[Funland] Đây có phải là võ không các cụ ?

Xe nội lước

Xe container
Vâng, các bài tập bổ trợ ko phải tập cái được ngay mà cũng phải luyện nhiều chứ cụ. Quan trọng ko kém các bài tập đấm đá đâu. Năng lực chiến đấu lại hình thành nhiều từ các bài tập bổ trợ về thể chất. Thế nên võ cổ truyền múa may, đấm đá nhiều lên gặp boxing hay toạch vì thua thể chất, phản xạ.
Em nhớ ra 1 chuyện. Vài năm trước bọn em vài thằng đi chơi miền núi. Có ông là bạn cũ, ông là bạn mới. Trong đó có 1 ông cho biết đã tập VX từ gần 35,37 năm , ông cũng cho biết tầm 3 đánh 1 ông ấy là không thể làm nổi, thậm chí sẽ bị hạ. Rồi ông làm kiểu gì bằng 2 tay ông tác động kiểu khóa kéo 1 tay ông khác ..ông kia bảo : ái chà , tưởng gãy tay .
Hôm sau bọn em leo núi em để ý ông ấy đu bám bật nhảy lên các vách đất cao khá chậm chạp và nặng nề hơn em , dù hình dáng thể trạng bề ngoài là như nhau.
Nói thật là em không tin tưởng vụ 1 /3 kia sau khi vô tình nhìn ông leo vách đất núi , đếch tin độ thần thánh cánh tay ông ấy như mấy bố còn lại ( vì em nghĩ do mình lưòi rồi. Ngày xách tạ 5, 10 kg kéo và xoay cổ tay, cánh tay 30 phút thì vài tháng, 1 năm tay cũng khỏe nhiều. Chẳng qua toàn ông cầm chén là thứ nặng nhất trong ngày ).
Mà tập đến gần 40 năm thì phải võ sư họ hoàn thiện bản thân , chứ dân văn phòng như bt thì 5 năm đấm đá bao cát , nhảy dây văng tạ, chạy, nhảy cao , nhảy bật . Học 6 tháng boxing , cụ nào biết lại chỉ thêm cho trục đường kỹ thuật thì gần 40 năm kia em e rằng khó trụ đc vài phút.
Mà đội đó sùng nhau kinh quá, em nói gì là họ cho rằng ko hiểu biết, là chưa hiểu thâm sâu..thôi em im , của các ông tất 😅😅

Xe nội lước

Xe container
Chắc có lẽ xuất phát từ quan điểm võ thuật cổ truyền ''tứ lượng bạt thiên cân'' (bốn lạng địch ngàn cân) nên trong võ thuật cổ truyền có nhưng cách luyện tập nó đặc thù. Em cũng hay xem vị sự phụ trong clip này luyện tập với môn đồ, nhìn có vẻ như cụ ấy thụi 1 cái thì học trò chùng người xuống để triệt tiêu lực (dạng như hóa giải lực của Thái Cực). Sư phụ thụi bụp phát vào bụng, ông học trò khòng người xuống,... thày khen được. Nhưng em cũng xem MMA với Boxing họ quại nhau, đấm bụp phát trúng mặt là đăng xuất luôn, tha hồ cho trọng tài đánh vần 12345 =))
Em cũng thấy vậy 😁😁

Tứ thập

Xe tải
Tập VX tốt cho sk cc khi về già. mma hay bx sẽ ah đến xương khớp cc sau này

Hự.

Xe điện
Chắc có lẽ xuất phát từ quan điểm võ thuật cổ truyền ''tứ lượng bạt thiên cân'' (bốn lạng địch ngàn cân) nên trong võ thuật cổ truyền có nhưng cách luyện tập nó đặc thù. Em cũng hay xem vị sự phụ trong clip này luyện tập với môn đồ, nhìn có vẻ như cụ ấy thụi 1 cái thì học trò chùng người xuống để triệt tiêu lực (dạng như hóa giải lực của Thái Cực). Sư phụ thụi bụp phát vào bụng, ông học trò khòng người xuống,... thày khen được. Nhưng em cũng xem MMA với Boxing họ quại nhau, đấm bụp phát trúng mặt là đăng xuất luôn, tha hồ cho trọng tài đánh vần 12345 =))
Tập bơi thì phải xuống nước. Tập bắn súng thì phải súng thật, đạn thật. Chứ cứ tập cạn bảo động tác bơi nó thế này này, khi nào bơi cứ thế mà làm. Bắn súng thì ngắm rồi bắn thế này này, khi nào bắn thật cho đạn vào là bắn nhé. ... Thì toang.

- Tập đánh nhau mà cứ tập đòn thế kiểu phân thế, ko cho choảng thật kiểu đấu tập của boxing, mma, muay,... thì oánh thật sao lại được. Chưa cần nói đến kĩ thuật đấm đá.
- Tập đánh mà 2 bên đứng tĩnh 1 chỗ hoặc di chuyển quy ước trước cũng hỏng. Oánh nhau khi cả 2 bên di chuyển tuỳ ý nó khác lắm. Giống kiểu đứng bắn cung vào bia với cả người bắn và cái bia đều di chuyển lộn xộn tự do.
- Tập đánh theo kiểu phát 1 cũng hỏng. Trong trận nó có táng 1 phát rồi thôi đâu. Tập trung gập người tiêu lực 1 cú thì lại bị cú thứ 2 táng đúng lúc đang tiêu lực cú thứ 1. Thà ko tiêu gì cả, nhịn đau, táng lại nó 1 phát mạnh hơn thì lại thắng rồi.
........

Xe nội lước

Xe container
Tập bơi thì phải xuống nước. Tập bắn súng thì phải súng thật, đạn thật. Chứ cứ tập cạn bảo động tác bơi nó thế này này, khi nào bơi cứ thế mà làm. Bắn súng thì ngắm rồi bắn thế này này, khi nào bắn thật cho đạn vào là bắn nhé. ... Thì toang.

- Tập đánh nhau mà cứ tập đòn thế kiểu phân thế, ko cho choảng thật kiểu đấu tập của boxing, mma, muay,... thì oánh thật sao lại được. Chưa cần nói đến kĩ thuật đấm đá.
- Tập đánh mà 2 bên đứng tĩnh 1 chỗ hoặc di chuyển quy ước trước cũng hỏng. Oánh nhau khi cả 2 bên di chuyển tuỳ ý nó khác lắm. Giống kiểu đứng bắn cung vào bia với cả người bắn và cái bia đều di chuyển lộn xộn tự do.
- Tập đánh theo kiểu phát 1 cũng hỏng. Trong trận nó có táng 1 phát rồi thôi đâu. Tập trung gập người tiêu lực 1 cú thì lại bị cú thứ 2 táng đúng lúc đang tiêu lực cú thứ 1. Thà ko tiêu gì cả, nhịn đau, táng lại nó 1 phát mạnh hơn thì lại thắng rồi.
........
Cụ phân tích quá đúng , lý giải tạo sao trong huấn luyện trên tv và ngoài đời nó khác nhau quá.

tientaninfotech

Xe tăng
Võ thuật chuẩn thực chiến nhất cứ là MUAY Thái với lại MMA.
Ba thứ võ khác biểu diễn thôi.
Em xưa từng học KARATE, sau rút ra kinh nhiệm là rèn sức bền, phản xạ, chịu đòn cao. Sau mới là kỹ thuật thực chiến.
Còn mấy bài quyền chỉ là học để nhớ các thế tấn, thủ của môn võ thôi. Mang tính chất biểu diễn là chính.

Ôi thích quá

Xe buýt
Hội chơi có chị Thúy Hiền Ủ su, bận có đứa hỏi "Chị có đánh nhau đc ko?", bảo "võ có 2 kiểu: dùng sức và không dùng sức. Thằng nào sức hơn là ăn, chứ quyền thế ko ăn thua, tây côn đô hay ka ra te hay jiu jit su gì gì cứ aloxo chịu đòn và dùng sức gì cũng ăn hết. Chị vốn yếu, học gì cũng ko ăn thua, tay bo là thua"

lan806

Xe tăng
Cái này cũng không đc cân bằng lắm về thể trạng 2 vs. Nhưng vs VX cũng dũng cảm ghê cụ nhỉ.
Đó cũng là thuyết tứ lượng bạt thiên cân mà, trong truyện chưởng sư phụ râu tóc bạc phơ đánh tả tơi hoa lá các cháu mười tám đôi mươi ấy chứ :))
Vụ này mma còn giơ mặt cho cụ cổ truyền đấm, chán chẳng buồn né nữa cụ ạ.

Hự.

Xe điện
Đó cũng là thuyết tứ lượng bạt thiên cân mà, trong truyện chưởng sư phụ râu tóc bạc phơ đánh tả tơi hoa lá các cháu mười tám đôi mươi ấy chứ :))
Các cháu mười tám đôi mươi thì khiếp rồi. Em chưa râu tóc bạc phơ, nhưng thi đấu thì người tả tơi hoa lá chắc sẽ là em.

Hự.

Xe điện
Cụ cổ truyền này hầu như chỉ dùng 1 đòn quại tay phải. Băng kín cả mặt vẫn đánh tiếp chứ ko chịu thôi. Cụ Từ cố tình kéo dài trận đấu thì phải.

Ôi thích quá

Xe buýt
Trận này hay. Bỏ qua thái độ bên ngoài trận. Vào trận thì cư xử rất ổn, từ chấp thân trên cho đến giơ mặt cho đánh rồi kết thúc luôn. Tôn trọng đối thủ, lựa sức đối thủ mà chơi, công nhận tư duy hành xử ok.

lan806

Xe tăng
Cụ cổ truyền này hầu như chỉ dùng 1 đòn quại tay phải. Băng kín cả mặt vẫn đánh tiếp chứ ko chịu thôi. Cụ Từ cố tình kéo dài trận đấu thì phải.
Tay Từ Hiểu Đông này cũng là mma nghiệp dư, nhưng táng cho truyền nhân đời 3, đời 4 của cụ Diệp Vấn tơi tả hoa lá, sau đó táng tiếp cho các cao thủ Thái cực, Thiếu lâm gì gì đó khiến các cụ cổ truyền Tàu mất mặt. Nghĩ cũng đau, … mà có khi cũng tại cụ Kim Dung viết truyện chưởng bịa nên các môn phái ảo tưởng ngược từ truyện ra đời thực cụ ạ :))

Chauthanh11

Xe điện
Quyền Anh chấp Vịnh Xuân 1 tay đây , 2 ông hạng cân tương đương