[Funland] ĐBQH: "Cấm giáo viên dạy thêm, tại sao bác sĩ được làm thêm?"

mmxhung

Xe điện
Tư duy bần nông, thấy người khác có công việc làm kiếm ra tiền thì gato, muốn cào bằng cấm đoán người khác làm việc để cùng nông nhàn như bần nông.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Vào Viện là auto bs cho xét nghiệm hết những gì có thể phải xét nghiệm, rất nhiều cái ko cần thiết, kê đơn cũng vậy, tầm 50% thuốc bổ ... Vì đa số các máy xn ở các BV lớn là xh hoá và phòng thuốc cũng vậy, chắc cccm biết của ai rồi đấy. Còn ở phòng khám tư thì Bệnh nhân chỉ biết tên BS ấy khám rẻ mà khỏi bệnh. Bs tư cũng hạn chế làm phí tiền của bệnh nhân để sau họ còn đến khám ...
Vụ thuốc men khi khám tư thì e thấy họ cũng kê nhiều thuốc bổ mà.

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy người ta nói đúng đấy. Bác sỹ chạy sô sẽ không dành đủ thời gian cho công việc ở cơ sở chính. Thử tưởng tượng một ngày họ làm tầm 12-14 tiếng thì không ảnh hưởng sức khoẻ thể chất cũng ảnh hưởng tinh thần mà. Lại còn giảng dậyy, nghiên cứuu, viết sách, quản lý....Tóm lại, em thấy cần có chế tài nào đó cũng là hợp lý.

bungbvt

Xe tăng
Chính vì những vấn đề như em nói mà phòng khám tư, phòng mạch tư mới tồn tại và sóng khỏe đấy chứ bác. Chứ nếu em tự chẩn đoán và điều trị được thì em mở phòng khám rồi. =)) =)) =))
Vâng bác. Vấn đề là lương ở bv trả k đủ phục vụ nhu cầu sinh hoạt thế nên mới phải làm thêm. Nếu làm ở bv mà lương đủ sống thì hết giờ đi chơi cho sướng. Tội gì phải cày hả bác. Đã thế lại lắm cái ràng buộc.

matizvan2009

Xe ba gác
Bỏ qua câu chuyện về giá cả tiêu dùng & xu thế xã hội (do vĩ mô)
Tại TP.HCM.

Khoảng > 41 triệu lượt khám chữa, nếu mỗi lượt khám chữa mất 1.5 triệu (rất nhỏ so với số thực) thì có ~32 ngàn tỷ đồng / 10 viện đi...Vị chi mỗi viện có 3200 tỷ mỗi năm, nếu quỹ lương 500~700 tỷ (tương đương 2500 cán bộ nhận lương đều mỗi tháng >20 triệu).....thì con số còn lại cũng rất nhiều để tái đầu tư.

Viện nào mà có tới 2500 bác sĩ lận để bác lo thiếu tiền chất xám & lo giá khám quá rẻ? :P

Chưa kể các nguồn thu khác nữa & nếu tự chủ rồi thì câu chuyện làm ăn sao cho kinh tế & trách nhiệm chứ không phải ào ào thì nó là câu chuyện quản lý chứ không phải giá.

Hãy nhớ rằng giá thiết bị y tế cực rẻ hơn so với cái suy nghĩ của dân chúng hiện nay. Và có những cái viện tư người ta làm cùng một mô hình/quy mô + máy móc mà tổng đầu tư chỉ bằng 1/2 so với con số các lờ đờ tưởng tượng ra (tưởng tượng là giá Net trong thâm tâm của lờ đờ ý chứ không phải giá thầu).

Bác cũng nên nhớ cái trường cho ra đời mấy chú bác sĩ cũng chỉ có quỹ lương tầm dưới đôi chục tỷ mỗi tháng hiện nay. :P thế thì các chú có chất xám gì mà đòi nhiều? :))
viết cái gì thế nhỉ, cụ dưới có hiểu gì không

Bupket

Xe điện

Bupket

Xe điện
Em thấy có mợ gì, ĐBQH quê anh TV Vinh còn có kiến nghị đổi tên " Gia đình văn hoá " thành " Gia đình tiên tiến " cơ mà . Chả hiểu để làm gì , thế mà cũng đứng lên phát biểu ý kiến đc .

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Xưa nay làm gì có chuyện chuyện "học trò muốn học". Nếu có thì cũng chỉ thiểu số vài ba mống. :-?
cho dù chỉ có một học sinh muốn học thì cũng không được cấm đúng không ?

vấn đề chưa bao giờ ở chỗ có các lớp học thêm cả. vấn đề là tại sao học sinh không muốn học lại phải đi học thêm thì không thấy ai nói tới.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
cho dù chỉ có một học sinh muốn học thì cũng không được cấm đúng không ?

vấn đề chưa bao giờ ở chỗ có các lớp học thêm cả. vấn đề là tại sao học sinh không muốn học lại phải đi học thêm thì không thấy ai nói tới.
Đấy là cụ không chịu nghe, chứ bao nhiêu năm nay rầm rầm việc giáo viên đì học sinh, giấu kiến thức mà cụ lại bảo "không thấy ai nói tới"? ;))

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Em thấy câu hỏi đúng mà, việc " cấm làm thêm" ở cả 2 ngành Y và Giáo dục đều mong muốn các Thầy toàn tâm toàn ý trong giờ làm việc, chứ ko có kiểu nửa vời ở cơ sở hành chính rồi về nhà mới hết lòng. Ai dám cam đoan là các bác sỹ có làm thêm ở nhà thì chất lượng khám chữa bệnh, tâm huyết trong giờ làm việc công có được trọn vẹn như người ko làm thêm ? Sau giờ làm việc là thời gian nghỉ ngời tái tạo lại sức lao động, đây ông về cày tiếp đến đêm, thử hỏi sáng hôm sau làm việc sẽ như thế nào ?

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Chất lượng Nghị đã thấp rồi...giờ lại càng thấp.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Một câu hỏi trong buổi chiều 10/11:

Trích báo:

Vì sao không lấy tiền bảo hiểm xây nhà cho công nhân?
Trả lời câu hỏi của đại biểu Lê Hoàng Hải (Đồng Nai) về việc đề xuất chi kết dư Quỹ bảo hiểm hiện nay để xây nhà ở cho công nhân, Bộ trưởng Đào Ngọc Dung khẳng định: "Không thể!".

Nghị gật hỏi thế này thì chết rồi.
Lều báo nó giật tít mất dậy chứ có thấy ông đại biểu nào nói thế đâu. Bây giờ có khi tiêu chuẩn làm pv mới đăng bài trên báo chỉ là: biết đọc biết viết.
Hỏi ntn cũng đc hỏi và lại còn phát ra từ mồm đại biểu cuốc hội nữa càng xin thua. Chắc là ốm đau nó cũng tùy lúc, hết giờ hành chính là ko ai đc đau ốm gì sất. Kết quả của việc đút chân gầm bàn nhiều quá đây mà.
có khi phải xin mãi mới có câu hỏi thế này đấy. toàn câu hỏi kiểu này thì người bị chất vấn sướng quá. vừa trả lời dễ, lại vừa hết tg, tránh được mấy câu hỏi khó.
Ông đại biểu này chắc sinh vào ngày cuối tháng 4
Câu hỏi chứng tỏ tầm hiểu biết ở mức nào rồi =))
IQ của nghị gật cow thật. Pó tay với nghị
quan điểm của em là đại biểu hỏi ngu với bộ trưởng, đại biểu quyết luật, thích cấm thì ra luật mà cấm, hỏi làm gì
Trình độ của đbqh thật đáng lo ngại, đó là lí do chỉ duy nhất một lần trong đời em đi vote năm 18t.
Bó tay với tư duy của ông ĐBQH đặt câu hỏi này, thầy thuốc làm thêm mang lại lợi ích cho cả bản thân, người bệnh và đặc biệt là giảm tải cho BV công, điều cái cần hỏi là làm sao để tránh lợi dụng cơ sở vật chất của BV để phục vụ cho phòng khám riêng, có cơ chế kiểm soát việc hợp tác công tư trong các cơ sở y tế công. Có lẽ nd bầu cho ông Quốc Hận là điều ân hận.
Câu hỏi ngu nhất trong năm
Theo em tốt nhất giải tán đám nghị gật. Hỏi cũng bằng thừa tốn thuế làm gì đâu.
Hơi quan ngại câu hỏi của đại bìu.
Sáng 10/11, tại hội trường Quốc hội, lấy dẫn chứng ngành giáo dục yêu cầu cấm dạy thêm, học thêm để đảm bảo chất lượng dạy và học trên lớp, đại biểu Nguyễn Quốc Hận (đoàn Cà Mau) đặt câu hỏi việc các bác sĩ liên kết xây dựng phòng khám riêng có ảnh hưởng tới chất lượng khám, chữa bệnh tại bệnh viện công hay không.
Câu chuyện ví von với việc dạy thêm ở đây là mở phòng khám tràn lan thế có ảnh hưởng chất lượng khám chữa bệnh. Thằng báo 3 xu đặt cái tít câu like, 1 đống lão già oto fun vào bị dắt mũi như 1 con bò
Em thấy có mợ gì, ĐBQH quê anh TV Vinh còn có kiến nghị đổi tên " Gia đình văn hoá " thành " Gia đình tiên tiến " cơ mà . Chả hiểu để làm gì , thế mà cũng đứng lên phát biểu ý kiến đc .
Chất lượng Nghị đã thấp rồi...giờ lại càng thấp.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Toàn thấy các cụ chê nghị gật :D

matizvan2009

Xe ba gác
Một câu hỏi trong buổi chiều 10/11:

Trích báo:

Vì sao không lấy tiền bảo hiểm xây nhà cho công nhân?
Trả lời câu hỏi của đại biểu Lê Hoàng Hải (Đồng Nai) về việc đề xuất chi kết dư Quỹ bảo hiểm hiện nay để xây nhà ở cho công nhân, Bộ trưởng Đào Ngọc Dung khẳng định: "Không thể!".
quỹ bảo hiểm nào nhỉ

DrH2012

Xe buýt
Em thấy câu hỏi đúng mà, việc " cấm làm thêm" ở cả 2 ngành Y và Giáo dục đều mong muốn các Thầy toàn tâm toàn ý trong giờ làm việc, chứ ko có kiểu nửa vời ở cơ sở hành chính rồi về nhà mới hết lòng. Ai dám cam đoan là các bác sỹ có làm thêm ở nhà thì chất lượng khám chữa bệnh, tâm huyết trong giờ làm việc công có được trọn vẹn như người ko làm thêm ? Sau giờ làm việc là thời gian nghỉ ngời tái tạo lại sức lao động, đây ông về cày tiếp đến đêm, thử hỏi sáng hôm sau làm việc sẽ như thế nào ?
Bọn e cũng muốn làm giờ hành chính, ko phải trực buổi đêm, 1 năm nghỉ 3 tháng hè vẫn dc ăn lương, học thì được giảm học phí, cụ đề nghị bên trên cho bọn em được không ;))). Em cũng mong nhà nước cấm tiệt luôn bsy làm NN ko dc làm thêm pk, để xem có bnhieu bsy trụ trong NN :D

hongins174

Xe buýt
Đặt trên cương vị người trả lời thì câu hỏi của ĐB là 1 câu hỏi rất hay. No tôn lên vị thế đàn anh của người trả lời một cách rõ rệt

PCX2018

Xe buýt
Vâng bác. Vấn đề là lương ở bv trả k đủ phục vụ nhu cầu sinh hoạt thế nên mới phải làm thêm. Nếu làm ở bv mà lương đủ sống thì hết giờ đi chơi cho sướng. Tội gì phải cày hả bác. Đã thế lại lắm cái ràng buộc.
Biết bao nhiêu là đủ hả bác ơi? Lúc đi xe đạp thì mong có cái xe máy , xe tàu cũng được , có xe máy lại phải cố lên Sh, xong cố xe hạng A, B, C, D, siêu xe, nhà lầu...Có cơ hội là phải kiếm thôi. bản chất con ng là vậy mà. Vật chất - ý thức là mối quan hệ biện chứng đươn giản và rắc rối nhất phải không cụ?

PCX2018

Xe buýt
Thầy tu chắc cấm đi cúng bên ngoài các cụ nhể ?
Dịch cấm tụ tập nên thầy cũng thất nghiệp nhiều cụ ạ . Chỗ em có cô làm vàng mã xin đi làm công nhân thời vụ rồi

changbietgi

Xe tải
Câu hỏi ngu thật.
Bác sỹ không ép ai đến khám cả.
Nhưng bọn thợ dậy thì có.
Đúng luôn cụ.
Giáo viên mở ra dạy thêm nhưng đừng ép học sinh trong trường mình dậy ra đến học thêm, để các học sinh trường khác đến học thêm thì không sao. Mỗi tội thế thì chỉ số ít là có học trò thôi.
Còn bên ngành y họ mở ra làm thêm phòng mạch ngoài, bệnh nhân là nhiều người không vào Bệnh viện khám, chứ không phải họ câu từ trong BV ra như như người ta vẫn cố ý gán ghép.

nguyenk8

Xe hơi
Lương giáo viên thì thấp được 8-9 triệu bằng công nhân ngành may. Đề nghị nâng lương bằng ngành công an, quân đội…không biết hà nội thì sống kiểu gì.