Dầu nhớt - Những điều cần biết và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xe máy

Trạng thái
Thớt đang đóng

sirien

Xe hơi
dầu ăn cho người còn làm lung tung thì nói gì đến dầu cho xe.
Các bác cho em hỏi, em đi con Jupiter V. Bọn hãng thì khuyên dùng loại đặc chủng cho xe Jupiter V. Mấy lần em ra hàng rửa xe thì tiện thay luôn loại khác(hình như cho xe hon da thì phải). Ko biết có ảnh hưởng gì lắm ko.
Xe em mua từ năm 2002, đến h đi dc gần 6 vạn. Thì chu kỳ thay dầu thì tính theo km đi được hay theo thời gian ạ.
Thú thực là e rất lười bào dưỡng. Từ khi mua đến h bảo dưỡng dc 3-4 lần. hic hic. Nhưng dc cái em nó khá bền, 10 năm vẫn chạy dc :D.

vistalife

Xe đạp
KHÔNG có vấn đề gì bạn ạ, tuy nhiên bạn nên thay sau 1200-1300km bạn nhé.
Em định thay luôn dầu máy Castrol trong lần kiểm tra định kì 500km thì có được không ạ :-s
Dầu láp thì em định thay vào đợt 1000km :-?

mnih2000

Xe buýt
dầu ăn cho người còn làm lung tung thì nói gì đến dầu cho xe.
Các bác cho em hỏi, em đi con Jupiter V. Bọn hãng thì khuyên dùng loại đặc chủng cho xe Jupiter V. Mấy lần em ra hàng rửa xe thì tiện thay luôn loại khác(hình như cho xe hon da thì phải). Ko biết có ảnh hưởng gì lắm ko.
Xe em mua từ năm 2002, đến h đi dc gần 6 vạn. Thì chu kỳ thay dầu thì tính theo km đi được hay theo thời gian ạ.
Thú thực là e rất lười bào dưỡng. Từ khi mua đến h bảo dưỡng dc 3-4 lần. hic hic. Nhưng dc cái em nó khá bền, 10 năm vẫn chạy dc :D.
Thực ra nếu bạn đi dầu thường nhưng thay thường xuyên thì cũng không có vấn đề gì cả, quan trọng là để sao cho máy đạt hiệu quả tốt nhất, ngoài ra đổ dầu đúng còn liên quan tới tiêu thụ xăng, tiết kiệm cho chủ xe nữa. Trước đây mình cũng có nhiều khách hàng không để tâm lắm, nhưng khi được tư vấn kỹ càng, dĩ nhiên là tư vấn hợp lý, hầu hết đều cảm thấy hài lòng hơn với kết quả nhận được bạn ạ.

Em định thay luôn dầu máy Castrol trong lần kiểm tra định kì 500km thì có được không ạ :-s
Dầu láp thì em định thay vào đợt 1000km :-?
Mình nhớ là có tư vấn tới bạn sử dụng MOTUL, Bạn có thể sử dụng Castrol Scooter cũng khá tốt, chạy khoảng 1200km thì thay thế bạn nhé.

KomatsuD31a

Xe buýt
Con ABL Việt đời đầu của em cũng đang dùng nhớt Castrol Racing của bác từ mấy năm nay, từ lúc mua T11/2007 đến nay mới được hơn 22.000km. Công nhận máy êm, bốc và tăng tốc rất ngọt, đi tầm trên dưới 2000kmk mới thay mà vẫn ngon lành. Em mua của bác 2 lần, mỗi lần em làm 5 chai 1L về dùng dần (một lần ở đại lý Quang Trung, một lần ở đại lý Lò Đúc) giờ vẫn còn 2 chai. Mà bác cho hỏi lâu lâu có phải súc lại bằng flusing oil hay k? Vì em mới súc 1 lần từ khi dùng dầu của bác, nhà vẫn còn 1 chai flusing oil để từ năm 2009 đến nay.

Chỉnh sửa cuối:

mnih2000

Xe buýt
Con ABL Việt đời đầu của em cũng đang dùng nhớt Castrol Racing của bác từ mấy năm nay, từ lúc mua T11/2007 đến nay mới được hơn 22.000km. Công nhận máy êm, bốc và tăng tốc rất ngọt, đi tầm trên dưới 2000kmk mới thay mà vẫn ngon lành. Em mua của bác 2 lần, mỗi lần em làm 5 chai 1L về dùng dần (một lần ở đại lý Quang Trung, một lần ở đại lý Lò Đúc) giờ vẫn còn 2 chai. Mà bác cho hỏi lâu lâu có phải súc lại bằng flusing oil hay k? Vì em mới súc 1 lần từ khi dùng dầu của bác, nhà vẫn còn 1 chai flusing oil để từ năm 2009 đến nay.
Bác đi FULLY SYNTHETIC và thay dầu thường xuyên vậy thì không lo cặn máy nữa đâu bác ạ.

Không cần phải súc gì nữa, bác có thể để cho xe khác được ạ.

reprocess_ed

[Tịch thu bằng lái]
Bác oil cho hỏi, nhà em còn dư chai shell advante ultral mua khuyến mại chiox bác, định đổ cho cin future neo cũ có được ko, vì hình như dầu này chỉ dùng cho xe ga

violas51

Xe hơi
Bác oil cho hỏi, nhà em còn dư chai shell advante ultral mua khuyến mại chiox bác, định đổ cho cin future neo cũ có được ko, vì hình như dầu này chỉ dùng cho xe ga

Shell ultra là nhớt dành cho xe số (đặc biệt là xe phân khối lớn) , thế nên bác đổ cho xe số thì rất tốt.
Đây là loại nhớt tổng hợp số km thay dầu >3000km mới phải thay.Nhưng bác chú ý nếu bác đổ cho các dòng xe cũ thì nên thăm dầu thường xuyên hơn (bằng que thăm dầu) nếu thấy hụt dầu thì bổ sung thêm.

mnih2000

Xe buýt
Shell Advance Ultra đổ rất tốt cho xe số bác ạ. Số km khoảng 4000 thì bạn thay nhé. Trước khi sử dụng thì bạn chạy Flushing Oil thì tốt hơn.

koduockhoc

Xe hơi
Hôm qua e nhờ đứa e gái mua bên củă hàng bác chai dầu lap này..nhưng xe e sh dùng loại này bác tư vấn dùng có đc ko vì thấy ghi chỉ số sae 80w-90 trong khi sh yêu cầu chỉ số khác nên e cũng băn khoăn, trót mua chai 1 lít ko dùng cũng phí (mỗi lần thay dầu hộp số có 190ml) @@

mnih2000

Xe buýt
Hôm qua e nhờ đứa e gái mua bên củă hàng bác chai dầu lap này..nhưng xe e sh dùng loại này bác tư vấn dùng có đc ko vì thấy ghi chỉ số sae 80w-90 trong khi sh yêu cầu chỉ số khác nên e cũng băn khoăn, trót mua chai 1 lít ko dùng cũng phí (mỗi lần thay dầu hộp số có 190ml) @@
Bác yên tâm đi bác ạ, sử dụng loại này sẽ rất tốt cho xe đó bác.

koduockhoc

Xe hơi
Bác yên tâm đi bác ạ, sử dụng loại này sẽ rất tốt cho xe đó bác.
loại này chỉ số nhớt khác trong sách hướng dẫn mà bác..xe e mới đi 1,6k km chắc thay dầu máy motul 300v trước, lọ này để tầm 4km thay cùng dầu máy lun bác nhỉ .:">

biketn

Xe tải
Dòng VESPA, PIAGGIO ở VN hiện tại có thể dùng 2 em rất okie, đó là MOTUL Scooter LE 5W40 hoặc nếu dầu nhớt được hãng chỉ định thì đó là AGIP Hi Tech 5W40.

MOtul scooter em up tại trang 1, còn AGIP thì cụ theo link này coi ảnh của nó xem sao http://farm5.static.flickr.com/4118/4869355602_680e589d25_b.jpg
cụ cho em hỏi là xe lx 125 i.e mà đổ dầu AGIP Hi Tech 5W40 thì chạy bao nhiêu km phải thay ạh, và có loại dầu nào chạy hợp lý hơn không ạh

mnih2000

Xe buýt
loại này chỉ số nhớt khác trong sách hướng dẫn mà bác..xe e mới đi 1,6k km chắc thay dầu máy motul 300v trước, lọ này để tầm 4km thay cùng dầu máy lun bác nhỉ .:">
Riêng xe Sh thì dầu láp khá tốt, bác để 4k thay cũng ok đó bác, riêng xe SH thì bây giờ em thấy Kendall còn ngon hơn nữa, vẫn còn chương trình giá 390k tại Nguyễn Quý Đức bác ạ.

cụ cho em hỏi là xe lx 125 i.e mà đổ dầu AGIP Hi Tech 5W40 thì chạy bao nhiêu km phải thay ạh, và có loại dầu nào chạy hợp lý hơn không ạh
Khoảng 3000km thì thay 1 lần bạn nhé, nếu muốn thay loại hợp lý hơn thì có thể sử dụng Shell AX7 bạn ạ, dòng bán tổng hợp chạy khoảng 1500km thì thay một lần.

robocop

Xe buýt
Khoảng 3000km thì thay 1 lần bạn nhé, nếu muốn thay loại hợp lý hơn thì có thể sử dụng Shell AX7 bạn ạ, dòng bán tổng hợp chạy khoảng 1500km thì thay một lần.
theo em ý cụ ấy hỏi là có nhớt nào tốt hơn không ạ, sao bác lại giới thiệu nhớt kém hơn :D :D. Mà em nhớ Piaggio yêu cầu nhớt phải là tổng hợp hoàn toàn mà bác

koduockhoc

Xe hơi
Riêng xe Sh thì dầu láp khá tốt, bác để 4k thay cũng ok đó bác, riêng xe SH thì bây giờ em thấy Kendall còn ngon hơn nữa, vẫn còn chương trình giá 390k tại Nguyễn Quý Đức bác ạ.
hi, e mua lọ agip gear oil ở chỗ bác, như hình trên ấy, chưa động chạm j hết, mai hoặc ngày kia e mang qua đổi lấy lọ motul gear 300 e thêm tiền đc ko bác..[-O< ok thì e qua nguyễn quý đức típ bác ơi.hix

longcongtu0104

Đi bộ
-có những điểm chưa đúng ở những khái niệm mà bác Mr Oil giới thiệu ở đầu topic:
=> đây ko phải là tổ chức chứng nhận tiêu chuẩn oto mà là tổ chức đặt ra các tiêu chuẩn về độ nhớt các loại dầu nhớt bôi trơn động cơ và các bộ phận truyền động của Nhật. JASO là 1 bộ phận của JSAE => tương tự SAE.=> MA, MB không phải là tiêu chuẩn quốc tế nó chỉ là ký hiệu riêng của nhật. Một số hãng xe ghi kí hiệu này để người tiêu dùng dễ hiểu. thay vì phải ghi là độ nhớt của dầu > hay = bao nhiêu cP chẳng hạn.
- đối với xe 4 thì có 2 tiêu chuẩn là MA và MB. MA-> bộ ly hợp ướt, MB-> bộ ly hợp khô.
=> cấp đụng nóc hiện nay là SN ko phải SM.
=> cái này sai trầm trọng. bất cứ dầu nhớt nào dù là đơn cấp hay đa cấp thì độ nhớt cũng đều giảm rất nhanh khi nhiệt độ tăng. phân biệt đơn cấp đa cấp ở đây dựa vào chỉ số Viscosity index. Vis Index càng cao thì sự thay đổi độ nhớt do nhiệt độ càng ít.

- em ví dụ: ở 40OC độ nhớt của mobil1 gold là 75 cP lên 100OC chỉ còn 13.5 cP, motul 300v fl 40OC 83cP. 100OC còn 13.1cP, shell ultra advance 40OC 95cP 100OC là 15.8cP. (theo product data sheet lấy của mấy hãng dầu này).
- loại I trên bảng là dầu khoáng II là semi synthetic III là dầu fully synthetic Vis Index >120 mới gọi là đa cấp được.
- Vis. Index của mobil1 là 185 shell là 172 và motul là 160 => mặc dù độ nhớt 40OC của mobi1 thấp nhưng do độ nhớt 100OC thì lại cao hơn motul nên Vis.Index nó hơn motul (Product data sheet)
- tiêu chuẩn SAE có tất cả 5 tiền tố là 0, 5, 10, 15, 20 và 25w.
- giờ e sẽ giải thích ví dụ cái 0w trong tiêu bảng tiêu chuẩn ở trên những cái còn lại mọi người tự suy.

- crank Vis...:độ nhớt lớn nhất tại nhiệt độ -35OC là 6.2 cP khi nhớt nằm trong bình chứa xe không hoạt động=> lưu ý là xe ko hoạt động nhá.
- pump Vis...:độ nhớt lớn nhất tại nhiệt độ -40OC là 6 cP khi xe bắt đầu khởi động (bắt đầu bơm nhớt lên động cơ) => như vậy 0W thì nhiệt độ hoạt động của nó là -40OC ko phải là 30 như bác Mr Oil nói
- Ở đây mọi người phải hiểu 1 chuyện bôi trơn động cơ khi khởi động rất quan trọng vì 70% hao mòn động cơ khi khởi động.
- Nên chuyện Xw càng thấp càng mắc ko phải vì chuyện khí hậu VN lạnh hay không lạnh mà vì độ nhớt của dầu có đủ loãng để bơm lên động cơ lúc khởi động kịp thời hay không.
- còn những số 20, 30, 40 đằng sau thì đơn giản rồi độ nhớt ở 100OC của dầu nằm trong khoảng nào thì nó sẽ có phẩm chất đó vậy thôi.

-Bởi vậy tốt nhất cho xe mới phải là 0w. còn 5,10, 15w thì okie vì giá thành rẻ hơn thôi chứ ko thể là tốt nhất được.
- Em thấy bác Mr Oil tư vấn chưa được sâu sát nhất là vụ xe mới và xe cũ.
- xe mới mà dùng shell ultra thì ko thể hiểu nổi. độ nhớt và lực ma sát quá cao khiến xe tốn xăng lực cản lớn => khiến xe phải hoạt động với cường độ lớn hơn =>tạo cảm giác xe bốc giả và nhanh tã xe. đáng lẽ ra vơi xe mới bác phải tư vấn ko nên dùng mới đúng. chỉ nên xài motul hoặc mobil.

Em xin mạn phép phát biểu mấy câu : trong cái bảng nhớt tại nhiệt độ âm bác đưa ra thì canking Vis mới là nhiệt độ hoạt động có thể cho xe nhé, vdu 0W thì ứng với nhiệt độ khởi động cho xe là -35 ( ở đây thực chất là thí nghiệm mang tên cold cranking simulator - mô phỏng điều kiện khởi động lạnh theo ASTM D5293, với cái độ nhớt 60.000cP kia có mà đi vào mắt @@)
Thứ 2 là tại 100 độ và 40 độ, người ta dùng đơn vị là cSt nhé bác
Cuối cùng là chỉ số JASO MB em đảm bảo là chạy được cho tất cả các loại xe, nó cao cấp hơn MA ( giảm ma sát nội - ma sát giữa các lớp dầu ) tăng khả năng khởi động và tiết kiệm nhiên liệu.
Và mình có 1 lời khuyên cho anh em đi xe máy là với xe số thì nên dùng các loại nhớt SAE 40 chứ không phải càng đặc càng tốt đâu nhé ( dầu đặc khả năng chảy vào các chi tiết máy hẹp, cấu tạo tinh vi là rất kém ) còn với xe ga thì dùng SAE 30 hoặc 40 tùy theo khuyến cáo của nhà sx nhưng xu hướng chung là sẽ về hết 30 ( 10W30 ko ngon bằng 5W30 hoặc 0W30 nhưng rẻ hơn và với khí hậu VN thì thế là quá đủ rồi nhé)
Những đóng góp trên chỉ mang tính xây dựng hiểu biết chung cho anh em, nếu có gì sai sót mong được chỉ giáo.

chảnh.boy

Xe buýt
Bác cho e hỏi .. sh của e đi đc 1400Km chuẩn bị thay dầu lần 2 . nhưng băn khoăn chưa biết thay loại dầu nào .
có nên thay dầu hãng k hả bác ,thay dầu nào thì tốt nhất hả bác
Thank cụ

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Các Cụ cho em hỏi, bữa trước em thay dầu láp, để dầu cũ thì không sao nhưng khi thay dầu lap mới vào thì tự nhiên thấy có tiếng ken két, em thay dầu lap khác cũng bị vậy các cụ ạ.

ducanh91

Xe điện
Các Cụ cho em hỏi, bữa trước em thay dầu láp, để dầu cũ thì không sao nhưng khi thay dầu lap mới vào thì tự nhiên thấy có tiếng ken két, em thay dầu lap khác cũng bị vậy các cụ ạ.
ken két tnao hả bác ! lúc qua ổ gà ,hay tăng ga ,hay giảm ga ... bác tả kĩ chút thì mọi ng mới tư vấn dc chứ .bắt bệnh qua âm thanh tnay thì chịu bác ak :(

Trạng thái
Thớt đang đóng