[Funland] Đấu thầu lĩnh vực y tế

giang.nguyen

Xe điện
Tóm lại có làm sai nhưng không ăn đồng nào thì chả đến nỗi đi tù. Các cụ cứ ngẫm lời em nói. Còn lấy ra chia nhau thì trách chính sách này nọ làm gì.
Cái ví dụ tay cựu giám đốc BV mắt nó rành rành ra đó. Em mới còm ở còm trước.
Cụ lý giải ra răng?

Dan du an

Xe ba gác
Cái ví dụ tay cựu giám đốc BV mắt nó rành rành ra đó. Em mới còm ở còm trước.
Cụ lý giải ra răng?
Em nghĩ trường hợp này cụ đúng. Như vậy thì ông ấy không bị đi tù còn gì.

giang.nguyen

Xe điện
Em nghĩ trường hợp này cụ đúng. Như vậy thì ông ấy không bị đi tù còn gì.
Đã ngồi khám cả năm nay, chuẩn bị vác mặt ra hầu tòa chứ không bị đi tù ở đâu hả cụ?
Khung hình phạt VKS đưa ra là 10-20 năm tù cụ ạ.

giang.nguyen

Xe điện
Kết luận là tội gì vậy cụ. Có phải ai cũng tìm được bằng chứng nhận hối lộ đâu. Hay ý cụ là cụ ấy vô tư trong sáng, lỗi là do cấp dưới trình lên thôi
Bài báo có ghi rõ, tội "vi phạm quy định về đấu thầu gây hậu quả nghiêm trọng" .

Em phản bác cái luận điểm làm sai mà động cơ trong sáng, không ting ting, không ăn uống gì thì không bị xử lý.
Động cơ đưa Thủy Tinh Thể hàng chất lượng của Đức vào thay thế TTT hàng ấn hàng pakistan rẻ tiền, kém chất lượng thì không trong sáng ở đâu hả cụ?
Họ không có bằng chứng, không bị kết tội tham nhũng, hối lộ mà vẫn bị đưa ra xộ khám.

Như vậy cái khẩu hiệu ""không ting ting không phải vào tù"" hô nữa để làm gì?

giang.nguyen

Xe điện
Đọc thì hình như cụ ấy gạt 1 Nhà thầu khác ra vì .... gì đó ? "sử dụng các tiêu chí đánh giá hàng mẫu được xây dựng độc lập theo ý chí chủ quan" và cụ Giám đốc chắc chỉ ký khi dưới trình lên ?
Vì cụ ấy đưa tiêu chuẩn kỹ thuật chất lượng của hàng Đức vào để loại hàng Ấn hàng Pakistan kém chất lượng.

Cứ cho là cụ ấy làm sai quy định bị bắt thì phải tội. Thế rồi động cơ ting ting, ăn tiền, không trong sáng ở chỗ nào??

Cái khẩu hiệu ""không ting ting, không xử phạt"" có áp dụng thực tế đếch đâu mà các cụ hô hào?

zaiwaz123

Xe điện
Cụ chỉ thích kết tội những gì mình nghĩ. Tội của cụ ấy chỉ là muốn đưa thủy tinh thể chất lượng vào BV thay vì mấy loại rẻ tiền kém chất lượng.

Kết luận của VKS là như thế này đây:

"" Ngoài ra, cơ quan điều tra cũng nhận định do chưa thu thập được tài liệu nào chứng minh những pháp nhân và cá nhân khác liên quan đến vụ án có hành vi tác động, sử dụng lợi ích vật chất hay lợi ích khác đối với cựu Giám đốc bệnh viện hay các bác sĩ, thành viên các Tổ xét thầu để được lựa chọn trúng thầu trái pháp luật nên chưa có căn cứ để xem xét xử lý.""

Sau cả năm trời điều tra thì chả có đồng xu keng nào được trả cho ông GD này, thưa cụ.

Sắp xét xử cựu Giám đốc Bệnh viện Mắt TPHCM cùng đồng phạm (congan.com.vn)
Cụ cũng như em hay cũng như nhiều offer trên này chúng ta chỉ dẫn chứng từ nguồn chính thống được kiểm duyệt , em lấy từ Tuổi trẻ cụ dẫn từ congan.com.vn.......Em không thể kết tội được ai và cụ cũng không thể bào chữa cho họ được, tóm lại tất cả đều " mù " như nhau.

giang.nguyen

Xe điện
Nhưng nếu cứ "không tinh tinh" thì không xử lý được thì cũng không ổn. Có mấy vụ mà tìm được bằng chứng tin tin ... Bây giờ cho nhận tinh vi, cảnh giác hơn trước rồi.
Thế thì cái khẩu hiệu "có sai phạm mà không ting ting cũng không bị xử lý"" đem vứt đi được rồi.
Ý của cái khẩu hiệu này là các vụ có ăn tiền thì mới đem ra xử.
Không vụ lợi, không ăn tiền cũng bị xử thì hô cái khẩu hiệu đó để làm gì?
Này người làm việc họ ngồi yên cho khỏi sai là cái lẽ đương nhiên, đúng rồi.
Các cụ chửi họ làm gì??

tieudaovnt

Xe tăng
Không có thuốc thì bệnh nhân chết, có thuốc theo đúng qui trình thì phải 6 tháng - 1 năm mới có, đến lúc đó BN cũng chết, linh hoạt bằng cách chỉ định thầu mua luôn , dựa trên nhu cầu điều trị trước đó trong lúc đợi thầu, giờ bảo thế là sai , cũng chết :D. Thế nên giờ mới có kiểu kệ bệnh nhân, thiếu thì chỉ mua ngoài, bệnh nhân mua đâu thì mua, còn ta cứ phải đúng qui trình, từ xét duyệt giấy phép đến hồ sơ mời thầu cứ nhất nhất phải chính xác từng chữ một, nên bệnh nhân cứ chờ 6 tháng- 1 năm nữa để bình thường lại. Chưa kịp bình thường thì nhiều cty dược, vtyt lăn ra chết, không nhập hàng, vì chi phí tăng cao, đặc biệt hàng châu âu, nhiều nhà máy đóng cửa vì chi phí điện và nguyên liệu, vận chuyển tăng vọt . haizz

hado1987

Đi bộ
Tìm 1 gói thầu không có abc thif còn khó hơn lên trời🤣

giang.nguyen

Xe điện
Cụ cũng như em hay cũng như nhiều offer trên này chúng ta chỉ dẫn chứng từ nguồn chính thống được kiểm duyệt , em lấy từ Tuổi trẻ cụ dẫn từ congan.com.vn.......Em không thể kết tội được ai và cụ cũng không thể bào chữa cho họ được, tóm lại tất cả đều " mù " như nhau.
Cái bài báo tuổi trẻ của cụ, cái dòng nào kết tội các cụ ấy ting ting, ăn tiền đâu cụ?
Làm gì có dòng nào kết tội các tay đó ăn tiền.

Nên cái khẩu hiệu "" Không ting ting, không bị xử "" vứt đi chứ có thực tế đâu mà đưa ra làm lý lẽ??

zaiwaz123

Xe điện
Cái bài báo tuổi trẻ của cụ, cái dòng nào kết tội các cụ ấy ting ting, ăn tiền đâu cụ?
Làm gì có dòng nào kết tội các tay đó ăn tiền.

Nên cái khẩu hiệu "" Không ting ting, không bị xử "" vứt đi chứ có thực tế đâu mà đưa ra làm lý lẽ??
Vâng , đúng là không có dòng nào nói về việc bỏ tiền vào túi riêng nhưng sử dụng các tiêu chí đánh giá hàng mẫu được xây dựng độc lập theo ý chí chủ quan, không có trong hồ sơ mời thầu để loại một cách trắng trợn nhà thầu khác thì không ai tin là không có a,b,c mặc dù có thể CQ điều tra chưa tìm ra bằng chứng nhận a,b,c.....Nếu ông ta muốn tốt cho người bệnh ông ta có thể đề xuất hủy thầu để trình bày phương án khác.

giang.nguyen

Xe điện
Vâng , đúng là không có dòng nào nói về việc bỏ tiền vào túi riêng nhưng sử dụng các tiêu chí đánh giá hàng mẫu được xây dựng độc lập theo ý chí chủ quan, không có trong hồ sơ mời thầu để loại một cách trắng trợn nhà thầu khác thì không ai tin là không có a,b,c mặc dù có thể CQ điều tra chưa tìm ra bằng chứng nhận a,b,c.....Nếu ông ta muốn tốt cho người bệnh ông ta có thể đề xuất hủy thầu để trình bày phương án khác.
Phương án khác là phương án gì? Có cái phương án nào là không phải đấu thầu hả cụ? Rồi chờ phương án khác rồi bệnh nhân làm gì hay là ngồi chờ mốc mỏ? ngay cả trên diễn đàn OTF này cũng khối bài up lên than thở vì không có thủy tinh thể để phẫu thuật rồi đấy.

Thế rồi các tay thầu hiện tại nằm im để ""chờ phương án khác"", đúng ý cụ rồi có gì sai??

Em hỏi cụ, sai thì bị xử lý thì chấp nhận thôi, nhưng cái khẩu hiệu kia hô hào để làm gì? Trong khi cứ làm vô vụ lợi, làm sai bị bắt bị ngồi khám thì bên ngoài họ nói câu ""ai tin là không có ăn tiền"" là xong, họ phủi thẳng.

Đến VKS cũng tuyên bố là chẳng có cái căn cứ nào là tư lợi là ăn tiền để mà họ xử lý, mà các cụ ở ngoài nhìn vào cũng sẵn sàng xỉa " ai tin".

Cái câu khẩu hiệu đó chẳng có một xu giá trị trên tòa hay là ngoài đời thực. Có ngu mới lấy nó làm kim chỉ nam mà thực hiện.

zaiwaz123

Xe điện
Phương án khác là phương án gì? Có cái phương án nào là không phải đấu thầu hả cụ? Rồi chờ phương án khác rồi bệnh nhân làm gì hay là ngồi chờ mốc mỏ? ngay cả trên diễn đàn OTF này cũng khối bài up lên than thở vì không có thủy tinh thể để phẫu thuật rồi đấy.

Thế rồi các tay thầu hiện tại nằm im để ""chờ phương án khác"", đúng ý cụ rồi có gì sai??

Em hỏi cụ, sai thì bị xử lý thì chấp nhận thôi, nhưng cái khẩu hiệu kia hô hào để làm gì? Trong khi cứ làm vô vụ lợi, làm sai bị bắt bị ngồi khám thì bên ngoài họ nói câu ""ai tin là không có ăn tiền"" là xong, họ phủi thẳng.

Đến VKS cũng tuyên bố là chẳng có cái căn cứ nào là tư lợi là ăn tiền để mà họ xử lý, mà các cụ ở ngoài nhìn vào cũng sẵn sàng xỉa " ai tin".

Cái câu khẩu hiệu đó chẳng có một xu giá trị trên tòa hay là ngoài đời thực. Có ngu mới lấy nó làm kim chỉ nam mà thực hiện.
Tóm lại theo ý cụ là : " Tay Gđ BV mắt này loại nhà thầu khác để cho các nhà thầu còn lại trúng thầu với các tiêu chí hàng mẫu được xd theo ý chí chủ quan không có trong hồ sơ mời thầu là trong sáng , không vụ lợi " ?

TieuFu

Xe container

Theo em chuyển sang đấu thầu con bệnh !

TieuFu

Xe container
Tóm lại có làm sai nhưng không ăn đồng nào thì chả đến nỗi đi tù. Các cụ cứ ngẫm lời em nói. Còn lấy ra chia nhau thì trách chính sách này nọ làm gì.
Thế thì bác sỹ chuyển sang nghề hoạn lợn mí hàng xeo hết ! Không tin cụ cứ nhân bảng lương ra xem !

Porsche 911

Xe container
Vì cụ ấy đưa tiêu chuẩn kỹ thuật chất lượng của hàng Đức vào để loại hàng Ấn hàng Pakistan kém chất lượng.

Cứ cho là cụ ấy làm sai quy định bị bắt thì phải tội. Thế rồi động cơ ting ting, ăn tiền, không trong sáng ở chỗ nào??

Cái khẩu hiệu ""không ting ting, không xử phạt"" có áp dụng thực tế đếch đâu mà các cụ hô hào?
Theo em biết thì "nguyên tắc không ting ting, không hình sự" chỉ đối với các vụ liên quan đến Việt Á thôi bác ạ.

giang.nguyen

Xe điện
Tóm lại theo ý cụ là : " Tay Gđ BV mắt này loại nhà thầu khác để cho các nhà thầu còn lại trúng thầu với các tiêu chí hàng mẫu được xd theo ý chí chủ quan không có trong hồ sơ mời thầu là trong sáng , không vụ lợi " ?
Thế ting ting, vụ lợi ở chỗ nào hả cụ??
Bằng chứng ko có đã đưa rành rành, có chỗ nào khúc mắc mà cụ phải hỏi lại em?

Chỉnh sửa cuối:

Porsche 911

Xe container
Xong vụ Việt Á rồi thì cái khẩu hiệu này đã đến thời đem vứt đi, phải không cụ?
Đúng rồi bác. Nguyên tắc đó là nguyên tắc của UBKT vì khi dịch bệnh các CDC đều chỉ định thầu để mua và họ nhìn giá của nhau để mua. Địa phương nào có ting ting nhiều có hệ thống thì mới bị hình sự. Ông 37 mua trước và Ông 38 mua sau cùng giá nhưng chỉ Ông 37 bị là vì thế.

giang.nguyen

Xe điện
Đúng rồi bác. Nguyên tắc đó là nguyên tắc của UBKT vì khi dịch bệnh các CDC đều chỉ định thầu để mua và họ nhìn giá của nhau để mua. Địa phương nào có ting ting nhiều có hệ thống thì mới bị hình sự. Ông 37 mua trước và Ông 38 mua sau cùng giá nhưng chỉ Ông 37 bị là vì thế.
À em cũng chỉ phản bác luận điểm của các cụ trên này, là đấu thầu y tế chỉ cần ko ting ting thì chẳng hề bị bắt. Làm gì có cái chuyện đó trên thực tế đâu mà hô khẩu hiệu cụ ơi