Để đạp xe nhanh hơn và xa hơn ...

peace_park

Xe buýt
Có nghĩa là đĩa to nhất và líp cũng to nhất à? mà hình như đi thế này xích nó bị vặn thì phải.

2R+

Xe điện
Đọc thớt này e thấy cũng có chút lý thuyết nhưng mới chỉ là đi ở đường bằng. Các cụ cho e hỏi nếu leo dốc ví dụ(3 Đảo, 3 Vì) thì nên để đĩa nào còn líp thì chuyển trong khoảng líp nào?
Đã là 3V, 3Đ thì hết cầu hết số luôn cụ ạ, chả còn khoảng nào nữa :))
Em toàn để đĩa 3 (đĩa to nhất) - lip 9 (lip bé nhất)

rồi nhẩy xuống dắt

Vietkid

Xe điện
Hôm nay gặp bác ở nhà KP mà bác chạy nhanh quá chẳng kịp bắt nhời! Xe bác đã có cá, chân bác đã có tôm hôm nay lại nhìn thấy trong bọc đồ của bác có cả quần bỉm rồi thế là ổn. Việc của nông dân h là việc đạp đều và mỗi ngày khoảng 20-30km sau 1 tuần người nông dân sẽ thấy khác ngay.
Ối giời, em thấy 2 xe Ofer ở đấy, ngó nghiêng hết cả mà chẳng quen ai, cụ không ới 1 câu để em chào cụ. Tối qua em nhậu bên Hoa Viên nên vội vội vàng vàng, nốc một mớ vào sáng nay độp thở hắt ra, hê hê hê.

hanoien

Xe điện
Ối giời, em thấy 2 xe Ofer ở đấy, ngó nghiêng hết cả mà chẳng quen ai, cụ không ới 1 câu để em chào cụ. Tối qua em nhậu bên Hoa Viên nên vội vội vàng vàng, nốc một mớ vào sáng nay độp thở hắt ra, hê hê hê.
Sáng mai đạp Vincom đê cụ Kid, em đợi nhá 5h45.

MIZO80

Xe buýt
Sáng mai đạp Vincom đê cụ Kid, em đợi nhá 5h45.
Sáng mai mọi người đạp cung Na Nô dồi nhé. 5:45 tại vòng xoay Tư Đình rồi Hồ Tây chém gió nhá, goém nhớ HT kinh. TDV mai đổi gió nhá :D

Nhangheolam

Đi bộ
Em nghĩ ở đây chỉ có xe outo, đâu ngờ xe đạp có trong forum này. Mới đọc đc bài viết này, hay và hay, em nghĩ mình sẽ học dc nhiều điều bổ ích. Cám ơn các bác.

Fiat_ELX

Xe điện
Em nghĩ ở đây chỉ có xe outo, đâu ngờ xe đạp có trong forum này. Mới đọc đc bài viết này, hay và hay, em nghĩ mình sẽ học dc nhiều điều bổ ích. Cám ơn các bác.
OF có đủ hết cụ nhé: thể thao, âm thanh, chứng khoán, xe độp, xe máy, Phân Khối Lớn ... :))

Blackfish

Xe tăng
OF có đủ hết cụ nhé: thể thao, âm thanh, chứng khoán, xe độp, xe máy, Phân Khối Lớn ... :))
Có cả các loại hình nghệ thuật phi vật thể như chụp ảnh bằng mồm, lái xe bằng đầu nữa chứ :))

mr_chjk

Xe hơi
lại có cả thẻ liên kết giữa VietinBank và Otofun nữa cơ ạ @@

Duatretoxac

Xe buýt
Em thì lại khoái mấy cái khoản "choén" mới cả "xin lỗi tềnh yêu" :))

Nhangheolam

Đi bộ
Các bác ở đây vui tính quá, mới lướt qua không hiểu dễ giận, nhưng đọc nhiều vào thì thấy "mát lạnh"...hihi. Thể thao như các bác là ok lắm rồi...sau khi mua xe độp e xin theo luyện chân với các bác.

Duatretoxac

Xe buýt
Các bác ở đây vui tính quá, mới lướt qua không hiểu dễ giận, nhưng đọc nhiều vào thì thấy "mát lạnh"...hihi. Thể thao như các bác là ok lắm rồi...sau khi mua xe độp e xin theo luyện chân với các bác.
"Sau" là khi nào hở cụ, sao không luôn và ngay nhỉ. Kìm hãm cái sung sướng thế khổ lắm :P

Em đọc của các bác đi trước cũng nhiều, câu hỏi chung chỉ là làm sao để đạp được Nhanh hơn và Xa hơn, trưa nay rỗi rãi em viết tý kinh nghiệm bản thân sau hơn 1 năm mài *** quần trên xe đạp.

Có trường phái đạp, 1 là đạp nhẹ (quay dẻo), 2 là đạp nặng (đạp nhấn), tùy theo thể trạng và sức khỏe từng người mà theo, còn cụ thể như thế nào thì em cũng chịu, cá nhân em theo trừong phái đạp nhẹ:

- luôn đạp ở số vòng tua 80 - 90 v/p

- 95% thời gian đạp ở đĩa 2, còn các líp 7, 8, 9 tương ứng sẽ có tốc độ khoảng 28, 32, 35km/h, còn khi để đĩa to nhất thường là khi xuống dốc.

- nên chọn 1 quãng đường đẹp để tập, lúc đầu chỉ cố làm sao đạt được số vòng quay chân, sau đó ghi nhớ các tốc độ tương ứng với 3 líp (nhỏ nhất).

- tiến hành ghi lại thời gian chạy quãng đường đó, ví dụ là 60p.

- sau đó cải thiện thời gian bằng cách tăng hiệu quả chạy trên đường, thực tế là không tăng lực đạp mà chuyển số kết hợp phanh hợp lý tại các điểm nhạy cảm như khúc cua, rãnh ...

- sau đó tiến hành giảm thời gian đạp, vì lực cản tỷ lệ thuận với bình phương của vận tốc nên phải tăng lực đạp rất nhiều, các bác nên giảm thời gian từ từ, ví dụ giảm được mỗi 5p đã là ghê lắm rồi.

- sau 1 thời gian nếu cải thiện được thời gian đạp khoảng 10 - 20% thì bắt đầu tập chạy interval (em sẽ trình bày sau).

- thực tế việc tập chạy xe đạp chủ yếu là tập cho tim, phổi, còn cơ bắp thường đảm bảo. Các tai nạn xảy ra khi tập cũng thường chỉ là đột quỵ (tim) chứ không bị rách cơ, đứt cơ, có chăng là bị giãn dây chằng, căng cơ ... nhẹ thôi.

Tạm thời tổng kết được từng đó, có gì em sẽ post thêm.
Em nghĩ là cứ tập luyện một thời gian là cơ nó trơ thôi. Tập theo chu trình chuẩn là nặng dần đều.

Các cao nhân xế độp cho em hỏi phát :)

Sau chuyến Thanh hóa với tổng thời gian 8,5 tiếng ngồi xe thì tay em bị tê nặng. Hôm sau có đỡ và chỉ còn tê 2 ngón út và đeo nhẫn. Nhưng đến giờ này vẫn còn hơi tê 2 ngón này... giờ làm thế nào để hết ???

pubcoon

Xe hơi
Các cao nhân xế độp cho em hỏi phát :)

Sau chuyến Thanh hóa với tổng thời gian 8,5 tiếng ngồi xe thì tay em bị tê nặng. Hôm sau có đỡ và chỉ còn tê 2 ngón út và đeo nhẫn. Nhưng đến giờ này vẫn còn hơi tê 2 ngón này... giờ làm thế nào để hết ???
Em có cách là ... kệ nó tự khỏi bác ạ :D, đùa thôi chứ bác thử như các cụ ý, lấy 2 viên bi đá rồi xoay trên bàn tay xem thế nào. Ko có bi đá thì ... :D

Fiat_ELX

Xe điện
Em chạy MTB xa nhất là hôm đi suối Mỡ, về đến cafe hàng Bún là 190km, em chạy flat ghi đông chứ không phải ghi đông cánh bướm, khi chạy em thường chuyển tay từ ngoài vào trong và ngược lại để đỡ mỏi.

Còn chạy xa hơn như chuyến b2b HN - LS - HN em chạy = 520, drop ghidon nên rất thoải mái, không hề mỏi tay.

Có thể Canondale ghidon kiểu cong cánh bướm nên không phù hợp với đi xa.

Hung Ngo

Xe buýt
Cụ Nakio cư makeno, vài hôm là hết. Hồi trc e cũng bị vậy khi đi xa, do mình ko đổi tư thế cầm ghidon thường xuyên đấy mà