[Funland] Đấu thầu lĩnh vực y tế

meodenminh

Xe điện
Thế, tôi mua 30 đồng và bán cho địch 90 đồng, "cao gấp 2-3 lần" bác ạ >>> Lãi gộp 60 đồng và tất nhiên nộp đủ thuế cho 60 đồng đó.
Thế thì các anh XXX có vồ không bác?
Vấn đề là Bên bán báo trên sổ sách có dám báo lãi lớn vậy để nộp thuế thu nhập cho Nhà nước không ? Hay kế toán lại hợp thức để lãi ít, còn có tiền để bù đắp nhiều khoản không có chứng từ khác ...

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thường nó cho vào tầm ngắm.. bắt thằng bán đưa báo cáo tài chính, sổ cái sổ chi tiết… bắt giải trình dòng tiền và chi phí…. Không giải trình đc nó mới đè ra bắt khai. Khi khai ra thì mới tóm thằng nhận tiền. Cụ giải trình đầy đủ chi phí.. cụ lãi 100 lần cụ yên tâm ko ai giám sờ vào cụ.
Một gói thầu thiếu bị có giá 10 tỷ ( cao gấp 2,5-3 lần giá nhập ) cụ trúng nhưng cụ phải hồi 40% giá trúng thầu cho chủ đầu tư 4 tỷ. Vậy cụ hoàn chi phí 4 tỷ kiểu gì. Cụ nên nhớ nếu gói thầu xây lắp cụ có thể uốn éo đc, gói thiết bị thì rất khó uốn éo.. mà bây giờ càng mua hoá đơn càng chết. Nên xxx nó truy đến cùng thằng bán .. chỉ 1 nốt nhạc.
Tôi chưa biết vụ nào mà các ảnh gửi đến 40% như trên cả.
Tất nhiên, tôi cũng biết ít vụ thôi.

Còn cái sự "hoàn chi phí 4 tỷ kiểu gì": Họ luôn bài ngửa tương đối công khai, tương đối thôi, và lấy thêm chi phí từ Bên A.
Ví dụ, bác "xử lý" 4 tỏi hết độ 10%, nhưng báo cáo bên A, êm xử lý hết đến 12-13%, kiểu thế.

Xây lắp trong nước, đâu đó xoay xở lại khó; còn thiết bị nhập khẩu, các importer được cho là nghĩ ra nhiều miu mô xảo quyệt lắm bác ạ.

commitment

Xe đạp
Nếu dùng giá kê khai HQ nhập khẩu để tính và áp lợi nhuận thì cụ đi mà kinh doanh nhé, chứ chúng em chịu không làm được. Đơn cử như mặt hàng xăng dầu hiện nay thôi cụ ơi.
Cụ giúp giải thích rõ hơn đc khg ah ?

commitment

Xe đạp
Cụ hỏi rõ hơn được không? Viết rõ hơn nữa ạ.
Có phải ý cụ là do chi phí hoạt động kinh doanh khác nhau, và kỳ vọng về tỷ xuất lợi nhuận ở mỗi đơn vị là khác nhau, nên khg thể lấy giá nhập, áp định mức lợi nhuận, để xác định giá bán ?

vkthang

Xe container
Có phải ý cụ là do chi phí hoạt động kinh doanh khác nhau, và kỳ vọng về tỷ xuất lợi nhuận ở mỗi đơn vị là khác nhau, nên khg thể lấy giá nhập, áp định mức lợi nhuận, để xác định giá bán ?
Giá nhập trên tờ khai Hải Quan chưa bao gồm bất kể chi phí gì từ cảng về đến kho của đơn vị nhập khẩu, Và việc ĐV nhập khẩu có thể bán thương mại qua kênh phân phối rồi mới đến nhà thầu. Vậy xác định giá bán từ giá nhà thầu nhập hay từ giá Hải Quan là hợp lý theo cụ? Việc của cơ quan điều tra là xem nhà thầu nâng giá thế nào chứ chỉ lấy giá đấu thầu trừ đi giá nhập khẩu kể cả cho địch mức chi phí thì nó cũng không thể chính xác. Việc xác định giá bán cao hay thấp là khó, trừ khi các gói thầu khác nhau có cùng sản phẩm nhưng giá mỗi gói lại khác nhau. Cái cơ bản vẫn là tội hối lộ mới chuẩn bài.

An18

Xe máy
Ai vồ chưa biết, chắc chắn bác giải trình mệt với thuế 🤣
Thế, tôi mua 30 đồng và bán cho địch 90 đồng, "cao gấp 2-3 lần" bác ạ >>> Lãi gộp 60 đồng và tất nhiên nộp đủ thuế cho 60 đồng đó.
Thế thì các anh XXX có vồ không bác?