[Funland] Đấu thầu lĩnh vực y tế

ca_kiem

Xe container
Xxx họ vào rất rõ ràng, nếu ông dùng NSNN mua cao gấp 2-3 lần nó mới chạy sang thằng bán giải trình các chi phí. Nếu thằng bán giải trình đc các chi phí ==> nghĩa là không đớp ===> không sao. Nhưng không giải trình dc mà ghi chi ông A, ông B thì xxx nó mới bắt.
Hôm qua một nhà thầu bên Lai Châu gọi hỏi mua thiết bị bạn em, thằng thầu này chê thiết bị bạn em bán đắt và nó nói đã khảo giá hơn 30 công ty ===> tư nhân tiền thịt nó nó làm cực chắc… mấy ông bà công chức tiêu tiền NSNN lấy 3 cái báo giá đểu + cái thẩm định giá đểu mà đã kêu.. kêu là để hợp thức hoá ăn thôi

Chỉnh sửa cuối:

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Xxx họ vào rất rõ ràng, nếu ông dùng NSNN mua cao gấp 2-3 lần nó mới chạy sang thằng bán giải trình các chi phí. Nếu thằng bán giải trình đc các chi phí ==> nghĩa là không đớp ===> không sao. Nhưng không giải trình dc mà ghi chi ông A, ông B thì xxx nó mới bắt.
Hôm qua một nhà thầu bên Lai Châu gọi hỏi mua thiết bị bạn em, thằng thầu này chê thiết bị bạn em bán đắt và nó nói đã khảo giá hơn 30 công ty ===> tư nhân tiền thịt nó nó làm cực chắc… mấy ông bà công chức tiêu tiền NSNN lấy 3 cái báo giá đểu + cái thẩm định giá đểu mà đã kêu.. kêu là để hợp thức hoá ăn thôi
Thế, tôi mua 30 đồng và bán cho địch 90 đồng, "cao gấp 2-3 lần" bác ạ >>> Lãi gộp 60 đồng và tất nhiên nộp đủ thuế cho 60 đồng đó.
Thế thì các anh XXX có vồ không bác?

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
À em cũng chỉ phản bác luận điểm của các cụ trên này, là đấu thầu y tế chỉ cần ko ting ting thì chẳng hề bị bắt. Làm gì có cái chuyện đó trên thực tế đâu mà hô khẩu hiệu cụ ơi
Bác chuẩn, Làm gì có cái chuyện đó trên thực tế đâu mà hô khẩu hiệu .

Cái chính là: "đấu thầu y tế chỉ cần ko bị chứng minh là có ting ting thì chẳng hề bị bắt", bác ạ.
Và các gói thầu khác nghe đồn cũng thế.

ca_kiem

Xe container
Thế, tôi mua 30 đồng và bán cho địch 90 đồng, "cao gấp 2-3 lần" bác ạ >>> Lãi gộp 60 đồng và tất nhiên nộp đủ thuế cho 60 đồng đó.
Thường nó cho vào tầm ngắm.. bắt thằng bán đưa báo cáo tài chính, sổ cái sổ chi tiết… bắt giải trình dòng tiền và chi phí…. Không giải trình đc nó mới đè ra bắt khai. Khi khai ra thì mới tóm thằng nhận tiền. Cụ giải trình đầy đủ chi phí.. cụ lãi 100 lần cụ yên tâm ko ai giám sờ vào cụ.
Một gói thầu thiếu bị có giá 10 tỷ ( cao gấp 2,5-3 lần giá nhập ) cụ trúng nhưng cụ phải hồi 40% giá trúng thầu cho chủ đầu tư 4 tỷ. Vậy cụ hoàn chi phí 4 tỷ kiểu gì. Cụ nên nhớ nếu gói thầu xây lắp cụ có thể uốn éo đc, gói thiết bị thì rất khó uốn éo.. mà bây giờ càng mua hoá đơn càng chết. Nên xxx nó truy đến cùng thằng bán .. chỉ 1 nốt nhạc.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ thích kết tội những gì mình nghĩ. Tội của cụ ấy chỉ là muốn đưa thủy tinh thể chất lượng vào BV thay vì mấy loại rẻ tiền kém chất lượng.

Kết luận của VKS là như thế này đây:

"" Ngoài ra, cơ quan điều tra cũng nhận định do chưa thu thập được tài liệu nào chứng minh những pháp nhân và cá nhân khác liên quan đến vụ án có hành vi tác động, sử dụng lợi ích vật chất hay lợi ích khác đối với cựu Giám đốc bệnh viện hay các bác sĩ, thành viên các Tổ xét thầu để được lựa chọn trúng thầu trái pháp luật nên chưa có căn cứ để xem xét xử lý.""

Sau cả năm trời điều tra thì chả có đồng xu keng nào được trả cho ông GD này, thưa cụ.

Sắp xét xử cựu Giám đốc Bệnh viện Mắt TPHCM cùng đồng phạm (congan.com.vn)
"chưa thu thập được tài liệu nào chứng minh ... " việc ABC
Và việc ABC đó có xảy ra thật hay không, nó chẳng liên quan gì, bác ạ.

Nó cũng giông giống như việc đồng chí Chung con lạnh lùng tuyên bố: "Tui chạ biết cái mịa gì về công ty siêu thị của chị Hoa nào đó".
Mà có khi đúng thế thật ấy chứ, bác nhỉ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thường nó cho vào tầm ngắm.. bắt thằng bán đưa báo cáo tài chính, sổ cái sổ chi tiết… bắt giải trình dòng tiền và chi phí…. Không giải trình đc nó mới đè ra bắt khai. Khi khai ra thì mới tóm thằng nhận tiền. Cụ giải trình đầy đủ chi phí.. cụ lãi 100 lần cụ yên tâm ko ai giám sờ vào cụ.
Thường thì các ảnh có đưa ra vài chi phí kiểu Ăn nhậu hay Công tác hay gì đó, bác ạ.
Phần lớn là không giải trình được bác ạ, với những gói thầu nhè nhẹ vài trăm tỷ Doanh số, và đành phải nộp thuế TNDN - cũng là một loại chi phí.
Cái đó, nghe đồn là các bên chia nhau "chi phí" một cách sòng phẳng.

Thế nên, trừ khi nó vớ được các ảnh leng teng ting ting (như vụ Việt Á), hoặc có Sổ cái Sổ con thể hiện tên Min tên Mod, còn không thì chịu ạ.

PS:
Ở Đồng Nai, có Sổ cái + Sổ con + Số tiền + Ngày giải ngân, bác ạ. Thiếu mỗi Dấu tay và Chữ ký.
Ít thôi, có độc hơn 80 đồng chí.
Cả 80 đồng chí đều anh dũng tuyên bố, tau đệch biết cái gì sất.
Thế là xong.

giang.nguyen

Xe điện
"chưa thu thập được tài liệu nào chứng minh ... " việc ABC
Và việc ABC đó có xảy ra thật hay không, nó chẳng liên quan gì, bác ạ.

Nó cũng giông giống như việc đồng chí Chung con lạnh lùng tuyên bố: "Tui chạ biết cái mịa gì về công ty siêu thị của chị Hoa nào đó".
Mà có khi đúng thế thật ấy chứ, bác nhỉ.
Thế cái tay cựu GD BV mắt có bị bắt vì ting ting đúng như cái tinh thần của cái khẩu hiệu đó không??

ca_kiem

Xe container
Thường thì các ảnh có đưa ra vài chi phí kiểu Ăn nhậu hay Công tác hay gì đó, bác ạ.
Phần lớn là không giải trình được bác ạ, với những gói thầu nhè nhẹ vài trăm tỷ Doanh số, và đành phải nộp thuế TNDN - cũng là một loại chi phí.

Thế nên, trừ khi nó vớ được các ảnh leng teng ting ting (như vụ Việt Á), hoặc có Sổ cái Sổ con thể hiện tên Min tên Mod, còn không thì chịu ạ.

PS:
Ở Đồng Nai, có Sổ cái + Sổ con + Số tiền + Ngày giải ngân, bác ạ. Thiếu mỗi Dấu tay và Chữ ký.
Thế là xong.
Vụ CDC hà nội mua máy xét nghiệm, bên xxx nó cũng dùng đúng đòn mở sổ sách ra để kê chi phí… không kê nổi nó mới bắt khai.
Vừa rồi bắt nhẹ 1 vụ bán hoá đơn 25.000 tỷ…thị cụ biết đấy

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
Sai rồi bác:
"còn với BN họ bỏ tiền": Vậy, họ cứ đi mua thuốc, nhà nước đâu cấm Nhập khẩu.
Giá nào nhập cũng được.
Mỗi tội, cóc có chú nào nhập về chỉ để phục vụ hàng OTC, tức là phục vụ mấy bác "BN họ bỏ tiền", bác ạ.
Hoặc, giá nó sẽ chót vót đến mức mấy bác "BN họ bỏ tiền" cũng chạy mất dép.
Thuốc đến tay BN là ko có lợi nhuận vì giá chênh rất thấp trong khi còn khâu chi phí cho lưu kho, bảo quản, cửa hàng bán, con người.... BV phải dùng nguồn khác để bù vào. Như viện em: Cả tháng lãi được 150tr với 2 quầy thuốc to, khoảng 15 con ng đứng bán hàng, một số ng ở kho trên, điện nước duy trì ... thế thì có ăn cám. Có được bán như giá quầy thuốc ở ngoài đâu ạ. BV ko có nguồn thu từ khám chữa bệnh theo yêu cầu... thì chắc nhân viên bỏ hết. Mà giờ còn soi vào liên doanh, liên kết ... thì như Bạch Mai họ đang trả lại cho Bộ Y tế đấy cụ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thuốc đến tay BN là ko có lợi nhuận vì giá chênh rất thấp trong khi còn khâu chi phí cho lưu kho, bảo quản, cửa hàng bán, con người.... BV phải dùng nguồn khác để bù vào. Như viện em: Cả tháng lãi được 150tr với 2 quầy thuốc to, khoảng 15 con ng đứng bán hàng, một số ng ở kho trên, điện nước duy trì ... thế thì có ăn cám. Có được bán như giá quầy thuốc ở ngoài đâu ạ. BV ko có nguồn thu từ khám chữa bệnh theo yêu cầu... thì chắc nhân viên bỏ hết. Mà giờ còn soi vào liên doanh, liên kết ... thì như Bạch Mai họ đang trả lại cho Bộ Y tế đấy cụ.
Thuốc BHYT không được bán như bên ngoài, nhưng thuốc Không thuộc BHYT chi trả thì có được, theo tôi hiểu.

Còn Bv Bạch Mai chính thức hết cái sự Tự chủ có định hướng rồi bác.
Vì chẳng được tự chủ cái giề.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Vụ CDC hà nội mua máy xét nghiệm, bên xxx nó cũng dùng đúng đòn mở sổ sách ra để kê chi phí… không kê nổi nó mới bắt khai.
Vừa rồi bắt nhẹ 1 vụ bán hoá đơn 25.000 tỷ…thị cụ biết đấy
Vụ CDC Hà Nội là Mua và Bán vòng quanh trước khi đến tay anh Cảm, tôi nhớ vậy.

matizvan2009

Xì hơi lốp
À em cũng chỉ phản bác luận điểm của các cụ trên này, là đấu thầu y tế chỉ cần ko ting ting thì chẳng hề bị bắt. Làm gì có cái chuyện đó trên thực tế đâu mà hô khẩu hiệu cụ ơi
Thớt này cụ cứ khăng khăng quan điểm.
Các cụ kia nói là trong nước sôi lửa bỏng (dịch) thì có thể sai quy định một chút nhưng không tư lợi thì có thể không sao.
Cụ lấy trường hợp ông giám đốc viện mắt ra chứng minh quan điểm của mình nhưng xin thưa tội của bác kia là chẳng có oan. Cụ cứ nhắm mắt phản bác quan điểm của họ rằng 'không tham nhũng là không sai' quan điểm thế có khác gì bảo cứ ngay thẳng, không tư lợi thì chả cần kiến thức, chả cần tuân thủ quy định ah.
Quay lại chuyện của ông gđ viện mắt kia. xxx thường nó theo quan điểm 'việc gì dễ làm trước', muốn bắt ông ấy đi tù thì không cần nhọc công chứng minh đủ tội (trừ trường hợp ai đó muốn cho làm ma tù như anh Thăng), cái nội dung 'làm trái quy định gây thất thoát quá dễ chứng minh. Về mặt tư pháp ở bên Mỹ hình như cũng có quy định 'thương lượng nhận tội mà', chỉ cần 1 tội thôi không cần nhiều.
Một minh chứng thực tế cho việc chỉ cần chứng minh cái dễ nhất là trường hợp ông Dâu thứ trưởng thương mại, xxx chỉ cần cm ổng cầm pb 5k bush (năm ngàn đô) thôi đã tặng được cho anh ấy 6-8 cuốn lịch rồi. Các bên chỉ cần thế thôi.
.
.
.
.
PS: em xin kể thêm 1 chuyện về 'chủ động làm sai quy định': đơn vị em có một sự vụ, nó là dây dưa của những người khóa trước, thậm chí lao lý rồi. Việc vẫn còn đó, văn bản nn cấm không cho làm nhưng nếu không làm thì tài sản kia càng mất giá, hư hỏng, xuống cấp, không thể dùng... đơn vị em quyết định làm sai. Khi vote việc này các anh chỉ có thể an ủi nhau là mình làm không tư lợi, làm vì mục đích chung của nn, bảo vệ ts nn...chứ các anh a với c vào hỏi là cứng miệng ngay. Em là người liên đới, đóng vai phản biện nhưng khi các anh hỏi 'ý ông matizvan thế nào' thì em cũng phải nói 'em đi cùng các anh' thôi.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xì hơi lốp
Về lý xx nó không vồ ông bán 'cao' mà nó vồ ông mua cao.
Nhưng để vồ ông mua thì có thể có chiêu rung cây bên bán.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Biết là, và sống ở cái môi trường mà cái quy trình mua bán phải cần từ 6 tháng đến 1 năm.
Nhưng để đến ngày cần/lúc cần mới lồng lộn lên đi mua
Rồi gào lên là do thủ tục nên mua không kịp
Ấy cũng là một cái thể hiện năng lực kém của người thực hiện.

Tất nhiên, chuẩn bị mua bán cái gì cho cả 6 tháng, 1 năm sau thì cũng không dễ như là ngày nào biết ngày đó. Nhưng như thế mới càng cần những người có năng lực.

Không có thuốc thì bệnh nhân chết, có thuốc theo đúng qui trình thì phải 6 tháng - 1 năm mới có, đến lúc đó BN cũng chết, linh hoạt bằng cách chỉ định thầu mua luôn , dựa trên nhu cầu điều trị trước đó trong lúc đợi thầu, giờ bảo thế là sai , cũng chết :D. Thế nên giờ mới có kiểu kệ bệnh nhân, thiếu thì chỉ mua ngoài, bệnh nhân mua đâu thì mua, còn ta cứ phải đúng qui trình, từ xét duyệt giấy phép đến hồ sơ mời thầu cứ nhất nhất phải chính xác từng chữ một, nên bệnh nhân cứ chờ 6 tháng- 1 năm nữa để bình thường lại. Chưa kịp bình thường thì nhiều cty dược, vtyt lăn ra chết, không nhập hàng, vì chi phí tăng cao, đặc biệt hàng châu âu, nhiều nhà máy đóng cửa vì chi phí điện và nguyên liệu, vận chuyển tăng vọt . haizz

tieudaovnt

Xe tăng
Biết là, và sống ở cái môi trường mà cái quy trình mua bán phải cần từ 6 tháng đến 1 năm.

Tất nhiên, chuẩn bị mua bán cái gì cho cả 6 tháng, 1 năm sau thì cũng không dễ như là ngày nào biết ngày đó. Nhưng như thế mới càng cần những người có năng lực.
Nếu bình thường thì có sao đâu cụ, thường rất mượt mà, hàng được chất đống trước để chờ thầu mới, chậm cũng chỉ 1-2 tháng, trước nay có sao đâu. Đợt rồi thanh tra toàn diện, cơ quan điều trị gõ cửa từng viện, syt, soi từng chữ xem có câu nào loại nhà thầu để thông thầu không…, nên cả bên đệ trình, cơ quan xét duyệt… đều soi kĩ, chưa kể mấy chục nghìn thuốc, vtyt bị hết hạn giấy phép, ko được gia hạn sau vụ cục trưởng bị bớ do thiếu trách nhiệm không rà soát kĩ nên mới đến tình cảnh hiện tại. Viện tự làm tự chịu trách nhiệm thì a/h cục bộ, nhưng hầu như viện nào cũng phải qua syt, cục duyệt, rồi unbd kí, rồi mới mời thầu, nên đã chậm là chậm cả loạt. b/n giờ rất khổ, toàn phải đi mua ngoài. Haizz.

bearbie

Xe điện

Bác nói gì vậy? Người ta gào từ hồi t3, giờ t11 vẫn chưa có gì thay đổi và vẫn gào tiếp, dự là tới t3 năm sau vẫn chưa xong. Thế nếu không gào liên tục thì đợi t9 sang năm có luôn 1 thể à? Theo bác thì lẽ ra mấy ông bv phải trữ thiết bị 2 năm à? Rồi chi phí lưu kho ai trả, có đúng quy trình không?

bearbie

Xe điện
Cụ cứ nhắm mắt phản bác quan điểm của họ rằng 'không tham nhũng là không sai' quan điểm thế có khác gì bảo cứ ngay thẳng, không tư lợi thì chả cần kiến thức, chả cần tuân thủ quy định ah.
Dân thường như tui thì hiểu ý các đbqh là cái quy định đó nếu tuân thủ thì dân tui chịu thiệt.

Như anh gđ bv mắt không tiên phong thì dân nghèo không dc xài ttt tốt hơn à? Đợt tui đi hoàn mỹ là giá ttt chênh nhau 8-10 lần gì đó, tùy loại. Giả sử ảnh muốn nâng cấp loại rẻ nhất lên thành loại vừa vừa, và cái quy định đó bắt buộc dân phải chờ thêm 3 năm, 5 năm may ra ảnh tìm dc cách đấu thầu.

Tức là 1 số bác ở đây nhất định bảo cứ làm đúng quy định là không ai bị sao hết. Còn 1 số bác thì bảo đúng quy định thì bs không sao nhưng dân nghèo chịu khổ.

Các bác phe 1 có dẫn chứng được bs nào làm đúng quy định mà làm được lợi cho dân không?

Các bác phe 2 thì đã đưa ông bs mắt làm trái quy định để giúp dân.

Joan_tèo

Xe tải
Ý cụ là phát biểu, trao đổi, góp ý thì nên là người trong ngành, có chuyên môn như cụ Hiếu, cụ Trí phải không ạ ?
Theo tôi, từng vấn đề một khi phát biểu ý kiến mà có kết luận nghiêm trọng thì phải có chuyên môn. Nếu không thì nên tiết chế lại chỉ ở nhận xét chung, ở đây bà DBQH này ám chỉ có tiêu cực khi ví dụ đưa ra không hỗ trợ phần kết luận.
Đó là lý do tại sao đặt ra vấn đề từ rất lâu phải DBQH chuyên trách, tức là phải có chuyên môn trong lĩnh vực cụ thể. Không có chuyên môn, kinh nghiệm không nên phát ngôn quy chụp, rất phản cảm. Nếu không có chuyên môn, thì phải có bộ phận tư vấn chuyên môn cho DBQH.
Vấn đề chẻ nhỏ gói thầu là vấn đề cực kỳ phổ biến tại VN, ngay lúc xưa đã có không có gì là lạ. Về vấn đề chèn thầu như bà DBQH nói, thị trường thiết bị y tế là thị trường rất đặc trưng, ví dụ có những nhà thầu sở hữu độc quyền công nghệ hoặc độc quyền công thức thuốc thì tìm nhà thầu thứ 2, thứ 3 như yêu cầu đấu thầu thì tìm thế nào? Bây giờ áp quy định đấu thầu bình thường cho thuốc Covid thì có mua được vaccine mRNA của Pfizer hay không khi mà Pfizer-BionTech sở hữu độc quyền công nghệ? Tương tự như vậy trong thiết bị y tế và thuốc có trăm, ngàn trường hợp như thế.

meodenminh

Xe điện

PS:
Thế là xong.
Vậy ở Đồng Nai thằng bán chịu hết ạ ? Vì không có bằng chứng nhận nhỉ

haipvg

Xe tăng
Một gói thầu thiếu bị có giá 10 tỷ ( cao gấp 2,5-3 lần giá nhập ) cụ trúng nhưng cụ phải hồi 40% giá trúng thầu cho chủ đầu tư 4 tỷ. Vậy cụ hoàn chi phí 4 tỷ kiểu gì. Cụ nên nhớ nếu gói thầu xây lắp cụ có thể uốn éo đc, gói thiết bị thì rất khó uốn éo.. mà bây giờ càng mua hoá đơn càng chết. Nên xxx nó truy đến cùng thằng bán .. chỉ 1 nốt nhạc.
Cụ cứ như là xxx ấy nhể? biết nó chỉ truy thằng bán. Thực tế thì nó truy cả 2 thằng, thằng mua cho dù không đút túi đồng nào cũng phát mệt với nó. Luật đã không rõ ràng thì muốn hiểu kiểu gì chả được?