lắm nó mới không mất giá nếu xu hướng mấy năm tới đảo ngược lại mấy năm vừa rồi. Rất nhiều nhà nhất là các cụ ngoài 60 bán nhà đổi lên chung cư. Trẻ thì chung cư nó vừa miếng cầm 1 tỷ là dám nghĩ đến cái 2 tỷ 2 tỷ rưỡi cũng gọi là tươm tươm rồi chứ tầm ấy mua dưới đất ngõ nhỏ lắm.
Ưu điểm của nhà đất là không gian tách biệt ở nhiều thế hệ đỡ chạm mặt nhau nó tiện, chỉ gặp nhau lúc ăn uống, ông bà có bật tivi to tí cũng không ảnh hưởng đến con cái. Đấy cũng phải là kiểu nhà tương đối rộng có phòng vệ sinh khép kín riêng từng phòng và các cụ thích ở dưới đất và leo được cầu thang. Các cụ mà chuyển sang cái nhà có thang máy thì cũng chủ yếu đi thang máy chứ không mấy khi leo cầu thang nữa, ở nhà dưới đất có thang máy, oto đỗ vài cái trước cửa được xung quanh không gian đẹp cây cối xanh mát thì đúng là bằng mấy lần chung cư :))

Chỉnh sửa cuối:

tranmanhha

Xe điện
Em sợ độ cao.
Hôm nào lên ngủ nhà đứa cháu, tầng 25 rất khó ngủ. Cảm giác cứ chênh vênh.
Em có thói quen nhà quê. Chiều thích ngồi ăn cơm ngoài hè, thấy ông nào hàng xóm qua cổng là gọi vào làm chén. Ở chung cư nhà nào cũng đóng cửa im ỉm, buồn bỏ bu.

pisces_hn

Xe container
Hehe, em lại nghĩ khác các cụ:

Nếu còn trẻ chưa lập gia đình, mới ra trường đi làm được 5-7 năm thì cố kiếm lấy căn chung cư hoặc nhà tập thể giá rẻ tầm trên dưới 1 tỷ.( HH Linh Đàm chẳng hạn)

Ngoài 35 tuổi có đủ điều kiện về tài chính thì đổi sang căn chung cư rộng hơn, tiện nghi hơn tầm 3-4 tỷ ( Times city chẳng hạn).

(Các cụ chú ý: Nếu chọn được khu đô thị có dịch vụ tiện ích trường học xung quanh thì rất tiện cho việc học hành của con cái từ khi chúng nó học mẫu giáo đến khi đi học đại học.)

tầm 45-50 tuổi xuống mặt đất, làm cái nhà liền kề trong khu đô thị nào đó, diện tích tầm 80-100m2, 5 tầng, giá tầm 8-10 tỷ. Hoặc có điều kiện hơn làm cái biệt thự 200-300m2 từ 15- 20 tỷ.
Em tiếp là trên 70 tuổi lại mua thêm căn chung cư để ở cho nó gọn vì con cái đi ở riêng hết, nhà đất bán đi lấy tiền dưỡng già hoặc cho thuê. :))

petitvanh

Xe tải
Em ở nhà đất chán rồi lên CC thấy sướng thằng người. Biết thế chuyển sớm hơn. Nhà đất phải rộng, cửa sổ mở đón ánh sáng, ngõ xe vào được chứ bé tí, cửa sổ mở thì chạm nhà thằng khác, ra ngõ đôi khi đạp phải rác, cứt chó. Cc tầm 37-40tr/m2 thì ít có các vụ như các cụ nói trên.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em không đủ tiền để mua liền kề hoặc biệt thự nên em chọn chung cư.
Và thấy sự lựa chọn là sáng suốt.

Ngày trước em trải nghiệm 4 năm ở nhà đất cũng khổ đủ rồi. Nhà đất trong ngõ xe máy em sẽ không bao giờ quay lại ở

Nếu đủ tiền mua liền kề hoặc biệt thự trong khu đô thị em mới xuống nhà đất

Mục tiêu trong 8 năm tới của em là mua căn 120m2 chung cư ở khu cách Hồ rùa không qua 15km

pisces_hn

Xe container
Em lên chung cư được hơn chục năm rồi, ở qua 3 cái chung cư. Và ko xuống mặt đất nữa, em ở hn ợ

mà ko biết cụ nào giống em , bị xoang mãn tính mà khỏi hẳn nhờ lên chung cư ko ạ ? Không khí trên cao khô thoáng, sạch hơn nên đỡ nhiều bệnh

Đúng là ở chung cư không khí nó khô hơn đỡ cảm giác ngột ngạt vừa nóng vừa ẩm như ở dưới đất ạ. Bây giờ mỗi lần về quê là em cảm giác rất khó chịu vì người lúc nào cũng nhơm nhớp mặc dù ở quê cũng nhiều gió, về nhà ở chung cư thì lại thấy da khô ráo dễ chịu hơn.

Hoang Giang91

Xe tăng
Ở CC đêm thanh vắng tầng trên đi đái mấy lần cũng biết

Hutapu

Xe buýt
ở Hà nội thì em thấy ở Chung cư chỉ hơn 1 thứ gọi là nổi bật nhất so với nhà đất là an ninh, còn lại mọi thứ về hàng xóm, ban quản trị, va chạm trong chung cư chả khác gì nhà đất, nếu đen thì còn tệ hơn nhà đất là vẫn phải đi chung thang máy với nhau,đỗ xe cũng chạm mặt nhau, giúp việc buôn chuyện với nhau, em ở nhà mặt phố, mặt ngõ oto đi dc, chung cư trải qua 4 cái, từ khu đô thị mới Dịch Vọng lúc mới bàn giao (13-15 năm trước) , đến khu Cầu Giấy và giờ ở Trung Hoà Nhân Chính. đen cho em là ở nhà mặt phố đỗ xe trc cửa bị vặt mất đôi gương xe, hàng xóm thì trộm vào tận nhà 😭, ở chung cư thì lái xe cho 1 ông sếp va chạm hỏng xe ôt nhà em, ông ý lờ lơ đi, chú lái xe bảo cháu k có tiền, bảo hiểm thì k trả, ban quản lý chả làm gì dc,xog nhà em vẫn mất 1 nửa,mấy bà mẹ bỉm thì chỉ rình giành giúp việc của nhà em, bực lắm mà gặp nhau vẫn phải ngọt nhạt. Chi phí ở chung cư thì k rẻ, dịch vụ 10k/m, tiền gửi xe,nhà nhiều kính dù hướng mát vẫn tốn tiền điều hoà, khu nhà em tầng cao vẫn có muỗi gián như thường, các cụ cân nhắc trước khi mua, rất nên thuê chứ k nên mua