Dầu nhớt - Những điều cần biết và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xe máy

Trạng thái
Thớt đang đóng

robocop

Xe buýt
Lx khuyến cáo dùng dầu 5W-40 cụ nhé,nên dùng dầu AGIP Hitech City cụ ạ vì cấu tạo dòng Pi là hầu như không có vòng bi mà chỉ là dùng BẠC cụ nhé
mấy cái này thì em biết, ko có AGIP city Hitec nhưng cái Castrol Racing 5w40 kia cũng đáp ứng đủ yêu cầu của piaggio cụ ạ, thế nên cửa hàng chính hãng họ mới xài

cái em băn khoăn là không bít nhớ này có chạy được 3000km ko

LiemBlue

Xe lăn
mấy cái này thì em biết, ko có AGIP city Hitec nhưng cái Castrol Racing 5w40 kia cũng đáp ứng đủ yêu cầu của piaggio cụ ạ, thế nên cửa hàng chính hãng họ mới xài

Chưa có Agip nên hãng họ dùng dầu có phẩm cấp tương đương cụ ạ,còn khi nào có Agip thì nên thay lại cụ nhé.

mnih2000

Xe buýt
báo cáo là sau khi làm 3 bình shell ultra advance cho con LX i.e của em rất ưng ý, mùng 8 tết xe em hơn 6000km đi bảo dưỡng toàn bộ, các cửa hàng nhớt chưa hoạt động, em làm chuột bạch vào chính hãng thay 1 bình castrol racing 5w40 gì đấy ( Agip cũng không còn hàng ), tốn 170k tiền nhớt + các loại tiền khác = 400k

các bác ấy bảo nhớt castrol này chạy ok lắm, được 3000km, hẹn em 3000km quay lại bảo dưỡng định kì tiếp

em đi được 200km rồi thấy xe hơi nóng hơn ( chắc vì 5w loãng giải nhiệt tốt hơn 10w của của shell UA) máy móc thì cũng okay

chỉ có lăn tăn không biết nhớt này có đi được 3000km như các bác kĩ thuật nói không ? ai bít trả lời giúp em
Lx khuyến cáo dùng dầu 5W-40 cụ nhé,nên dùng dầu AGIP Hitech City cụ ạ vì cấu tạo dòng Pi là hầu như không có vòng bi mà chỉ là dùng BẠC cụ nhé.

Chưa có Agip nên hãng họ dùng dầu có phẩm cấp tương đương cụ ạ,còn khi nào có Agip thì nên thay lại cụ nhé.
Thực ra trước đây chưa có AGIP thì hệ thống PIAGGIO họ sử dụng Castrol Racing cụ ạ, còn giờ thì AGIP hoặc SHELL ULTRA đi là rất ngon đó cụ. CASTROL Racing thì về cơ bản có thể đi tối đa 3000km, phù hợp nhất với các dòng Racing của HONDA và YAMAHA, tuy nhiên yếu điểm là dễ gây nóng máy và không tiết kiệm xăng cụ ạ.

Được cái đi tốc độ cao thì sướng.

robocop

Xe buýt
Thực ra trước đây chưa có AGIP thì hệ thống PIAGGIO họ sử dụng Castrol Racing cụ ạ, còn giờ thì AGIP hoặc SHELL ULTRA đi là rất ngon đó cụ. CASTROL Racing thì về cơ bản có thể đi tối đa 3000km, phù hợp nhất với các dòng Racing của HONDA và YAMAHA, tuy nhiên yếu điểm là dễ gây nóng máy và không tiết kiệm xăng cụ ạ.

cảm ơn bác, tại hôm mùng 8 thứ 2 chưa mua được nhớt ngoài nên phải đành vào hãng thay luôn, bực cái là e đã nói có AGIP không, bảo có, xong rồi thay cho em Castrol, em hỏi thì nó kiu hết AGIP rùi nên thay luôn cái này, xong cười hề hề . . .

mnih2000

Xe buýt
Dầu láp của Shell tốt hơn thế còn dầu máy thì sao ạ :-?
Dầu máy thì tùy loại bạn ạ, thường thì nếu cùng cấp độ sản phẩm như dầu khoáng hay dầu tổng hợp thì Shell nhỉnh hơn bạn ạ.

cảm ơn bác, tại hôm mùng 8 thứ 2 chưa mua được nhớt ngoài nên phải đành vào hãng thay luôn, bực cái là e đã nói có AGIP không, bảo có, xong rồi thay cho em Castrol, em hỏi thì nó kiu hết AGIP rùi nên thay luôn cái này, xong cười hề hề . . .
Người VN hay bị bắt nạt kiểu đó lắm cụ ạ, mà thôi bị rồi đành cười trừ, hồi ở Sin mà em thấy garage nó làm sai thì nó van xin rối rít ấy.

de_xom

Xe tải

Bác Oil ơi, em thấy shell ultra chi số Jaso MA-2 mà piaggio chỉ yêu cầu Jaso MA
mà e đc biết Jaso Ma-2 là dòng cao cấp nhất có chỉ số ma sát cao hơn MA và phù hợp với ô tô hơn, như thế đổ vào dòng Pi có sợ mòn "bạc" ko? và chỉ số 10w40 so vơi 5w40 có ảnh hưởng nhiều lắm ko?
Và thấy có bác bảo xe mới ko nên đổ shell,
- xe mới mà dùng shell ultra thì ko thể hiểu nổi. độ nhớt và lực ma sát quá cao khiến xe tốn xăng lực cản lớn => khiến xe phải hoạt động với cường độ lớn hơn =>tạo cảm giác xe bốc giả và nhanh tã xe. đáng lẽ ra vơi xe mới bác phải tư vấn ko nên dùng mới đúng. chỉ nên xài motul hoặc mobil.

như thế có đúng ko bác?
em đang băn khoăn, nếu ko em qua bác đổ lại agip dùng cho lành, em đi shell đc 1000km rồi.

Chỉnh sửa cuối:

yamahaj

Xe hơi
Sáng nay sẵn kiểm tra thắng nên em mang theo chai Motul scooter vào head để thay luôn.
Khi nhận xe, KTV bẩu lần sau kg được thay nhớt ngoài, nhỡ kiểm tra sẽ không được bảo hành.
Em hỏi: thế lúc nãy đã đổ bao nhiêu nhớt? Hắn lại bẩu: phải đổ nguyên chai (1L), như vậy mới tốt cho máy.
Về nhà kiểm tra, thấy nhớt tràn lên cả miệng cây thăm, làm em phải lọ mọ mua cái ống xi ranh về hút ra lại.
Thế mới biết nghe lời mấy KTV của head thì chỉ có bán lúa giống…

robocop

Xe buýt
Dầu máy thì tùy loại bạn ạ, thường thì nếu cùng cấp độ sản phẩm như dầu khoáng hay dầu tổng hợp thì Shell nhỉnh hơn bạn ạ.

Người VN hay bị bắt nạt kiểu đó lắm cụ ạ, mà thôi bị rồi đành cười trừ, hồi ở Sin mà em thấy garage nó làm sai thì nó van xin rối rít ấy.

bình thường thì em làm căng tới cùng ạ, nhưng xét ra đầu năm đầu tháng, mình cũng coi như là khách khai trương, em cũng ko muốn lằng nhằng, nên thôi :D :D

mà e đc biết Jaso Ma-2 là dòng cao cấp nhất có chỉ số ma sát cao hơn MA và phù hợp với ô tô hơn, như thế đổ vào dòng Pi có sợ mòn "bạc" ko? và chỉ số 10w40 so vơi 5w40 có ảnh hưởng nhiều lắm ko?
- xe mới mà dùng shell ultra thì ko thể hiểu nổi. độ nhớt và lực ma sát quá cao khiến xe tốn xăng lực cản lớn => khiến xe phải hoạt động với cường độ lớn hơn =>tạo cảm giác xe bốc giả và nhanh tã xe. đáng lẽ ra vơi xe mới bác phải tư vấn ko nên dùng mới đúng. chỉ nên xài motul hoặc mobil.

như thế có đúng ko bác?
em đang băn khoăn, nếu ko em qua bác đổ lại agip dùng cho lành, em đi shell đc 1000km rồi.
trước khi xài cũng băn khoăn như bác, nhưng em xài 6000km shell rồi thấy chả tả gì cả :D :D ko bít sau này xài típ thế nào ? em cũng đang tính qua mobil1 0w40 :D

vistalife

Xe đạp
Thế nếu em dùng Castrol Power1 Scooter cho dầu máy còn Shell cho dầu láp cho con AirBlade 2011 của em thì có ok không bác :-?

vistalife

Xe đạp
giá thế này thì chắc em phải Castrol với gear của Shell thôi :-ss

ducanh91

Xe điện
Sáng nay sẵn kiểm tra thắng nên em mang theo chai Motul scooter vào head để thay luôn.
Khi nhận xe, KTV bẩu lần sau kg được thay nhớt ngoài, nhỡ kiểm tra sẽ không được bảo hành.
Em hỏi: thế lúc nãy đã đổ bao nhiêu nhớt? Hắn lại bẩu: phải đổ nguyên chai (1L), như vậy mới tốt cho máy.
Về nhà kiểm tra, thấy nhớt tràn lên cả miệng cây thăm, làm em phải lọ mọ mua cái ống xi ranh về hút ra lại.
hút n wa cẩn thận thiếu dầu =))
Bác cứ đổ đúng 900ml là đẹp
Ps : mà có mỗi vde dầu mà các bác cãi nhau n thế :D tốt hơn hết là cứ mua về tự đi tự cảm nhận rùi rút ra kinh nhiệm ,mỗi xe sẽ có yêu cầu dầu khác nhau ,cũng tùy cảm giác đi của mỗi ng nữa :D

LiemBlue

Xe lăn
Ps : mà có mỗi vde dầu mà các bác cãi nhau n thế :D tốt hơn hết là cứ mua về tự đi tự cảm nhận rùi rút ra kinh nhiệm ,mỗi xe sẽ có yêu cầu dầu khác nhau ,cũng tùy cảm giác đi của mỗi ng nữa :D
Thèng chóe này xuất hiện rồi đây cơ ah

mnih2000

Xe buýt

như thế có đúng ko bác?
MA-2 không ảnh hưởng gì tới vòng bạc hay độ ma sát khi đổ cho xe PIAGGIO bạn ạ, còn phẩm cấp 10W40 của Shell Ultra hoàn toàn đổ được cho xe PIAGGIO bạn nhé, nếu muốn kết quả tốt nhất thì nên thay cả lọc dầu để được hiệu quả cao nhất.

Cách thăm dầu cho xe PIAGGIO chính xác nhất là như sau. Đặt xe nằm vuông góc với mặt đất, không dựng chân chống chính hay chân chống phụ. Tháo nắp thăm dầu ra, sau đó vặn vào. Nếu dầu nằm giữa vạch min max thì là OK. THường nếu thay lọc dầu thì đổ tối đa là 1.1L. Thay dầu bình thường từ 0.9 đến 1L bạn nhé.

bình thường thì em làm căng tới cùng ạ, nhưng xét ra đầu năm đầu tháng, mình cũng coi như là khách khai trương, em cũng ko muốn lằng nhằng, nên thôi :D :D

trước khi xài cũng băn khoăn như bác, nhưng em xài 6000km shell rồi thấy chả tả gì cả :D :D ko bít sau này xài típ thế nào ? em cũng đang tính qua mobil1 0w40 :D
Thế nếu em dùng Castrol Power1 Scooter cho dầu máy còn Shell cho dầu láp cho con AirBlade 2011 của em thì có ok không bác :-?
KHÔNG có vấn đề gì bạn ạ, tuy nhiên bạn nên thay sau 1200-1300km bạn nhé.
Các bác cần gì hỏi cứ alo trực tiếp nhé.

ankhangthinh

Xe hơi
Bác Oil ơi, em dùng Attila, muốn thay dầu máy và dầu láp thì dùng loại nào ạ?
Cám ơn bác nhìu!!

mnih2000

Xe buýt
Bác Oil ơi, em dùng Attila, muốn thay dầu máy và dầu láp thì dùng loại nào ạ?
Cám ơn bác nhìu!!
Attila có thể xài MOTUL Scooter là OK cụ ạ, nếu nữ đi thì đi xe khá êm, nếu bác chưa yên tâm có thể súc rửa luôn đi bác ạ. Ngoài ra bác cũng có thể thay dầu láp đi, 1 tuýp Castrol là OK. Đi đảm bảo sẽ ngon lành ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng