[Funland] Dầu nhớt xe tay ga có phải đang âm thầm "móc túi" khách hàng?

Lsnam87

Xe hơi
Em cứ ra Head, bảo họ thay dầu, họ lấy loại nào thì biết loại đó. Nhờ thớt này, mai em đi bảo dưỡng sẽ để ý hơn

Láu

Xe điện
motul xếp ở phân khúc nào hả cụ ? tất nhiên hàng Việt Nam pp, xtay thj vô cùng
Motul ngày trước nhập khẩu chạy thích lắm cụ ạ, máy nổ căng, bốc, êm và mát máy, sau 1 thời gian thì có hàng giả và giờ toàn hàng liên doanh nên ko ngon nữa rồi

lamhv

Xe tăng
Dầu xe ga thằng e chạy Castrol Power 1 MB toàn 4.000km mới thay như khuyến cáo của Honda dán dưới yên và sách HDSD thấy con Lead 125 e vẫn thay cho nó chạy 7 vạn vẫn ngon, dầu cũ thay ra không hao.

RealMen9999

Xe tải
Em hay dùng nhớt Havoline - nhớt Mỹ thì phải, cho xe tay ga của em. Giá cao hơn nhớt hãng 15k mà thấy đi xe nhẹ máy đỡ xăng hẳn.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vòng tua cao thì cũng chỉ là thông số thể hiện giới hạn hoạt động của động cơ. Và theo lý thuyết tua càng cao thì càng cần nhớt có độ nhớt tốt để đảm bảo tản nhiệt và bôi trơn kịp thời khi động cơ chạy hết sức. Nhưng trong thực tế sử dụng xe ga thường chỉ vận hành loanh quanh 40-60km/h rất ít khi động cơ phải làm việc ở khoảng giá trị vòng tua cao hơn so với xe số. Trong khi với xe số dù chạy ở vòng tua nào thì dầu nhớt vẫn luôn phải làm nhiệm vụ "hầu" thêm thằng ly hợp (đó là lý do xe số luôn phải đổ nhiều nhớt hơn so với xe ga).
Như vậy về lý thuyết thì dầu cho xe số càng phù hợp cho xe ga nếu xe ga phait hoạt động liên tục ở mức vòng tua vượt trội so với xe số. Nhưng vì điều kiện thực tế kbg như vậy + với việc ko phải gánh thêm bộ ly hợp nên nsx chỉ cần yêu cầu dầu nhớt cho xe ga ở 1 mức phẩm cấp thấp hơn.
Cái gọi là khuyến cáo của nsx nghe có vẻ hoành nhưng thực chất chỉ là "mày chạy xe ga thì ko cần phải dùng nhớt tốt như bọn xe số đâu. Nhớt đậm đặc quá chỉ tổ nặng máy.".
Bởi vậy nếu dùng dầu nhớt xe số cho xe ga thì chỉ nên dùng ở độ nhớt SAE 30 (cùng lắm là 40).
Bác hiểu sai cơ bản mất rồi!
Em chỉ nói thế này thôi,tự bác nghiền ngẫm,vì bác ( thâm niên đi xe cũng nhiều)
Máy xe ga hoạt động liên tục ở vòng tua trung bình cao,không như xe số ngắt quãng( khi ngớt ga máy hoạt động ở tua máy thấp)
Xe ga khi ngớt ga thì gần như giảm tốc ngay.( nên luôn phải duy trì ga,vòng tua cao)

Suy ra cường độ hoạt động của xe là là liên tục.
Nôm na như vậy!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Dầu xe ga thằng e chạy Castrol Power 1 MB toàn 4.000km mới thay như khuyến cáo của Honda dán dưới yên và sách HDSD thấy con Lead 125 e vẫn thay cho nó chạy 7 vạn vẫn ngon, dầu cũ thay ra không hao.
Việc hao dầu thì đương nhiên sẽ có,bởi ta không đo đc chính xác( chất thải,muội...) bù vào.
Nhưng để nhìn,đo đếm thủ công thì khi máy ăn dầu tức là xe đã nát.( hết vòng đời cỗ máy)
Như bác nói thì cần gì thay dầu định kỳ? Hết,thiếu đổ thêm...
Riêng em đi xe,4 bánh hay 2 bánh thì đều định kỳ thay dầu.
4 bánh em mới đi nên không dám chém ẩu.
2 bánh thì em đi bao đời xe cứ 1000k em thay dầu,nếu trong 1 ngày chạy liên tục 3,400km, về em thay luôn.
Thế nên những con xe ( 2bánh) em chạy mà bán thì gần như toàn thợ mua. Vì máy ngon hơn những xe khác cùng đời.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em đi PCX thay dầu ở HEAD hết 95k mỗi 1000km.
Thế chắc dầu lởm!
Em cũng chạy PCX tự em mua dầu về thay!
Motul hoặc vistra.
Còn bác thay head chai dầu hon đa đó chỉ 55k,còn là công nó thay.
Nói thật chứ nếu đi xe nhiều thì cảm nhận rất rõ về việc dầu máy nó tác động đến động cơ thế nào.

ngulamphaothu

Xe tải
Em nghĩ xe ga thì vòng tua cũng không khác xe số ạ. Chẳng qua thói quen vít ga nên vingf tua nó lên nhanh thôi. Xe ga thì đầu bò nằm kín trong khoang nên có thể giải nhiệt động cơ kém tý, nên dùng dầu có tính năng giải nhiệt tốt là ok. Tiếc rằng hãng không công bố chỉ số này. Nếu chạy xe ga cũng từ tốn thì dầu còn lâu mới hỏng. 5-6000km thay 1 lần cũng không sao.

BigC

Xe tăng
Thế chắc dầu lởm!
Em cũng chạy PCX tự em mua dầu về thay!
Motul hoặc vistra.
Còn bác thay head chai dầu hon đa đó chỉ 55k,còn là công nó thay.
Nói thật chứ nếu đi xe nhiều thì cảm nhận rất rõ về việc dầu máy nó tác động đến động cơ thế nào.
PCX mà bác thay Vistra có vẻ nhớt hơi đặc so với khuyến cáo của Honda rồi ạ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
PCX mà bác thay Vistra có vẻ nhớt hơi đặc so với khuyến cáo của Honda rồi ạ.
Vì mỗi cung đường em đi tầm 35km liên tục và em chạy ổn định tốc độ 70,80km/h ạ.
Thế nên em dùng dầu đó.
Vì cảm thấy máy êm( không có tiếng sôi) và mát máy.
Còn em cũng có thêm 1 con wave chạy loanh quanh,đón con,cà phê,ra bãi xe..( cự ly gần) em đổ motul. Nhưng cứ 3 tháng chưa đủ 1000km em vẫn thay hoặc đủ 1000km là thay.( tùy điều kiện đến trước ạ).

MrSpy

Xe điện
Em cứ ra Head, bảo họ thay dầu, họ lấy loại nào thì biết loại đó. Nhờ thớt này, mai em đi bảo dưỡng sẽ để ý hơn
Bọn head là làm ẩu nhất, đổ không bao giờ đúng dung tích máy. Đổ dầu em thường mang ra đội bán dầu chuyên nghiệp, tầm 3k km mới đổ 1 lần

BigC

Xe tăng
Vì mỗi cung đường em đi tầm 35km liên tục và em chạy ổn định tốc độ 70,80km/h ạ.
Thế nên em dùng dầu đó.
Vì cảm thấy máy êm( không có tiếng sôi) và mát máy.
Còn em cũng có thêm 1 con wave chạy loanh quanh,đón con,cà phê,ra bãi xe..( cự ly gần) em đổ motul. Nhưng cứ 3 tháng chưa đủ 1000km em vẫn thay hoặc đủ 1000km là thay.( tùy điều kiện đến trước ạ).
Em thừa nhận là Vistra nếu cụ đi theo điều kiện như vậy thì máy khá mát so với nhiều loại khác. Về dầu nhớt thì em làm trong ngành này 19 năm rồi nhưng lên đây thì kg dám đưa ra ý kiến gì hết :)
Nhưng, 1,000km mà cụ thay nhớt thì kể cũng hơi sớm cụ ạ. Thay mặt anh em bán hàng dầu nhớt em xin cám ơn cụ đã đóng góp cho sự tiêu thụ dầu nhớt mạnh mẽ :)

coquay

Xe container
Nhà có con xe vespa e cũng toàn thay loại nhớt 10w40, e nghĩ xe côn như xe số thì dùng loại khác chứ nhỉ hóa ra dùng chung đc.
À Thế mà hồi đầu mới mua e toàn mang vào hãng vespa thay mỗi lần là 280k dầu theo hãng đắt quá, e bh ra ngoài thay dầu loại 10w 40 có 100k
Tất nhiên là cụ cứ tham khảo thông số nsx nó đưa ra cho xe cụ đi. Nhưng em thấy hầu hết toàn xài ở mức 40 hết vì mức này trung tính, lành nhất. Như con Axelo em đang chạy thì em xài nhớt Kendall 10w-40.

Toietmoi

Xe điện
Thì giống xe hơi thôi, chất lượng dầu cho xe 500 triệu chả khác gì xe 5 tỷ, chỉ khác giá tiền theo sự phân hạng của dòng xe :)

joix

Xe điện
Bác hiểu sai cơ bản mất rồi!
Em chỉ nói thế này thôi,tự bác nghiền ngẫm,vì bác ( thâm niên đi xe cũng nhiều)
Máy xe ga hoạt động liên tục ở vòng tua trung bình cao,không như xe số ngắt quãng( khi ngớt ga máy hoạt động ở tua máy thấp)
Xe ga khi ngớt ga thì gần như giảm tốc ngay.( nên luôn phải duy trì ga,vòng tua cao)

Suy ra cường độ hoạt động của xe là là liên tục.
Nôm na như vậy!
Cụ nói chuẩn rồi,xe ga luôn phải hoạt động ở vòng tua cao nên động cơ phải làm việc ở điều kiện khắc nghiệt hơn xe số.

joix

Xe điện
Em nghĩ xe ga thì vòng tua cũng không khác xe số ạ. Chẳng qua thói quen vít ga nên vingf tua nó lên nhanh thôi. Xe ga thì đầu bò nằm kín trong khoang nên có thể giải nhiệt động cơ kém tý, nên dùng dầu có tính năng giải nhiệt tốt là ok. Tiếc rằng hãng không công bố chỉ số này. Nếu chạy xe ga cũng từ tốn thì dầu còn lâu mới hỏng. 5-6000km thay 1 lần cũng không sao.
Xe ga mà 5 đến 6 k km mới thay dầu thì nhanh vứt xe đi lắm ạ,mà cụ ko tìm hiểu kỹ rồi,phần lớn xe ga động cơ làm mát bằng chất lỏng nên ko sợ động cơ bị quá nhiệt khi làm việc ở điều kiện bình thường.

ngulamphaothu

Xe tải
Xe ga mà 5 đến 6 k km mới thay dầu thì nhanh vứt xe đi lắm ạ,mà cụ ko tìm hiểu kỹ rồi,phần lớn xe ga động cơ làm mát bằng chất lỏng nên ko sợ động cơ bị quá nhiệt khi làm việc ở điều kiện bình thường.
Dầu hao do nhiệt độ trong đầu bò cao, vòng piston ring không gạt sạch dầu thì nó cháy đen. Xe máy ga hay số đều có tỷ số nén tương tự. Nên đầu bò xe ga nóng hơn ạ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em thừa nhận là Vistra nếu cụ đi theo điều kiện như vậy thì máy khá mát so với nhiều loại khác. Về dầu nhớt thì em làm trong ngành này 19 năm rồi nhưng lên đây thì kg dám đưa ra ý kiến gì hết :)
Nhưng, 1,000km mà cụ thay nhớt thì kể cũng hơi sớm cụ ạ. Thay mặt anh em bán hàng dầu nhớt em xin cám ơn cụ đã đóng góp cho sự tiêu thụ dầu nhớt mạnh mẽ :)
Em toàn thay ở mức đó,hơi hoang nhưng bù lại máy bền,đi cũng sướng!
Cụ cứ hình dung cái xe số thôi( không cần nghe máy) tầm dầu chạy 1000km hoặc dầu rẻ tiền mỗi lần chuyển số cảm thấy( sượng) lắm. Máy thì nóng hơn.( nhất là mùa hè) cảm nhận rõ nhất.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Dầu hao do nhiệt độ trong đầu bò cao, vòng piston ring không gạt sạch dầu thì nó cháy đen. Xe máy ga hay số đều có tỷ số nén tương tự. Nên đầu bò xe ga nóng hơn ạ.
Chính vì lý do đó nên có dầu phẩm cấp riêng cho xe ga mà cụ!
Xe ga tỉ số nén cao hơi xe số => hiệu suất cao hơn.